ซื้อหุ้นอสังหาฯเข้าพอร์ต ขอคำแนะนำ TICON กับ TFUND ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
piyabute
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อหุ้นอสังหาฯเข้าพอร์ต ขอคำแนะนำ TICON กับ TFUND ครับ

โพสต์ที่ 1

มีเงินในกองทุนตราสารหนี้ จะลงทุนในอสังหาฯ ระหว่าง TICON กับ TFUND ตัวไหนน่าซื้อกว่าครับ ผมจะซื้อยาวครับ ผลตอบแทนกองทุนตราสารหนี้มันน้อยน่ะครับ ขอบคุณครับ
vikid

โพสต์ที่ 2

ผมเองก็มือใหม่ แต่วันนี้เคาะซื้อ TFUND ที่ OFFER ไปเต็มกระเป๋าที่ 9.30 ครับ เห็นปิดตลาดที่ 9.25

ผมเห็นปันผลคงที่ 0.80 ต่อปีมาตลอด มองง่ายๆถ้าผมเห็นธุรกิจนี้มั่นคง มีอนาคต ไม่ล่มสลายเอาง่ายๆ มันก็มีค่าเท่ากับดอกเบี้ย

(0.80/9.30) * 100 = 8.602% หักภาษี 10% จากปันผลก็ได้ 7.74% ดีกว่าดอกแบงค์ตั้งเยอะแหนะ (o_0) กะจะถือไม่ปล่อยเลยจนกว่าพื้นฐานธุรกิจมันจะเปลี่ยนค่อยว่ากันอีกที

ส่วน TICON ผมไม่ทราบครับ รอพี่ๆท่านอื่นๆ

ป.ล. ผมไม่เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่าง TICON กับ TFUND มากนักครับ มีพี่ๆคนไหนช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

vikid เขียน:ป.ล. ผมไม่เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่าง TICON กับ TFUND มากนักครับ มีพี่ๆคนไหนช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ
TFUND = ตู้เอทีเอ็ม
TICON = คนกดเอทีเอ็ม

ล้อเล่นน่ะครับ :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
piyabute

โพสต์ที่ 4

ผมเตรียมซื้อ 20000 หุ้นน่ะครับ ตอนนี้มีอยู่ 5000 หุ้น ซื้อมาที่ 9.35 ควรจะรอให้มันลงไปมากกว่านี้แล้วซื้อ หรือว่าซื้อไปเลยที่ราคาประมาณนี้ (ไม่ต้องสนใจราคามากนัก) แบบไหนดีกว่ากันครับ?

แล้วถ้าซื้อกองอสังหาฯ จำเป็นต้องกระจายความเสี่ยงไป CPNRF ด้วยไหมครับ?
piyabute

โพสต์ที่ 5

อีกคำถามครับ TFUND นี่ VI ถือกันบ้างไหมครับ หรือว่าไม่จัดในกลุ่ม VI เพราะราคาหุ้นคงไม่ไปไกล
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 6

ผมก็ถือครับ TFUND เอาไว้พักเงินเพราะตอนนี้หาหุ้นถูกใจราคาถูกใจยากมาก ปลอดภัยดีครับผมว่า
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
vikid

โพสต์ที่ 7

ซื้อไว้ราคาใกล้ๆกันเลยครับ แต่ผมถือไว้ 10,000 หุ้น กะค่อยๆทะยอยเก็บเพิ่มคู่ๆกับ SE-ED ครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่า TFUND ราคาน่าจะไปไม่ไกล แต่เห็นผลตอบแทนจากเงินปันผลแล้ว ณ. ราคานี้เวลานี้ ผมพอใจมากครับ ส่วน SE-ED ผมพอมองเห็นภาพในอนาคตครับ เมื่อประเทศค่อยๆเจริญขึ้น คนจะต้องการการศึกษาเพิ่มขึ้นมากครับ หนังสือจะเป็นปัจจัยสำคัญในการขับเคลื่อนในส่วนนี้ครับ

ถือโอกาสถามคำถามพี่ๆต่อเนื่องจากกระทู้นี้นะครับ

<snippet จาก SETTRADE.com>
ประกาศมูลค่าหน่วยลงทุน ประจำวันที่ 31 สิงหาคม 2549
กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ไทคอน
มูลค่าทรัพย์สินสุทธิ (บาท) = 3,993,072,373.25
มูลค่าหน่วยลงทุน (บาท) = 10.5081
</snippet จาก SETTRADE.com>

