สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
googgai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร

โพสต์ที่ 1

สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร คือปกติก็จะทยอยซื้อเพิ่มครับ แต่หากเงินหมด ทุนหมด จะทำยังไงดี ยกตัวอย่างเช่น ผมมีหุ้น 4 ตัว

ตัวที่ 1 ติดลบ 5%
ตัวที่ 2 ติดลบ 1%
ตัวที่ 3 ติดลบ 2%
ตัวที่ 4 ติดลบ 3%

หุ้นทุกตัวเป็นหุ้นพื้นฐานดี ปันผลดี แต่อาจจะมีบ้าง บางไตรมาสที่ขาดทุนเล็กน้อย
สมมุติว่าเรามองว่าตลาดจะเป็นขาลงแน่ๆแล้วหรั่งเทขาย กองเทขาย เม่าเทขาย เราควรจะ ขายบางตัว เพื่อเก็บเงินสดไว้ซื้อตัวที่ลงหนักๆดีมั๊ยครับ เช่น ขาย ตัวที่ 2 ติดลบแค่ 1% เอาไปซื้อตัวที่ 1 ซึ่งติดลบถึง 5%

ช่วยแนะนำด้วยครับ :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

Re: สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร

โพสต์ที่ 2

พิจารณาว่าปัจจัยที่ทำให้ซื้อยังเป็นจริงอยู่หรือเปล่า ถ้าจริงก็ถือต่อไป และจริงมันดีต่อกิจการจริงหรือไม่ ถ้าจริงก็ถือต่อไป ไม่แนะนำให้ซื้อเพิ่มเพราะเราอาจวิเคราะห์ผิด

สักวันหุ้นก็ต้องวิ่งสู่ราคาที่เหมาะสม
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
sylph
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร

โพสต์ที่ 3

คิดไม่ออก ลองขายครึ่งนึงครับ

ไม่ใช่ครึ่งพอร์ท 2 ตัวนะ

ตัวละ ครึ่งนึงของที่มี
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 4

ราคาหุ้นลงเพราะกิจการมันแย่ลงหรือเปล่าล่ะ ?
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
harikung
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 5

ลบแค่นี้ พวกVIเค้าไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
thalucoz

โพสต์ที่ 6

หุ้นติดลบ ---- เกิดอะไรขึ้น ------ กระทบกับพื้นฐานของบริษัทหรือเปล่า --------- ถ้ายังถือต่อจะคุ้มไหม

กลับมาเช็คข้อมูลอีกครั้ง ---------- ถ้าไม่ก็ :8)

1. อยู่เฉย ๆๆๆ :'O ( ไม่มีตังค์ซื้อ หรือ กลัวขายแล้วซื้อกลับแพงกว่าเดิม )
2. ซื้อเพิ่มครับ :twisted: ( อันนี้ต้องแน่ใจระดับหนึ่งแล้วว่าเรามองไม่ผิด ถึงผิดก็มีปันผลที่คุ้มค่ารองรับ มีทางหนีทีไล่)
3. ทำ Sap ครับ ( อันนี้เป็นภาวะที่มั่นใจสุด ๆ และตลาดลบ มีแต่ข่าวร้ายสุด ๆๆๆ ครับ แต่ไม่ได้ทำทั้งหมด :oops: )
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
simplelife

โพสต์ที่ 7

ลบ 5% นี่ ต้องถึงขนาดวิตกเลยหรือครับ ถ้าสมมติว่าหุ้นราคาประมาณ 10 บาท เท่ากับลงไป 0.50 เองนะครับ ถ้าเป็นหุ้นที่สภาพคล่องน้อยๆ เจอคนขายเยอะๆก็ลงประมาณนี้ได้ง่ายๆเหมือนกัน ยิ่งถ้าพวก 1% แล้วหล่ะก็

ส่้วนคำตอบจริงๆในภาวะที่ลบเยอะกว่านั้นมากๆ คห.อื่นๆก็ตอบไปหมดแล้ว
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Unstablemind

