42 บาทสำหรับ CP7-11 แพงไปสำหรับ VI หรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Young-VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

42 บาทสำหรับ CP7-11 แพงไปสำหรับ VI หรือเปล่าครับ

Post no. 1

ถามพี่ฉัตรชัย พี่วิบูลย์ หรือ พี่เจ๋ง ก็ได้ แล้วจะไปสัมพันธ์กับ CPF หรือเปล่าครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

Post no. 2

CPF ส่วนตัวไม่เล่น เพราะราคาขึ้นลง เป็นแบบ comodity แต่ 7-11 ก็น่าสนใจ เพียงแต่ ส่วนตัวจะดูประวัติย้อนหลัง 10 ปี

แต่อย่างไรก็ตามในตล่าดขาขึ้น อะไรเข้ามาก็ขึ้นหมด

แต่เมื่อไรตลาดขาลง อะไรเข้ามาก็ลงหมด

ก็คิดเองนะ ว่าจะทำอย่างไรกับธรรมชาติ ประเทศไทย
VIB007
ผู้ติดตาม: 75

Post no. 3

เคยซื้อ CPF รู้สึกว่าผู้บริหารเอาแต่พวกตัวเอง ไม่สนใจผู้ถือหุ้นรายย่อย เลยขายทิ้งไป ขาดทุนหลายสิบเปอร์เซนต์

ส่วน 7-11 ผมต้องขอดูงบการเงินย้อนหลังหลายๆปีก่อน ไม่รู้จะไปหาที่ไหนเหมือนกัน ส่วนใหญ่พวก IPO จะแต่งตัวก่อนเข้าตลาด 1-2 ปี ต้องดูยาวกว่านั้นครับ

ผลประกอบการ 7-11 รู้สึกผมเคยอ่านผ่านๆในหนังสือพิมพ์
รายได้ครึ่งปีนี้ 27,000 ล้านบาท
กำไรสุทธิ 600 ล้านบาท
Profit Margin ประมาณ 2% กว่าๆ
ส่วนตัวผมชอบบริษัทที่มี Profit Margin สูงๆครับ
Jeng

Post no. 4

ถ้าวิเคราะห์ตาม FIVE FORCE ของน้องวิบูลย์นะ

1. คู่แข่งรายใหม่เข้ามาเยอะหรือไม่ คำตอบ ไม่ค่อยมี

2. ในธุรกิจแบบ 7-11 มีการแข่งขันกันสูงหรือไม่ คำตอบ ไม่สูง มีแต่ 7-11 ครองส่วนแบ่งการตลาดสูงมาก คู่แข่งแทบจะนึกชื่อไม่ออก ผมหมายถึงในแนว ร้านสะดวกซื้อนะครับ

3. มีสินค้าทดแทนหรือไม่ คำตอบคือ มี เช่น Lotus BigC Carefour และร้านโชวห่วย

4. ต่อรองกับ supplier ได้หรือไม่ คำตอบคือได้ เพราะยอดขายต่อปี 4 หมื่นกว่าล้านบาท

5. ต่อรองกับลูกค้าได้หรือไม่ คำตอบคือได้ ลูกค้า ไม่สามารถต่อรองราคาได้

สำหรับผมแล้ว 7-11 เป็น Durable competitve advantage มากๆเลย เพราะ

1. กิจการเปิดมานานแล้ว

2. ขยายกิจการได้เรื่อยๆ

ผมสังเกตุตอนดึกก็มีคนมาซื้อของที่ 7-11 โดยไม่ค่อยได้ใส่ใจด้านราคาเท่าไร ซื้อกันคนละไม่มาก ส่วนใหญ่ก็เป็นเหล้า เบียร์ บุหรี่ และอื่นๆ เช่น ฮ๊อตด๊อก มันๆ

ราคาที่ 7-11 แพง แต่คนที่มาซื้อไม่ได้เน้นว่าต้องถูก ขอให้สะดวกในการซื้อเป็นใช้ได้

ส่วน lotus bigC carefoure นั้น ผมมักจะเห็นแม่บ้าน พ่อบ้าน ขับรถ แล้วซื้อไปที่หนึ่ง เยอะๆ เพื่อประหยัด

