หุ้น แค่รีบราวน์หรือกลับตัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 1

มีเซียนเทคนิคหลายคนบอกว่า  น่าจะ360+-

เจ้  007s  ขอความเห็นหน่อยครับ :P

หลายคนเขาบอกไม่ใช่ซื้อหุ้นที่ราคา  ซื้อหุ้นที่ดัชนีตอนนั้น
ไม่ได้ซื้อหุ้นเพราะราคามันถูก  ซื้อแล้วต้องมีกำไร

แต่เราซื้อหุ้นแล้วทำไมมันลงอ่า :wall:
007-s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ข้อหนึ่ง บาว หรือกลับตัวเลย ถึง 360 ป่าว
ตอบ ...มิทราบค่ะเฮีย คือแบ่บ ไม่เซียนอ่าค่ะ เลยไม่ฟัน :lol:

ข้อสอง เราซื้อหุ้นแล้วทำไมมันลง
ตอบ...เพราะเราไม่ยอมรอให้มันหยุดลงเสียก่อนแล้วค่อยซื้อ

:lol:
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

ต้องหยุดลงกี่วันก่อนครับ

ตอนนี้มันขึ้น 5 ขึ้น 10 ลง 20 สับไปสับมาตลอดเลยครับ   :evil:
จะรอก็กลัวตกลิฟท์ อยู่ก้นดอย

พอตามก็ติดอยู่บนดอย(ย่อมๆ)ลูกใหม่ :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
007-s

โพสต์ที่ 4

ต้องหยุดลงกี่วันก่อนครับ
สงสัยเฮียเซียนปรัชญาไปกินข้าว ดิฉันก็ไม่รู้จะตอบไปก่อน มันจะใช่หรือเปล่านะ

แต่เอาว่า ลองอ่าน นิทานสามหนูดูละกัน  :lol:

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 7&start=60

ถ้าอ่านแล้วยังไม่เข้าใจ..........อ่า ครือ
งั้นคงต้องรอเฮียเซียนปรัชญามาตอบอ่าค่ะ

:oops:
beammy

โพสต์ที่ 5

ขึ้นเพื่อขาย

มั้งครับ ไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่ผมอ่ะ อย่าเชื่อนะ  :8)  ...
ปรัชญา

โพสต์ที่ 6

เฝ้ากระดานอยู่  ครับ  เจ้007s
เจ้ดูแลทู้ให้ด้วย

ผมกำลังบวกลบเลขดูครับ

ว่า...  ถ้าต่างชาติ  ขายวันละ2พันล้าน
คงต้องขายถึงปีหน้าเลย  ยังไม่ได้รวมหุ้นที่ยืมมาช๊อต
พอรีบราวน์  ก็ต้องทำแบบน้องbeammy น้องกลับมาเอาคืนจากปีก่อน

ผมก็ได้แค่ยืนชม  ยังไม่ได้ยืนเชียร์

รูปภาพ
beammy

โพสต์ที่ 7

ช่วงนี้ผมอาจจะผิดวิสัย vi ไปบ้าง แต่พอร์ตก้อไม่ได้เสียหายแต่ประการใด

ตีหัวใครเข้าบ้านผมไม่รู้แล้วครับทีนี้
ผมมองว่าไม่น่าใช่หัวฝรั่ง หัวสถาบัน

มันคือหัวรายย่อยทั้งนั้น ซื้อสวนตลอด แม้ flow จะออกมากออกน้อย
นับถือจริงๆ ครับ สู้จนเงินบาทสุดท้ายกันเลยทีเดียว  :oops:

ผมก้อสนุกสนานกับการตีหัวรายย่อยต่อไป rebound มาให้ตีเองครับ
หวังว่าปีต่อๆ ไปจะได้ตีหัวฝรั่งครับ รอมานานแล้ว

:8)  ...
poppo

โพสต์ที่ 8

ผมทยอยมอบตัวแล้วครับ  :(  :(  :(

แต่ไม่ได้ขายหมดนะครับ

ไม่รู้เป็นไง

ถือหุ้น 100% เหมือนมั่นใจว่าหุ้นจะไปทั้งร้อยเปอร์เซนต์  :?

