หุ้นที่ลงทุนแบบ VI มาปีเศษ แต่ตอนนี้ขาดทุนแล้ว !!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
VIoz
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นที่ลงทุนแบบ VI มาปีเศษ แต่ตอนนี้ขาดทุนแล้ว !!!

โพสต์ที่ 1

ไม่อยากเชื่อเลยครับว่าการที่ผมยึดแนวทางลงทุนแบบ VI มาอย่างเหนียวแน่น เห็นราคาหุ้นที่เราถืออยู่วิ่งขึ้นก็ยังไม่ขาย เพราะราคายังไม่ถึงเป้าหมาย แต่อนิจจา...ตอนนี้นอกจากขาดทุนกำไรร่วมล้านแล้ว ผมยังขาดทุนหุ้นใน port ซึ่งซื้อในราคาต่ำแล้ว ตอนนี้ยังต่ำกว่าแล้วครับ มีใครเป็นอย่างผมบ้างครับ แล้วนี่หรือคือผลตอบแทนของ VI ????
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

ฮ่า ฮ่า ฮ่า ตั้งแต่เล่นมา นี่ ก็ได้ กำไรตอนเป็น VI ยันไว้ละครับ ตอนเก็งกำไร ถึงจะขาดทุนไปบ้าง แต่ก็เทียบไม่ได้กับตอนเป็น VI

อิอิ

ไม่ว่าเราเล่นแบบไหน ถ้าเราขาดทุน อย่าไปโทษหลักการครับ ลองทำการบ้านดูว่าเราขาดทุนเพราะอะไร
VIoz

โพสต์ที่ 3

หุ้นที่ผมถือไม่ใช่หุ้นเก็งกำไรเลยนะครับ และซื้อในราคาที่คิดว่าต่ำแล้ว เช่น ASTL PATKL FANCY SE-ED RGR ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้แจ้งชื่อหุ้น อาจจะทำให้คิดว่าเป็นหุ้นเก็งกำไรครับท่าน jeng แต่หุ้นที่ผมถืออยู่ตอนนี้ราคาลงมาลึกแบบเหลือเชื่อจริงๆครับ :(
Jeng

โพสต์ที่ 4

คุณ VI นี่เป็นคนที่น่านับถือจริงๆ เป็นคนอื่น ขาดทุน แล้วโดนผมพูดแบบนี้โกรธไปแล้ว อิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Chachacha
Verified User

โพสต์ที่ 5

หุ้น VI ไม่ใช่ว่าจะเป็นหุ้นที่ดีได้ตลอดไปนะครับ เมื่อถึงเวลาที่สมควร หรือราคาที่สำควร มันก็กลายเป็นหุ้นไม่ดีพอ และควรจะรีบเอาออกจากพอร์ต ได้เหมือนกัน และที่น่าจะสำคัญกว่านั้น ไม่ว่าหุ้นจะดีไม่ดี หรือต่อให้ดีขนาดไหน เราก็ไม่มีทางรู้ครับว่า คนที่ถือหุ้นเดียวกับที่เราถือ หุ้นที่เราคิดว่าราคาถูกมาก ดีมาก ๆ คนกลุ่มนั้นจะคิดเหมือนกันกับเราหรือเปล่า เรื่องพวกนี้ก็เป็นความเสี่ยงระดับหนึ่งครับ

แต่ส่วนตัวผมคิดว่า หุ้นใด ๆ ถ้าผมเลือกที่จะซื้อเข้าพอร์ตแล้ว ผมกำลังพยายามคิดว่า การที่หุ้นราคาตก คือโอกาสครับ (ในเงื่อนไขที่ การตกของราคาไม่ได้เกิดจากปัจจัยที่มีผลกระทบต่อการดำเนินกิจการ) และถ้าผมไม่รีบที่จะต้องใช้เงินที่นำไปซื้อหุ้นนั้นในเร็ว ๆ นี้ ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องกังวลกับการผันผวนของราคาหุ้นครับ ไม่ได้หมายความว่าผมทำได้แล้วนะ แต่กำลังฝึกใจอยู่ครับ
เดี๋ยวเจอกัน
Jeng

โพสต์ที่ 6

อ่านใน The New buffetology เน้นให้ซื้อ ตอน pe 4 - 6 ถ้าราคาทั้งบริษัทน่าซื้อ ค่อยซื้อ

เมื่อซื้อแล้ว ราคาลงก็ไม่กลัว

ลงไปมากๆก็ซื้อเพิ่ม

ถ้าหุ้นที่ถืออยู่ราคาลงมากๆผิดปกติ ก็น่าจะเข้าไปดูสาเหตุว่าเป็นเพราะอะไร เพราะหุ้นที่ไม่มีสภาพคล่องมากๆ ราคามีแนวโน้มไปตามผลประกอบการณ์

ซึ่ง อาจจะลงบ้างในช่วงตลาดปรับฐาน แต่ไม่น่าจะลงมาก
CK
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

ขอแจ้งแถลงไขเล็กน้อยครับ

ซื้อตอน P/E 4 - 6 ไม่น่ากลัวครับ ที่น่ากลัวคือ E ปีหน้าต่างหาก

ถ้า E สาละวันเตี้ยลงล่ะก้อ ...

