ผมเห็นข้อดีเล็กๆที่ยิ่งใหญ่ของความปั่นป่วนน่ากลัวช่วงนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
freemindd
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ผมเห็นข้อดีเล็กๆที่ยิ่งใหญ่ของความปั่นป่วนน่ากลัวช่วงนี้

โพสต์ที่ 1

...
นั่นคือจากนี้ไป สังคมไทยน่าจะเลิกชอบการรัฐประหารสักที
ไม่ว่าฝ่ายใดทำ ตั้งชื่อคณะว่าอะไร อ้างอิงใคร

เพราะทุกคนเห็นแล้วว่า
ในเมื่อมานอกระบบ มันก็จะถูกตรวจสอบอย่างนอกระบบ
ถูกไล่อย่างนอกระบบ ด้วยความรุนแรง
และสุดท้ายไม่เห็นตัวใหญ่โดนอะไรสักที
มีแต่ประชาชนที่โดนแทนพวกมัน

หมายเหตุ : ผมมองว่าม๊อบเป็น ในระบบ
แต่ต้องเป็นม๊อบที่ไม่อ้างอิงเบื้องสูง
ไม่ใช่ม๊อบที่ตีกัน

ส่วนกำลังทหาร รถถัง ปืน ระเบิด
การอ้างอิงเบื้องสูง เป็น นอกระบบ

ม๊อบอ้างอิงเบื้องสูง  
เป็นนอกระบบ

ม๊อบที่จัดมาเพื่อชนกัน ตีกัน
เป็นนอกระบบ
freemindd

โพสต์ที่ 2

ตลกร้ายจริงๆ ที่คำว่า "ความปั่นป่วนน่ากลัวช่วงนี้" ในกระทู้นี้ มันใช้ได้ตลอด  ใช้ได้ไปเรื่อยๆ  ไม่ว่าวันหุ้นตกร้อยกว่าจุด 19 ธันวาฯ ... ระเบิดคืนเคาต์ดาวน์...   มาถึงวันออกกฏโนมินีวันนี้
iambuffet
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

คนทำก็ไม่ได้อยากจะทำหรอกนะ
เพราะถ้าพลาดถึงขั้นเป็นกบฏเชียวนะครับ

ส่วนพรรคการเมืองอื่นหรือประชาชนก็ไม่ได้อยากให้ทำครับ
เพียงแต่สถานการณ์ตอนนั้นมันก็ไม่มีทางอื่นแล้วครับ

อย่างที่เราเห็นทหารท่านก็ไม่เข้าใจในด้านเศรษฐกิจมากนัก
ทีมเศรษฐกิจชุดนี้เลยมีแต่คนเชี่ยวชาญด้านตลาดเงิน
แต่ไม่มีคนที่เชี่ยวชาญด้านตลาดทุนเลย
freemindd

โพสต์ที่ 4

ไต้หวัน ม๊อบไล่เฉินสุยเปี่ยนถึงล้านคน แต่ก็ไม่มีรัฐประหาร

อเมริกา คนเกือบครึ่งประเทศได้ที่รู้ว่าบุชบ้าสงคราม มีผลประโยชน์น้ำมัน เชนนีย์ฮั้วประมูลกินอิรัก ผลประโยชน์ทับซ้อน มีม๊อบไล่ มีหนังออกมาด่าแฉ ฯลฯ แต่ทำไมทหารไม่ ... ? ทหารรับเงินบุชหรือ? อยู่ภายใต้ระบอบบุชหรือ ?

ล่าสุดรีพับลิกันก็แพ้ห่างในสภาไปแล้ว และจะตามด้วยแพ้ในสนาม ปธน อีกปีกว่านี้

อังกฤษและยุโรปอีกบางประเทศมีพรรคกรรมกรได้ มีพรรคสังคมนิยมได้ ก่อตั้งมายาวนาน แรงงานกรรมกรวุฒิต่ำๆที่นั่นใกล้เคียงคนจบมหาลัย แต่ประเทศไทยไม่เคยมี เพราะอะไร ? เพราะแค่ที่ไหนเริ่มสนใจศึกษาซ้ายกันก็ต้องปลุกระดมไปล้อมฆ่าแล้ว

นโยบาย การยึดโยงกับประชาชน และระบบตรวจสอบที่เข้มแข็ง ยอมให้มีความแตกต่างและนโยบายซ้ายขวาได้อย่างสันติในสังคม  มีสาธารณชนที่สำนึกในหน้าที่ของตัวเองและหวงแหนประชาธิปไตย  ทำให้เกิดระบบที่หมากัดกันแล้วสังคมกลับได้ประโยชน์ เพราะระบบดี  