จังหวะนี้ ผมเริ่มถอดใจแล้วครับ รู้สึกว่าบักสีดาทั่นขายทุกราคา ไม่ดงไม่ดูอะไรแล้ว

เลยขอลดสัดส่วนลงหน่อย ขายบางตัวที่คิดว่าอาจได้รับผลกระทบไปอีกสองสามปีจากวิกฤตคราวนี้

เอาไว้เป็นหน้าตักตอน fund flow มาจริงๆ เดี๊ยวไม่มีเงินตาม

:wink:

ขายขาดทุนไปบ้างแต่สบายใจขึ้นครับ  :D  :D  :D
จงทนอด และอดทน
007-s

โพสต์ที่ 9

หุ้นบ้านเรานี่น่าสงสารอ่ะค่ะ

พอเขาลง เราลงพอๆหรือมากกว่าเขา
พอเขาขึ้นเยอะ เราขึ้นปิ๊ดเดียวเหี่ยวแล้ว  :oops:

บ้านเราอุดส่าห์เถียงมันไปว่าระบบเศรษฐกิจเราแข็งแรง แข็งแรง นะจ๊ะ นะจ๊ะ
มันไม่ฟังเลย
เมื่อวานบอกอีก ถึงยูเศรษฐกิจไม่น่ากระทบมากเท่าที่อื่น แต่การเมืองเสี่ยงเป็นอันดับสองของเอเชีย
โห ดูมันตัดคะแนนเราอีกแระ ติทุกเม็ดเลยอ่า

ท้ายตลาดมันก็เล่นเราซะปิดโลว์ในวันอีกแล้ววว

:vm:  :wall:  :'O
beammy

โพสต์ที่ 10

ก้อดูอย่าง PTT สิครับพี่สายลับ  :roll:

ผมแหย่เล่นเมื่อวาน ที่ 143 บาท หน่อยนึง
วันนี้ขายไป 153 กับ 154 ก่อนปิดเที่ยง

ปิดต่ำสุดของวันที่ 140
รอบนี้ไม่ซื้อนะ แม้จะถูกกว่าที่ผมซื้ออยู่ 3 บาท

ผมไม่ใช่ Mr.Market แต่ผมเห็นท่าทาง Mr.Market มันแปลกๆ
เพราะดู flow เป็นหลัก สับขาหลอกทั้งฝรั่งทั้งสถาบัน อะไรของมัน
การเมืองแย่ๆ ก้อทนดู
ภายนอกเขาก้อเริ่มมีนโยบายดีขึ้น แต่ยังไม่เป็นรูปธรรม

ทนๆ ไปก่อนครับ ตีหัวเข้าบ้านแล้วนั่งดูไปก่อนบางทีก้อมีความสุขในสถานการณ์แบบนี้

อย่าว่ากันเลยครับ ผมก้อโรคจิตแบบนี้ล่ะ  :8)  ...
007-s

โพสต์ที่ 11

โห พี่บีมมี่เซียนอ่า เล่นหุ้นเด้งในขาลงได้
:oops: แซวนะ อย่าโกดอ่ะ

ดิฉันไม่เสี่ยงค่ะ เสียว  :lol:

จริงๆไม่ใช่ไรอ่ะ ตังค์น้อย
:lovl:

cash is king ค่ะ
รักษาเงินสดให้ดีๆ ในเวลาดัชนีหลุดแนวรับใหญ่และกำลังปักหัว

:vm:
King_Krimson

โพสต์ที่ 12

:lol: ดัชนีปักดินเมื่อไหร่บอกกันมั่งนะครับ 007s
"Ther Pursuit of Liberty"
"You can only depend on yourself. The cavalry ain't coming."
ily

ily

โพสต์ที่ 13

ขอความรู้ผู้รู้นะคะ
   "ตีหัวเข้าบ้านแปลว่าอะไรคะ"
johnlennon

Re: ily

โพสต์ที่ 14

[quote="ily"]ขอความรู้ผู้รู้นะคะ
ซื้อหุ้นดีเปรียบเหมือนดาวเดือน
ccc111
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

007-s เขียน:หุ้นบ้านเรานี่น่าสงสารอ่ะค่ะ

พอเขาขึ้นเยอะ เราขึ้นปิ๊ดเดียวเหี่ยวแล้ว  :oops:
007-s เขียน:
ดิฉันไม่เสี่ยงค่ะ เสียว  :lol:

ขึ้นปิ๊ดเดียวคงไม่เสียวเท่าไหร่มั้ง :lol:
classy

โพสต์ที่ 16

โดย ตีหัว ทุกวันเลยช่วงนี้  :lol:
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
Linzhi
ผู้ติดตาม: 230

โพสต์ที่ 17

ถามพี่ 007s หน่อยสิครับว่า ดูยังไงว่าดัชนีเริ่มสร้างฐานแล้วอ่ะ
เพราะไม่รู้จะไปหาฐานที่ไหน ตอนนี้มันลงไปเลยชั้นใต้ดินไปแล้ว ..

