ขอความเห็น Stanly หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
กร
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอความเห็น Stanly หน่อยครับ เห็นตกลงมาเรื่อยๆ ปัจจัยพื้นฐานก็ไม่เปลี่ยนแปลง
ยอดขายรถช่วงปลายปีตัวเลขออกมาก็ดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
tk

โพสต์ที่ 2

รับเพิ่มมาเรื่อยจนเงินหมด อาการแปลกๆ หรือมันกำลังวิ่งไปที่ที่มันควรจะเป็นนะ เห็นหุ้น VI บางตัวงบออกมาไม่ค่อยสวยก็เลยไม่แน่ใจว่า q4ของ stanly จะออกมาแย่เหมือนกันหรือเปล่า
กร

โพสต์ที่ 3

งบของ Stanly ปิดงบสิ้นมกราคม ไม่เหมือนบริษัทอื่น งบน่าจะมีนา? ครับ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

ผมก็ยังถืออยู่ครับ
เข้าใจว่ามีกองทุนขายออกมา
STANLY เคยอยู่ใน top list ของ AJF ช่วงหนึ่ง แต่ตอนนี้เข้าใจว่าไม่เห็น
ก็เป็นโอกาสที่จะได้เป็นเจ้าของ STANLY ในราคาที่ถูกลงครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ความคาดหวังจากผลประกอบการของ stanly มีสูงเกินไปครับ พอการเติบโตไม่เป็นไปตามนั้นก็เลยลด

ราคามันเริ่มน่าสนใจขึ้นเรื่อยๆ ที่มันลดผมว่าเป็นเพราะตัวเลขยอดขายแม้ว่าจะมีการเติบโตมากขึ้นแต่ก็เติบโตในอัตราที่ลดลงจากเมื่อปีที่แล้ว

ตอนนี้ P/E 17.69 P/BV 4.88
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 6

ayethebing เขียน:ความคาดหวังจากผลประกอบการของ stanly มีสูงเกินไปครับ พอการเติบโตไม่เป็นไปตามนั้นก็เลยลด

ราคามันเริ่มน่าสนใจขึ้นเรื่อยๆ ที่มันลดผมว่าเป็นเพราะตัวเลขยอดขายแม้ว่าจะมีการเติบโตมากขึ้นแต่ก็เติบโตในอัตราที่ลดลงจากเมื่อปีที่แล้ว

ตอนนี้ P/E 17.69 P/BV 4.88
หมายถึง q3 ใช่ไหมครับ ตอนนี้ก็ยังหวังว่า q4จะกลับมาดีกว่าเดิม เงินหมดแล้ว ช้อนมานึกว่าได้ถูกแล้ว มันยังลงไปถูกกว่าอีก ยังไงก็ยังไม่ได้ขายไปนะครับ

ชักจะยังไงอยู่นาพี่ธันวา ของพี่ทั้ง tr tcb stanly ราคาลงหมดเลยนะ :roll: :roll: :roll:
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ผมหมายถึงยอดขายรถทั้งระบบนะครับ ไม่ได้หมายถึง stanly

ขออภัยที่อาจทำให้เข้าใจผิด
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
purin

โพสต์ที่ 8

เป็นหุ้นดีที่แพงจริงๆ :wink:
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 9

:lol:

Some information related to STANLY

ตลาดสองล้อ เดือนแรกคึกคักโตเพิ่ม 15% เชื่อปลายปีปิด 1.9 ล้านคัน

รายงานข่าวจากบริษัท เอ.พี.ฮอนด้า จำกัด รายงานสภาพตลาดรถจักรยานยนต์ในช่วงเดือน ม.ค.2547 ที่ผ่านมา ปรากฏว่า ตลาดมีสภาพที่ตื่นตัวและคึกคักเป็นอย่างสูง ส่งผลให้ยอดการจำหน่ายในช่วงเดือน ม.ค.ที่ผ่านมา มีปริมาณจำหน่ายโดยรวมทั้งสิ้น 159,397 คัน

โดยเมื่อเปรียบเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อนหน้า ที่มีปริมาณ 138,654 คันแล้ว มียอดการจำหน่ายเพิ่มขึ้น 20,743 คัน ซึ่งมีอัตราการขยายตัวเพิ่มขึ้น 15% ทั้งนี้ ปริมาณการจำหน่ายดังกล่าวแบ่งเป็นรถจักรยานยนต์ประเภทครอบครัว 140,385 คัน ซึ่งเทียบเป็นสัดส่วนตลาดสูงถึง 88% ในขณะที่รถประเภทสกู๊ตเตอร์ ซึ่งเป็นรถประเภทใหม่ที่เข้ามาในตลาดไม่นานนัก มีสัดส่วนตลาดรองลงมา คือ 7% โดยมีปริมาณจำหน่าย 10,442 คัน