ระบบจะดีได้ก็ต้องให้ประชาชนได้เรียนรู้ต่อเนื่องระยะยาว ไม่ใช่พอมีอย่างแม้วเข้ามา ประชาชนเริ่มตื่นตัว มีการถกเถียง ชุมนุม สนใจศึกษากันกว้างขึ้นไม่ทันไร  ก็อาศัยยืมกระแสประชาชน  ขนรถถังปืนกันออกมาหยุดขบวนการเรียนรู้นี้ลงทั้งหมด กด reset ใหม่

ไม่ใช่คาดหวังแต่ "คนดี" ขี่อัศวินม้าขาวเข้ามา ไม่ต้องสนใจระบอบ เกลียดใครก็ทำลายระบอบเพื่อเอามันออกไป ให้ "คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี"  ซึ่งสุดท้ายแล้วก็เข้าสู่วงจรเดิมๆเหมือนที่จอมพลบางคนและ รสช และ ฯลฯ ก็เคยเข้ามาอย่างอัศวินม้าขาวเพื่อ ""ปราบคนไม่ดี" มาก่อน  แต่สุดท้ายก็ลงเอยอย่างคนละเรื่องเช่นเคย เป็น วงจรอุบาทว์ ไปเรื่อยๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 5

โดนใจมากเลยครับคุณ freemindd

ความเห็นผมนะ การเมืองต้องแก้ด้วยการเมือง

คนอยู่ไม่นาน ระบบจะอยู่ตลอดไป

เราไม่ควรกลัวทักษิณ เราควรกลัวคนอย่างทักษิณ เพราะคนอย่างทักษิณไม่ได้มีคนเดียว แล้วเราต้องปฏิวัติ และอ้างเบื้องบนให้มาแก้ปัญหาการเมืองให้เราอีกกี่รอบ

การสูญเสีย บางครั้งทำให้เกิดการเรียนรู้  ถ้าไม่ทันเจ็บ มันจะไม่จำ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

การเมืองต้องแก้ด้วยการเมือง
การเมืองต้องแก้ได้โดยไม่มีการเมืองครับ
Newbee

โพสต์ที่ 7

ไม่ใช่คาดหวังแต่ "คนดี" ขี่อัศวินม้าขาวเข้ามา ไม่ต้องสนใจระบอบ เกลียดใครก็ทำลายระบอบเพื่อเอามันออกไป ให้ "คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี"  ซึ่งสุดท้ายแล้วก็เข้าสู่วงจรเดิมๆเหมือนที่จอมพลบางคนและ รสช และ ฯลฯ ก็เคยเข้ามาอย่างอัศวินม้าขาวเพื่อ ""ปราบคนไม่ดี" มาก่อน  แต่สุดท้ายก็ลงเอยอย่างคนละเรื่องเช่นเคย เป็น วงจรอุบาทว์ ไปเรื่อยๆ
ชอบครับ

ตอนรัฐบาลชุดที่แล้ว ใช้งบประมาณเท่าไหร่ ตรงไหน ยังมีคนตรวจสอบได้บ้าง แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะตรวจสอบอย่างไร ใช้งบอะไรบ้าง เท่าไหร่หรือไม่จำกัดก็ไม่รู้

จะร่างรัฐธรรมนูญ หรือ Copy ก็ไม่อาจทราบได้

ผู้รู้ท่านบอกว่า...เหมือน...
"กบเลือกนาย"
"เตะหมูเข้าปากหมา"
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
wiras

Re: ผมเห็นข้อดีเล็กๆที่ยิ่งใหญ่ของความปั่นป่วนน่ากลัวช่วงนี้

โพสต์ที่ 8

freemindd เขียน:ผมเห็นข้อดีเล็กๆที่ยิ่งใหญ่ของความปั่นป่วนน่ากลัวช่วงนี้
...
นั่นคือจากนี้ไป สังคมไทยน่าจะเลิกชอบการรัฐประหารสักที
ไม่ว่าฝ่ายใดทำ ตั้งชื่อคณะว่าอะไร อ้างอิงใคร

ในเมื่อมานอกระบบ มันก็จะถูกตรวจสอบอย่างนอกระบบ
ถูกไล่อย่างนอกระบบ ด้วยความรุนแรง
และสุดท้ายไม่เห็นตัวใหญ่โดนอะไรสักที
ตอนเกิด รสช.แล้วตามมาด้วย พฤษภาทมิฬ ปี35 ผมก็เคยคิดแบบนี้มาแล้วครับว่าน่าจะเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว การใช้กำลังน่าจะไม่มีแล้ว แต่มันก็เกิดขึ้นอีกจนได้ในยุคศตวรรษที่ 21 นี้ ไม่น่าเชื่อจริงๆว่าประเทศไทยเราจะตกยุค หลงยุคได้อย่างมากมายขนาดนี้      อย่าลืมว่าคนไทยนี้ลืมง่าย เชื่อคนง่ายไม่ค่อยคิดวิเคราะห์   เพราะฉะนั้น ผมยังคิดว่า ครั้งนี้ก็ยังไม่ใช่ครั้งสุดท้ายอีกเช่นกันครับ
qingwen

