Turn around stock top pick

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลุงทีม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

turn around stock top pick สำหรับหุ้นที่มีประวัติ ไม่ขี้เหร่ แต่หลับไหลมานาน หรือผลงานแย่ๆมานาน คิดว่า ปีนี้ ตัวไหนจะฉายแววบ้างครับ ช่วยๆกันเลือกหน่อยครับพี่ๆ tvi ผู้เอื้อเฟิ้อในห้องนี้ช่วยๆกัน แนะนำหน่อยครับ
ลุงทีม

Post no. 2

เงียบกริบ ... สงสัยของฟรีคงไม่มีในโลกไม่ว่าสังคมไหน...:lol:

จะให้ผมเริ่มเสนอก่อนมั้ยครับ ถึงจะช่วยกันแชร์ความเห็น :lol:  :lol:  :lol:
ninja-ken
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 3

sc asset sirs,
HI-TAKSIN
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 4

AH ละกันครับไม่ได้ดูละเอียดนะครับ แต่คิดว่าน่าจะแย่สุดไปละ
GRAMMY ดูแนวโน้มแล้วมีอะไรที่น่าสนใจมากขึ้น
_________
naris
ผู้ติดตาม: 62

Post no. 5

AIT GMMM ILINK NVL PTL SIS TFD TFI (เรียงตามตัวอักษร)
ปล.turnในเรื่องผลประกอบการที่น่าจะดีกว่าปีที่ผ่านมาพอสมควร(ไม่เกี่ยวกับราคาหุ้น) และไม่เฟิร์มว่าจะturnกี่ปี และเรื่องผู้บริหารคัดกันเอาเองนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Saran

Post no. 6

singer ครับ หลังจากเข็ดขยาดกับการปล่อยสินเช่ือมอเตอร์ไซด์ไป น่าจะฟื้นตัวได้บ้าง ลองศึกษาเพิ่มเติมดูครับ
RONNAPUM

Post no. 7

TPAC
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
คนเรือ VI

Post no. 8

GMMM
. . .
beammy

Post no. 9

AIT ILINK

ไม่มีหุ้นครับ  8)  ...
junlastic

Post no. 10

TASCO ครับ
ปล.ชอบยางมะตอยครับ
pat4310
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 11

pro ชอบคุ้ยขยะครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
nuttachk23

Post no. 12

RONNAPUM เขียน:TPAC
ผมว่า Tpac ไม่ใช่ Turn around stock แต่เป็น growth stock ต่างหากครับ :lol:

ส่วน Turn around stock ขอ เสนอ vnt cmo ah it  8)
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 41

Post no. 13

พี่คับ

turn around

นี่ คืออะไรคับ

turn  - หมุน  กลับตัว

around - บริเวณนี้

เอ หรือแปลว่า  

- หมุนกลับตัวไปมาอยู่แถวๆนี้..

แซวเล่นนะครับ...

8)  8)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
RONNAPUM

Post no. 14

nuttachk เขียน:
ผมว่า Tpac ไม่ใช่ Turn around stock แต่เป็น growth stock ต่างหากครับ :lol:

ส่วน Turn around stock ขอ เสนอ vnt cmo ah it
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
nanchan

Post no. 15

ชิน
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
pongo

Post no. 16

crazyrisk เขียน:พี่คับ

turn around

นี่ คืออะไรคับ

turn  - หมุน  กลับตัว

around - บริเวณนี้

เอ หรือแปลว่า  

- หมุนกลับตัวไปมาอยู่แถวๆนี้..

แซวเล่นนะครับ...

8)  8)
:rofl:  :rofl:  :rofl:

AIT ILINK ด้วยคน
คารวะพี่นริศเลยสำหรับ TFI  :bow:  :bow:  :bow:
songtham

Post no. 17

ขอเสนอ CSC ครับปีนี้ เนื่องจากจะจ่ายปันผลปีแรก กิจการมั่นคง
และ LVT เนื่องปาล์ม ราคาดีตามราคาน้ำมันครับ
Kaiser
ผู้ติดตาม: 46

Post no. 18

songtham เขียน:และ LVT เนื่องปาล์ม ราคาดีตามราคาน้ำมันครับ
:shock:  :shock:
nuttachk23

Post no. 19

RONNAPUM เขียน:

ส่วน Turn around stock ขอ เสนอ vnt cmo ah it
picatos
ผู้ติดตาม: 338

Post no. 20

GRAMMY และลูก (GMMM) ครับ...

แต่ผมไม่ได้มองว่าเป็น Turn around นะ ผมกลับมองว่าเป็นธุรกิจแข็งแกร่งที่ประสบกับปัญหาในระยะสั้นมากกว่า (จริงๆ ผมซัดไปตั้งกะ 6 บาทกว่าแล้ว ถือมาตั้งนานยังไม่ไปไหนเท่าไหร่เลย  :oops: )

แนวทางการแก้ไขธุรกิจของ GRAMMY ทำมานั้นถูกต้องแล้วครับ...
ในเมื่อเจอเทปผี ซีดีเถื่อน เข้าจนเกือบขาดทุนเข้าไป ก็ปรับกลยุทธไปหาช่องทางทำกำไรอื่นจาก Content ที่ตัวเองมีให้ได้

ลด Cost ส่วนที่มีปัญหา ตัดธุรกิจที่มีปัญหาทิ้งไป...