มูลค่าหน่วยลงทุนจะแปรผันโดยตรงกับขนาดของทรัพย์สินรึเปล่าครับ? อย่างงี้ทำไมยังเทรดกันที่ 9.30 ล่ะครับ?
piyabute

โพสต์ที่ 8

ผมว่ามันราคาซื้อขายต่ำกว่ามูลค่าเพราะว่าสภาพคล่องมันน้อยมาก เวลาปล่อยของเลยต้องลดราคาลงมามากหน่อย ไม่รู้ว่าใช่ไหมครับ
yoyosun

โพสต์ที่ 9

ผมก็ถืออยู่ครับ ผมว่าค่อนข้างเหมือนการฝากเงินครับ ได้ discount ด้วยนะครับ
Onokung

โพสต์ที่ 10

vikid เขียน: ป.ล. ผมไม่เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่าง TICON กับ TFUND มากนักครับ มีพี่ๆคนไหนช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ
ไทคอน สร้างโรงงานให้เช่าและ ขายให้กับ ทีฟันด์
เพราะรายได้จากการให้เช่าเป็นเบี้ยหัวแตก การที่จะสร้างโรงงานใหม่ขึ้นมารองรับ ลูกค้า จำเป็นที่จะต้องใช้วงเงินสูง

ข้อมูลรายได้ของ ไทคอน ก่อนที่จะมี กองทุน
รายได้หลักๆ จะขาย สินทรัพย์ให้กับลูกค้า และ ค่าเช่า
หลังจากจัดตั้งกองทุน ก็สามารถที่จะมีรายรับ จาก การขายให้ กองทุน และ เข้าไปถือหุ้น เพื่อรับรู้รายได้ ของกองทุนได้อีกทาง

ส่วน มูลค่าหน่วยลงทุน

โค้ด: เลือกทั้งหมด

7.  ความเสี่ยงจากการใช้มูลค่าทรัพย์สินสุทธิ (NAV) ของกองทุนในการกำหนดราคาซื้อขายหน่วยลงทุน
              การคำนวณมูลค่าทรัพย์สินสุทธิ (NAV) ของกองทุนที่บริษัทจัดการประกาศ เป็นการคำนวณโดยใช้รายงานการ
ประเมินค่าหรือรายงานการสอบทานการประเมินค่าครั้งล่าสุดเป็นฐานในการกำหนดมูลค่าอสังหาริมทรัพย์ ซึ่งมูลค่าดังกล่าว
อาจไม่ใช่มูลค่าที่จะซื้อขายได้จริงของอสังหาริมทรัพย์ดังกล่าว 
เช่น  ชื่อโรงงาน           :   SF.M1.6-G702/2     โฉนดเลขที่ :  122543
    พื้นที่ดิน                :   3 ไร่ 12 ตารางวา       พื้นที่อาคารโรงงาน :   1,950 ตารางเมตร
    ที่ตั้ง                      :   นิคมอุตสาหกรรมอมตะนคร   ต. ดอนหัวฬ่อ   อ. เมืองชลบุรี    ชลบุรี
    รายละเอียดอาคาร  :  อาคารคอนกรีตเสริมเหล็กชั้นเดียว มีชั้นลอย จำนวน 1 หลัง
    ราคาประเมิน 42,000,000 บาท (ณ 10 ม.ค. 48)  ประเมินโดย  บริษัท เอ็น แอนด์ เอ แอพไพรซัล จำกัด    
    ราคาประเมิน 42,000,000 บาท  (ณ 7 ม.ค. 48)  ประเมินโดย  บริษัท ซาลแมนน์ (ฟาร์อีสท์) จำกัด
    ราคาซื้อ 38,624,282 บาท
    อัตราการเช่าพื้นที่ (%) :   ปี 2545 ? x      ปี 2546 ? x      ปี 2547 ? 100

ส่วนความเสี่ยงก็พวกเรื่องสัญญา เช่าของโรงงาน การย้ายฐานการผลิต

โค้ด: เลือกทั้งหมด

อายุคงเหลือของสัญญาเช่า          ณ วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2548  โรงงานทั้ง 39 โรงมีอายุคงเหลือของสัญญาเช่า ดังนี้ 
         -  น้อยกว่า 12 เดือน         จำนวน   9  โรงงาน
         -  12 เดือน ? 24 เดือน      จำนวน 11  โรงงาน
         -  24 เดือน - 36 เดือน       จำนวน 19  โรงงาน
             รวม                                          39  โรงงาน

