การคำนาณมูลค่าหุ้นที่แท้จริงจากงบดุลทำยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
i_thewind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การคำนาณมูลค่าหุ้นที่แท้จริงจากงบดุลทำยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยสอนผมด้วยครับ ว่าการคำนวณมูลค่าหุ้นที่แท้จริง จากงบดุลนั้นเขาทำกันยังไงครับ  :?

ขออีกคำถามนะครับ  :wink:   Margin of safety มันคิดมายังไงครับ

ขอบคุณมากครับผม :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tongue

โพสต์ที่ 2

โดยทั่วไปแล้ว ก็ใช้หลักการ valuation ทั่วไปครับ
เช่น พวก eva  หรือ dcf พวกนี้ครับ

หลักและวิธีคิดของแต่ละวิธีอาจต่างกันบ้างนะครับ
ซึ่งพวกนี้ศึกษาได้จากตำรา ไฟแนนซ์ทั่วไปครับ

แต่ผมว่าอย่ายึดติดมากครับ เอาเป็นแนวๆพอ
ผมว่าความสามารถในการแข่งขันระยะยาว การเติบโต หรือ กลยุทธ์การตลาดสำคัญกว่ามาก

margin of safety มันคือ ซื้อของถูกกว่าที่ควรจะเป็นครับ
เช่น ประเมิณแล้ว ได้ 100 แต่ซื้อที่ 80 ก็ 20% ครับ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

พูดถึง intrinsic value นี่ที่เห็นมีหลายวิธี
ที่ใช้บ่อยก็ DCF นักวิเคราะห์ใช้บ่อยที่คุณถามน่าจะ dcf รึเปล่าอันนี้ไม่รู้
แล้ววิธีง่ายๆ อย่าง relative valuation อย่าง price multiple (เทียบราคากับตัวแปรทั้งหลายที่แสดงความสามารถในการบริหารกิจการ)ท้งหลาย เทียบกับ benchmark ซึ่งอาจเป็นหุ้นที่ทำธุรกิจคล้ายๆกัน หรือว่าอุตสาหกรรม
"Failure is the only way to start again intelligently"
i_thewind

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาให้ความรู้นะครับผม  :D

ผมเป็นพวกมือใหม่น่ะครับ ความรู้เรื่องไฟแนนซ์ยังน้อยกว่าหางอึ่งซะอีกครับ  :(

แต่จะไปหาอ่าน เกี่ยวกับ DCF ดูครับ

ขอบคุณท่าน ba_2l ด้วยครับ ผมจะลองใช้สูตรนี้ด้วยนะครับ  :o
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ถ้ามีเวลาพอ ลองไปอ่านในตะแกรงร่อนของเฮียวิบูลย์ดูครับ มีอธิบายไว้ในนั้น แต่อยากแนะนำให้อ่านตั้งแต่หน้าแรกเลยนะ เป็นความรู้ที่มีคุณค่ามากจริงๆ ครับ
i_thewind

โพสต์ที่ 6

ท่านพี่ ba_2l ครับ ผมลองเอาสูตรพี่ไปใช้แล้ว แต่ว่าติดปัญหาตรงที่ว่า ไม่รู้ว่าค่าต่างๆมาจากตรงใหนในงบดุลครับ เป็นต้นว่า

กำไรต่อหุ้น =>อันนี้ผมเดาเอาเองว่ามาจากงบกำไรขาดทุน แต่มันเอาของรอบ 3เดือนหรือว่า 9 เดือนครับ  :?:

อัตราการเติบโตของกำไร => อันนี้เดาเอาเองไม่ออกครับผม  :?:

ผลตอบแทนหุ้นกู้AAA => อันนี้เดาเอาเองไม่ออกเช่นกันครับผม  :?:
Belffet

โพสต์ที่ 7

ไหนๆ คุณ ba ก็กรุณาให้ความรู้แล้ว เอาให้สุดๆเลยสิครับ

ว่าทำไม graham ใช้สูตรแบบนี้ เลข2 มาจากไหน 4.4 มาจากไหน ทำไม ต้องคูณ ด้วยตัวเลขตายตัวพวกนี้

รอฟังครับ แอบหาความรู้ซะยังงั้น

:twisted:
harry

โพสต์ที่ 8

น้อง belffet

ลองไปหาหนังสือแปลของคุณ web พรชัย สำนักพิมพ์วิสดอมเวิร์ค เพรส มาอ่านดูครับ

มีข้อมูลเหล่านี้อยู่เยอะทีเดียว
Expecto Patronum!!!!!!
Rocker
ผู้ติดตาม: 253

โพสต์ที่ 9

ผมว่า คํานวณได้เท่าใหร่ไม่สําคัญเท่ากับเรา เข้าใจธุรกิจที่จะลงทุนหรือเปล่า
หากเราไม่เข้าใจแล้ว ย่อมส่งผลให้เราตีความหมายของ intrinsic value ผิดครับ

