มีพี่พี่คนไหนเคยทำ Abitrass ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
boybbcom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีพี่พี่คนไหนเคยทำ Abitrass ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ได้อ่านหนังสือพ่อรวยสอนลูก อีกรอบ รู้สึกว่าคนเขียนสามารถทำกำไรโดยปราศจากความเสี่ยง(หรือเสี่ยงน้อยหรือ เสี่ยงแป๊บเดียว)ได้บ่อยมาก เช่น วางดาวน์ คอนโด ยังไม่ทันผ่อนก็ขายได้แล้ว หรือสามารถซื้อได้ในราคาที่ลดมากๆแล้วขายได้ราคาเกือบเต็ม เลยอยากทราบว่ามันสามารถทำแบบนี้ได้จริงๆรึเปล่าครับ ไม่ทราบวาสพี่พี่เพื่อนๆคนไหนมีประสบการณ์ มาเล่าให้ฟังประดับความรู้ ก็ขอขอบคุณมากครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

Arbitrage?
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

เมืองไทยทำได้ แต่ไม่ใช่อสังหาริมทรัพย์

โรเบิร์ต บอกเสมอว่าในหนังสือเป็นแค่หลักการให้เราคิดต่อ เพราะในแต่ละประเทศมีกฎเกณฑ์ต่างกันไป แต่ถ้าคุณอยู่สหรัฐฯ ก็น่าจะทำแบบเขาได้ แต่ก็ต้องเชี่ยวชาญพอที่จะมองหาทำเลที่ดี ซื้อและขายต่อได้ทันเวลา
Expecto Patronum!!!!!!
jaychou

โพสต์ที่ 4

เคยเล่นกับวอร์แรนต์ที่ราคาถูกมากๆ ตอนตลาดเน่าๆ

ราคาวอร์+ราคาแปลง ต่ำกว่าหุ้นแม่อะคับเลยซื้อลูกไปแปลงแล้วขาย

เสียวสุดๆอีตอนที่ราคาแม่เริ่มแกว่งๆทำท่าจะลง แต่หุ้นใหม่ยังไม่เข้าตลาดคับ

สุดท้ายรอดตัวไปฉิวเฉียด ...พอตลาดหุ้นเริ่มคึกคักวอร์จะไปเร็ว ไม่มีให้เล่นแล้ว
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 5

Arbitrage นี่ต้องได้กำไรแน่ๆไม่ใช่เหรอครับ และรู้สึกว่าจะต้องไม่ใช้เงินตัวเองเลยด้วยครับ  :)
It's earnings that count
adi

โพสต์ที่ 6

riskless arbitrage ส่วนใหญ่จะทำในตลาด fixed income ครับ
CK

โพสต์ที่ 7

การทำ arbitrage ในอสังหาริมทรัพย์ไทยนั้น เป็นไปได้ครับ
โดยเฉพาะถ้าคุณประเมินราคาอสังหาเป็น รู้ว่าทำเลไหนทองไม่ทอง
และราคาที่มีคนขายในขณะนั้น fair หรือไม่

ส่วนการทำ arbitrage ใน fix income ค่อนข้างง่าย และไม่เสี่ยง
แต่ผลตอบแทนต่ำ

การทำ arbitrage ในตลาดหลักทรัพย์จะสนุกกว่าครับ และทำได้
ถ้ามีคุณสมบัติดังต่อไปนี้

1. มีหุ้นที่จะถือยาวๆ จำนวนมากในมือ
2. มีเงินหน้าตัก (เงินสด) จำนวนหนึ่ง
3. มี tools ของหุ้นตัวนั้นเทรดในตลาด
adi

โพสต์ที่ 8

CK เขียน: สมมุติ (ย้ำ) สมมุติว่า ผมมีหุ้น SCC ในมือ (หรือยืมมาได้)
อืม ถ้าไม่มีบรรทัดนี้เนี่ยผมเถียงตายเลยนะเนีย  :D
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 9

มีหุ้น a 100 หุ้น ราคา 5 บาท ก็ขายไปซื้อ หุ้น a-w1 ราคา 3.5  ในเวลาเดียวกัน ก็เรียกว่าทำ arbitrage แล้ว  และได้กำไรแน่ๆ แทบไม่เสี่ยงเลย เพราะว่าราคาแปลงสภาพแค่ 1.00 บาท

ทำได้ครับ  ประวัติศาสตร์ที่ผ่านมาก็มีให้ทำบ่อยๆ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
CK