โพสต์ที่ 9

ถ้าไม่ไปยุ่งกับการโยกย้ายทหาร ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ

ชาติชายไปก็เพราะโยกย้ายทหาร คือรู้เรื่องทหารมากไป มีพวกตัวเอง

ทักษิณก็มีรุ่น 10 ที่พยายามคุมอำนาจหมด

สมัยเปรมก็โดนเพราะเรื่องการโยกย้ายนี่เหมือนกัน คือแบ่งอำนาจไม่ลงตัว

เพียงแต่เปรมแข็งพอ ความจริงทักษิณก็น่าจะรอด ถ้ารุ่น 10 ไม่แยกเป็น 2 พวก

แล้วพวกที่คุมกำลัง ใจถึงพอ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
tachikoma

โพสต์ที่ 10

กฏบ้าน กฎเมือง กฎหมายมีไว้แหก
รัฐธรรมนูญ ไม่ถูกใจ ปฎิวัติซะ เดี๋ยวก็เขียนใหม่ได้
:twisted:  :twisted:  :twisted:

P.S.
เครียด เบื่อ เซ็ง จนต้องขำกับมันแล้วอ่ะครับ
Accidental Hero

โพสต์ที่ 11

ผมเอาตัวมายืนข้างนอก แล้วมองกลับเข้าไป

ก่อนรัฐประหาร

มองม๊อบ
มีม๊อบมาไล่แบบไม่ฟังเสียงใครทั้งสิ้น
วิธีเดียวที่จะหยุดม๊อบได้ คือ ทักษิณต้องลาออก
คำถามคือ ทักษิณจะลาออกไหม
คำตอบคือ ไม่มีทาง

มองทักษิณ
อาจเรียกได้ว่า ควบคุมอำนาจเกือบเบ็ดเสร็จ
วางรากฐานการสืบทอดอำนาจระยะยาว
คอร์รัปชั่นแบบถูกกฎหมาย
ผลประโยชน์ทับซ้อนชัดเจน
หว่านเงินรัฐ สร้างกระแสประชานิยม
ลิ่วล้อพวกเขา กร่างมาก ใหญ่คับเมือง
น่าหวาดหวั่นว่า จะเป็นเผด็จการรัฐสภา ที่มีแต่การคอร์รัปชั่น
ตรงนี้ต่างจากสิงคโปร์ ถึงแม้เขาจะเผด็จการรัฐสภา แต่เขาไม่คอร์รัปชั่น

มองประชาชน
ประชาชนส่วนใหญ่ยังไม่พัฒนา
ถูกครอบงำด้วยระบบอุปถัมภ์
ใช้เงินแค่ไม่กี่พันล้าน ก็ซื้อเสียงข้างมากได้ถล่มทลาย
มองแต่เหตุการณ์ระยะสั้น ไม่มองเห็นการณ์ในอนาคต
ใครเอาเงินมาให้ ก็เลือก โดยไม่มองเหตุผลที่มาที่ไป
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln

โพสต์ที่ 12

มองตำรวจเลวๆบางส่วน
ยังมีแนวคิดแบบเดิมๆ
มีจิตสำนึกรับใช้คนใหญ่คนโต
เห็นประชาชนเป็นเบี้ยล่าง
มีวิญญาณตำรวจน้อยมากๆ

มองทหารบางส่วน
ทหารที่มีวินัย คือ ทหารเล็กๆที่อยู่ต่อหน้าผู้บังคับบัญชา
ได้รับการฝึกมาให้เชื่อฟังผู้บังคับบัญชา โดยไม่ต้องคิดหาเหตุผลที่ถูกต้อง
ทหารใหญ่โตบางคนที่ไม่มีวินัย มองตัวเองว่าใหญ่กว่าคนอื่นๆ ใช้กำลังเป็นความถูกต้อง ใช้ความรักพวกพ้อง สร้างฐานอำนาจ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"

โพสต์ที่ 13

ผมคิดว่า รากเหง้าปัญหาของสังคมไทย คือ
คุณภาพของประชาชน
คนชนบท มีค่านิยมเลือกคนที่ช่วยเหลือตน เอาเงิน เอาของมาแจก โดยไม่มองว่า เขาทุจริตคอรัปชั่นอย่างไร
ทำให้คนมีเงินมีอำนาจ สามารถเข้ามากอบโกย อย่างถูกกฏหมาย โดยไม่มีใครเอาผิดได้

