ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ต้องมีหุ้นกี่ % ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
qingwen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ต้องมีหุ้นกี่ % ครับ

โพสต์ที่ 1

เอาเฉพาะที่เขาแสดงบนเวบพอครับ ไม่ต้องถึงขนาดติดสิบอันดับแรก

เท่าที่ดูเห็นเกิน 0.5% ทั้งนั้นเลย เลยไม่แน่ใจว่าถ้าซื้อแค่ 0.50% พอดี

นี่จะได้มีชื่อเป็นรายใหญ่มั่งหรือเปล่า หรือต้องซื้อเกินเป็น 0.51% ครับ

ที่ถามนี่เพราะได้ข่าวว่าที่นี่มีรายใหญ่หลายคน น่าจะรู้เงื่อนไขอยู่ก่อนแล้ว

ขอบคุณครับ (ตอนนี้ได้ 0.458% แล้ว)
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

ลองดู ADVANC ครับ
_________
qingwen

โพสต์ที่ 3

โอ@ เขียน:ลองดู ADVANC ครับ
ขอบคุณครับ แสดงว่า 0.50%

แต่ยังไม่แน่ใจว่าพอดีหรือต้องเกินมาอย่างน้อย 1 หุ้น (คิดว่าพอดี)

พอดียังหาจำนวนหุ้นทั้งหมดไม่ได้
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
BHT

Re: ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ต้องมีหุ้นกี่ % ครับ

โพสต์ที่ 4

qingwen เขียน:เอาเฉพาะที่เขาแสดงบนเวบพอครับ ไม่ต้องถึงขนาดติดสิบอันดับแรก

เท่าที่ดูเห็นเกิน 0.5% ทั้งนั้นเลย เลยไม่แน่ใจว่าถ้าซื้อแค่ 0.50% พอดี

นี่จะได้มีชื่อเป็นรายใหญ่มั่งหรือเปล่า หรือต้องซื้อเกินเป็น 0.51% ครับ

ที่ถามนี่เพราะได้ข่าวว่าที่นี่มีรายใหญ่หลายคน น่าจะรู้เงื่อนไขอยู่ก่อนแล้ว

ขอบคุณครับ (ตอนนี้ได้ 0.458% แล้ว)
น่าอิจฉาจัง มีหุ้นเยอะจนจะเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่แล้ว

ตามหลักที่ทราบคือถ้าถึง 0.5% ก็จะได้โชว์เมื่อมีการปิดทะเบียนรายชื่อครับ

ถ้าไม่รังเกียจรบกวนบอกหน่อยครับว่าหุ้นที่ถือนี้คือตัวไหน

เพราะคิดว่าถ้าถือเยอะขนาดนี้ต้องเข้าใจกิจการเป็นอย่างดีทีเดียว จะได้ปรึกษาครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 5

qingwen เขียน: พอดียังหาจำนวนหุ้นทั้งหมดไม่ได้
ลองเอาจำนวนหุ้นที่ออกและเรียกชำระแล้ว คูณด้วย0.5%ดูครับ
แต่ถ้ามีwarrantที่กำลังจะแปลงก่อนปิดสุดทะเบียนครั้งถัดไป ก็อาจจะต้องซื้อเกิน0.5%มานิดหน่อยครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
qingwen

Re: ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ต้องมีหุ้นกี่ % ครับ

โพสต์ที่ 6

BHT เขียน: น่าอิจฉาจัง มีหุ้นเยอะจนจะเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่แล้ว

ตามหลักที่ทราบคือถ้าถึง 0.5% ก็จะได้โชว์เมื่อมีการปิดทะเบียนรายชื่อครับ

ถ้าไม่รังเกียจรบกวนบอกหน่อยครับว่าหุ้นที่ถือนี้คือตัวไหน

เพราะคิดว่าถ้าถือเยอะขนาดนี้ต้องเข้าใจกิจการเป็นอย่างดีทีเดียว จะได้ปรึกษาครับ
ไม่รู้ ไม่เข้าใจอะไรหรอกครับ แค่อยากจะเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่เท่านั้น จริงๆ จะได้เปิดเวบให้ลูกดู

ผมว่าใครๆก็เป็นได้ แค่ 0.5% หุ้นตลาดใหม่ เป็นรายใหญ่ได้ไม่ยาก
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
nano

