รบกวนถามคุณ WEB

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Phayaoman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับว่าไม่มีความรู้เรื่องบัญชีสักเท่าไหร่ คืออ่านกุญแจ 5 ดอกแล้วมีปัญหาสงสัยนะครับ
1. จากตารางที่ 3.1 หน้า 129 หนึ้สินที่มีจำนวน 166 มาจากงบดุลหน้า 134 ตรง accrued lia ของงวด 5/31/97 ใช่หรือเปล่าครับ
2. ตารางที่ 3.2 ค่า D+A (51) เอามาจากตรงไหนบ้างครับ รวมถึงค่าใช้จ่ายจากการลงทุน ที่เท่ากับ 74 ด้วยครับ
3. ข้อสุดท้ายครับรบกวนแสดงการคำนวณการประเมินค่าของบริษัท Herman miller โดยวิธี DCF = 2550 โดยละเอียดได้ไหมครับ
รบกวนคุณ web เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 2

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวนิดนึงก่อนนะครับว่า ผมเป็นเพียงผู้แปลครับ ดังนั้นมันเป็นไปได้ที่ในบางจุดแม้ผมจะแปลได้แต่ผมอาจจะไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้ ในประเด็นที่ผมเข้าใจถ้าเทียบกับคนที่รู้จริงแล้วมันอาจจะเทียบกันไม่ได้เลยครับ
ข้อ 1. ตัวเลข 166 มาจากตัวเลขในปี 1998 ตรงส่วนของหนี้สินครับ มันมาจาก 35.241+10.203+19.542+100.910 ครับ
ข้อ 2 และ 3 ตัวเลข D+A และค่าใช้จ่ายลงทุนเป็นตัวเลขที่ผู้เขียนยกขึ้นมาเลยโดยไม่ได้แสดงที่มาครับ การคำนวณ DCF ก็เหมือนกันครับ ผู้เขียนไม่ได้บอกสมมติฐานที่เขาใช้ทั้งในเรื่องของ อัตราการเติบโต, ระยะเวลาประมาณการ, กระแสเงินสด, discount rate กับเราครับ คือในหนังสือเล่มนี้ผู้เขียนไม่ได้เน้นไปที่การคำนวณเหล่านี้ครับ แต่จะเน้นในเรื่องที่ว่า นักลงทุนจะต้องดูประเด็นอะไรบ้างเวลาจะลงทุนมากกว่าครับ แค่การคำนวณ DCF เรื่องเดียวมันก็เป็นหนังสือหนาๆได้อีกเล่มแล้วครับ นี่แหละครับเป็นเหตุผลที่หลายๆคนบอกว่าต้องอ่านหนังสือเยอะๆหลายๆเล่มเพราะไม่มีหนังสือเล่มไหนที่มีรายละเอียดครบทุกเรื่องรวมไว้ในเล่มเดียวครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 3

คุณ ba_2l ครับ ถ้าจะเน้นเรื่อง DCF เรื่องเดียวเพียวๆทั้งเล่ม ลองพิจารณา Streetsmart Guide to Valuing a Stock ของ Gary Gray ดูสิครับ มันมี 2 edition นะครับ ในหนังสือจะมีตัวอย่างการคำนวณของบริษัทจดทะเบียนหลายตัวอย่างครับ ถ้าผมจำไม่ผิด ใน edition ิล่าสุด จะมีการคำนวณ DCF ของ Berkshire กับ Citigroup้ ด้วยครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Ent'

โพสต์ที่ 4

I think "StreetSmart guide to valuing a stock" is very simple book na krab. You can read K.Web book(the one with green cover) and also get knowledge in that book.I think " Street Smart guid to valuing a stock" is very match for beginner and doens't have background knowledge about mathmethic much na krab.
ภาพประจำตัวสมาชิก
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 5

Ent' เขียน:You can read K.Web book(the one with green cover)
รูปภาพ
ล็อคหัวข้อ