คือผมกำลังแบ่งพอร์ต มาเกร็งกำไรส่วนหนึ่ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

คือผมกำลังแบ่งพอร์ต มาเกร็งกำไรส่วนหนึ่ง

โพสต์ที่ 1

อยากทราบความเห็น แต่ไม่ต้องบอกตัวหุ้นนะครับ

ว่าอะไร ทำให้นักเกร็งกำไร ขาดทุน

ขอบคุณมากครับ อยากรู้จริงๆ

ขอทั้งแนวคิด วิธีปฎิบัติ และความผิดพลาดที่ทำให้การเกร็งกำไร >>>> ขาดทุน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

:P อ่านและคำนวนตลาดให้ออก1-3เดือน

จิตวิทยามวลชน

หาหุ้นที่กำลังจะมีข่าวดี

ซื้อเมื่อมีข่าวลือ ขายในเมื่อประกาศข่าวจริง

เป้นนักฉวยโอกาสที่มีกฏ

และอีกมากมาย ประสบการเก่าๆยุคนี้เขาคงพัฒนาขึ้นไปอีกหลายระดับ

อย่างไรก็VI80% ไว้รับเงินปันผล
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
FITCH
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

การมาของพี่เจ๋งและพี่ปรัชญาทำให้ผมรู้สึกว่าตลาดหุ้นเราน่าจะขึ้นไปได้อีกในระดัยหนึ่งเลยครับเพราะขนาดคนที่ตบะแข็งๆ ยังหันมาเล่นเลยดังนั้นยังมีเงินเย็นๆอีกมากรอจะเข้าตลาด

ไม่รู้คิดถูกหรือผิดเนี่ย :P
Jeng

โพสต์ที่ 4

คิดถูกแน่นอน >>> น้อง FITCH

พี่แบ่งเงินออกมา 10 เปอร์เซ็นต์ เล่นหุ้นเกร็งกำไร 5 เปอร์เซอร์เซ็นต์ อีก 5 เปอร์เซ็นต์ เก็บไว้เติม

ทุกครั้งพี่จะซื้อ 5 เปอร์เซ็นต์ ซื้อแล้วก็ขาย ทีละ 1 ตัว

ถ้าขาดทุน ก็ cut loss ถ้ากำไร ก็ OK

แต่ที่สำคัญคือคราวหน้า ห้ามซื้อเกิน 5 เปอร์เซ็นต์

กะจะซื้อขาย แบบนี้ 100 ครั้ง

นี่พี่ซื้อขายแบบนี้ไป 3 ครั้งแล้ว

เน้นว่าทุกครั้งต้องเท่าเดิม

และเข้าออกได้ครั้งละ 1 ตัว

>>> FITCH มีอะไรช่วยแนะนำหรือไม่

ส่วนพอร์ท VI ก็แช่แข็งไว้เหมือนเดิม
ภัค

โพสต์ที่ 5

คุณ Jeng ลองอ่านหนังสือเพิ่มดังนี้นะคะ ไม่ทราบว่าอ่านแล้วหรือยัง (กลัวเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน)
1. 16 สูตรสำเร็จรวยด้วยหุ้น เคล็ดลับจาก 9 เซียนหุ้นพันล้าน ในส่วนของแนวคิดคุณบุญส่ง ปาลิไลย์ และบทความต่อท้าย
2. อ่านแม่ไม้หุ้น ของกลุ่มเบี้ยฟ้า หนังสือเล่มนี้พิมพ์ออกมาประมาณ 10 ปีแล้ว แต่เทคนิค และกลยุทธ์ ยังปรับใช้ได้ดีมากๆ ค่ะ
Jeng

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ คุณภัค
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 121

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ผมเห็นเขาเล่นกันทุกวัน ที่เด่นสุด ก็ tpi ไงครับ จาก หุ้น market cap หนึ่งในยี่สิบ ตอนนี้เป็น market cap หนึ่งในห้า แล้ว นะครับ ดันราคา และ ดันดัชนี ให้ไปไหน มาไหน ได้เลย......ผมได้แต่มองด้วยความอยาก แต่ นั่นไม่ใช่ แนวของผม เลย ขอ bye.... ขอเป็นคนดูเขาครับ.........เล่นแบบนั้นต้องไปศึกษาพวกเทคนิค และ รู้จัก cut loss ให้เป็น.....ผมยังห่างไกลจากจุดนั้นอยู่
champ

