ถามคุณ mon money ticon ค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
peaceful
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากถามพี่ mon moneyว่าถ้าในกรณีที่กองทุน ซื้อ โรงงานอื่นที่ไม่ใช่ของ ticon แบบนี้ ticon ก็ไม่ได้กำไรจากการขายโรงงานเข้า property fund ในปีต่อๆไปซิคะ
ถ้าแบบนี้ eps เปลี่ยนไปหรือไม่ คิดว่าหลายๆคนไม่แน่ใจใน eps ของ ticon เพราะคิดว่า property fund เกิดขึ้นแค่ครั้งเดียวคือปีนี้ ซึ่งเป็นรายได้ใหญ่ๆแค่ปีเดียว

สรุปแล้ว property fund ของ ticon จะใช้วิธีออกกองใหม่ทุกปีหรือว่า ใช้กองเดิมแต่เป็นลักษณะเพิ่มทุนจาก
กองเดิมคะ
ขอบคุณค่ะ เห็น ใน nvdr ขาย ticon ออกมามากค่ะ คือจาก 7.82 % เหลือ 7.46 % ค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีอะไรลึกๆที่เราไม่ทราบหรือเปล่าคะ เดือนที่แล้วเห็นผู้บริหารก็ขายออกมา รวมแล้วเป็นหลักล้านหุ้นเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
iscssn

โพสต์ที่ 2

ลองอ่านความเห็นคุณ invisible_hand นะครับ
http://www.bbznet.com/scripts3/view.php ... r=numtopic
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ดูเหมือนว่าราคาจะลงเอา ลงเอา มากนะครับ ถ้ามองอีกมุมหนึ่งคือโอกาสซื้อเพิ่ม

หรือถ้ากลัว และถือแล้วไม่สบายใจผมแนะนำให้ขายนะครับ ถ้าเครียดไม่คุ้มแน่

สำหรับเรื่องที่ถามนั้น ผมตอบได้ว่า การจะซื้อสินทรัพย์อื่นๆนั้น กองทุนต้องพิสูจน์ได้ว่าให้ผลตอบแทนที่ดี ซื่งเป็นประโยชน์ต่อผู้ถือหน่วย สำหรับของบริษัทนั้นถือกองทุนอยู่มากก็จะต้องได้ประโยชน์ด้วย แต่บริษัทฯจะไม่สามารถบันทึกกำไรได้เท่านั้นเอง

สำหรับการขายออกมาของผู้บริหาร เท่าที่ดูแล้วขายออก ซื้อเข้า เป็นสัดส่วนอยู่ที่ไม่น่าเป็นห่วง เรื่องNVDRนั้นผมไม่มีความเห็น

กลับมามองที่ภาพรวมครับ บริษัทฯ ทำธุรกิจให้บริการ SME ที่ตัวเลขการลงทุนสูงกว่า50%ของเงินลงทุนที่คำนวน GDP รัฐฯจะต้องพยายามอย่างยิ่งในการรักษาและเพิ่มตัวเลขนี้ อีกทั้งประวัติการดำเนินงานก็ไม่มีปัญหาที่ผ่านมา ปันผลในอัตราที่เหมาะสม ที่ต้นทุนของผมถ้าไม่มีอะไรพิเศษผมจะได้ ~6%ต่อปี ถ้ากองทุนทำให้มีกำไรผมก็คงได้มากกว่านั้น ซึ่งไม่น่าเป็นห่วงอะไร ที่สำคัญผมยอมรับว่าผมไม่รู้จะเอาเงินก้อนนี้ไปหาผลตอบแทนที่สูงกว่านี้ที่ไหนครับ

สำหรับคุณ Peaceful ว่าแล้วอย่าโกรธ ผมแนะนำให้ฝึกดูข้อมูลให้ละเอียด รู้ว่าเราซื้อเพราะเหตุผลใด เช่นพื้นฐานดี มั่นคง หรือเพื่อรอรับข่าวกำไรจากกองทุนฯ เพื่อได้รับอะไร เช่นเงินปันผลที่พอใจ Cap. Gain ที่สูงจากกองทุน

ถ้าซื้อเพราะพื้นฐานดี มั่นคง เรามั่นใจก็รอรับเงินปันผล และCap. Gain ที่เหมาะสม ถ้ารอข่าวกองทุน ผมว่าก็ขายได้แล้วครับเพราะข่าวออกมาหมดแล้ว จะหวังกับการเพิ่มทุนเพื่อสร้างรายได้งามๆในอนาคตนั้นถือว่าค่อนข้างเสี่ยง เพราะเราไม่รู้ว่าปีต่อไปจะเป็นอย่างไร แต่ผมบอกได้ว่าบริษัทนี้มั่นคงทีเดียว

อย่าลืมจุดเริ่มต้นครับ ซื้อเพราะอะไร ขายเพราะเหตุผลนั้นครับ

โชคดีนะครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
pk8
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

สงสัยคนเล่นข่าวกันเยอะมั้งครับ ทิ้งกันตรึม เอ...หรือว่า Mr.Market ทิ้งนำหว่า.....

เห็นแล้วมันยั่วยวนจริงๆ

:mrgreen:
peaceful

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณค่ะ พี่ mon money ที่ช่วยชี้แนะค่ะ จะน้อมรับไว้ปรับปรุงตัวเองค่ะ
HIM

TICON ดับไฟข่าวลือ

โพสต์ที่ 6

TICON ดับไฟข่าวลือ ยันกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ไทคอนถูกคนจองซื้อครบ1,750ลบ.
แล้ว
นายชาตรี เหล่าเหมวงศ์ ผู้ช่วยผู้จัดการทั่วไป สายบัญชีและการเงิน
บริษัท ไทคอน อินดัสเทรียล คอนเน็คชั่น จำกัด (มหาชน) (TICON)เปิดเผยว่า
การที่ได้มีกระแสข่าวลือว่ากองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ไทคอนขายไม่หมด
ดังที่ปรากฏในสำนักข่าวผู้จัดการรายวันนั้น บริษัทฯได้สอบถามบริษัทหลักทรัพย์ บัวหลวง
จำกัด (มหาชน)ซึ่งเป็นผู้จัดการการจัดจำหน่ายกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ไทคอนและ
บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน ไอเอ็นจี(ประเทศไทย) จำกัด ซึ่งเป็นผู้จัดการกองทุนนั้น
พบว่า ณ ปัจจุบัน กองทุนรวมดังกล่าวมีผู้จองซื้อหมดทั้งจำนวน 1,750ล้านบาทแล้ว
ล็อคหัวข้อ