Mcot เอาไงดีครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nuidee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมรับมาอยู่ที 30.2 ช่วงนี้ข่าวแย่ๆออกมาทุกวัน
เป็นพี่ๆ จะทำยังไงดีครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 82

โพสต์ที่ 2

ฝนตกหนักในพายุทุกอย่างดูเลวร้าย
แต่เมื่อฝนตกหยุด พายุสลายตัว จะได้ท้องฟ้าที่สวยงาม
ใจเย็นๆๆๆ
:)
Oatarm

โพสต์ที่ 3

อ่านบทวิเคราะห์ดูครับ
การสร้างกำไรไม่ใช่วัตถุประสงค์หลัก

เปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่หลังมีกรรมการชุดใหม่และรักษาการกรรมการผู้อำนวยการใหญ่
คุณพงษ์ศักดิ์ พยัคฆวิเชียร กรรมการและรักษาการกรรมการผู้อำนวยการใหญ่ของ MCOT มีนโยบายจะปรับผังช่อง 9 จากแนวบันเทิงเชิงวิชาการ (Edutainment) เป็นสถานีเชิงวิชาการโดยไม่ได้เน้นการสร้างกำไรเป็นหลักแต่เน้นการสร้างคุณค่าให้สังคม รวมทั้งปฏิเสธการนำ MCOT ออกจากตลาด

รายการที่ทำกำไรดีอาจถูกถอดจากผัง
หนังสือพิมพ์โพสต์ทูเดย์รายงานว่า รายการที่ได้รับความนิยม ได้แก่ คุยคุ้ยข่าว และกบนอกกะลา ซึ่งผลิตโดยบริษัทไร่ส้ม และทีวีบูรพา ตามลำดับ จะถูกถอดออกจากผังรายการต้นปีหน้า ขณะที่รายการถึงลูกถึงคน ซึ่งดำเนินรายการโดยคุณสรยุทธ์ สุทัศนะจินดา (เจ้าของบริษัทไร่ส้มและพิธีกรคุยคุ้ยข่าว) จะถูกลดเวลาออกอากาศโดยแทนที่ด้วยรายการของคุณสนธิ ลิ้มทองกุล (หนังสือพิมพ์ผู้จัดการ) และคุณสุทธิชัย หยุ่น (เนชั่น) เป็นต้น นอกจากนั้นยังจะเปลี่ยนรูปแบบสถานีวิทยุ FM 107 จาก Met 107 ซึ่งออกอากาศเพลงสากลที่ได้รับความนิยมมาเป็นสถานีเพลงคลาสสิก

อนาคตคลุมเครือจากนโยบายผังรายการใหม่
การปรับลดเวลาออกอากาศของรายการที่สร้างกำไรดีจะส่งผลกระทบต่อศักยภาพการทำกำไรของบริษัท รายการคุยคุ้ยข่าวซึ่งมีเวลาออกอากาศ 4.5 ชั่วโมง/สัปดาห์นั้นอยู่ภายใต้การแบ่งรายได้โฆษณาระหว่าง MCOT กับบริษัทไร่ส้ม สำหรับรายการถึงลูกถึงคน ผลิตโดย MCOT ออกอากาศ 5 ชั่วโมง/สัปดาห์ โดยทั้งสองรายการนี้มีอัตราการใช้เวลาโฆษณาเต็มและประมาณการว่าทำรายได้ไม่เกิน 7% ของรายได้รวมของบริษัท ประเด็นที่น่ากังวลคือการเปลี่ยนเป็นสถานีเชิงวิชาการซึ่งโดยปกติรายการเชิงสาระ/วิชาการมีค่าโฆษณาและเรทติ้ง ที่ต่ำกว่ารายการด้านบันเทิงหรือบันเทิงเชิงวิชาการ

น่าเศร้าเป็นที่สุด ก็ รายการ กบนอกกะลา นี่แหละ   เป็นรายการโปรดของผมและครอบครัวเลย   ช่อง 9 มีของดีอยู่กับตัวแต่ไม่รักษาไว้ให้ดี  จะกลับเป็นแดนสนธยา อีกหรือเปล่า
phobenius

โพสต์ที่ 4

ราคาจะเหมือนไอทีวีป่าวเนี่ย
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมกลัวว่าต่อไปช่อง 9 กับช่อง 11 จะไม่แตกต่างกันในรูปแบบจัง  :oops:
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
arica

โพสต์ที่ 6

เหมือนกับ ช่อง 5 ที่เสียรายการ WORK ไป
beammy

โพสต์ที่ 7

arica เขียน:เหมือนกับ ช่อง 5 ที่เสียรายการ WORK ไป
ทำให้ช่อง 5 ตอนนี้ไม่เหลืออะไรเลย  :(  :(  :(  ...
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ถ้ารายการกบนอกกะลาหายไป

บอกได้ครับเดียวว่า เฮ้อออ

ช่องเก้าคงกลับมาไม่ได้แล้วครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
yoyosun

โพสต์ที่ 9

ผู้บริหารไม่เป็นนักธุรกิจเอาซะเลย ขายทิ้งน่าจะดีกว่านะครับ
nuidee

โพสต์ที่ 10

+++++ข่าวล่ามาไวว...อสมท ไม่ถอด กบนอกกะลา+คุยคุ้ยข่าว+++++++++
ข่าวลืออเจงเจงงงง..