นโยบายการซื้อหุ้นที่ conservative สุดๆ ดูจะเริ่มเตะตาขึ้นมาทันที
Jeng

โพสต์ที่ 8

ขอเสริมอีกนิด ถ้าเราใจเย็น แล้วค่อยๆ เอา pe 4-6 ทั้งหมด มาเลือกตัวที่ดีที่สุด

เช่น e เพิ่มขึ้น

หนี้น้อย หรือไม่มี

เป็น โมโนโพลี่

และอื่นๆ

โอกาสขาดทุนก็จะน้อยมากครับ
Banchap

โพสต์ที่ 9

มาเป็นกำลังใจครับ อย่าเพิ่งท้อแท้
nuayza
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

สำหรับผมขาดทุนตั้งแต่วันแรกที่ลงทุน ภายใต้แนวความคิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่า แบบว่าหุ้นเค้าขึ้นกันยกแพงแต่พอร์ตผมมันก็ได้แค่กระดึบๆๆ แต่พอเวลาหุ้นตกหนักๆๆ พอร์ตผมก็ตามกะเค้าไปด้วย ดูมันซิครับ ไม่รักดีเลยยย
ตั้งแต่วันแรกที่ลงทุนจนถึงวันนี้พอร์ตผมไม่เคยอยู่แดนบวกเลยครับ นี่ถ้าไม่ติดคำพูดของบัฟเฟตที่ว่า "ถ้าคุณเห็นหุ้นที่คุณชื้อลงไปถึง 50% ไม่ได้ คุณก็ไม่ควรอยู่ในตลาดหุ้น" แบบว่าประมาณเนี๊ย ผมเลยไม่ขายสักที ตอนซื้อว่ายาก ตอนขายยิ่งยากกว่าอีก ผมเลยจะให้โอกาสลูกๆของผมซัก 3-5 ปี ถ้ามันไม่รักดีถึงค่อยจะขายมันทิ้งล่ะครับ อย่างน้อยผมก็ได้ปันผล และอย่างน้อยมันก็ปรับตัวลดลงน้อยกว่าตลาดผมก็พอจัยแล้วครับ แบบว่ามักน้อยน่ะครับ...
Value Know How?
ปรัชญา(ไม่ได้ล็อกอิน)

โพสต์ที่ 11

VI เขียน:หุ้นที่ผมถือไม่ใช่หุ้นเก็งกำไรเลยนะครับ และซื้อในราคาที่คิดว่าต่ำแล้ว เช่น ASTL PATKL FANCY SE-ED RGR ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้แจ้งชื่อหุ้น อาจจะทำให้คิดว่าเป็นหุ้นเก็งกำไรครับท่าน jeng แต่หุ้นที่ผมถืออยู่ตอนนี้ราคาลงมาลึกแบบเหลือเชื่อจริงๆครับ :(
ที่อ่านดู มีหุ้นตัวไหนที่ไม่มีเก็งกำไร
ถึงไม่เก็งกำไรราคา
เขาก็เก็งกำไรผลประกอบการ
ส้วม ก็ราคามันสูงรายใหญ่ไม่ชอบเก็ง
ส่วนที่เหลือก็อ่อนไหวไปกับการแวยโอกาส
ของราคาวัตถุดิบที่เข้ามากระทบ
ยิ่งราคาต่ำ10เก็งกันทั้งนั้นล่ะครับ
มีแต่คนตั้งกระทู้คิดว่าไม่เก็งกำไร

แต่ผมมอง ถ้ามีช่วงราคาหรือข่าวเข้ามาเสริมก็เป็นไปกับเขาเหมือน
ขอดทษ ถ้าเขียนแบบนี้แล้วจะโกรธกัน ก็ไม่เป็นไร
นานไปท่านก็จะรู้ว่า ดร.ของผมกำลังขายไฟรถยนต์อยู่ หึหึ
champ

