ขอถามคนที่เล่นแนว VI ทุกท่านครับ(ยกเว้น เจ๋งนะครับ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคนที่เล่นแนว VI ทุกท่านครับ(ยกเว้น เจ๋งนะครับ)

โพสต์ที่ 1

ขอถามหน่อยครับแบ่งสัดส่วนเงินสดกับการถือหุ้นไว้เท่าไรครับ

คือว่าผมสงสัย อยากทราบว่า การถือหุ้นเต็ม 100 % เวลาตลาดตกต่ำ นี่ไปเอาเงินมาจากไหนเหรอครับ

อย่างตาวอเรนนี่ผมสงสัยมากเลยครับ ว่าเค้าบอกให้ซื้อเวลาที่ตลาดมีข่าวร้ายสุดๆ แกไปเอาเงินมาจากไหนครับ ใครพอรู้เรื่องอธิบายให้ผมฟังทีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

สงบ สยบเคลื่อนไหว พอเคลื่อนไหวแต่ละที ก็ฟ้าแทบถล่ม อันนี้แหละ วอร์เรน

:D

เริ่มบ้าหนังจีนแล้วครับผม
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 3

แสดงว่าเล่นแนวแก ก็ต้องมีเงินสดจำนวนนึง ใช่มั้ยครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

หรือไม่ก็ "หุ้น" เงินสดครับ

คือผมจะถือหุ้นที่ขึ้นลงไม่มากจำนวนหนึ่ง ถ้าเกิด panic sell แรงๆ ก็ขาย
แล้วไปช้อนตัวที่ลงแรงมากๆ โดยไม่มีเหตุผลเอาครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ CK แนวคิดที่ดี เพิ่งรู้จริงๆแฮะ
มือใหม่

โพสต์ที่ 6

ถ้าอย่าผมก็ cutloss หุ้นวัชพืชทิ้ง

เหมือนยอมตาย เพื่อเกิดใหม่ที่ดีกว่า

แล้วก็เงิน ออมซึ่งไม่เยอะมาก + เงินที่แบ่งไว้เล่นเกร็งกำไรหุ้นโดยเฉพาะ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 7

โกรธกันเป็นการส่วนตัว ตั้งแต่ชาติไหน ลืมๆไปเถอะ ชีวิตจะได้เจริญขึ้น
CK
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

ไม่ใช่แนวคิดผมครับ เป็นของลุง Lynch ต่างหาก แกบอกว่าแกไม่ค่อย
จะเก็บเงินสดครับ แต่ถือหุ้นที่ไม่ค่อยวิ่ง (beta ใกล้ 0 แทน)

อย่าง LTX ก็เป็นตัวอย่างอันดีครับ ต้นปี 47 ตอน panic sell รอบที่แล้ว
หล่นไป 45 ต่อให้เกิด strong buy LTX ก็ไม่ผ่าน 50 นับว่าพอจะทด
แทนเงินสดได้ เพราะมี opportunity cost เพียง 5% ครับ (จาก 47
เหลือ 45) ในขณะที่การซื้อหุ้นที่ตกแรงๆ มักจะ rebound เกิน 10%
อยู่แล้ว (ส่วนใหญ่จะมากกว่า)

ข้อดีเหนือการถือเงินสดคือไม่เสียโอกาสครับ อย่างน้อยตอนตลาด
sideway ก็ยังได้ gain จากปันผลครับ มากกว่าฝากแบงก์

ปล. ผมไม่ได้ถือ LTX นะครับ ไม่ได้เชียร์หุ้น
Jeng

โพสต์ที่ 9

คนเรา อยู่บ้านท่านอย่านิ่งดูดาย ปั้นวัวปั้นควายให้ลูกท่าน เล่น ขึ้นกระทู้ มาก็กวนโอ๊ยซะแล้ว

ทำตัวให้มีประโยชน์ดีกว่าครับ น่าเสียดาย สมองดีๆ ชอบใช้ไปในทางที่ไม่มีประโยชน์
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 10

ไม่เคยโกรธอะไร เจ๋ง หรอกครับ

เพียงแต่เจ๋งไม่ใช่ VI ก็เท่านั้น

คนอื่นผมไม่รู้ แต่เจ๋งดังที่สุด กลัวคนอื่นจะเข้าใจผิดนะว่าเจ๋ง เป็น VI
Jeng

โพสต์ที่ 11

อืม ครับ ผมไม่ใช่ VI
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

เข้าใจผิดอะไรหรือปล่าวครับท่านเจ้าของกระทู้
พี่เจ๋งนี่แหละครับ VI พันธุ์แท้
ที่ผ่านมา เป็นไปตามสถานะการณ์
การไม่ยึดติดอะไรจนกระดิกไม่ออก
ตายตัวเกินไปก็ไม่ดีนะครับ
เป็นไปตามสภาวะหรือสถานะการณ์น่าจะดีกว่า
โดยเฉพาะพี่เจ๋ง สุดยอดครับ
เปิดเผย ไม่ปิดบัง
จริงใจเหมือนหลายๆท่านที่นี่ครับ
พี่ๆที่นี่หลายท่านก็เก็บก้นบุหรี่กันเหมือนกัน
ไม่เชื่อถามดูได้
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 13