วอลุ่มก็ดูงงงวยเหลือเกิน เยอะเกินขนาด

และตอนนี้แทนที่จะไปเกาเหลารวมทั้งหม้อ
ก็ไปรุมกินแร้งทีละตัวสองตัว

ผมเดาไม่ออกเลยว่าไปถึงไหน เลยเล็ง ๆ เอาแต่ชักเข้าชักออก
เอากระสุนที่มีอยู่ (อย่างจำกัด) ออกมาขู่ ๆๆ

(แต่ผมยิงไปบ้างแล้วนะ เอาปืนแก๊ปไปยิงแหย่ ถือว่าซ้อมยิง เดี๋ยวกระสุนด้าน ฮ่า ๆๆๆๆ)
ปรัชญา

Re: ily

โพสต์ที่ 18

[quote="ily"]ขอความรู้ผู้รู้นะคะ
sorawut

โพสต์ที่ 19

เจอดาวโจรปล้นครับ

มันหลอกว่า "รีบเข้ามาเร็วๆ เดี๋ยวตกลิฟท์นะ"

พอเข้าไป ลิฟท์ยังไม่ทันขึ้น

มันปลดสร้อย ล้วงกระเป๋า แล้วก็ถีบออกมา  :twisted:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น

โพสต์ที่ 20

:rofl:
"You can only depend on yourself. The cavalry ain't coming."
007-s

โพสต์ที่ 21

:lovl: ขอบคุณค่ะ พี่ ccc111 นึกว่ามุขแป๊กซะแร้น มีคนแซวรับมุขจนได้ อิอิ

พี่ King_Krimson ดิฉันตอบไม่ได้จริงๆว่าเมื่อไหร่มันจะปัก เพราะจะรู้เมื่อมันได้ปักไปแล้วเท่านั้น ไม่ใช่เซียนค่ะ บอกแล้วไงน๊า
กลยุทธของแต่ละคนต่างกัน ของดิฉัน ไม่ต้องการรู้ล่วงหน้าว่าเมื่อไหร่มันจะปักค่ะ

พี่ johnlennon แปลความได้ตรงสถานการณ์อย่างมาก ช่วงนี้มีแต่คนเก็บหัวเอาไว้ในบ้านกันหมด หรั่งมันถึงขายทีพรวดๆ เพราะตีมาเท่าไหร่ ก็หลบเข้าบ้านกันหมด ดัชนีจึงลงได้ลึกและแรง ทั้งๆที่มันก็ขายเฉลี่ยวันๆนึงเท่าๆเดิม

แต่ส่วนกรณีตีหัวเข้าบ้านของพี่ beammy ที่พี่ ily สงสัย อันนี้ต่างกัน
ของพี่บีมมี่ หมายถึง แกโฉบออกไปตีหัวหรั่ง(หรือกองทุนก็ไม่แน่ใจ :lol: )ที่พยายามลากราคาเพื่อขึ้นมาขายให้ได้ราคาดีอีกหน่อย
แปลว่า เล่นเด้งกินกำไรสั้นๆ แล้ววิ่งกลับเข้าบ้านได้อย่างปลอดภัย ไม่เสียกระสุนไปฟรีๆ ซึ่งถือเป็นความเฉียบคมเฉพาะตัวค่ะ

ตอบพี่ Linzhi ดิฉันเองก็ยังหาฐานไม่เจอเหมือนกันค่ะ เลยไม่รู้จะตอบอย่างไรดี เพราะฐานมันยังไม่เกิดก็ไม่เห็น
มันจะเห็นได้ มันก็ต้องใช้เวลามากทีเดียว น่าจะเป็นระดับปีถึงจะเห็นฐาน ถึงตอนนั้นทุกคนก็จะเห็นเองเหมือนๆกัน ไม่ต้องไปกังวลกับมันค่ะ
มันเลี้ยงดัชนี ไว้ด้านบนอยู่ก็หลายปี นับจริงๆก็ ปี 47-51 นี้ 4-5 ปี กว่าจะยอมหลุดลงมาได้ ดังนั้นกว่าจะพลิกตัวฟื้นกลับขึ้นไปใหม่ ก็ต้องใช้เวลาไม่ใช่เดือนสองเดือนแน่ๆ
ถ้าฟังแล้วยังงง ดิฉันว่า ลองตามลิงค์ด้านบนไปที่ห้องเทคกะนิค ดิฉันแต่งนิยายสามหนูไว้