ในส่วนรถประเภทครอบครัวกึ่งสปอร์ต มีปริมาณจำหน่าย 7,207 คัน สัดส่วนตลาด 4% และประเภทรถสปอร์ตมีปริมาณจำหน่าย 1,363 คัน สัดส่วนตลาด 1% นอกจากนั้น ตลาดในช่วงเดือน ม.ค.ยังนับเป็นยุคที่รถจักรยานยนต์แบบเครื่องยนต์ 4 จังหวะ ครอบครองตลาดเกือบทั้งหมด โดยมีปริมาณจำหน่าย 159,017 คัน ขณะที่รถแบบเครื่องยนต์ 2 จังหวะ มีปริมาณจำหน่ายเพียง 380 คันเท่านั้น ส่วนแนวโน้มของตลาดตลอดปี 2547 นี้ จากการที่ภาครัฐบาลยังคงมุ่งเน้นนโยบายเพื่อผลักดันเศรษฐกิจให้เติบโตอย่างต่อเนื่อง คาดการณ์ว่าปริมาณการจำหน่ายรถจักรยานยนต์โดยรวม ในปีนี้จะมีทั้งสิ้น 1.9 ล้านคัน
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 10

เอ... มีคนแอบสะกดรอยผมด้วยครับ
ถ้าจะตามมาดูก็ไม่ว่ากันนะครับ
พอดี ผมไม่ได้ลงทุนเผื่อขายในระยะเวลาอันสั้น
ก็ไม่ได้รู้สึกว่าหวั่นไหวแม้จะขึ้นหรือลง
โดยเฉพาะ TR กะ TCB ผมมีต้นทุนต่ำครับ
ถ้าจะให้ผมกระซิบก็บอกว่า ผมซื้อเพิ่มครับ
ทั้งสามตัวที่ว่ารวมทั้งที่ถืออยู่ บอกตรงๆว่าคงถืออีกหลายปีครับ
witt

โพสต์ที่ 11

ที่มันลงมากผมว่าขายปรับพอร์ต
วันนี้เห็นขึ้นมา20บาทแล้ว
ช้อนที่ผมเงื้อไว้กำลังจะเสียบอยู่ครับ

เรียนถามพีธันวาหน่อยครับซักข้อ
ตอนผมซื้อผมคิดว่าค่า พีอี หุ้นตัวนี้ เกือบ19-20 จะสูงไปหน่อยมั้ยครับ
(ผมเคยอ่านเจอมาบ้างว่าอ.นิเวศน์ ให้เทียบกับการเติบโต
ถึงพีอีจะสูงแต่ถ้าการเติบโตของอุตสาหกรรมนั้นมากกว่า
ร้อยละ19-20 ก็จะถือว่ายอมรับได้ )
ซึ่งเข้าใจว่านอกแนวทางของอาจารย์ปีเตอร์ ลินช์หรือบัฟเฟต
แล้วพี่ธันวาซื้อที่พีอีสูงขนาดนี้ได้ไงครับ อยากทราบว่าคิดเหมือนผมมั้ยครับ(ว่ายอดขายจะโต กว่ารัอยละ20ครับ)
:)
tk

โพสต์ที่ 12

thanwa เขียน:เอ... มีคนแอบสะกดรอยผมด้วยครับ
ถ้าจะตามมาดูก็ไม่ว่ากันนะครับ
พอดี ผมไม่ได้ลงทุนเผื่อขายในระยะเวลาอันสั้น
ก็ไม่ได้รู้สึกว่าหวั่นไหวแม้จะขึ้นหรือลง
โดยเฉพาะ TR กะ TCB ผมมีต้นทุนต่ำครับ
ถ้าจะให้ผมกระซิบก็บอกว่า ผมซื้อเพิ่มครับ
ทั้งสามตัวที่ว่ารวมทั้งที่ถืออยู่ บอกตรงๆว่าคงถืออีกหลายปีครับ
พี่ธันวามีกระสุนมาเติมไม่มีหมดเลยนะ เยี่ยมจริง :D :D :D
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 13

ตัวนี้มีดีหลายอย่างครับ
แต่ราคาก็ค่อนข้างขึ้นมาสูงแล้ว
หากราคาต่ำกว่านี้ อาจจะน่าสนใจครับ

ปัจจัยที่น่าติดตามคือการเข้ามาของคู่แข่งครับ
คู่แข่งที่สำคัญในปัจจุบันมีแค่ 1 ราย คือบริษัท ไทย โคะอิโท จำกัด
ซึ่งเพิ่งได้รับ ฺBOI เดือนธันวาคม ที่ผ่านมา
โดยผลิตโคมไฟรถยนต์ประมาณ 1,400,000 ชิ้น/ปี
เงินลงทุนประมาณ 230 ล้านบาท..
ถึงแม้ว่าจะเป็นรายเล็กกว่า stanly มาก
แต่จะเป็นปัจจัยที่จะกดดันมาร์จินของ stanly ไม่ให้สูงเกินไปครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ล็อคหัวข้อ