ในความเห็นผมพี่เจ๋งยังอาจไม่ใช่ VIของแท้แต่แกกำลังศึกษาหาแนวทางที่เหมาะอยู่ อย่างที่แกคุยให้ฟังลงทุนแบบ VI กำไร 100กว่า% ลงทุนแบบเกร็งกำไรแกทำได้แค่ติดลบ10กว่า%

กว่าผมจะเป็นได้ก็นานครับ ทดลองอยู่นาน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
MedIEviL

โพสต์ที่ 14

ตอนนี้ที่ทำ ๆ อยู่นะคะ ก็กันเงินส่วนลงทุน 25% ในหุ้น อีก 25% ฝากสหกรณ์กินดอกเบี้ย 30% ใช้จ่าย อีก 20% ถือสดน่ะค่ะ นี่เป็นค่าประมาณ ๆ ..... แต่ทำไมมีอะไรกันตั้งแต่ชาติก่อนหนหลังเหรอคะ คุณผู้เยี่ยมชม กับ พี่เจ๋ง ง่ะ ดี ๆ กันเหอะนะ เด๋วนี้เว็บ TVI ของเรารู้สึกจะระหองระแหงกันนะ :oops:
"The rich person is not one who have most....
but one who need least"
Jeng

โพสต์ที่ 15

ธรรมดาครับ เว็บบอร์ด ก็ประมาณนี้แหละครับ ดูอย่างท่านชาง แห่งกระทิงเขียว ทำความดีไว้ตั้งเยอะ จนเว็บโด่งดัง ไปถึงต่างประเทศ ยังโดนด่าทุกวัน

ไม่น่าเชื่อจริงๆ

แต่มาคิดดู มีคนรัก ตั้งเยอะ มีคนชังบ้าง ไม่เห็นเป็นไร

คำพูดในเว็บบอร์ดบางที มันก็ไปสะกิดใจใครโดยไม่รู้ตัวครับ

โพสมากก็เป็นแบบนี้ครับ >> น้อง Medicine
enokwan

โพสต์ที่ 16

ไม่ว่าพี่เจ๋งจะเป็น vi หรือไม่ ไม่สำคัญ ....แต่ที่สำคัญพี่เจ๋ง นับว่าเป็นหนึ่งในหลายๆคนที่นี่ที่แสดงเหตุผลประกอบความเห็นอย่างชัดเจน --คำนวณได้เห็นๆ-- ไม่เหมือนคนที่แสดงความเห็นขึ้นมาลอยๆโดยปราศจากเหตุผลรองรับ และที่สำคัญที่สุด อย่างน้อย ย่อมแสดงถึง "น้ำใจ" ของ--ใครก็ตาม ที่ได้เสียสละเวลาส่วนตัวมาให้ความเห็นของตนแก่ผู้อื่น ไม่ว่าจะผิดหรือถูกก็ตาม (อันนี้คนที่มีสมองย่อมรู้จักแยกแยะเอาเอง)

..เท่าที่พอรู้ คิดว่าเราควรเก็บเงินสดส่วนหนึ่งไว้ในพอร์ตตลอดเวลา กี่ %นั่นแล้วแต่ภาวะตลาด ขาขึ้นอาจ%น้อย หรือไม่มีเลย แต่ขาลงอาจเก็บไว้มากขึ้น เป็นต้น

แต่การถือหุ้นที่ไม่ค่อยวิ่ง อาจต้องระวังเรื่องสภาพคล่องด้วยนะคะ ยิ่งถ้าตอนมีข่าวร้ายนี่จะหาคนมารับต่อน่าจะยากกว่าปกตินะคะ รึป่าวคะพี่ CK :wink:

เป็นแค่อีกมุมมองหนึ่งค่ะ...จากคนที่ไม่ค่อยจะรู้ทั้ง vi+vs และกำลังเรียนรู้ทั้ง 2 แบบค่ะ :)
_THiNK_

โพสต์ที่ 17

บัฟเฟท์ ทำงานกินเงินเดือนครับ ก็น่าจะมีเงินใช้เงินเก็บอยู่
ที่บัฟเฟท์ลงทุนนั้น ใช้เงินบริษัทครับ