โพสต์ที่ 10

ขยายความ

คำว่าไม่เสี่ยงเลยของคุณสามัญชน (กับของผม)
หมายถึงปราศจากความเสี่ยงเมื่อเทียบกับการถือหุ้น A ไว้เฉยๆ

แต่มีความเสี่ยงเมื่อเทียบกับไม่มีหุ้น A ในมือ แต่ถือเงินสด
ซึ่งความเสี่ยงของการถือหุ้น A ไว้
คือความเสี่ยงของการหา fair value ของหุ้น A
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 11

ถูกต้องครับท่าน ck
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
boybbcom

โพสต์ที่ 12

เอ่อ แล้วกราทำ arbitrage ในตลาด fixed income นี่คือ อะไรหรือครับ รู้สึกว่าในเมืองนอกเค้ามีการทำ arbitrage ในพันธบัตรด้วยแหล่ะครับ ช่างหัวดีกันจริงๆ วันก่อนไปฟังอาจารย์สุวรรณ เล่าให้ฟังว่า มีคนมาเสนอแผนการลงทุนใน set50 อนุพันธ์ ครับ แต่ไม่รู้เค้าใช้สูตรไหนเหมือนกันเค้าบอกอาจารณ์สุวรรนณว่า ถ้าใช้สูตรเค้าจะได้กำไรแน่แน่ประมาณ  5-8% (ฟังดูเหมือนกับว่าจะซื้อกองทุน set 50 พร้อมกับ hedge 50ไปด้วยแต่กินส่วนต่างค่าธรรมเนียมหรืออะไรประมาณนี้แหล่ะครับ )
CK

โพสต์ที่ 13

ตลาด fixed income นั้น ได้ยินว่าง่ายมากครับ
หลักๆ คือต้องคำนวณ yield ของพันธบัตร (หรือตราสารหนี้)
เทียบกับราคาที่ขายกัน

ถ้าราคาขายคิด yield to maturity ออกมาแล้ว
ไม่สอดคล้องกับ yield จริงๆ ก็ทำ arbitrage ได้แล้วครับ
bigbuck

โพสต์ที่ 14

เคยทำ แต่ไม่รู้เรียก Arbitrage หรือเปล่า
กับ Pranda-w ซึ่งสามารถ X ได้ทุกสิ้นเดือน เมื่อสังเกตุตอนเช้าราคา W + ราคา X แล้วต่ำกว่า หุ้นแม่ค่อนข้างมาก ซึ่งโดยปกติ เนื่องจาก X ได้ทุกเดือน ปกติราคา w จะประมาณ ราคาแม่ - ราคา X แล้วมี ส่วนต่างความเสี่ยง +- ไม่เกิน 3% ที่ไม่เกิน 1 เดือน
แต่ในวันนั้นต่างกันประมาณ 10% (ซึ่งใกล้วัน X) ผมเลยซื้อ W ช่วงเช้า แล้วสายๆ ราคา W ก็ปรับเข้าไปตามราคาปกติ ผมก็ขาย ในสายวันนั้นเลย กำไรประมาณ 7%
แต่เล่นลักษณะนี้ต้องเฝ้ากระดานกันเลยละครับ
CK

โพสต์ที่ 15

เคยทำ แต่ไม่รู้เรียก Arbitrage หรือเปล่า
ไม่ใช่ครับ นั่นเรียกเก็งกำไรครับ

การทำ arbitrage ความเสี่ยงต้องไม่เพิ่มครับ

ถ้าวันนั้น PRANDA เกิดตกไปแรงๆ จนแม้จะแปลงสิ้นเดือนไม่คุ้ม
ที่ซื้อวอร์ก็เป็นได้ครับ

แต่ถ้มีหุ้น pranda อยู่แล้ว ไม่ได้คิดจะขายเพราะมั่นใจพื้นฐาน
แล้วเกิดเหตุการณ์แบบนั้นขึ้น และขายแม่ทั้งหมดแล้วซื้อลูก
เท่าจำนวนที่จะแปลงได้พอดี ถึงจะเรียก arbitrage ครับ
เพราะกำไรส่วนต่างทันที ไม่ต้องลงเงินสดเพิ่มด้วยซ้ำ
(เพราะขายแม่ มาซื้อลูก ถือเงินสดไว้รอแปลงสภาพสิ้นเดือน)

เพราะความเสี่ยงไม่ได้เพิ่มขึ้น เทียบกับการไม่ทำอะไร (คือไม่ขายตัวแม่)