โพสต์ที่ 12

[quote="ปรัชญา(ไม่ได้ล็อกอิน)"][quote="VI"]หุ้นที่ผมถือไม่ใช่หุ้นเก็งกำไรเลยนะครับ และซื้อในราคาที่คิดว่าต่ำแล้ว เช่น ASTL PATKL FANCY SE-ED RGR ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้แจ้งชื่อหุ้น อาจจะทำให้คิดว่าเป็นหุ้นเก็งกำไรครับท่าน jeng แต่หุ้นที่ผมถืออยู่ตอนนี้ราคาลงมาลึกแบบเหลือเชื่อจริงๆครับ :([/quote]

ที่อ่านดู มีหุ้นตัวไหนที่ไม่มีเก็งกำไร
ถึงไม่เก็งกำไรราคา
เขาก็เก็งกำไรผลประกอบการ
ส้วม ก็ราคามันสูงรายใหญ่ไม่ชอบเก็ง
ส่วนที่เหลือก็อ่อนไหวไปกับการแวยโอกาส
ของราคาวัตถุดิบที่เข้ามากระทบ
ยิ่งราคาต่ำ10เก็งกันทั้งนั้นล่ะครับ
มีแต่คนตั้งกระทู้คิดว่าไม่เก็งกำไร

แต่ผมมอง ถ้ามีช่วงราคาหรือข่าวเข้ามาเสริมก็เป็นไปกับเขาเหมือน
ขอดทษ ถ้าเขียนแบบนี้แล้วจะโกรธกัน ก็ไม่เป็นไร
นานไปท่านก็จะรู้ว่า ดร.ของผมกำลังขายไฟรถยนต์อยู่ หึหึ[/quote]

พี่ปรัชญาไปดูท่าไหนครับถึงรู้ว่าขายอยู่ครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 13

ผมว่าหลักการณ์ของviไม่ได้เปี๊ยนไป๊หรอกครับ
ผมมานั่งreview พอร์ตตัวเอง
มั่นใจว่าหุ้นตัวที่ตัวเองเข้าไปลงทุน viล้วนๆ
แต่พวกเราต่างหากที่ทำได้ไม่ครบตามหลักการณ์
1.หุ้นต้องมีพื้นฐานดี
2.ราคาที่ซื้อมีmargin of safetyมากพอ
2ข้อนี้กว้างมากครับ แล้วแต่การตีความของแต่ละคน
ข้อแรก ต้องมั่นใจว่าพื้นฐานที่เราดูต้องไม่เปลี่ยนแปลงกันง่ายๆ
ไม่ใช่ดีเป็นบางปี โดยเฉพาะพวกโภคภัณฑ์หรือไฮเทค
ข้อ2 การดูราคาเทียบกับกำไร กำไรที่ใช้ควรจะเป็นค่าเฉลี่ย3ปีย้อนหลัง ไม่ใช่ดีปีนี้จากที่แย่ๆมาก่อน เอากำไรปีที่ดีที่สุดท้ายสุดมาคิด ทำให้แม้ราคาจะแพงขึ้นมากแต่p/eก็ยังไม่สูง แต่พอกำไรโดนกระทบหน่อยร่วงลงมาเท่าปกติก็ทำให้ราคาร่วงลงมาได้มาก โดยเฉพาะพวก"growth stock"ที่ได้ บวก ความคาดหวังเข้าไปในราคาค่อนข้างมาก พวกนี้ขึ้นเร็วแต่ก็ลงเร็วมากเช่นกัน
ตอนนี้ผมว่า"ตูดขาด"พอๆกันแหละครับ
แต่อย่าให้พวกเราเสียกำลังใจครับ
รวบรวมสติ ทบทวนการลงทุนของตัวเอง
หาบทสรุป หาข้อบกพร่อง และวิธีแก้ไขครับ
ถ้าคุณล้มต้องรีบลุก ถ้าล้มแล้วลุกช้า นับ10 ก็น๊อกแหละครับ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

สไตล์ VI คือใช้ผลประกอบการเป็นตัววัดมูลค่าที่แท้จริงของหุ้นครับ

ถ้าหุ้นที่คุณถือมีผลประกอบการที่เติบโตตามที่คุณคาดหวัง และยังคิดว่าแนวโน้มผลกำไรยังดีต่อไป ก็ไม่เห็นต้องสนใจราคาตลาดนี่ (ยกเว้นต้องการซื้อเพิ่ม)
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 15

มองในแง่ดี หากคุณไปเล่นเก็งกำไร อาจจะหมดตัวแล้วก็ได้
แทนที่จะแค่ขาดทุน ถ้าคุณไปซื้อ MS MS-W1 ESTAR KDM N-PARK HEMREJ etc.,,