แต่คนไป 7-11 เดินไปหน้าปากซอยก็ซื้อได้เลย

ผมยังไม่ได้ดูงบนะครับ

แต่โดยรวมแล้ว หุ้นตัวนี้น่าสนใจครับ

ส่วนเรื่อง profit margin น้อยนั้น ก็ไม่น่าจะใช่ปัญหา เพราะ The New Buffetology ก็บอกไว้ว่า การทำกำไรมี 3 แบบคือ

1. กำไรต่อหน่วยมาก และขายได้จำนวนมาก

2. กำไรต่อหน่วยมาก แต่ขายได้จำนวนไม่มาก

3. กำไรต่อหน่วยน้อย แต่ขายได้จำนวนมาก
VIB007
ผู้ติดตาม: 75

Post no. 5

ขอบคุณพี่เจ๋งครับ ราคาถูกหรือแพง ผมตอบไม่ได้เพราะยังไม่ได้ดูงบ เท่าที่พี่เจ๋งวิเคราะห์ ผมเห็นด้วย 99% ครับ
บุคคลทั่วไป

Post no. 6

เห็นด้วยกับพี่ jeng ครับ ึ7-11 เป็น DCA แน่นอน แต่เรื่องราคาคงต้องไปดูงบอีกที แต่ที่ผู้บริหารให้ข่าว ราคา 42 บาท มี PER ทีี 13 เท่า ที่เขา set ราคา IPO สูง ทางผู้บริหารให้เหตุผลว่าเป็นราคาสูงสุดที่สถาบันการเงินต่างๆ เสนอซื้อเข้ามา นี่ผมก็ไป load หนังสือชี้ชวนมาอ่าน แต่คงมีงบแค่ 2-3 ปีย้อนหลังเท่านั้น
edd

Post no. 7

ข้างบนผมเองครับ มีอีกอย่างเรื่องธุรกิจของ 7-11 ครับ ผมว่า 7-11 ทำธุรกิจแฝงอีกอย่าง คือ ทำอสังหริมทรัพย์ครับ คือประมาณ 70 เปอร์เซนต์ของร้านทั้งหมด เป็นสาขาของบริษัทเอง ลองคิดดูสิครับ 7-11 แต่ละแห่งอยู่ในพื้นที่ Prime ทั้งนั้น ผมว่ามันมี Value อยู่มากเลย โดยเฉพาะในระยะยาว
Toop_97

Post no. 8

เห็นด้วยกับคุณเจ๋งน่ะครับแต่ในความคิดผม ผมว่ามันแพงไป per 13 เท่าถ้าเทียบกับ Big-C per 10.7 เท่า Marko per 10.9 เท่า ถึงแม้นว่าลูกค้าจะคนละกลุ่มก็ตาม เห็นลงข่าวในหนังสือพิมพ์ผู้จัดการรายสัปดาห์ ฉบับ 6-12 ต.ค.46 7-Eleven ติดเขี้ยวเล็บระดมทุนตลาด ถล่มคู่แข่งตั้งเป้ายอดขาย 4หมื่นล้าน up ลองหาอ่านดูครับ.
บังเอิญผ่านมา

Post no. 9

ขอออกความคิดเห็นสักหน่อยนะคะ
บริษัทในเครือ CP มีประมาณ 22 บริษัท แล้วจะแน่ใจได้อย่างไรว่า เงินที่ได้จากการระดมทุนของ seven-11 จะนำไปใช้ กับ core business อย่างแท้จริง...
Jeng

Post no. 10

Code: เลือกทั้งหมด

ขอออกความคิดเห็นสักหน่อยนะคะ 
บริษัทในเครือ CP มีประมาณ 22 บริษัท แล้วจะแน่ใจได้อย่างไรว่า เงินที่ได้จากการระดมทุนของ seven-11 จะนำไปใช้ กับ core business อย่างแท้จริง...
ตรงนี้ไม่ทราบว่าเราดูจากงบการเงิน เราจะรู้หรือไม่ครับ คุณฉัตรชัย ที่นับถือ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 11

ดูจากงบกระแสเงินสดเราก็จะรู้ครับว่าบริษัทนำเงินเราไปลงทุนอะไร พี่เจ๋ง ถ้าให้ดีดูก่อนเข้าตลาดประกอบด้วยก็ดีครับ