แต่ของคุณ bigluck เข้าซื้อโดยที่ไม่ได้ถือหุ้นแม่อยู่ในมือ
จึงมีความเสี่ยงเพิ่มขึ้นมาก
Aloha

โพสต์ที่ 16

เพิ่งทำ กับ UCOM ไปเมื่อเร็วๆนี้
ใครก็รู้ว่า เทเลนอร์ เขาทำ tender ที่ 53 บาท นอกตลาด
แต่ราคาในกระดาน มี bid อยู่ที่ 52 บางครั้งก็ 52.5
ผมก็ไม่เข้าใจคนทำ ทำไมไม่ตั้ง bid ที่ 52.5 ไปเลย

วิธีของผมก็คือ ตั้งรอซื้อที่ 52 บาท บวกค่าคอมทางเน็ตและภาษี คือต้นทุน 52.1168 เอาไปขายเทเลนอ 53โดนหักค่าคอม .25% ภาษี 7% ได้แน่ๆ ที่ 52.8582
กำไรทันทีไม่มีความเสี่ยง 0.7414 หรือ 1.42% ใน20วัน คิดเป็นต่อปี ก็คือ 25%

ไม่เข้าใจทำไมคนไม่เอากัน lock ซ้าย ขวา กำไรชัวร์ๆ กู้มาได้เท่าไร ก็เอาไปตั้งซื้อไว้ 20 วันก็คืนเงินกู้เขาไป กำไรไม่มีความเสี่ยง
panukki

โพสต์ที่ 17

arbitrage คือการทำธุรกรรมพร้อมๆกันทั้ง 2 ด้าน ณ เวลาเดียวกัน  โดยปราศจากความเสี่ยง

เช่น หุ้น a ซื้อขายที่ตลาดที่1  กับ หุ้น a ที่อีกตลาดที่2
ราคาไม่เท่ากัน  เกิด arbitrage โดยขายหุ้น a ที่ราคาตลาดที่สูงกว่าและซื้อหุ้น a ที่ตลาดที่ถูกกว่าพร้อมๆกัน   :D
adi

โพสต์ที่ 18

CK เขียน:ตลาด fixed income นั้น ได้ยินว่าง่ายมากครับ
หลักๆ คือต้องคำนวณ yield ของพันธบัตร (หรือตราสารหนี้)
เทียบกับราคาที่ขายกัน

ถ้าราคาขายคิด yield to maturity ออกมาแล้ว
ไม่สอดคล้องกับ yield จริงๆ ก็ทำ arbitrage ได้แล้วครับ
อันนี้ไม่ใช่นะครับ จริงๆเค้าจะสร้างบอนด์จำลองขึ้นนะครับ และเทียบราคากับของจริง ยกตัวอย่างเช่นสร้างบอนด์จำลองของ 6 year 10% coupon จากการผสม 6 year zero coupon กับ 6 year 5% coupon เสร็จแล้วเทียบกับราคาจริงของ 10% coupon ถ้ามี gap ก็แสดงว่ามีโอกาส

ไม่ใช่เอา YTM มาเทียบกับ coupon rate นะครับ

แต่จริงๆแล้วมันไม่ง่ายหรอกครับทั้ง fixed income ทั้ง stock ที่จะทำ arbitrage ในทางปฏิบัติ ผมว่าเหนื่อยพอกัน
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 19

เมื่อกลางเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา
หลังจาก ทรัพย์ศรีไทยประกาศ
ทำเทนเดอร์ออฟเฟอร์ที่ ๕๑.๒๕ บาท

เหลือบไปเห็นราคาในตลาดฯ
มีการตั้งขายไว้นับแสนหุ้น
ที่ ๕๐ บาท  แต่เงินสดที่จะซื้อมีไม่เกินสามล้านบาท
เลยสั่งซื้อให้ญาติไว้ ๕๐๐๐๐ หุ้น  เพื่อเอาไปขายเทนเดอร์ฯ
แต่ก็ได้ตั้งขายไว้ในตลาดฯไปพร้อมกันด้วย ที่ ๕๑ บาท  
ปรากฏว่าขายในตลาดฯ ได้หมดทั้งจำนวน
หักค่าใช้จ่ายแล้ว  
ได้กำไรส่วนต่าง
ประมาณสามหมื่นหกพันห้าร้อย
ภายในเวลาประมาณ ๑๕ วัน