โพสต์ที่ 8

harikung เขียน:ลบแค่นี้ พวกVIเค้าไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ
Like +1
Its all about getting alpha.
chowbe76

โพสต์ที่ 9

googgai เขียน:สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร คือปกติก็จะทยอยซื้อเพิ่มครับ แต่หากเงินหมด ทุนหมด จะทำยังไงดี
ช่างแม่งครับ เอาเวลาไปเที่ยวทะเลดีกว่า
ยกตัวอย่างเช่น ผมมีหุ้น 4 ตัว

หุ้นทุกตัวเป็นหุ้นพื้นฐานดี ปันผลดี แต่อาจจะมีบ้าง บางไตรมาสที่ขาดทุนเล็กน้อย
พื้นฐานดีแต่มีขาดทุน????

สมมุติว่าเรามองว่าตลาดจะเป็นขาลงแน่ๆแล้วหรั่งเทขาย กองเทขาย เม่าเทขาย เราควรจะ ขายบางตัว เพื่อเก็บเงินสดไว้ซื้อตัวที่ลงหนักๆดีมั๊ยครับ
จะSAPก็ต้องแน่ใจว่าพื้นฐานดีเยี่ยมจริงๆครับ ไม่เอาแบบ มีบางไตรมาสขาดทุน นะครับ
เช่น ขาย ตัวที่ 2 ติดลบแค่ 1% เอาไปซื้อตัวที่ 1 ซึ่งติดลบถึง 5%
ตัดดอกไม้แล้วไปรดน้ำวัชพืช?

ผมว่าพี่น่าจะตัดสินใจซื้อขายที่พื้นฐานครับ ไม่ใช่ราคาบนกระดาน
คำว่า บางไตรมาสขาดทุน เป็นสิ่งที่ผมยอมรับไม่ได้เด็ดขาด เว้นแต่ว่าขาดทุนเพราะการปรับโครงสร้างเช่นบริษัทที่หนึ่งที่มีประธานชื่อคุณเตา

พี่ขายตัวที่ติดลบน้อยไปซื้อตัวที่ติดลบมาก แล้วพื้นฐานของสองตัวนี้ ตัวไหนน่าจะเข้าท่ากว่ากันครับ

สมมติว่าถ้าผมลองขายADVANC ไปซื้อ TRUE จะเป็นไงครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ก็ต้องเสียเงินเพิ่มทุนอีกรอบไงคับ
show me money.
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

ถ้า port แดงทุกตัวผมแนะนำว่าให้อ่านบทความของ ดร.นิเวศน์ อันนี้ดูครับ

http://portal.settrade.com/blog/nivate/2011/03/16/996
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 12

พอร์ตเขียว ก็อ่านหนังสือ หาข้อมูล และ วิเคราะห์เพิ่ม
พอร์ตแดง ก็อ่านหนังสือ หาข้อมูล และ วิเคราะห์เพิ่ม
มีเวลาว่าง ก็อ่านหนังสือ หาข้อมูล และ วิเคราะห์เพิ่ม

ส่วนจะซื้อขายหุ้นเมื่อไร
ขอให้ทำตอนหลังจากได้คำตอบว่า มูลค่ากับราคาตอนนี้ มันต่างกันอย่างไร
แล้วใช้ประโยชน์จากจุดต่างนั้น
ไม่ต้องสนใจว่า พอร์ตเขียว พอร์ตแดง ครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 13

ถ้าพอร์ตแดง
แล้วต้องทำอะไรสักอย่าง
อันนี้เป็นคุณสมบัติของนักเก็งกำไรครับ

แฮ...