ส่วนกลุ่มม๊อบกู้ชาติ ที่คิดว่าตัวเองมีความรู้ ชอบแก้ปัญหาโดยวิธีแตกหัก ไม่ีมีการประนีประนอม หรือจะเห็นว่าเป็นวิธีเดียวในการแก้ปัญหาก็อาจเป็นได้

เมื่อทั้งสองฝ่ายไม่มีใครยอมถอย เหตุการณ์ก็ตึงเครียดขึ้นเรื่อยๆ
มีคนบอกว่า วันนั้น รัฐบาลทักษิณ เตรียมแผนสลายม๊อบ โดยจ้างนักเลงหัวไม้จากต่างจังหวัด เข้ามาตีกับกลุ่มม๊อบกู้ชาติ
โดยรัฐบาล และตำรวจจะทำไม่รู้ไม่ชี้ อาจจะมีการตายหมู่ขึ้นได้
เพราะกลุ่มม๊อบกู้ชาติ หลายๆคน เป็นเด็กและผู้หญิง

การที่ กลุ่มรัฐประหาร ยึดอำนาจ เหตุผลหนึ่งคือไม่ต้องการให้เกิดเหตุการณ์คนไทยฆ่ากันเอง
อาจจะเรียกว่า เร็วไปหน่อยก้ได้ เพราะถ้าปล่อยให้มีเหตุการณ์จลาจล ฆ่ากันเกิดขึ้นแล้ว ค่อยยึดอำนาจ คงไม่ค่อยมีคนคัดค้านเท่านี้ก็ได้

โพสต์ที่ 14

การแก้ปัญหาที่ตึงเครียดตอนนั้น โดยการยึดอำนาจ ผมไม่เห็นด้วย
เพราะเป็นการสร้างวัฒนธรรมที่ไม่รักษาระบบ

ผมมองว่า ระบบสำคัญกว่าคน
คนจะเลว ถ้าระบบดี คนเลวจะไม่สามารถครอบงำระบบได้

เพียงแต่ว่า ประเทศไทย ยังไม่เคยมีระบบที่ดีได้เลยสักครั้งเดียว
ระบบจะดี ต้องมาจากประชาชนส่วนใหญ่ มีความรู้ ความคิด ความเข้าใจและความตั้งใจ ที่ถูกต้องที่จะสร้างและรักษาระบบที่ดี

จึงขอสรุปอีกครั้งว่า ปัญหาของประเทศไทย ต้องแก้ที่คุณภาพของคนก่อน โดยเฉพาะคนชนบทที่ถูกชักจูงและครอบงำง่าย
freemindd

โพสต์ที่ 15

คุณ Acc' Hero ครับ  
ขอลำดับอะไรให้คุณและเพื่อนๆคิดเล่นๆ

ย้อนไปตอนนั้น
ม๊อบพันธมิตรประกาศหยุดชุมนุมไม่มีกำหนดตั้งแต่
ช่วงเดือนมิถุนายน

แล้วอยู่ดีดีพอเห็นแม้วไปนอกหลายวัน
สนธิลิ้มก็ออกมาบอกว่าจะนัดม๊อบวันที่ 20
โดยจุดยืนชัดเจนคือ ไม่ให้กลับประเทศไทย
แล้วพอทักษิณเลื่อนกลับไวขึ้น
ม๊อบก็เลื่อนร่นเข้าตาม จาก 22 มาเป็น 20 ก.ย.

ย้อนกลับไปอีก  ตั้งแต่การชุมนุมใหญ่ครั้งแรก
4 ก.พ.  ท บ โดยบิ๊กบังตั้งแผน ปฐพี 149
ขึ้นรับมือกรณีมีเหตุฉุกเฉินตั้งแต่วันนั้น

และแผน ปฐพี 149 นี่เองก็เอามาใช้แบบ เต็มๆ
กว่าทุกครั้ง ในคืนวันที่ 19 ก.ย.
อ่านที่ไหนก็ได้ครับ  คืน 19 กันยา
ทหารผู้น้อยทุกคนเคลื่อนออกมาด้วยแผน ปฐพี 149
จึงไม่ต้องมาสั่งไรกันมากมายแล้ว