เราก็คงต้องแบ่งเงินเป็นส่วนๆ มากบ้างน้อยบ้างตามต้องการ
เงินลงทุนส่วนหนึ่ง
เงินใช้จ่ายส่วนหนึ่ง
เงินออมที่ปลอดภัยใช้ในยามฉุกเฉินอีกส่วนหนึ่ง
derden

โพสต์ที่ 18

หนึ่งในเหตุผลของการขายหุ้นบอกว่าจะขายหุ้นก็ต่อเมื่อเจอที่ดีกว่า ผมว่าเขาก็ต้องขายเมื่อคิดว่าตัวนั้นเหมาะแล้วครับซึ่งแน่นอนว่าเขาได้กำไรมากมหาศาลแล้ว ก็จะทำให้มีเงินมาสำหรับตัวต่อไปที่คิดว่าจะซื้อครับ จริงๆคุณคนตั้งกระทู้ก็ไม่น่ามีวงเล็บยกเว้นพี่เจ๋งหรอกครับพี่ ผมว่าจะถามความคิดเห็นของคนอื่นเราก็ต้องเปิดใจรับฟังล่ะครับแม้มันจะไม่เข้าประเด็นหรือตรงกับความรู้สึกที่ตนอยากได้รับก็ตาม จริงๆน่ะรับฟังหรือไม่รับฟังมันก็เราเองนะ ไม่จำเป็นต้องมาทำให้เกิดการเสียบรรยากาศเลยครับ
ยังไงผมก็ยังชอบที่จะติดตามแนวความคิดของพี่เจ๋งอยู่ดี มีหลายความคิดเห็นมันก็ดีแล้วนี่ครับ แต่พี่เจ๋งอย่าเพิ่งน้อยใจเหมือนพี่ปรัญญาล่ะครับ คนในห้องนี้ยิ่งง้อยากๆกันอยู่
greenday

โพสต์ที่ 19

ขอยืมคำพูดของลูงครูเฒ่าฯแห่ง taladhoon.com ครับ
"ใจสงบ ใจสว่าง" ฮิฮิ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

LTX น่าซื้อจังครับ ขอต่อราคาอีกนิดดดดด
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
CIA

โพสต์ที่ 21

[quote="_THiNK_"]บัฟเฟท์ ทำงานกินเงินเดือนครับ ก็น่าจะมีเงินใช้เงินเก็บอยู่
ที่บัฟเฟท์ลงทุนนั้น ใช้เงินบริษัทครับ

เราก็คงต้องแบ่งเงินเป็นส่วนๆ มากบ้างน้อยบ้างตามต้องการ
เงินลงทุนส่วนหนึ่ง
เงินใช้จ่ายส่วนหนึ่ง
เงินออมที่ปลอดภัยใช้ในยามฉุกเฉินอีกส่วนหนึ่ง[/quot

ตรงประเด็นสุดๆ
ขอปรบมือให้
tvi4ever

โพสต์ที่ 22

ผมไม่รู้ว่าพี่เจ๋งเป็น VI หรือ ไม่ใช่ และผมก็ไม่อยากรู้ด้วย และผมก็ไม่แน่ใจว่าจะมีเส้นแบ่งชัดเจนได้ 100% ว่าเป็น VI แต่ผมว่าตั้งกระทู้แบบนี้ไม่ค่อยดีนะครับ ในความเห็นส่วนตัว ถ้ามีคนตั้งกระทู้แบบนี้กับท่าน ท่านจะรู้สึกอย่างไรครับ จำเป็นด้วยหรือครับที่เป็น VI แล้วตอบได้ แล้วมีอะไรบอกครับว่าคนที่ตอบเป็น VI แล้วบอกได้อย่างไรครับว่าคนคนหนึ่งเป็น VI ผมว่าเราต้องใจกว้างครับ ที่ผ่่านมาคุณเจ๋งก็ใจกว้างดี กล้าเปิดเผย กล้าให้ครับ ผมเห็นคนถามกระทู้ที่ไม่มีใครอยากตอบเรื่องแตกพาร์ คุณเจ๋งยังมีใจไปตอบ

ตอนซื้อเป็น VI แล้วเปลี่ยใจขายแบบ VS เขาบอกท่านหรือครับ ตอนเข้าอาจช่วยกันเชียร์ แต่ตอนออกตัวใครตัวมัน แต่คำสั่งซื้อขายก็ยังอยู่ที่เราอยู่ดี ตัวเราครับเป็นคนบอกว่าเราเป็นแบบไหน แต่เราไม่สามารถบอกว่าคนอื่นเป็นแบบใด และมันก็ไม่สำคัญด้วยครับ
จอมยุทธ

โพสต์ที่ 23

ผมแค่นำเงินที่มีอยู่ไปลงทุนให้เกิดประโยชน์สูงสุด
ล็อคหัวข้อ