โพสต์ที่ 8

ผมไม่รู้ว่าที่ผมเล่นนี่เก็งกำไรหรือเปล่าครับพี่เจ๋ง
เพราะบางที่ตัวที่ผมซื้อเก็งตามข่าวที่เพื่อนผมบอก
เช่น MS-w 1 เขาว่าจะไป 2 บาท
เพื่อนชวนเล่นก็เอาด้วย
ที่ 1.36 บาท พอมันไปถึง 1.78 ก็ยังเฉยๆ ไม่ได้ขาย
จนดูมันหล่นไป 1.1 กว่า ก็ยังงง ๆ
เลยถือจนมันกลับมา เที่ยวนี้
แต่ก็บังไม่ขายเลยครับ
แต่ล่าสุดที่เข้าไปก็ TFI ซื้อไว้ที่ 7.45 บาทครับ
ก็เล่นตามจะแตกพาร์แหละครับ
วันก่อนขึ้นไป 14 กว่า ไม่ได้ขาย
หล่นลงมาเลยถือต่ออีกครับ
แต่ผมก็คงแบ่งพอร์ทแบบที่พี่เจ๋งพูดแหละครับ
ไว้ผมมีข่าวอะไรไว้จะมาบอกให้เก็งกำไรนะครับ
จริงๆ แล้วบางทีผมว่าข่าวมันก็น่าสนใจนะครับ
อย่าง KRP ตอนผมเล่น ซื้อที่ 4.2 นิดๆ
ผมไดข่าวมาว่าต้องเก็บให้ได้วันนี้นะ พรุ่งนี้จะเล่นแล้ว
ผมก็ไปขายที่ 6.85 บาท
อยากจะมาบอกในนี้ ก็กลัวพี่ๆจะว่าเอาครับ
ช่วงนี้ผมเห็นเขาพูดกันเรื่อง TCP นะครับพี่เจ๋ง
แต่คงไม่ใช่วันสองวันกำไรนะครับ
อาจต้องถือไว้หน่อยนึงครับ
มีอะไรคืบหน้าจะมาบอกครับ
Jeng

โพสต์ที่ 9

ไม่น่าบอกในเว็บนี้นะครับ เพราะเว็บนี้เป็นเว็บการลงทุนแบบมีคุณค่าครับ

ยังไงก็ไปบอกพี่ที่ตลาดหุ้นดีกว่า
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 10

ไม่มีความรู้มาแนะนำคุณเจ๋งครับ
มีแต่ข้อแก้ไขว่า น่าจะใช้ เก็งกำไร ไม่ใช่ เกร็งกำไร

10% ที่แยกออกมา คุณเจ๋งช่วยรายงานให้ทราบด้วยครับ
แต่ผมว่าคุณเจ๋ง มีทั้งความสามารถและพรสวรรค์นะครับ :wink:
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 11

พี่เจ๋งครับ ตามหลักการเก็งกำไรของชาวสวิสว่าไว้

จำนวนเงินที่จะเก็งกำไร ต้องไม่มากเกินไปจนถ้าหมดจะทำให้ชีวิตอับจน
แต่ต้องไม่น้อยเกินไปจนกำไรแล้วก็ไม่ทำให้ฐานะการเงินเราดีขึ้น

จากที่พี่บอกว่าแบ่งมา 10% และลงทนคราวละแค่ 5%

ผมว่าถึงพี่จะได้กำไรเท่าหรือสองเท่าตัว ฐานะการเงินพี่คงไม่เปลี่ยนแปลงหรอกครับ

แล้วถ้าพี่เพิ่มจำนวนเงินลงทนมากขึ้น การตัดสินใจของพี่จะไม่เหมือนเดิมครับ จะเล่นไม่สบายใจแบบนี้
Jeng

โพสต์ที่ 12

เห็นด้วยครับ คุณฉัตรชัย
tonyprc
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 13

เ้ข้าำไิปที่ 59-2
http://www.sec.or.th/corp_fin/daily59.php

ดูรายชื่อหลักทรัพย์ที่ผู้บริหารซื้อ ก็ซื้อตามทุกตัว ยกเว้นตัวที่เขาขายแม่แล้วซื้อลูก ไม่ซื้อ แล้วก็รอจนกว่าจะขึ้น (ไม่นานเกินรอ)
stockms

โพสต์ที่ 14

ถ้าจะเอาตัวที่ผู้บริหาเก็บก็ต้อง เจ้าลูกปลาไหล ที่คุณประทีปเก็บไปกว่า 50% แล้วมั้ง เขาขายแม่เก็บลูกนะตัวนี้ และลูกก็มีส่วนลดจากแม่พอสมควรซะด้วย
Jeng