และล่าสุด
http://flash.manager.co.th/show_photosl ... 005_153311

ขอไม่อธิบายต่อครับ อิอิ
san

โพสต์ที่ 16

ไม่แน่ใจว่าหลงประเด็นรึป่าว  ไม่ว่าผมหรือว่า เจ้าของกระทู้

ไม่ว่านอกระบบหรือว่า ในระบบ  
ไม่ว่า ทหาร หรือ นักการเมือง

ไม่ว่ารูปแบบไหน  ถ้า คอรับชั่นหนักๆ  ผมไม่เอาครับ  ต้องช่วยกันไล่ครับ

ผมไม่สนรูปแบบ  แต่สนใจในเนื้อหาครับ  ว่า  ต้องไม่คอรับชั่นแบบมูมมาม  

รูปแบบสวย  ประชาธิปไตยจ๋า    แต่โกงกินหนักๆ  หนักแผ่นดิน   เอาทำไม  เอาแล้วช่วยชาวบ้าน ตาดำๆ ที่ยังไม่มีโอกาส ยังยากจนอยู่มาก  ได้รึป่าว แทนที่จะเอาเงินภาษีไปช่วยชาวบ้าน  แต่เอาเข้ากระเป๋าตัวเอง  รูปสวยยังไงก็ไม่เอา

ไม่ว่ารูปแบบไหน  ถ้า คอรับชั่นหนักๆ  ผมไม่เอาครับ  ต้องช่วยกันไล่ครับ
san

โพสต์ที่ 17

เสือยังไงก็คือเสือ  ไม่ว่ามารูปแบบไหน  ในระบบไหน  มันก็กินเนื้อ

ถ้าเจอเสือ  หุ่นดี หน้าตาดี  มัวแต่หลงดีใจ   ก็ เล่ะพอดี

กว่าจะรู้ตัว  หัวไปอยู่ในปากเสือแล้ว  อิอิอิ

กว่าจะรู้เดียงสา......

ไม่ใช่เจอเสือในระบบ  หรือว่า นอกระบบ  อันไหนดีกว่ากัน  อะไรแบบนี้  
ความคิดส่วนตัวผมนะครับ  ไม่ไหว  คิดแบบนี้ ไม่เห็นด้วยครับ
เจอเสือกินเนื้อต้องไล่ครับ  ชุมชนถึงจะปลอดภัยหลับฝันดี  อิอิอิ
เอวัง......
freemindd

โพสต์ที่ 18

ครับเห็นด้วยต้องไล่
ช่วงก่อนแม้วไปผมก็ไล่ซะตาขวาง
วัน 19 กันยา พอรู้ว่าฝ่ายป๋าชนะก็ดีใจก่อน

แต่จากนั้นเริ่มเห็นหลายๆอย่าง
เห็นการโต้กลับอย่างนอกระบบบ้าง
ด้วยกำลัง เผา รร วางระเบิด

ได้เห็นการตัดสินใจเรื่องใหญ่ๆ
โดยไม่สนใจเสียงประชาชน
และโดยที่ก่อนนั้นรับปากจะจัดการเรื่องสำคัญๆก่อน
เช่นวางระบบกันคอรัปชั่น  จัดการเช็คบิลคนโกงคนเก่า
แต่ปรากฏว่ามาตรการกัน รมต โกง เพิ่งออกอาทิตย์ก่อน
ออกหลังเรืองมหาลัยนอกระบบ กันสำรอง 30%
และมาตรการยาแรงเศรษฐกิจเหวี่ยงแหสร้างความเสียหาย
แล้วค่อยลับไปกลับมาเลื้อยเอาตัวรอดทีหลัง

กันสำรองที่ตอนแรกไม่ตลาดหุ้น แล้วก็ค่อยมาเว้นหลังเกือบพัง
แล้วก็อธิบายว่าเว้นตลาดหุ้นได้เพราะไม่เกี่ยวโดยตรง
ได้เห็นเค้าทำเรื่องโนมินี  เพื่อให้การเล่นทักษิณไม่ถูกมองว่าเลือกปฏิบัติ
ห้ามโฆษณาเหล้า  เลิกหวยบนดิน  ฯลฯ

ได้เห็นว่าทั้งๆที่เขาไม่ได้ผ่านการเลือกตั้ง
ไม่ได้นำเสนอนโยบายให้คนแสดงออกว่าเห็นด้วยแค่ไหนยังไง
ไม่ได้นำเสนอตัวแข่งกะใครเลยว่าเก่งพอ มีกึ๋นพอ
ไม่ได้ออกแบให้ใครวิจารณ์ได้เต็มที่
แต่ฟิตเหลือเกิน คิดไว ทำไว ไม่ต้องระวังผลกระทบไรมาก
เพราะถ้ากระทบ คืนนั้นเราค่อยประกาศกลับไปกลับมา
เว้นนั่นเว้นนี่ เลื้อยเอาตัวรอดได้หลังบ้านเมืองเสียหายแล้ว

ท่าทีหับสื่อ  ก็ออกไปในโทนห้ามวิจารณ์
ห้ามเปรียบเทียบกับอำนาจเดิม
หรือขอความร่วมมืออะไรก็ว่าไป
ท่าทีแทรกแซงสื่อไม่ต่างกับรัฐบาลก่อนนัก