ผมไม่ได้หมายความว่า...
การเก็งกำไรไม่ดีนะ
เพียงแต่เตือนเฉยๆ
ว่ารู้ตัวหรือเปล่าครับ
ว่ากำลังทำอะไร

ส่วนตัวนะ
ตอนที่ถือตัวแดงๆ
ก็มักจะเกิดจากภาวะตลาดไร้เหตุผล
เพราะมันลงแทบทุกตัว
กับอีกแบบนึงที่เจอคือ
เป็นตัวที่เราเพิ่งซื้อเข้ามา

ซึ่งกรณีหลัง
ผมมักจะเจอว่ามันผันผวน
อาจจะเจอ +, - 10% ไม่ใช่เรื่องแปลก
แต่ในระยะยาว
ผลประกอบการจะเป็นตัวชี้ว่า...
สิ่งที่เราเลือกนั้นถูกหรือผิด
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 14

หากตอนนั้นผมไม่มีเงินไปซื้อเพิ่มผมก็จะอยู่เฉยๆครับ ผมเคยมีประวัติไปขายตัวที่ลงน้อยๆแล้วไปซื้อตัวที่ลงเยอะกว่า แล้วผลที่ออกมาไม่น่าพอใจครับ เรื่องของเรื่องคือผมไม่รู้มูลค่าที่แท้จริงของมันครับ หันกลับไปมองถ้าตอนนั้นถ้าผมอยู่เฉยๆพอร์ตของผมก็จะโตมากกว่า100% แต่ได้มาแค่30 กว่าเอง แต่ก็พอใจครับเพราะเรารู้แค่นี้เอง
Suysak

โพสต์ที่ 15

ถ้าไม่ร้อนเงิน เงินจะลงทุนต่อก็หมดแล้ว ก็อยู่เฉยๆดีกว่านะ

ไปตั้งใจทำงานดีกว่า เด๋วเจ้านายไม่ขึ้นเงินเดือนนะเอ้อ :8)
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
leonleon

โพสต์ที่ 16

ลบแค่นี้เป็นเรื่องปกติมากครับ
ลบ 5 - 10 % นี่ธรรมดา ตามความผันผวนของตลาดครับ

ถ้าเราว่าพื้นฐานกิจการดี ไม่เปลี่ยน ซื้อเพิ่มไปเลย
แต่ถ้าวิเคราะห์ดูอีกที ไม่ดีอย่างที่ตอนแรกคิดก็เปลี่ยนไปถือตัวที่ดี
ไม่ก็ถือเงินสดรอตัวดีๆลงมาถูกครับ

ใจเย็นๆนะครับ
ถ้าหุ้นที่เราเลือกเข้าพอร์ตดีจริง
เด๋วราคามันก็วิ่งตามผลประกอบการครับ

แต่อีกกรณีนึงก็คือ หุ้นดี แต่เราเข้าซื้อในราคาที่แพงไป
มันก็เลยแดง ลองประเมินมูลค่าที่แท้จริงของมันใหม่
ว่าเราเข้าซื้อแพงไปไหม ก็ดีครับ
PrasertsakK

โพสต์ที่ 17

แนะนำให้ลองถือต่อไปก่อน แล้วลองทบทวนว่าหุ้นที่เราถือเราประเมินธุรกิจอีกครั้งว่ามันดีหรือเปล่า MOS ต่ำเกินไปหรือเปล่า การลดลง 5-10% ไม่น่าจะเลวร้ายอะไรนะครับ แต่ฟังดูจากการที่ Port แดงหมดทุกตัว น้องน่าจะเริ่มลงทุนได้ไม่นาน ซึ่งปัญหาการคือหุ้นในช่วงนี้หาราคาที่มี MOS ต่ำได้ค่อนข้างยาก ซื้อหุ้นอาจจะต้องทำใจเล็กน้อย(ถึงมาก)ว่าอาจจะขาดทุนได้ ถ้าเราประเมินตัวหุ้นที่เราถือดีเกินไป

ยังไงก็ทบทวนเยอะ ๆ นะครับ ^ ^
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
Warantact

โพสต์ที่ 18

วินาทีที่เราเริ่มซื้อ มันต้องแดงอยู่แล้ว 100% เพราะโดนคอม
แล้วถ้าเราเลือกหุ้นได้ถูก มันจะแดงจมลึกลงไปอีก

