สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Seizhin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร

โพสต์ที่ 31

googgai เขียน:สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร คือปกติก็จะทยอยซื้อเพิ่มครับ แต่หากเงินหมด ทุนหมด จะทำยังไงดี ยกตัวอย่างเช่น ผมมีหุ้น 4 ตัว

ตัวที่ 1 ติดลบ 5%
ตัวที่ 2 ติดลบ 1%
ตัวที่ 3 ติดลบ 2%
ตัวที่ 4 ติดลบ 3%

หุ้นทุกตัวเป็นหุ้นพื้นฐานดี ปันผลดี แต่อาจจะมีบ้าง บางไตรมาสที่ขาดทุนเล็กน้อย
สมมุติว่าเรามองว่าตลาดจะเป็นขาลงแน่ๆแล้วหรั่งเทขาย กองเทขาย เม่าเทขาย เราควรจะ ขายบางตัว เพื่อเก็บเงินสดไว้ซื้อตัวที่ลงหนักๆดีมั๊ยครับ เช่น ขาย ตัวที่ 2 ติดลบแค่ 1% เอาไปซื้อตัวที่ 1 ซึ่งติดลบถึง 5%

ช่วยแนะนำด้วยครับ :oops:
ลบ 5% ถือว่าไม่มากนะครับ
ลองไปศึกษาข้อมูลที่มีอยู่ และดูว่าอานคบริษัทจะไปในทิศไหน

ถ้ามั่นใจก็ถือต่อไป

การลงทุนในหุ้น ถ้าอารมไม่นิ่ง ผมว่าลงทุนในหุ้นที่สบายใจแล้วถือยาวดีกว่าครับ

การหวังเกงกำไรจะทำให้กังวลตอนที่หุ้นลง และจะทำให้อยากขายตอนหุ้นขึ้น ก็คือทำให้ judgment มันน้อยลงไปมาก
bladew124
Verified User

Re: สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร

โพสต์ที่ 32

สำหรับผม ถือหลัก ถือเท่าที่สบายใจครับ
ถ้าเต็มพอร์ท100%แล้ว และแดงทุกตัว บวกรู้สึกไม่สบายใจ
ก็ควรขายออกบางส่วน เพื่อทำให้ตัวเองสบายใจขึ้น(แต่ละคน อดทนต่อการขาดทุนได้ไม่เท่ากัน)

เข้าใจว่า ใจยังไม่แกร่งเหมือนวีไอ ที่ลงทุนมานาน (มั่นใจในการวิเคราะห์ของตัวเองมาก ว่าราคาที่ซื้อ โอเคแล้ว)

ถ้าพอร์ทติดลบมากๆ น่าจะแย่ แบบนั้นก็ไม่ดีครับ(ยกเว้นเป็นเงินเย็นมากๆ)

อีกอย่าง ถ้าตลาดมันลงหนักมากๆและหมดหน้าตัก
ก็จะเสียโอกาส ซื้อหุ้นดี ราคาถูก

----------------------
ภาพประจำตัวสมาชิก
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 33

ลบ 10% ยังเฉยเลยครับ
มือสั่นอยากจะซื้อหุ้นเพิ่มด้วยคับ
a4430410700
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 34

ศึกษาเพิ่มเติม อ่านหนังสือ วิเคราะห์ ตามข่าวบริษัท
ถ้าพิจารณาแล้วราคาที่ลดลงไม่เกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงพื้นฐานของกิจการ
ก็ำไม่ต้องทำอะำไรครับ หรือถ้ามีเงินก็ซื้อเพิ่มครับ

:) :) :)