ถ้าคิดเป็นเงินฝาก  
เท่ากับได้ดอกเบี้ยแบบไม่ต้องเสี่ยง

๓๔ เปอร์เซนต์ต่อปี

:wink:   :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
CK

โพสต์ที่ 20

ถ้าได้ 75 ต่อปีสักหลายๆ ปีแบบไม่มีความเสี่ยงก็ดีนะครับ

;)

คุณ adi ผมไม่ได้พูดถึง coupon rate เลยนะครับ :D
พูดถึง yield ของทั้งหมด เมื่อเทียบ "ก่อน" และ "หลัง"
ทำธุรกรรม ทั้งนี้ position ขณะนั้นเป็นสิ่งสำคัญด้วย

ในตลาดตราสารหนี้ พวก Risk Management Software
ดีๆ ช่วยคำนวณ gap ได้ด้วยเวลาเพียงเสี้ยววินาที
แต่ประเด็นสำคัญไม่ใช่วิธีการและการคำนวณครับ

ประเด็นสำคัญของ arbitrage คือ

คุณเข้าใจเรื่องความเสี่ยงของ action ที่กำลังจะทำ
อย่างถ่องแท้หรือเปล่า

อย่างกรณีเฮียคค. ต่อให้กู้เงินมาซื้อที่ดอกเบี้ย 18% ต่อปี
ก็ยังคุ้ม และได้แน่ๆ ไม่มีพลิกล็อค
adi

โพสต์ที่ 21

งั้นผมอ่านผิดไป โทษทีครับคุณซีเค

เรื่องโปรแกรมของก็เป็นเรื่องจริง รู้สึกว่าลงทุนกันทีนึงก็แพงมากเหมือนกัน
Hero_man

โพสต์ที่ 22

เคยทำกับหุ้น TA กะ TA-F และ BAY กะ BAY-F แค่จับตามองจังหวะที่หุ้นกระดาน F ต่ำกว่ากระดานไทยก็เข้าซื้อและขายในกระดานไทยทันที 8)
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
Saitthasak

โพสต์ที่ 23

Hero_man เขียน:เคยทำกับหุ้น TA กะ TA-F และ BAY กะ BAY-F แค่จับตามองจังหวะที่หุ้นกระดาน F ต่ำกว่ากระดานไทยก็เข้าซื้อและขายในกระดานไทยทันที 8)
พี่Hero_man มันขายข้านกระดานได้ด้วยเหรอนี่ครับ
Hero_man

โพสต์ที่ 24

ได้ครับ เอาหุ้น -f ขายในกระดานไทยได้ แต่กลับกันไม่ได้ จึงเห็นได้ว่าปกติหุ้น -f จะมี premium แต่เมื่อมี NVDR เป็นตัวเลือกทำให้ปัจจุบัน premium ของหุ้น -f น้อยลง
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 25

การทำอาบริเทจ
ระหว่างกระดานไทยกับกระดานต่างประเทศ
ผมเคยทำมาแล้วเหมือนกัน

เมื่อเกือบสิบปีก่อน ???
หุ้นธนาคารใหญ่ๆ  
จะมีส่วนต่างราคาต่างกันถึง 25 %

ธนาคารกรุงเทพ ตอนที่มีราคาพาร์ ๑๐๐ บาท
กระดานไทยจะอยู่ที่ ๓๙๐ ถึง ๔๐๐ บาท
กระดานต่างประเทศจะอยู่ที่ ๕๐๐ บาท

มีอยู่วัน  ผมอ่านเจอข้อมูลสัดส่วนการถือครองของต่างชาติ
มีเหลือช่องว่าง  ก่อนจะเต็มเพดานการถือครอง
ที่ประมาณเท่าไร  จำไม่ได้แน่นอนแล้ว
แต่ลองคำนวณสัดส่วนดูแล้ว  
มีช่องว่างเหลือเกินให้โอนได้มากกว่า ๑๐๐๐ หุ้นแน่ๆ

ก็เลยถอนหุ้นธนาคารกรุงเทพ ๕๐๐ หุ้น
ออกมาจากพอร์ตที่ฝากไว้กับโบรกเกอร์
แล้วโอนเป็นชื่อพ่อซึ่งถือใบต่างด้าว
โดยนำไปยังส่วนทะเบียนหุ้นของธนาคารกรุงเทพที่สีลม
ซึ่งตอนนั้น ธนาคารยังคงเป็นนายทะเบียนหุ้นอยู่
พนักงานส่วนทะเบียนหุ้น
ได้ตรวจสอบดูว่า
จะโอนได้หรือเปล่า
ปรากฏว่า
ยังเหลือสัดส่วนให้โอนเป็นต่างชาติ
ได้มากกว่า ๕๐๐ หุ้นจริงๆ
ก็เลยขอให้ส่วนทะเบียนหุ้นของธนาคาร
โอนใบหุ้นในชื่อพ่อ
เข้าเป็นผู้ถือหุ้นต่างชาติ