บางบริษัทก่อนเข้าตลาดก็มีการกู้ยืมเงินมาจ่ายปันผลให้แก่ผู้ก่อตั้งเป็นจำนวนมาก เวลาเข้าตลาดก็บอกว่าจะนำเงินไปใช้หนี้และเป็นเงินทุนหมุนเวียน แต่จริงๆแล้วก็เป็นเอาเงินประชาชนไปจ่ายปันผลให้แก่ผู้ก่อตั้งบริษัทนะครับ

ผมเคยทำงานอยู่ในบริษัทในเครือสื่อสิ่งพิมพ์ยักษ์ใหญ่ในอดีตที่หนึ่ง

คุณเชื่อไหม ผู้บริหารตั้งเป้าที่จะนำบริษัทเข้าจดทะเบียนที่ตลาดสิงคโปร์ เขาจ้าง Broker ยักษ์ใหญ่ของโลกแห่งหนึ่งเป็นที่ปรึกษาล่วงหน้าเป็นเวลา 2-3 ปีก่อนจะนำเข้าตลาด

เพื่อที่จะจัดการแต่งงบการเงินต่างๆเพื่อให้สวยงามตอนขาย IPO

ตั้งแต่นั้นมาผมเยไม่สนใจหุ้น IPO อีกเลย ลองสังเกตดูซิ บางบริษัทงบการเงินช่วงก่อนเข้าตลาดจะดีมาก แต่พอเข้าตลาดได้แล้วก็แย่ลงอย่างไม่น่าเชื่อ
Jeng

Post no. 12

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวแล้ว พี่เองก็ไม่สนใจหุ้นที่เข้าตลาดใหม่ๆเหมือนกัน รอจังหวะ เช่นถ้า 7-11 เข้ามาที่ 42 บาท แล้วราคาวิ่งขึ้นไป ก็ OK ไม่เป็นไร

แต่ถ้าโดนปั่นให้ราคาวิ่งลงมาละก็ น่าสนใจเหมือนกัน

เหมือนตอน KTC IPO 19 วันแรกวิ่งไป 25 หลังจากนั้นลงมาตลอดจนเหลือที่ 12.30 และก็วิ่งขึ้นไปตลอดที่ 50 กว่าบาท

ถ้าเมื่อไหร่ขาใหญ่ปั่นลงก็น่าสนใจ

เพราะหลักของนักเก็งกำไรทั้งหลายเขาให้ cut loss

ตอน KTC ลงมาที่ 12.30 ตอนนั้นว่าจะซื้อแต่ไม่ได้ซื้อ เสียดายเหมือนกัน ถ้าซื้อ ก็จะต้องมีคน cut loss

ไม่รู้เหมือนกันว่า 7-11 เข้าตลาดวันไหน เพราะช่วงนี้รู้สึกว่าราคาหุ้นกำลังปรับฐานกันอยู่พอดี
Toop_97

Post no. 13

จองซื้อ 6-8 ต.ค. Trade ในตลาด14 ต.ค. 46(คาดการณ์) เค้าแจ้งมาอย่างนั้นครับ
chsat

Post no. 14

ราคา 42 บาทแพงไปหรือไม่ โดยส่วนตัวไม่มีความรู้เพียงพอค่ะ แต่ถ้าจากลองศึกษาโดยสังเกตดูใน filling แล้ว บริษัทแจ้งว่า CP7-11 ต้องการเงิน 2,050 ล้านบาท มีหุ้นอยู่ 50 ล้านหุ้น IPO 40 ล้านหุ้น จัดสรรให้ ESOP warrant อีก 10 ล้านหุ้น ดังนั้นน่าจะเดาใจผู้บริหารได้คร่าว ๆ ว่าหุ้นราคาน่าจะอยู่ประมาณเท่าไหร่

โดยลักษณะการทำธุรกิจของบริษัทแล้ว เห็นด้วยกับที่คุณ Jeng วิเคราะห์
รายได้ 60 กว่าเปอร์เซ็นต์ของบริษัทมาจากร้าน 7-Eleven ถ้าหากมีการขยาย
สาขาและรักษา GPM ให้ดี ก็จะทำให้บริษัทมีกำไรสูงขึ้น แต่อย่าลืมว่ารายได้อีกส่วนหนึ่งของบริษัทมาจากโลตัสในประเทศจีนด้วย (ประมาณ 31% ของยอดขายทั้งหมด) ซึ่งธุรกิจนี้เป็นธุรกิจซูเปอร์เซ็นเตอร์ ดังนั้น GPM จะน้อยกว่าร้าน 7-Eleven

