รบกวนถามเรื่องการคืนภาษีสำหรับเงินปันผลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pravit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามเรื่องการคืนภาษีสำหรับเงินปันผลครับ

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้ใกล้ยื่นภาษีแล้วครับ รบกวนเพื่อนๆ ให้ความรู้ด้วยครับ ว่าจะรู้ได้ยังไงว่าบริษัทที่จ่ายปันผล บริษัทไหนสามารถเรียกคืนได้หรือไม่ได้ และได้เท่าไร จะหาข้อมูลได้จากไหนครับ
เช่น PSL,TICON
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
hot
ผู้ติดตาม: 1

ผมว่า

โพสต์ที่ 2

เครดิตภาษีไม่ได้นะ
psl เขาได้รับการยกเว้นไม่ต้องเสียภาษีหรือไงนี่
เป็นรายได้เป็นค่าระวางส่วนticon
ได้รับการส่งเสริมboi ไม่น่าจะเครดิตได้
แต่ไม่แน่ใจว่า
ปันผลpsl ต้องนำมาคำนวนด้วยหรือเปล่า
index

โพสต์ที่ 3

ดูง่ายๆได้จากหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ที่มากับเช็คปันผลครับ ตรงประเภทเงินได้ที่จ่าย ข้อ 1-ข-1 กิจการที่ต้องเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลในอัตราดังนี้
ซึ่งก็จะมี 30%, 25%, 20% และ อื่นๆ (ระบุ)

ให้ดูว่าช่องที่ลงจำนวนเงินที่จ่ายให้เรา ตรงกับ กิจการที่ต้องเสียภาษีอัตราเท่าไร ก็นำไปเครดิตภาษีได้เท่านั้น
index

โพสต์ที่ 4

ส่วนจะได้มากน้อยนี้ ขึ้นกับรายได้อื่นๆ ของคุณ เพราะต้องเอามาคิดรวมกันหมด

ส่วนใหญ่ กิจการจะเสียภาษีนิติบุคคล 30% และ เงินปันผลจะโดนหักภาษี ณ ที่จ่าย 10%
- ถ้ารายได้ก่อนที่จะรวมเงินปันผลทำให้คุณเสียภาษีที่ขั้นสูงสุด คือ 37% คุณจะไม่ได้ประโยชน์จากรวมเอาเงินปันผลมาคิดภาษี เพราะมันจะเท่ากันเลย
- ถ้าขั้นสูงสุดของภาษีที่เสียเป็น 30% การเอาเงินปันผลมารวมจะทำให้คุณได้เงินคืนในส่วน 10% ที่โดนหัก ณ ที่จ่าย
- ถ้าขั้นสูงสุดของภาษีที่เสียน้อยกว่า 30% เงินจะได้เงินคืนมากกว่าที่โดนหัก ณ ที่จ่าย

คิดง่ายๆ ว่าการหักภาษี ณ ที่จ่ายนั้น เค้าสมมุติว่าเงินได้ส่วนนั้นของคุณต้องเสียภาษี 37% ซึ่งถ้าปกติคุณไม่ได้มีเงินได้พึงประเมิน 4 ล้านบาท คุณจะเสียภาษีไม่ถึงขั้น 37% ซึ่งการเครดิตภาษีจะทำให้คุณได้เงินที่จ่ายไปเกินคืนมา
Pravit

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ โดยเฉพาะคุณ Index ชัดเจนครับ ผมลองดูของ ticon อยู่ในช่อง 1.2 อัตราร้อยละ 25% ส่วนของ PSL อยู่ข้อ 3 ได้รับการยกเว้นภาษีครับ
Solo

โพสต์ที่ 6

Pttep เขาหัก ภาษี 50% เรา สามารถ เครดิตภาษี ได้ 100% ของเงินปันผลที่ได้เลยครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
woot

โพสต์ที่ 7

ขอโทษครับ

ไม่ทราบ ทั้ง ptt และ pttep 2 บริษัทเลยหรือเปล่า ที่ credit ได้ 100% หรือว่าแค่ pttep ครับ

ขอบคุณครับ
ล็อคหัวข้อ