รายละเอียดของผู้เช่าโรงงาน
         ณ วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2548 โรงงานทั้ง 39 โรง มีผู้เช่าเป็นบริษัทจากประเทศต่าง ๆ ในหลาย ๆ กลุ่มอุตสาหกรรม โดยมี
สัดส่วนดังต่อไปนี้
         สัญชาติของผู้เช่า :
         -  ญี่ปุ่น                                              71% ของพื้นที่โรงงานทั้งหมด 
         -  สิงคโปร์                                        17%  ของพื้นที่โรงงานทั้งหมด
         -  มาเลเซีย                                          2%  ของพื้นที่โรงงานทั้งหมด
         -  เยอรมัน                                           2%  ของพื้นที่โรงงานทั้งหมด
         - ร่วมทุนระหว่างประเทศอาเซียน       8%  ของพื้นที่โรงงานทั้งหมด
            รวม                                             100%

ธุรกิจของผู้เช่า :
         -  ชิ้นส่วนอิเล็คทรอนิคส์และเครื่องใช้ไฟฟ้า   40% ของพื้นที่โรงงานทั้งหมด
         -  ชิ้นส่วนยานยนต์                                          32% ของพื้นที่โรงงานทั้งหมด
         -  ขนส่งและคลังสินค้า                                      7% ของพื้นที่โรงงานทั้งหมด
         -  อื่นๆ (เช่น บรรจุภัณฑ์ เครื่องสำอาง)            21% ของพื้นที่โรงงานทั้งหมด
            รวม                                                             100% 

ปีหลังๆไม่รู้เป็นไง ครับ หาไม่เจอ

อันนี้เขียนตามที่รู้  น่ะครับ มีส่วนไหนผิดก็แนะนำด้วยครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
vikid

โพสต์ที่ 11

ถ้าอย่างนี้แปลว่าลงทุนใน TICON จะปลอดภัยกว่า TFUND หรือเปล่าครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า ไม่ว่าอย่างไร TICON ก็จะมีกำไรจากการขายโรงงานให้ TFUND ในขณะที่ TFUND รับความเสี่ยงในการที่จะได้รายได้ไม่เต็มที่จากค่าเช่าโรงงาน?
piyabute

โพสต์ที่ 12

หุ้นตกลงมาเยอะเลยสองวันนี้ แต่พวกหุ้นกองทุนอสังหาฯราคาแทบไม่ขยับเลย นี่เป็นข้อดีหรือข้อเสียกันแน่ครับ
vikid

โพสต์ที่ 13

ผมมองว่ามันเป็นสิ่งที่ดีนะครับยิ่งถ้าคิดจะลงทุนในระยะยาวด้วยแล้ว ด้วยเหตุผลว่าสภาพการเมืองของไทยซึ่งไม่ค่อยมีเสถียรภาพอยู่แล้วไม่ค่อยมีผลกระทบต่อราคาของหน่วยลงทุนครับ (ซึ่งจริงๆแล้วมันก็ถูกตรึงไว้ด้วยทรัพย์สินที่อยู่ในกองทุนนั่นแหละ) โดยส่วนตัวแล้วในระยะยาวผมชอบตัวนี้มาก คาดว่าน่าจะได้เงินจากปันผลที่ 8% นิดๆ ต่อปี เมื่อรวมการเติบโตของกองทุนที่ยังมีโอกาสโตได้อีกมาก รวมๆแล้วน่าจะได้ประมาณ 10% ต่อปีนะครับ

ไม่ได้ชี้นำนะครับ เพราะผมเองก็ยังเก็บของไม่เสร็จ ... ช่วงสถานะการบ้านการเมืองไม่แจ่มใส ไม่ลองดูหุ้นพวกที่ไม่ค่อยได้รับผลกระทบหรือได้รับผลกระทบน้อยจากสภาพเศรษฐกิจดูบ้างล่ะครับ ผมกำลังค่อยๆแทะโลมเจ้า SE-ED อยู่.. โอกาสเติบโตระยะยาว 3-5 ปียังไปได้อีกไกลเลยทีเดียว

ป.ล. จะสารภาพว่าเมื่อก่อนเป็นแฟนเก่าของ SCBSFF กับ SCBRF น่ะครับตอนนี้นอกใจ เจอของใหม่ดีกว่า แฮะๆ
piyabute

โพสต์ที่ 14

เงินส่วนใหญ่ผมอยู่ในกองตราสารหนี้ครับ ทะยอยมาลงในกองทุนอสังหาฯก็หวังปันผลนี่ละครับ ส่วน se-ed นี่กำลังดูๆอยู่ครับ จ่ายปันผลสม่ำเสมอดีนะครับ แต่ราคาดูยังแพงไปหน่อย ผมจะรอดูอีกซักพักครับ
โพสต์โพสต์