หนังสือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ปัญญา ตระกูลทองคำ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หนังสือ

โพสต์ที่ 1

ตามนิยามของอ.นิเวศน์ หุ้นไม่ควรมี pe สูงกว่า 10 , pb 1.2 (ถ้าเกิน 2 ก็แพงไปแล้ว) ปันผลสูงกว่า 5 %
แต่หนังสือ ปันผลประมาณ 7% , pe 13 กว่า , pb 3 กว่า ไม่ทราบว่าอาจารย์เห็นอะไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
infinity

หนังสือ

โพสต์ที่ 2

คือ จริงๆแล้ว พวกนี้มันเป็นแค่ guide line คร่าวๆ อย่าไปยึดติดกับมันมาก
ผมว่ามองเป็นวัฏจักรของมันดีกว่า
อย่าง พวกเดินเรือเนี่ย พูดตรงๆ มันพีคไปแล้ว เหลือแค่รอวันที่ราคาจะ
ทยอยลงเท่านั้น แต่ก่อนที่จะลงก็จะนิ่งไปอีกสองสามปี ขึ้นอยู่กับ demand & supply ในช่วงนั้นด้วยมากกว่า
sirivajj

หนังสือ

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่า เวลาเราเลือกแฟน
เราก็ไม่ได้ทุกอย่าง อย่างที่เราตั้งเป้าไว้
หุ้น ก็น่าจะคล้ายๆ กัน คือ ไม่มีอะไรที่จะสมบูรณ์แบบได้

บ่อยๆ ครั้งที่มี หุ้นดี แต่ราคาแพง

ดังนั้น จึงควรเตรียมใจไว้ โดยหา Safety Margin ไว้
และใช้นโยบายที่จะถือยาว น่าจะเป็นอะไรที่ช่วยได้ดี
What do you mean.?
mey

หนังสือ

โพสต์ที่ 4

ได้มีโอกาสไปซื้อหาหนังสือของคุณWEBที่ ร้านหนังสือ S_
ที่บ้านแถวสุขุมวิท115 ได้คุยกับน้องที่อยู่ฝ่ายขาย
ก็เลยถามเกี่ยวกับกิจการ น้องบอกว่าเรื่อยๆ แถมยังบอกมาว่า

**พี่ๆ ถ้าพี่เล่นหุ้นผมว่าพี่ไปดูตัวอื่นเถอะพี่ ...............**

แหะแหะ เลยเก็บเอาฝากค่ะ ฟังไว้ไม่เสียหลายนะคะ
เค้าคงบอกให้เรารู้ว่า จงอดทนไปเรื่อยๆ ประมาณนั้น
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 155

หนังสือ

โพสต์ที่ 5

อ้าว ใครจะขายก็รีบขาย น้องเค้าแนะนำมา ผมไม่เกี่ยว
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

หนังสือ

โพสต์ที่ 6

**พี่ๆ ถ้าพี่เล่นหุ้นผมว่าพี่ไปดูตัวอื่นเถอะพี่ ...............**
ผมก็เห็นด้วยกับน้องเขานะ เพราะตัว S- นี่ไม่เหมาะกับนักเล่นหุ้น
โวลลุ่มก็ไม่มี ราคาก็ไม่ไปไหน ขาหญ่ายๆ ก็ไม่สน ขึ้นลงก็ไม่มาก (เอ... มากเหมือนกัน
นะ แต่มันนานเกินรอสำหรับคนส่วนใหญ่) จะช๊อตก็ไม่ได้

หรือไม่ก็แสดงว่าน้องเขาเป็นนักเล่นหุ้นไง
หรือไม่ก็ไม่พอใจที่ใครบางคนได้นิทานไปเยอะ แล้วเขาไม่ได้ ?!?
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
วัวแดง

หนังสือ

โพสต์ที่ 7

ผมว่าเราต้องดูด้วยนะครับ ว่าเราควรเชื่อมั้ย(ฝ่ายขาย)
ถามผม ถ้าผมเชื่อผมคงต้องไปดูตัวอื่น
แต่พอดีผมไม่เชื่อ เลยยังสนใจอยู่
เพราะผมไม่ใช่นักเล่นหุ้น :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
ล็อคหัวข้อ