มีสื่อนอกหลายสำนัก ประเมินว่า 4 เดือนที่ผ่านมา
ไทยเสียหายไปเท่ากับความเสียหายที่แม้วก่อขึ้น
ในรอบ 5 ปีแล้ว  ถ้าจะมีที่แม้วยังก่อหนักกว่า
ก็คงเรื่องคนตายจากฆ่าตัดตอนกับตากใบ
ซึ่งเราก็ยังแน่ใจไม่ได้ว่า รัฐบาลนี้ และ คมช
จะเล่นลูกไม้สืบทอดอำนาจ ยั่วยุ ปิดกั้น
จนมีนองเลือดอีกหนหรือไม่ อย่างไร

ฉะนั้นแล้ว เห็นด้วยครับ ต้องไล่คนเลว  แต่
ถ้าไล่แล้วเป็นอย่างนี้  คิดหนักครับ

โทษครับ บ่นมากหน่อย  ถือว่าขอระบายแล้วกันครับ
ขอบคุณทุกท่านถ้าจะรับฟัง
freemindd

โพสต์ที่ 19

อีกอย่างที่ฝากไว้คิดเล่นๆกันครับ
การนองเลือดใหญ่ๆทางการเมืองทกครั้งที่ผ่านมา
ในประวัติศาสตร์ไทย เช่น 14ตค   6ตค   17พค
ทำให้รัฐบาลขณะนั้นต้องกระเด็นหลุดไปนะครับ

ฉะนั้นถามว่า ท่านเชื่อจริงๆเหรอครับ
ว่าแม้วจะจัดม๊อบให้มาปะทะม๊อบ
ว่าแม้วจะให้คน ตจว ที่จัดตั้ง
เป่านกหวีดหรือจ้างอะไรก็ตาม
ที่จะเข้ามาวันที่ 20 กันยา มาปะทะม๊อบสนธิให้มีเจ็บล้มตาย
จะทำทำไมครับ ในเมื่อผลก็คือจะมีการนองเลือด
จบด้วยการชิงรัฐประหารจากฝ่ายป๋าอยู่ดี
โอเคฝ่ายแม้วอาจจะชิงทำก่อน
แต่การนองเลือดมันก็จะทำให้ฝ่ายป๋ามีความชอบธรรมที่จะทำมากขึ้นอีก
แล้วแม้วจะทำงั้นทำไมครับ ?

นี่ขนาดยังไม่นองยัง "ชอบธรรม" ขนาดได้ดอกไม้มากมายงี้เลย
ลองคิดเล่นๆกันครับ  ท่านเชื่อจริงหรือ ? ว่าถ้าไม่มี 19 กันยา
แล้วแม้วจะทำให้นองเลือด
HIM

โพสต์ที่ 20

เห็นได้ชัดเจนครับว่า เป็นการสร้างเงื่อนไขเพื่อให้มีการรัฐประหาร
ทำไมคนจึงมองกันไม่ออกนะ  คนไทยหลายกลุ่มกำลังถูกสกดจิต
ด้วยสงครามสื่อที่ป้อนให้ยัดเยียดให้  จนความเกลียดได้เข้ามาครอบงำ
เหตุผลและความคิดเสียหมด
triathlon

โพสต์ที่ 21

คุณ accidental hero เขียน "น่าหวาดหวั่นว่า จะเป็นเผด็จการรัฐสภา ที่มีแต่การคอร์รัปชั่น
ตรงนี้ต่างจากสิงคโปร์ ถึงแม้เขาจะเผด็จการรัฐสภา แต่เขาไม่คอร์รัปชั่น"

คนไทยเข้าใจผิดกันเยอะมาก
ข้อแรก ทาง สส ใน สภามาจากการเลือกตั้ง จะเป็นเผด็จการไปได้อย่างไร
ล่าสุด ที่เดโมแครทได้เสียงข้างมากในสภาที่อเมริกา จน สื่อสหรัฐพาดหัวว่าผลการเลือกตั้งมีนัยว่าคนอเมริกันไม่เอาบุช และยอมรับว่าตัวเองแพ้สงคราม อเมริกาก้เป็นเผด็จการไปแล้วหรือ