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณคุณ tonyprc ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 16

โค้ด: เลือกทั้งหมด

พี่เจ๋งครับ ตามหลักการเก็งกำไรของชาวสวิสว่าไว้ 

จำนวนเงินที่จะเก็งกำไร ต้องไม่มากเกินไปจนถ้าหมดจะทำให้ชีวิตอับจน 
แต่ต้องไม่น้อยเกินไปจนกำไรแล้วก็ไม่ทำให้ฐานะการเงินเราดีขึ้น 

จากที่พี่บอกว่าแบ่งมา 10% และลงทนคราวละแค่ 5% 

ผมว่าถึงพี่จะได้กำไรเท่าหรือสองเท่าตัว ฐานะการเงินพี่คงไม่เปลี่ยนแปลงหรอกครับ 

แล้วถ้าพี่เพิ่มจำนวนเงินลงทนมากขึ้น การตัดสินใจของพี่จะไม่เหมือนเดิมครับ จะเล่นไม่สบายใจแบบนี้

คุณฉัตรชัย ครับ เท่าที่ถามๆมา คนส่วนใหญ่ ไปตายตอนตลาด หมุนกลับ แบบตั้งตัวไม่ทัน นึกจะเลี้ยวก็เลี้ยว

และสาเหตุการตายคือ cut loss ไม่ทัน

ส่วนใหญ่ที่ cut loss ไม่ทัน จริงๆแล้ว cut ทัน แต่ทำใจรับการขาดทุนไม่ได้

เพราะฉะนั้น พี่กำลังฝึกวิชา cut loss แบบไม่ต้องคิดอะไรมาก

เพราะซื้อทีละ 5 เปอร์เซ็นต์ ของพอร์ท เท่ากันทุกครั้ง

และตั้งใจซื้อขายแบบนี้ 100 ครั้ง

...........................................................

ลองเล่นดู หนุกดี

แต่ 90 เปอร์เซ็นต์ ยังพยายามเป็น VI

ซึ่งน้องวิบูลย์ ไม่ยอมรับเข้าสมาคม

...........................................................

น้อยใจจัง

:D :D :D
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 17

ให้ผมเล่นเก็งกำไรเหมือนอย่างเคยทำก็ทำไม่ได้แล้วครับ ปอดแหกมากเลย

ถึงเก็งเล็กน้อยก็ยังทำใจไม่ได้ เป็นVIเหมือนเดิมดีกว่า เพราะเมื่อก่อนเคยเล่นแล้ว นั่งไม่ติดเลย รู้สึกชีวิตลำบากมากจริงๆครับ
VIB007
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 18

Jeng เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ลองเล่นดู หนุกดี

แต่ 90 เปอร์เซ็นต์ ยังพยายามเป็น VI 

ซึ่งน้องวิบูลย์ ไม่ยอมรับเข้าสมาคม

น้อยใจจัง

:D  :D  :D[/quote]

พี่เจ๋งไม่ต้องน้อยใจครับ
เรื่องเหลือ VI ไม่กี่คน
ผมแซวเล่นน่ะ
ยังไงพวกผมก็รับกลับบ้านทุกคนครับ
ที่บ้านให้อภัยแล้ว
กลับบ้านเถอะครับ
อิ อิ
Jeng

โพสต์ที่ 19

กลับแน่นอน อยู่บ้านอบอุ่น แต่นานๆทีก็ต้องแอบไปเที่ยว บ้าง

อิอิ

ปล่อยแก่
Wvix

โพสต์ที่ 20

นั่งอ่านผู้สูงอายุคุยกันแล้ว ตลกดี น่ารักดีครับ คุยกันเรื่องเก็งกำไรซะด้วย
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 21

ไปเที่ยวให้สนุกก่อนก็ได้ครับ จะกลับเมื่อไหร่ จะรอรับด้วยความอบอุ่นเหมือนเคย
No Name

โพสต์ที่ 22

ไปเที่ยวนอกบ้านระวังติดโรค (เก็งกำไร) กลับมานะ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 23

ให้ผมไปซื้อเก็งกำไรตอนนี้ ผมก็ซื้อไม่เป็นแล้วครับ เลิกติดตามมานาน ผมเลยยังซื้อห้นตามพื้นฐานต่อไปครับ

ที่ซื้อเพราะคณค่าของมัน ไม่ได้เพราะคิดว่าราคามันจะสงขึ้นในอนาคต
ล็อคหัวข้อ