ตอนผมลงทุนแบบเน้นพื้นฐานใหม่ๆ ตลาดซบเซามาก
เศรษกิจก็ทรงๆทรุดๆ หลังเกิดวิกฤิต
พอร์มลดไปเกือบๆ 40 % ผมร้อนใจมากครับ
ดูราคาแล้วต้องข่มใจทุกวัน
อดทนรอได้เกือบๆ ปีราคาก็ขึ้นมามากครับ หลายเท่าตัว
แต่หุ้นตอนนั้นก็ถูกเหลือเชื่อจริงๆ บางตัวซื้อขายกันพีอี 1 หรือ 2 เท่าครับ
และตอนนี้หุ้นบางตัวก็ถูกพอสมควรครับ แม้จะยังไม่ถูกมาก

ถึงตอนนี้พอร์ทผมจะลดลงจากต้นปีบ้างตามสถาวะตลาด แต่ผมก็ไม่รู้สึกวิตกทุกร้อนเลยครับ ยังกินได้นอนหลับสบาย เพราะถือหุ้นที่ซื้อแบบคัดพิเศษ
กำไรก็เพิ่มเกือบทุกบริษัท ผมก็สบายใจซิครับ แต่ถ้าผลประกอบการลดลง ก็ต้องศึกษาดูว่าเกิดจากอะไร ปัญหาชั่วคราว หรือจุดเิริ่มต้นของปัญหาใหญ่ หากเป็นแบบหลัง ก็รีบตัดไฟแต่ต้นลมก็ดีครับ

แต่หุ้นที่คนถือกระทู้ถืออยู่ ก็ดีๆทั้งนั้นนี่ครับ แต่ PATKOL ผมยังไม่เข้าใจธุรกิจเค้าครับ ส่วนตัวอื่นๆ ก็อดทนถือดีกว่าครับ มีปันผลให้ทุกปี
หากทนดูราคาหุ้นลดลงไม่ได้ ก็ลองหยุดดูตลาดไปสักพักก็ได้นี่ครับ

ผมเห็นด้วยกับความเห็นของพี่ประจวบครับ ชัดเจน ตรงประเด็น :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 16

จริงๆนะครับ คณ VI บริษัทที่คณลงทนทั้งหมดนั้น ถึงแม้ราคาตกลงมาถึงขณะนี้แล้ว ผมยังไม่คิดว่าถกจนมี MARGIN OF SAFETY ที่ดีเลยครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 17

**
eva

โพสต์ที่ 18

เอ่อ ขอแจมนิสนะครับ
คือ ที่อ่านมาจาก หุ้นที่คุณ VI ถืออยู่น่ะครับ
มีตัวไหนบ้างเหรอครับที่มีความได้เปรียบเชิงแข่งขันแบบยั่งยืน
ไม่ได้แข่งขันกันในเฉพาะด้านราคา
ผมยังตอบข้อนี้ให้คุณไม่ได้เลยครับผม
get that girl . get that job. get that house.
If you won't , someone will.
Believe ...
VIoz

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับที่กรุณาให้กำลังใจและแนะนำมา ผมเพียงแต่ขอบ่นดังๆเท่านั้นครับ ไม่ถึงกับเครียดมาก..แค่เซ็งๆเท่านั้นครับ เพราะเป็นเงินเย็นยังไงก็ได้ปันผลอยู่เหมือนกันครับ :)

ผมคงต้องทบทวน port ของตัวเองตามที่แนะนำแล้วครับ
VIoz

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับที่กรุณาให้กำลังใจและแนะนำมา ผมเพียงแต่ขอบ่นดังๆเท่านั้นครับ ไม่ถึงกับเครียดมาก..แค่เซ็งๆเท่านั้นครับ เพราะเป็นเงินเย็นยังไงก็ได้ปันผลอยู่เหมือนกันครับ :)

ผมคงต้องทบทวน port ของตัวเองตามที่แนะนำแล้วครับ
นะ

โพสต์ที่ 21

ผมว่าถึงเราลงทุนแบบ VI ก็จริง
แต่ถ้าราคาถึงจุดๆหนึ่งก็ควรปรับพอร์ทบ้างก็ดีนะ
เช่นถ้าเริ่มสูงเกินพื้นฐานก็ขายออกบ้างแล้วค่อยมาซื้อกลับ
เมื่อพื้นฐานเกินราคา

แนะนำหนังสือ กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ
และหนังสือ วิถีแห่งเซียน หุ้นห่านทองคำ ของคุณเทพ ครับ
เกี่ยวกับการตกแต่งสวน(พอร์ท)
ขอผมศึกษามั่งนะ ผมขอแค่มีอิสรภาพทางการเงินเองนิ
ล็อคหัวข้อ