ลงๆๆๆ อีกหลายเปอเซนทีเดียว
เราก็จะดีใจ เลือกถูกแล้วเย้ๆ

หลังจากหมดช่วงแดง หุ้นที่เราคัดมาอย่างดีนั้น
จะวิ่งทะลุทุกแนวต้านขึ้นไปเขียวชูคอแล้วแทบจะไม่กลับมาที่ราคาทุนอีกเลย

ถ้าเลือกถูกตัวมันมักเป็นงี้ครับ

ถ้าซื้อแล้วเขียวเลยให้ระวัง
verena

โพสต์ที่ 19

อยู่เฉยๆใจเย็นๆคะ เดีี๋ยวก็ขึ้น. ถ้าลงมากๆก็ถัวเฉลี่ย
leksystem

โพสต์ที่ 20

ตัวที่ลบมากสุด แค่ 5% เอง ผมว่าถือไว้ก่อนดีกว่าครับ ถ้าคุณคิดว่าจะถือยาวจริงๆ
บางครั้งนายตลาดก็ไม่มีเหตุผลครับ
เคยโดนมาตัวหนึ่ง ราคาตกแรงๆ 2 วัน เลยตัดสินใจขาย cut loss ทั้งๆที่พื้นฐานหุ้นยังดีอยู่ หลังจากนั้นราคาก็ค่อยๆขึ้น แต่ผมไม่กล้าซื้อกลับ สุดท้ายราคาขึ้นไปกว่า 30%
ชีซี

โพสต์ที่ 21

น่าจะบอกชื่อหุ้นด้วยนะครับ เพราะว่าบางตัวคุณคิดว่าพื้นฐานไม่เสียหาย

แต่ที่จริงแล้วอาจเป็นหุ้นปั่น หรือเก็งกำไรก็ได้ ถ้าบอกชื่อจะช่วยให้ผู้อื่น
ออกความเห็นได้ดีขึ้นครับ
KkTp

โพสต์ที่ 22

ดูพื้นฐานครับ ว่าอะไรเปลี่ยน ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยน ก็เป็นแค่ราคาขยับตามอารมณ์นายตลาด ปล่อยๆไปดีกว่าครับ

อ้อ หาความรู้อ่านเพิ่มเติมครับ หนทางยังอีกยาวครับ
McDonald

โพสต์ที่ 23

googgai เขียน:สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร คือปกติก็จะทยอยซื้อเพิ่มครับ แต่หากเงินหมด ทุนหมด จะทำยังไงดี ยกตัวอย่างเช่น ผมมีหุ้น 4 ตัว

ลองประเมินบริษัทที่ลงทุนดูใหม่ครับ ตามนี้ทั้ง
- เชิงคุณภาพ เช่น การทำ five force model การทำ scutterbut
- เชิงปริมาณ พวกอัตราส่วนการเงิน และประเมินออกมาเป็นมูลค่า ทั้ง Downside และ Upside

จากนั้นลองเทียบมูลค่าที่ประเมินได้ใหม่หักค่าเผื่อความปลอดภัยแล้ว
ถ้ามูลค่าที่ประเมินได้สูงกว่า ราคาในกระดาน ก็อาจพิจารณา รับเพิ่ม หรือจะถือรอก็แล้วแต่ กลยุทธ์ของพี่

แต่ถ้าเชิงคุณภาพ กับเชิงปริมาณขัดแย้งกัน ก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ ว่าให้ น้ำหนักอันไหนมากกว่ากันคับ :)

ปันผลดีแต่บางไตรมาสขาดทุนเล็กน้อย อันนี้เป็นพวกหุ้นวัฏจักร รึเปล่าคับ
ถ้าไม่ใช่อาจแปลว่า พี่วิเคราะห์ผิดรึเปล่า แล้วที่ขาดทุนจากการดำเนินงาน หรือ special case