ข้อสอง ใครบอก สิงคโปรืไม่คอร์รัปชั่น  เอ้า ง่ายๆ อยากเช่าที่ดิน หรือทำนิติกรรมใดๆเกี่ยวกับที่ดิน กฏหมายสิงคโปร์ระบุว่าต้องได้รับการรับรองจากโนตารี่ ที่มีใบอนุญาตเฉพาะ
แล้วในสิงคโปร์ มีโนตารี่ที่ได้รับใบอนุญาตดังกล่าวกี่คน
กี่คนไม่รู้ รู้แต่ทุกคนทำงานที่สำนักงานกฏหมาย Lee&Lee
เจ้าของเป็นทนายผู้หยิงเก่งมากกกกกกกก มีสามีชื่อ ลี กวนยู
ผลประโยชน์ทับซ้อนมั้ยคร้าบ
ที่อเมริกา คุ้นๆชื่อบริษัท haliburtนn ไหมคะ เป็นบริษัทผู้รับเหมา และรับงานทางทหารที่ใหญ่ที่สุดในโลก
ใครเคยเป็นกรรมการบ้างเอ่ย จอร์ช บุชซีเนียร์ (รับตำแหน่งหลังจากไม่ได้เป็นประธานาธิบดี) ดิค เชนีย์ คอนโดลิซ่า ไรซ์
เรื่องผลประโยชน์ทับซ้อนธรรมดามาก หน่วยงานที่มีหน้าที่จับผิดก็ทำกันไป
เอ หรือว่าคนอเมริกันไม่รู้ข้อมูลพวกนี้ เขาคงโง่กว่าเรามั้ง เหมือนชาวไร่ ชาวนาโง่ๆที่เลือกทักษิณ ฮึๆๆๆ
หรือว่าเขารู้ แต่เขาไม่แคร์ และเขาก็มีสิทธิที่จะไม่แคร์

ทหารปฏิวัติทำไม
อีกไม่กี่อาทิตยืก็เลือกตั้ง กกต ก้เปลี่ยนเอาคนของตัวมาทั้งชุด เห็นๆอยู่ว่า ทรท คงโดนใบแดง
แถมคดียุบพรรค ตุลาการก็ออกนอกหน้าจนโดนทนายสอยมวย ทรท หนีไม่พ้นโดนยุบพรรค
แล้วปฏิวัติทำไม
จนป่านนี้ ยังเอาผิดทักษิณไม่ได้ แม้แต่ข้อกล่าวอ้างที่ว่าหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ คมช ได้แต่ถอนฟ้องสนธิที่ฟังดูก็รู้ว่าคนนี้ดึงฟ้าให้ต่ำ

แล้งปฏิวัติทำไม :roll:
just one life, use it!
freemindd

โพสต์ที่ 22

ทหารปฏิวัติทำไม
อีกไม่กี่อาทิตยืก็เลือกตั้ง กกต ก้เปลี่ยนเอาคนของตัวมาทั้งชุด เห็นๆอยู่ว่า ทรท คงโดนใบแดง
แถมคดียุบพรรค ตุลาการก็ออกนอกหน้าจนโดนทนายสอยมวย ทรท หนีไม่พ้นโดนยุบพรรค
แล้วปฏิวัติทำไม

โดนใจมากครับคุณ triathlon
Onokung

โพสต์ที่ 23

:?
ผมเพิ่งรู้ (ย่อหน้าที่ 3 ของ 2 Rep.บน)

การได้รู้จักเว็บ Tvi มีหลายครั้งที่คิดในใจว่า "งืมม เพิ่งจะรู้นะเนี่ย"

ที่ไม่เข้าใจอีกก็คือ สมาชิกวุฒิสภาของ อเมริกา สังกัดพรรค เมื่อการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว เดโมแครต ชนะทั้ง 2 สภา แต่ว่า สว.ไทย ทำไมต้องมีความอิสระเวลาส่งญาติพี่น้องหรือ ภรรยา ของ สส.หรือรัฐมนตรี เป็นสว.ต้องมีการพูดลุกลามเหมือน มันเป็นเรื่องไม่สมควรล่ะครับ  :?
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
ptaweesang

โพสต์ที่ 24

เห็นด้วยกับคุณ Freemindd เป็นอย่างยิ่งครับพูดได้ถูกใจผมมากจริงๆ   ว่าจะมีการเลือกตั้งไนเวลาอีกไม่นานอยู่แล้ว และคนอย่างทักษิณคงไม่โง่ปล่อยให้มีม็อบชนม็อบซึ่งเป็นผลเสียต่อฝ่ายตัวเอง(ตามข้ออ้างของ คมชว่าจะเกิดนองเลือด)    แต่โง่เผลอและวางใจคนบางกลุ่มซึ่งจ้องจะโค่นล้มอำนาจมีโอกาสทำได้สำเร็จ
  เผด็จการและยึดอำนาจจากประชาชนสมควรโดนประณามแต่กับมีคนบางส่วนชื่นชมว่าเป็นเผด็จการประชาธิปไตย?   ผมว่าอีกไม่นานลายคงออกมากขึ้นๆเรื่อยๆ  ตอนนี้ก็ห้ามออกข่าวคุณทักษิณ ออกกฎเกณฑ์ต่างๆ ปลดคนนั้นคนนี้ รวมถึงคุณโชติศักดิ์ ผู้อำนวยการ AOT ซ่งไม่เกี่ยวข้องกับการทุจริตrunway ร้าวเลย แล้วอีกไม่นานคงจะเอาพักพวกตัวเองมานั่งแทน
  อย่างไรก็ตามทั้งหลายทั้งปวงที่เกิดขึ้นคงต้องโทษทุกๆคน รวมทั้งทักษิณ,ทหารและประชาชนคนไทย  ที่ที่ผมไม่ชอบมากที่สุดคือคุณสนธิ  ลิ้มทองกุลที่ป็นตัวยุแยงทำให้ประชาชนทะเลาะกัน
freemindd