โพสต์ที่ 7

มีหุ้นครบ  0.5% เมื่อไหร่     อย่าลืมแจ้ง กลต.ด้วยนะครับ    เดี๋ยวโดนปรับ :D
qingwen

โพสต์ที่ 8

nano เขียน:มีหุ้นครบ  0.5% เมื่อไหร่     อย่าลืมแจ้ง กลต.ด้วยนะครับ    เดี๋ยวโดนปรับ :D
ไม่กลัวโดนปรับครับ

กลัวโดนด่าว่า มีหุ้นนิดนึง จะมาแจ้งทำไม  :oops:
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

0.5 ไม่ต้องแจ้งครับ ถ้าเกิน 5 ถึงจะต้องแจ้ง
_________
nano

โพสต์ที่ 10

ปรัชญา เขียน:  0.5%  ไม่ต้องแจ้งตลาดครับ
ต้อง5%  ถึงต้องแจ้ง
ขอบคุณมากครับ     ผมจำตัวเลขผิด  :?
CK
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

[quote="nano"]มีหุ้นครบ
khun_parinya

โพสต์ที่ 12

ถ้ามี 0.5% แล้วเสนอขอเป็นกรรมการบริษัทได้เปล่าครับ?  :lol:  เขาคงไม่ยอมแหงม ๆ
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 13

[quote="khun_parinya"]ถ้ามี 0.5% แล้วเสนอขอเป็นกรรมการบริษัทได้เปล่าครับ?
Rabbit VS. Turtle
qingwen

โพสต์ที่ 14

มารายงานว่า ตอนนี้เก็บได้ครบ 0.5% แล้วครับ

ตัวเลขในบัญชีแดงเถือก หุ้นไม่มีสภาพคล่อง พอเราไม่ซื้อจะมีใครซื้อมั้ยเนี่ย

ตัวไหนไม่บอก แต่ให้เดาเล่นๆ คิดว่ามีคนรู้

ตัวที่ยังมีขาดทุนสะสม และใช้เงินน้อยที่สุดในการเป็นรายใหญ่

ใช้เงินไม่กี่แสนเองครับ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Kao

โพสต์ที่ 15

qingwen เขียน:มารายงานว่า ตอนนี้เก็บได้ครบ 0.5% แล้วครับ

ตัวเลขในบัญชีแดงเถือก หุ้นไม่มีสภาพคล่อง พอเราไม่ซื้อจะมีใครซื้อมั้ยเนี่ย

ตัวไหนไม่บอก แต่ให้เดาเล่นๆ คิดว่ามีคนรู้

ตัวที่ยังมีขาดทุนสะสม และใช้เงินน้อยที่สุดในการเป็นรายใหญ่

ใช้เงินไม่กี่แสนเองครับ
ผมว่าการเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่อาจจะเป็นกับดักในการลงทุนอย่างหนึ่งนะครับ ถ้าวิเคราะห์ไม่ดีพอ ผมก็กลัวติดกับเหมือนกัน :oops:  

ว่าแต่ใช่หุ้นเว็บไซท์เปล่าครับ :D
"Price is what you pay. Value is what you get."
CK

โพสต์ที่ 16

qingwen เขียน:ใช้เงินไม่กี่แสนเองครับ
BNT เหรอครับ
Kao

โพสต์ที่ 17

CK เขียน: BNT เหรอครับ
วิวัฒนาการของBNT (ถ้าจำไม่ผิด)
ONPA => DOI => BNT

ผมเคยซื้อสมัยชื่อ DOI (ติดดอย :lol: )
qingwen

โพสต์ที่ 18

ผมว่า BNT สภาพคล่องสูงนะครับ

เห็นติด top ten บ่อยๆ

หรือเราจำผิด
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
qingwen

โพสต์ที่ 19

Kao เขียน: ว่าแต่ใช่หุ้นเว็บไซท์เปล่าครับ :D
ไม่ใช่ครับ ถ้าหมายถึง S2Y ผมมิกล้าครับ

ยังงงอยู่ว่าหลอกขายคนอยู่ได้ไง
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Kao