สมมุติว่าเรามองว่าตลาดจะเป็นขาลงแน่ๆแล้วหรั่งเทขาย กองเทขาย เม่าเทขาย เราควรจะ ขายบางตัว เพื่อเก็บเงินสดไว้ซื้อตัวที่ลงหนักๆดีมั๊ยครับ เช่น ขาย ตัวที่ 2 ติดลบแค่ 1% เอาไปซื้อตัวที่ 1 ซึ่งติดลบถึง 5%

อันนี้ต้องใช้ technical analysis กับ fund flow ช่วยใช่ไหมคับ

แต่ถ้าวิเคราะห์พื้นฐานผิดตั้งแต่ต้น จะกลายเป็นขายตัวดี ไปซื้อตัวแย่กว่าก็เป็นได้คับ

Learn the past.  
Match the present.  
Creat the future.
surachet70

โพสต์ที่ 24

-40 % ผมยังไม่ทำอะไรกับมันเลยครับ (แบบปลงๆ)
สุดท้ายมาขายตอนได้กำไร 10%
ตอนนี้ มันวิ่งไปไหนก็ไม่รู้
Imagination is more important than knowledge....
khonkrung

โพสต์ที่ 25

คิดเหมือนกัน แต่ได้พี่ๆในห้องนี้แนะนำไว้อย่า bias หุ้นมาก ก็เลยคิดว่ายังไม่ขายดีกว่า แต่ก่อนเคยเล่นเก็งกำไร port แดง ตั้ง 50 % ยังเคยมาแล้ว แถมเป็นหุ้นพวกเบอร์3 เบอร์ 4 ด้วย ตอนนี้ถ้าเกิดมันลงไปจริง แต่ธุรกิจที่เราเลือกเป็นเบอร์ 1 มี 2 บ้างเล็กน้อย ยังไงก็คงดีกว่าตอนนั้นเยอะ
นพพร

โพสต์ที่ 26

ทำเฉยครับ เก็บเงินไปลงทุนมันเพิ่มถ้ามั่นใจ ถ้าไม่มั่นใจก็เก็บเงินแล้วก็รอดูมันครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
aviruth

โพสต์ที่ 27

ลงแค่นี้ถือว่าน้อยๆมากๆไม่น่าจะมีผลอะไรต่อการตัดสินใจนะครับ คอยตามดูผลประกอบการดีกว่า ถ้าเกิดมันตกเพราะผลประกอบการแย่ลง ลองวิเคราห์ดูสิ ว่าแย่ลงเพราะอะไร มีโอกาสที่จะดีขึ้นมั้ย ถ้าไม่มีก็ขายเหอะ ถ้ามีก็ซื้อเพิ่ม
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
supersmile

โพสต์ที่ 28

จขกท. Joined ตั้งแต่2006 คงผ่านอะไรมาแยะแล้วกระมัง
pitiecon

โพสต์ที่ 29

ถ้ามั่นใจว่า หุ้นที่ถือเป็นของดีจริง จะรู้สึกเฉยๆ แดงก็ดี ซื้อเพิ่ม

แต่ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงบางอย่างทำให้หุ้นดีที่เราเลือกแล้ว กลายเป็นหุ้นแย่ ก็รู้สึกแย่
อารมณ์เหมือนเลือกแฟนผิด เลิกกันสถานเดียว Cut loss แล้วหาหุ้นใหม่ครับ
ความรู้คือสิ่งที่ควรแบ่งปัน เพื่อสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ
gkenginvest.blogspot.com
gkengbusinessadministration.blogspot.com
up_t

โพสต์ที่ 30

googgai เขียน:สอบถามพี่ๆ เวลา Port แดงหมดทุกตัว เราควรจะทำอย่างไร คือปกติก็จะทยอยซื้อเพิ่มครับ แต่หากเงินหมด ทุนหมด จะทำยังไงดี ยกตัวอย่างเช่น ผมมีหุ้น 4 ตัว

ของผม
".............ทำใจ........ครับ..."
โพสต์โพสต์