โพสต์ที่ 25

ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อจากนี้ไป พวกเรามาจับตาการร่างรัฐธรรมนูญกันครับ  ว่าจะหมกเม็ดอะไรกันแบบสมัยหลัง 2534 ไหม  สำคัญจุดแรกที่โยนหินถามทางกันมาแล้วก่อนนี้คือ นายกฯไม่ต้องมาจากเลือกตั้งก็ได้ จะดีหรือ ?!?  อีกจุดที่น่าจะช่วยกันคิดคือ รัฐบาลชุดนี้ควรหรือไม่ควรตัดสินใจทำอะไรที่มีผลกระทบกับประชาชน (ที่ไม่ใช่ทักษิณและพวกพ้อง) มากน้อยแค่ไหน
ptaweesang

โพสต์ที่ 26

ถ้าร่างรัฐธรรมนูญมีอะไรหมกเม็ดดังที่คุณFreeminddกังวลใจ  บ้านเมืองคงลุกเป็นไฟแน่  ผมและเพื่อนๆนักลงทุนในที่นี้ทุกคนคงกังวลใจลดความเสี่ยงต้องลดportลงทุนลงแน่นอน  แล้วset indexจะวิ่งเพิ่มสูงขึ้นไล่ตามเพื่อนบ้านได้อย่างไร
 หวังว่าสิ่งที่คุณfreeminddคาด  คงไม่เกิดขึ้น  คมช.คงไม่บ้าอำนาจและทำตามอย่างที่บอกพวกเราไว้ตลอด
 อำนาจจงอยู่กับคุณ!!
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 27

นึกถึงคืนที่มานั่งทะเลาะกับคุณพี่ freemind แฮะ

ว่าแต่ผมงงว่า รัฐธรรมนูญฉบับใหม่เนี่ย จะมีให้ประชาชนลงคะแนนหรือเปล่าว่าเอาไม่เอา

แล้วถ้าประชาชนลงว่าไม่เอา เขาจะทำยังไงกันต่อหรอครับ
บอกว่าขอร่างต่ออีกปี แล้วให้ลงคะแนนกันใหม่ป่าวเนี่ย -_-
_________
freemindd

โพสต์ที่ 28

ครับคุณ โอ@ ตอนนั้นผมทั้งเกลียดทักษิณจากที่ค้นมา และทั้งเกลียดจากที่ถูกบิ๊วด้วยส่วนหนึ่ง  อินมากเกินไปจริงๆครับ  ทุกวันนี้ก็พยายามไม่อินกับการเมืองกับประวัติศาสตร์อยู่ มันไม่ได้อะไรจริงๆครับ ใช้อารมณ์แล้วมีแต่ปัญหา ใช้ปัญญาดีกว่า  

ยิ่งครั้งนี้เห็นชัด   "พวกเขา" ยืมกระแสเกลียดกระแสต้านทักษิณไปใช้มือเปิบไปเลย

ต้องขอโทษคุณ โอ@ ด้วยครับ   :oops:  :o  :oops:
freemindd

โพสต์ที่ 29

รู้สึกว่าถ้าประชามติออกมาว่า ไม่เอา
คมช. จะเอาฉบับ 40 มา "แก้ไขตามความเหมาะสม" แล้วประกาศใช้เลยครับ
adi

Re: ผมเห็นข้อดีเล็กๆที่ยิ่งใหญ่ของความปั่นป่วนน่ากลัวช่วงนี้

โพสต์ที่ 30

[quote="freemindd"]ผมเห็นข้อดีเล็กๆที่ยิ่งใหญ่ของความปั่นป่วนน่ากลัวช่วงนี้
...

หมายเหตุ : ผมมองว่าม๊อบเป็น ในระบบ
แต่ต้องเป็นม๊อบที่ไม่อ้างอิงเบื้องสูง
ไม่ใช่ม๊อบที่ตีกัน

ส่วนกำลังทหาร รถถัง ปืน ระเบิด
การอ้างอิงเบื้องสูง เป็น นอกระบบ

ม๊อบอ้างอิงเบื้องสูง
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
โพสต์โพสต์