ที่ไม่ชอบมีอย่างเดียว ก็คือ ธรรมาภิบาลของผู้บริหาร
crazyrisk

Post no. 21

songtham เขียน:ขอเสนอ CSC ครับปีนี้ เนื่องจากจะจ่ายปันผลปีแรก กิจการมั่นคง
และ LVT เนื่องปาล์ม ราคาดีตามราคาน้ำมันครับ

เอ่อ  พี่คับ...

LVT มันทำปาล์ม ตั้งแต่เมื่อไหร่เหรอคับ...

งง อ่ะ
:shock:  :shock:  :shock:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Pn3um0n1a

Post no. 22

crazyrisk เขียน:

เอ่อ
Pn3um0n1a

Post no. 23

กำ อ่านผิด หน้าแหก  :oops:
crazyrisk

Post no. 24

Pn3um0n1a เขียน:กำ อ่านผิด หน้าแหก  :oops:
เรื่องบางเรื่อง  ไม่ยอมใครง่ายๆหรอกคับ พี่น้อง...   8)  8)
Pn3um0n1a

Post no. 25

[quote="crazyrisk"][quote="Pn3um0n1a"]กำ อ่านผิด หน้าแหก
phobenius

Post no. 26

ถ้า lvt ไปปลูกปาลม์นี้เดี่ยวหมอเคก็รวยแบบไม่รู้เรื่องเลยนะเนี่ย  :P
Reminiscence of 3 Dogs

Post no. 27

CPI ครับ สำหรับผู้ชื่นชอบความเสี่ยง  น่าจะขึ้นจากหลุมได้
bid please!!
thawattt

Post no. 28

ผมไปอ่านเจอแนวความคิดหาปลาหุ้น Turnaround stock ครับ เขาให้ดูดังนี้

1.  เลือา P/BV ที่ค่อนข้างต่ำ

2.  เลือก Market Cap to sale หากได้ประมาณสัก 2 เท่ายิ่งดี เขาให้เหตุผลคือ หากบริษัทดังกล่าวสามารถปรับปรุงเพิ่มยอดรายได้สูงขึ้น หรือ เพิ่มMargin ที่สูงขึ้นได้ในอนาคต จะทำให้บริษัทดังกล่าวสามารถได้ประโยชน์ในเชิงของ Leverage ของ Top line ที่สูง จนเกิด Impact กับ Bottom Line ที่สูงมาก ตัวนี้เป็นตัวหนึ่งในการสะท้อน Leverage ratio ที่ดีของหุ้น Turnaround

3.  Good Balance sheet เพราะไม่ต้องให้เผชิญกับ permament Capital loss โดยผู้บริหารต้องให้ความสำคัญกับธุรกิจที่ทำอยู่ และธุรกิจปัจจุบันที่ทำก็มีความเชี่ยวชาญ และดำเนินงานมาหลายปีแล้ว ผ่านร้อนผ่านหนาวมามาก จนทำให้ธนาคารที่ให้สินเชื่อให้ความวางใจหรือมั่นใจในบริษัท

5.  ผลการดำเนินงานยอดขายตกต่ำมาอย่างน้อย 3 - 4 ปีมาแล้ว จนธุรกิจเริ่มเห็นการเปลี่ยนแปลงการบริหารงานเกิดขึ้นบ้างแล้ว

6.  ให้ความสำคัญกับกำไรปกติของกิจการ โดยเน้นแนวโน้มของกำไรในระยะยาว 2 - 3 ปี และให้ความสำคัญกับแนวโน้มของกำไรที่กำลังโต แต่ไม่ใช่กำไรที่ใกล้จุดสูงสุดแล้ว หลังจากนั้นจึงค่อยคำนวณหามูลค่าหุ้นที่เหมาะสมจาก  มูลค่าสินทรัพย์  normalized earning power  และ POTENTIAL Growth รวมถึงค่า PE ที่ผ่านการ Normalized earning power แล้ว

7.  เมื่อผ่านขั้นตอนเชิงปริมาณในขั้นตอน 1 ถึง 6 แล้ว หากเป็นหุ้นที่น่าสนใจ จึงค่อยลงรายละเอียดเชิงคุณภาพ

ก็เอามา share Idea เผื่อใครจะเจอหุ้น Turnaround ตาม Spec นี้บ้างครับ อิ อิ  :lol:
octo77

Post no. 29

SATTEL ตัวนี้โอเคไหมครับ??
เหมือนปีนี้จะพลิกมามีกำไรแล้ว
ลุงทีม

Post no. 30

มีคนตอบเยอะขึ้น งั้นค่อยน่าแสดงความเห็นหน่อย...ผมขอเลือกเฉพาะบอสัดที่มีประวัติดีในอดีต และเริ่มพอมองเห็นอนาคตในปัจจุบัน แต่ราคาหุ้นตกต่ำมานานนะครับ...ราคาหุ้นปัจจุบันจะถูกปั่นขึ้นมาโดยกลุ่มคนบางกลุ่มหรือไม่นี่ไม่เกี่ยวนะครับ

CEI, AI, SINGER, VARO

ส่วน AIT ผมว่ามันน่าจะขึ้นต่อเนื่องตั้งแต่ปีที่แล้วแระ ถ้าไม่ติดปัญหารัดบาลชั่วคราวซะก่อน... 8)  8)  8)
PostPost