โพสต์ที่ 20

qingwen เขียน: ไม่ใช่ครับ ถ้าหมายถึง S2Y ผมมิกล้าครับ

ยังงงอยู่ว่าหลอกขายคนอยู่ได้ไง
งั้นก็หุ้นโฆษณาแล้วกัน
qingwen

โพสต์ที่ 21

Kao เขียน:
งั้นก็หุ้นโฆษณาแล้วกัน
ไม่ใช่โฆษณาครับ

แต่ เอ! หมายถึงตัวไหนครับ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

qingwen เขียน: ไม่ใช่โฆษณาครับ

แต่ เอ! หมายถึงตัวไหนครับ
MATCH? CHUO?
Impossible is Nothing
qingwen

โพสต์ที่ 23

จากที่ท่านทั้งหลาย ได้ตอบชื่อหุ้นมา ทำให้ผมกลับไปดูข้อมูล

และพบว่าตัวเองดูผิดไป ความจริงตัวที่ใช้เงินน้อยที่สุดน่าจะเป็น S2Y

แต่ผมไม่ได้ดูนานแล้ว อาจไปคิดตอนที่ราคายังแพงอยู่

ส่วน CHUO ก็น่าสนใจเหมือนกัน เป็นรายใหญ่ได้ไม่ยาก

ตัวที่ผมซื้อนี้ คาดว่าไตรมาส 3 นี้จะลบขาดทุนสะสมหมด

โดยมีกำไรเพิ่มขึ้นหลายร้อยเปอร์เซ็นต์ เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว

เพราะไตรมาส 3 ปีที่แล้ว ไตรมาสเดียวที่ขาดทุนหนัก

ไตรมาสอื่นๆกำไรตลอด
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Kao

โพสต์ที่ 24

ไม่ใช่เว็บไซท์ ไม่ใช่โฆษณา
ในใจผมเหลือแฟคตอริ่งเป็นตัวสุดท้ายครับ
qingwen

โพสต์ที่ 25

Kao เขียน:ไม่ใช่เว็บไซท์ ไม่ใช่โฆษณา
ในใจผมเหลือแฟคตอริ่งเป็นตัวสุดท้ายครับ
แม่นแล่ว เห็นในนี้เคยพูดถึงเหมือนกัน
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
BHT

โพสต์ที่ 26

ตัวนี้ผมก็เคยมองนะครับ แฟคตอริ่ง เนี่ย

แต่ผมคิดว่าอาจจะไม่เวิร์ค เพราะเห็นว่าเจ้าของเค้าคุมเข้มพอตัวทีเดียว
qingwen

โพสต์ที่ 27

BHT เขียน:ตัวนี้ผมก็เคยมองนะครับ แฟคตอริ่ง เนี่ย

แต่ผมคิดว่าอาจจะไม่เวิร์ค เพราะเห็นว่าเจ้าของเค้าคุมเข้มพอตัวทีเดียว
เค้าคุมยังไง พอจะบอกได้ไหมครับ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
BHT

โพสต์ที่ 28

เท่าที่ทราบคือ เรื่องระยะเวลาในการจ่ายเงิน และเห็นมาว่า บริษัทนี้รับลูกค้าของเซ็นทรัลอย่างเดียวเลย ตอนนี้น่าจะเป็นส่วนใหญ่ คือมีบริษัทอื่นเค้ามาใช้บริการบ้าง

แต่ผมก็ไม่ได้ตามละเอียดนะครับ อาจไม่ใช่ก็ได้
qingwen

โพสต์ที่ 29

อ๋อ ถ้าเรื่องเหนียวหนี้ สงสัยคงชินแล้วมังครับ เขาคงรู้กันตั้งแต่แรกแล้ว

เห็นว่าเขาพยายามหาลูกค้าจากที่อื่นมากขึ้น แต่ไม่รู้ว่าทำได้แค่ไหน

เขาอาจไม่ถนัดลูกค้าที่อื่นก็ได้ครับ สู้ลูกค้าที่เป็นเจ้าหนี้เครือเซ็นทรัลไม่ได้ เก็บกันเอง โอนหนี้ก็ง่าย รู้ข้อมูลหมด ให้เครือเซ็นทรัลขยายไปเรื่อยๆแล้วกัน
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
CK

โพสต์ที่ 30

หมายถึง DM รึเปล่าครับ

ถ้าใช่... อิอิ หนาวแทนครับ
โพสต์โพสต์