อย่าลืมครับที่ Buffet พูดว่า ไม่มีสูตรสําเร็จในการลงทุน คุณต้องรู้ซึ้งในธุรกิจนั้นๆ ซื้อหุ้นที่ผู้บริหารดี มีคุณธรรม และถือตราบเท่าที่ธุรกิจยังดี

2 อจ นิเวศท่านเคยบอกว่าท่านไม่เคยคํานวณ dcfเลยครับ

แต่ถ้าจะคํานวณ intrinsic ผมว่า ถ้าเราเข้าใจธุรกิจแล้ว คํานวณ
pe pbv ก็น่าจะพอเพราะ อจ แกก็ใช้เท่านั้น ลองอ่าน
หน้งสือ เรื่อง Value investing From Graham to Buffet and Beyond

ในนี้มีการสอนคํานวณ earning power value , reproduction cost
แต่จะทําได้ต้องเข้าใจธุรกิจครับ ซึ่งผมเห็นว่ายากเหมือนกัน
หากเราเข้าใจและเราก็ไม่สามารถเข้าใจได้ทุกๆธุรกิจ ฉะนั้น
เราควรที่จะลงทุนในสิ่งที่เราถนัดมีความรู้เรื่องธุรกิจนั้นครับ
Rocker

โพสต์ที่ 10

บางทีเราหลังเราวิเคราะห์ว่า ธุรกิจนั้นดี  Mr market ขายเอาๆ
และราคาก็ตํากว่า intrinsic พอสมควร แต่ในเมื่อราคาลงเรือยๆ หรือ
หยุด พักตัว  คําถามคือเรากล้าพอที่ใจซื้อใหม ซึ่งหลังจาก วิเคราห์แล้ว
เป็นเรื่องของการตัดสินใจ ว่าเราคุมใจเราที่จะซื้อได้ใหม

กล้าพอใหม  ลองฟังเพลงของ potatoดูมีมั้ง   กล้ากลับไปหาเค้ารึเปล่าไปกับฉัน กลับไปหาคนบอก...  นอกเรื่องละ5555+ :lol:
Rocker

โพสต์ที่ 11

บางทีเราหลังเราวิเคราะห์ว่า ธุรกิจนั้นดี  Mr market ขายเอาๆ
และราคาก็ตํากว่า intrinsic พอสมควร แต่ในเมื่อราคาลงเรือยๆ หรือ
หยุด พักตัว  คําถามคือเรากล้าพอที่ใจซื้อใหม ซึ่งหลังจาก วิเคราห์แล้ว
เป็นเรื่องของการตัดสินใจ ว่าเราคุมใจเราที่จะซื้อได้ใหม

กล้าพอใหม  ลองฟังเพลงของ potatoดูมีมั้ง   กล้ากลับไปหาเค้ารึเปล่าไปกับฉัน กลับไปหาคนบอก...  นอกเรื่องละ5555+ :lol:

โพสต์ที่ 12

ผมว่ากระทู้ เหมาะกับมือใหม่มากๆ แบบว่าใหม่จริงๆอะครับ ยังไม่รู้อะไรเลยก็ควรมาที่กระทู้มากกว่า

กระทู้คุณวิบูลย์จะออกแนว intermediate ถึง advance แต่กระทู้นี้ beginner จริงๆ

ขอบคุณพี่ harry ครับ ไม่ทราบ หนังสือชื่ออะไรบ้างอะครับพี่

หรือว่าทุกเล่ม ถ้าทุกเล่มนี่แย่แน่ ขอเล่มที่แนะนำละกันครับ

โดยส่วนตัวผมก็ดูงบหรือคำนวณหาราคาหุ้นแค่ผิวเผินเองครับ อาศัยสามัญสำนึกและความมั่นใจในธุรกิจเป็นสำคัญ

ยังยืนยันว่าเดินตามหลังผู้ใหญ่หมาไม่กัดครับ อาจจะเดินช้าหน่อยเพราะวิ่งแซงไม่ได้ แต่ปลอดภัยกว่านะครับ (ในความคิดผม)
CupJok
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 13

สูตรเกรแฮมเคยอ่านเจอเหมือนกันน่าจะเป็นเล่มนี้

http://www.se-ed.com/Shop/Detail.Aspx?I ... 9749159705
harry

โพสต์ที่ 14

Belffet เขียน: ขอบคุณพี่ harry ครับ ไม่ทราบ หนังสือชื่ออะไรบ้างอะครับพี่

หรือว่าทุกเล่ม ถ้าทุกเล่มนี่แย่แน่ ขอเล่มที่แนะนำละกันครับ
ของคุณ web ดีทุกเล่มครับ ไม่ดีจริงไม่แนะนำครับ

คุณ web เค้าแปลหนังสือดีๆทั้งนั้นแหละ
Expecto Patronum!!!!!!
Rocker

โพสต์ที่ 15

Janet Lowe ผู้แต่ง กลยุทธ์ vi
กับ Janet เขียวเป็นญาติกันใหม 55555+
ล็อคหัวข้อ