หลังจากนั้นประมาณหนึ่งเดือน
ก็ได้ใบหุ้น เอามาขายในกระดานต่างประเทศ
โดยมีเอกสารสำเนาใบต่างด้าว
ประกอบใบหุ้นนำไปให้โบรกเกอร์ดูว่า
เป็นผู้ถือหุ้นต่างชาติจริงๆ

ได้ส่วนต่างราคามาประมาณ ๕๐๐๐๐ บาท
จากช่องว่างเพียงนิดเดียวในสัดส่วนการถือครองของต่างชาติ
ขายเสร็จก็กลับมาซื้อในกระดานไทย เช่นเดิม

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:

อ้อ หลังจากนั้นชักติดใจ
โอนหุ้นอีกหลายตัว เข้าเป็นชื่อพ่อแม่
แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
เพราะฝรั่งเข้าให้ส่วนต่างราคา แค่บลูชิพไม่กี่ตัวเท่านั้น

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
thaistock2005

โพสต์ที่ 26

เคยทำครับ
แต่ล้มเหลว
ปกติ ผมไม่ใช่คนยอมแพ้อะไรง่าย ๆ
แต่ต้องยอมแพ้

เพราะว่ารู้สึกถึงความไม่แฟร์ของเกมส์

ถึงแม้ผมจะคาดเดาถูก
ซึ่งผมก็คาดเดาถูก
แต่รายใหญ่ดักทางไว้
ไม่ให้หุ้นขึ้นซะอย่าง
ผมก็ทำอะไรไม่ได้
ยังไงก็แพ้อยู่ดี

ความรู้สึกตอนนี้คือไม่เชื่อมันตลาดทุนไทยครับ
ซื้อหุ้น โดยคิดว่าถ้าเจ้ามือทุบทิ้ง ก็ lost - lost ทั้งคู่ครับ
ขอพูดแค่นี้ละกัน
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 27

เคยทำได้ ram minor
ram เจ้าของเก็บแถวๆ 120 บาท เลยซื้อตาม
minor ซื้อ mint ที่ 4 บาท ตอนนี้ mint 6 บาท
ล่าสุด rojana-w เพราะ rojana ซื้อ ticon ราคา 4 บาท ตอนนี้
ticon 13 บาทแล้ว :lol:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 28

หุ้นแบงค์มีวอ ราคาแถวนี้เริ่มทำได้หรือยัง
Unexpected

โพสต์ที่ 29

เคยทำกับหุ้น TA กะ TA-F และ BAY กะ BAY-F แค่จับตามองจังหวะที่หุ้นกระดาน F ต่ำกว่ากระดานไทยก็เข้าซื้อและขายในกระดานไทยทันที  

พี่Hero_man มันขายข้านกระดานได้ด้วยเหรอนี่ครับ
งี้ถ้าผมซื้อ ticon-f ใน port ผมมันก็จะกลายเป็น ticon ธรรมดาไปเลยรึป่าวครับ? หรือต้องแปลงอะไรอีกเหมือนวอร์มั้ยครับ? :?
Hero_man

โพสต์ที่ 30

ถ้าคุณUnexpected เป็นชาวต่างชาติ (ถือสัญชาติอื่นที่ไม่ใช่คนไทย) การซื้อหุ้น TICON-F ก็เสมือนคุณเป็นคนไทยและถือหุ้นกระดานไทย แต่ถ้าคุณไม่ใช่คนต่างชาติ การถือหุ้น-F ใด ๆ จะทำให้คุณเสียสิทธิที่พึงได้เช่นปันผล การเพิ่มทุน การประชุมผู้ถือหุ้น เว้นแต่คุณได้แจ้งกับทางโบรกเกอร์ที่คุณรับบริการอยู่ทัน เขาก็จะดำเนินการแปลงใบหุ้นให้เป็นหุ้นกระดานไทย คุณก็จะได้รับทุกสิทธิที่พึงจะได้ครับ
:P
ล็อคหัวข้อ