สาขาของร้านเซเว่นส่วนใหญ่ เป็นตึกและที่ดินเช่าระยะเวลา 3 ปี และต่อสัญญาไปเรื่อย ๆ ถ้ามองในแง่ความเสี่ยงของบริษัทแล้ว ก็เป็นไปได้ว่า ถ้าเจ้าของที่ดินหรือตึกแถวไม่ต่อสัญญาแล้วก็อาจส่งผลกระทบกับรายได้จากสาขานั้น ๆ

ความเสี่ยงอื่น ๆ (เท่าที่คิดออก) ก็มีเหมือนกัน อย่างเช่นความสัมพันธ์กับ CPG อย่างที่คุณ VIB007 บอกไว้ ผู้บริหารหลายคนใน CP7-11 ก็มาจาก CPG เช่นเดียวกันค่ะ

สุดท้ายเรื่องความสัมพันธ์กับ CPG หรือ CPF ถ้าตามข่าวในช่วงนี้แล้วก็จะ
ทราบว่า CPF จะมี Unrealised gain จาก CP7-11 ประมาณ 370 ล้านบาท
เพราะ CPF มีต้นทุนต่อหุ้นเท่ากับ par 5 บาท ขาย IPO 42 บาท ดังนั้นกำไร 37 บาท/หุ้น โดย CPF จะเอาหุ้นออกขาย 10 ล้านหุ้น (เท่ากับ 370 ล้านบาท) และเหลือสัดส่วนการลงทุนใน CP7-11 ประมาณ 26% จาก 28.5% (ไม่รวม BKP ซึ่งเป็นบริษัทย่อยของ CPF)
Jeng

Post no. 15

ขอบคุณครับ คุณ chsat ข้อมูลละเอียดดีมากครับ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 16

:P แพงไม่แพง ไม่รู้นะ

รู้แต่ว่า...น่าจะ...ข-ด แหงๆ

ไม่มีใครนึกนะ.............
แต่ผมนึกมาตลอด

เจ้าเซเว่น นี่ละทำให้โชว์ห่วย สูญพันธุ์
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
hp

ผมคิดตามแบบของผมนะ

Post no. 17

ผมว่าธุรกิจร้านค้าปลีกนี่เป็นอะไรที่ลงทุนได้ยาก แต่เซเว่นมีเครือข่ายของซีพีอยู่ทำให้การดำเนินงานทำได้ดีกว่า ลองเทียบกับแฟมิลี่ มาร์ท หรือโชห่วยธรรมดาดู ผมว่าน่าซื้อลงทุนนะ ถ้ามองในแง่ของรูปแบบธุรกิจโดยยังไม่มองงบการเงินเลย แต่ถ้ามองแล้วก็จะรู้ว่าราคา 42 บาทแพงไปป่าว ผมว่ามันดูจะแพงมาก เพราะจากที่ได้อ่านข่าวเค้ากำไรหุ้นละ 32 บาทเลย แต่ถ้าผลประกอบการที่ผ่านมาดีจริงๆ เช่นกำไรมากกว่า 5 ปีติด ก็น่าคิดจริงมั้ย ผมว่าถ้าเข้าตลาดฯแล้วราคาน่าจะลงก่อนไปยืนที่ราคาที่น่าจะเป็น แต่ถ้าเป็นช่วงตลาดดีขึ้นมาก็น่าจะคงราคานี้ไว้ได้ ถ้าขึ้นอีกก็ไม่มากหรอกนะ

ผมอาจผิดก็ได้นะ วิเคราะห์ให้ดีแล้วตัดสินใจด้วยตัวเอง
Jeng

Post no. 18

Code: เลือกทั้งหมด

รู้แต่ว่า...น่าจะ...ข-ด แหงๆ 

ไม่มีใครนึกนะ............. 
แต่ผมนึกมาตลอด 
อ่าน 3 รอบแล้วยังไม่เข้าใจอะ ทำไงดี
ล็อคหัวข้อ