มีการแถลงข่าว จาก นายวิทยาธร  ท่อแก้ว กรรมการ บมจ.อสมท ในฐานะโฆษก บอร์ด อสมท ต่อสื่อมวลชน ยืนยันว่า กระแสข่าวเรื่องการถอดรายการ กบนอกกะลา และคุยคุ้ยข่าวที่เกิดขึ้น ไม่เป็นความจริง บอร์ด อสมท ยังมีจุดมุ่งหมายให้อสมท เป็น "สังคมอุดมปัญญา" ที่มีคุณธรรม

โดยบอร์ดอสมท จะประชุมวันที่ 10 พฤศจิกายน หารือถึงผังรายการปี 2550 จะเปิดกว้างให้ผู้ผลิตรายการเสนอรูปแบบรายการเข้ามาอย่างโปร่งใส ตรวจสอบได้ และยืนยันว่า ที่ประชุมบอร์ด ไม่มีการเสนอชื่อ ผู้ผลิตรายการคนใดคนหนึ่ง ตามที่ ปรากฎเป็นข่าว

เมื่อเห็นผังรายการปี 2550 ราคาหุ้นก็จะดีขึ้นแน่นอน เพราะจะเป็นผังรายการที่มีมาตรฐานไม่ต่ำกว่าที่เป็นอยู่ ทั้งเนื้อหาสาระ โฆษณา และผู้สนับสนุนรายการ
nuidee

โพสต์ที่ 11

เห็นข่าวนี้ค่อยใจชื้นขึ้นมาหน่อยครับ ในใจจริงๆแล้วผมก็คิดอยู่ลึกๆเหมือนกันว่าถ้าของเดิมมันดีอยู่แล้วเค้าจะเปลี่ยนให้มันแย่ลงทำไม จิงๆแค่เข้ามาบริหารแบบนั่งเฉยๆให้ระบบมันทำงานของมันไปเองยังได้เลย เพราะผู้บริหารชุดเดิมเค้าวางรากฐานไว้หมดแล้ว
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ถ้าเป็นผมคงขายไปซื้อหุ้นตัวอื่นที่แน่นอนกว่านี้ เพราะไม่รู้

แล้วผมคิดว่าคนที่มาแทนคนเก่า ยังไงก็ไม่น่าจะเก่งกว่าคนเก่าได้

อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
Dech
ผู้ติดตาม: 156

โพสต์ที่ 13

ตอนนี้ใครอยากรู้อะไรเกี่ยวกับอนาคต mcot ก็ไปดูประวัติศาสตร์ได้ที่ mati
เพราะผู้บริหารรักษาการเขาอยู่ที่นั้นนะคร้าบ และก็อยู่มานานแล้วด้วย
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nano

โพสต์ที่ 14

CopyWriter เขียน:ตอนนี้ใครอยากรู้อะไรเกี่ยวกับอนาคต mcot ก็ไปดูประวัติศาสตร์ได้ที่ mati
เพราะผู้บริหารรักษาการเขาอยู่ที่นั้นนะคร้าบ และก็อยู่มานานแล้วด้วย
จริงซิจริงซิ     จริงหรือไม่จริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

nuidee เขียน:เห็นข่าวนี้ค่อยใจชื้นขึ้นมาหน่อยครับ ในใจจริงๆแล้วผมก็คิดอยู่ลึกๆเหมือนกันว่าถ้าของเดิมมันดีอยู่แล้วเค้าจะเปลี่ยนให้มันแย่ลงทำไม จิงๆแค่เข้ามาบริหารแบบนั่งเฉยๆให้ระบบมันทำงานของมันไปเองยังได้เลย เพราะผู้บริหารชุดเดิมเค้าวางรากฐานไว้หมดแล้ว
8) ผมไม่เถียงว่าพี่มิ่งของผม
    สุดยอดคนนึงในยุทธจักร
    แต่การบริหารไม่ได้มีด้านเดียวนะครับ
    คราวที่แล้วที่แกทำได้ดี เพราะแกได้ดาบฟ้าฟื้นเอาไว้ปราบศัตรูได้ดังใจด้วยนะครับ
    ถ้าไม่ได้ดาบอย่างว่า เก่งกว่านี้ก็ตายมาเยอะแล้ว
    ลองวิเคราะห์ดูดีๆอย่างที่พี่อีโต้ แนะนำนั่นแหละครับ
    ผมเองมาพบข้อมูลที่ว่า อสมท.เองมีสัดส่วนของรายได้
    ที่ได้จากงบโฆษณาของรัฐหรือที่รัฐมีส่วนเกี่ยวข้อง
    เป็นเปอร์เซนต์ที่สูงมากของรายได้
    ก็ครางฮือไปเหมือนกันครับ

ผมจำได้ว่าท่านแม่ทัพออกมาเตือนเรื่องพี่มิ่งไม่อยู่
    อสมท.จะเป็นอย่างไรเป็นคนแรกๆ
    ถ้าหูไว ตาไว อ่านข้อมูลจากเวบนี้มีประโยชน์มากครับ
    ถ้าผมถืออยุ่วันนั้นผมต้องทำอย่างใดอย่างหนึ่งแล้วครับ

ด้วยรักจริงๆนะครับ พอดีเพื่อนสนิทคนนึงชื่อนุ้ย
    เหมือนกัน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โพสต์โพสต์