ดิฉันไม่สามารถอธิบายได้มากไปกว่านี้แล้วค่ะ (ความสามารถมีจำกัดน่ะ ไม่ใช่อะไรนะคะ :lol: )
จริงๆก็ มันไม่ใช่ทฤฏีใหม่อะไรที่คิดค้นขึ้นเอง แค่อาศัยครูพักลักจำเซียนรุ่นพี่ๆเขามา ก็เท่านั้นค่ะ แล้วก็เอามาเรียบเรียงแบ่งเป็นหนูสามตัว ในกลุ่มหนูสามกลุ่มนี้ มันก็มีทั้งที่เก่งและไม่เก่งปะปนอยู่ในกลุ่มนั่นแหละค่ะ
ซึ่งเราควรต้องทำความรู้จักกะตัวเองให้มาก ว่าเราเหมาะสมที่จะจัดอยู่ในกลุ่มใด
เพราะมันสำคัญมาก มันหมายถึง เราจะรู้ว่า เราอยู่ตรงไหน อยู่ในจุดที่ควรอยู่แล้วหรือไม่
เราควรปรับแก้ไขที่ตัวเราก่อน เพราะเราปรับโลกทั้งโลกให้เข้ามาหาเรานั้นมันยากกว่าค่ะ

:oops: พูดมากไปอีกแล้ว เฮียนะเฮีย เซียนปรัชญา เปิดทู้แล้วโยนแหมะมาให้เราดูแล ไอ้เรานะก็กลวง ตอบมากไปก็มีแต่น้ำแล้วอ่า

จบดื้อๆดีกั่ว ...

:lol:  :lol:  :lol:

โพสต์ที่ 22

:lol:  :cheers:
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

:cool:
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
johnlennon

โพสต์ที่ 24

[quote

พี่ johnlennon แปลความได้ตรงสถานการณ์อย่างมาก ช่วงนี้มีแต่คนเก็บหัวเอาไว้ในบ้านกันหมด หรั่งมันถึงขายทีพรวดๆ เพราะตีมาเท่าไหร่ ก็หลบเข้าบ้านกันหมด ดัชนีจึงลงได้ลึกและแรง ทั้งๆที่มันก็ขายเฉลี่ยวันๆนึงเท่าๆเดิม

[/quote]

โอ้วว...คุณสายลับจับบ้านเล็ก  วันนี้เรียกพี่เลยย ^_^   ยกอันดับจาก ลุงเป็นพี่ละ   ขอให้เรียกพี่ทุกๆวันนะ....[img][img]http://i288.photobucket.com/albums/ll16 ... play-1.jpg[/img][/img]
ซื้อหุ้นดีเปรียบเหมือนดาวเดือน
007-s

โพสต์ที่ 25

ในที่รโหฐาน อันเป็นสาธารณะนี่ ต้องลดอายุให้หน่อยล่ะ นะคะ พี่ลุง
:lol:
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 26

หุ้นแค่รีบาวครับ เป้าแรก450

เป้าในการพักผ่อน 570  :lol:

ตอนนี้อะไรก็รู้สึกแพงไปหมด ความรู้สึกเดียวกันเปล่าครับ เอิ๊กๆ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
sorawut

โพสต์ที่ 27

ไม่แน่นะครับ

โอเปกฮึมๆอย่างนี้ กลุ่มพลังงานอาจจะวิ่งก็ได้ (แล้วพาไปติดดอย)  :lol:
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 28

อืมมม สภาวะแบบนี้ เหมาะสำหรับ การขายหมู กับ ชมดอย อย่างยิ่ง
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
TPH

โพสต์ที่ 29

อืมเห็นด้วยว่าใครจะทำอะไรช่วงนี้ก็กลัวจะดอยหรือหมู แต่ผมอยู่เฉย ๆ บนดอยที่สูงอย่างเดียวดาย
007-s

โพสต์ที่ 30

อาหรั่งซื้อพันฝ่าแล้ว พี่น้องงงงง ..............
สงสัยจะ long ไว้พอใจแล้วละสิ  :lol:

เอาละ เตรียมตัว ถ้าอาแกลาก ก็...พิจารณาแนวต้านกันเอง ของใครของมัน
ดูแลตัวเองละ เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย

:mrgreen:
โพสต์โพสต์