นิติบุคคลสามารถเครดิตภาษีเงินปันผลได้ไหมครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นิติบุคคลสามารถเครดิตภาษีเงินปันผลได้ไหมครับ?

Post no. 1

ถ้าซื้อหุ้นในนามบริษัท จะสามารถขอเครดิตภาษีเงินปันผลได้เหมือนบุคคลธรรมดาหรือไม่ครับ  แล้วมีขั้นตอนเหมือนกันหรือเปล่าครับ???
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 2

เท่าที่รู้ไม่ได้ครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
fantasia

Post no. 3

รู้สึกว่านอกจากจะไม่สามารถเครดิตภาษีได้แล้ว
กรณีที่ได้ปันผลจากหุ้นที่ถือครองไม่ครบเวลาที่กำหนด (ไม่แน่ใจว่ากี่เดือน)
ต้องนำเงินปันผลทั้งหมดมารวมเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีด้วย
กรณีนิติบุคคลที่ไม่ได้เป็นบริษัทมหาชน เงินปันผลครึ่งหนึ่งต้องนำมารวมเป็น
เงินได้เพื่อเสียภาษีนิติบุคคลอีกด้วย
Belffet

Post no. 4

ถ้าอย่างนั้น บริษัท Holdingที่เขาตั้งกัน มีประโยชน์ยังไงครับ

เช่น บริษัท โอสถานุเคราะห์ holding จำกัด เป็นต้น
fantasia

Post no. 5

ตอนที่ผมอ่านเจอผมก็งงเหมือนกับคุณนี่แหละครับ
แต่ตำราที่ผมอ่านมันว่าอย่างนั้นน่ะครับ
พอดีผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญด้านภาษีอะไรมากมาย
ใครพอรู้ช่วยชี้แจงทีครับ
Belffet

Post no. 6

ผู้ใดมีความรู้ด้านนี้ ได้โปรดแบ่งปันรอยยิ้ม pleaseeeee....
ztep

Post no. 7

:P  สู้เขานะคุณ Bellfet  พยายามเข้าไอ้มดแดง   :lol:
Belffet

Post no. 8

555 อย่าเยาะเย้ยสิ ก็นายแหละที่ทำให้เราต้องงงๆอยู่เนี่ย

เจ้า ztep
BKP

Post no. 9

ท่าทางคุณ belffet จะสนใจจะเป็น holding company นะ
อะ ไปหาคำตอบมาให้แล้ว เกี่ยวกับ การหักภาษีเงินปันผล ณ ที่จ่าย สำหรับ holding company ไม่ต้องถูกหักนะ

รายได้ตามมาตรา 40(4)(ข) เงินปันผล
ผู้จ่าย  คือ นิติบุคคล    
ผู้รับเงิน  คือ นิติบุคคล  , บุคคลธรรมดา  หัก 10%                
(ยกเว้นเงินปันผลที่ได้รับจากบริษัท BOI และจ่ายจากกำไร BOI ไม่ต้องหักภาษี)
  มูลนิธิ สมาคม   หัก 10%
             (ยกเว้น องค์กรสาธารณะกุศล ตามประกาศกระทรวงการคลัง)
ข้อยกเว้น      การหัก ภาษี ณ ที่จ่าย มาตรา 40(4)(ข)   การจ่ายเงินปันผล
1. จ่ายให้กับผู้รับที่เป็นบริษัทจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ ได้รับยกเว้นไม่ต้องหักภาษีทั้งจำนวน
2. จ่ายให้กับผู้รับที่เป็นบริษัทจำกัด  ที่ถือหุ้นในบริษัทผู้จ่ายเงินปันผลเกิน 25% ขึ้นไป (Holding Company)  เงินปันผลที่ได้รับยกเว้นไม่ต้องหักภาษี  และไม่ถือเป็นรายได้ทั้งจำนวน
3. จ่ายให้กับผู้รับที่เป็นบริษัทจำกัด  ที่ถือหุ้นในบริษัทผู้จ่ายเงินปันผลไม่ถึง 25%   เงินปันผลที่ได้รับจะได้รับยกเว้นไม่ถือเป็นรายได้ กึ่งหนึ่ง  แต่การหักภาษี ณ ที่จ่ายจะต้องคำนวณจากเงินปันผลทั้งจำนวน มิใช่กึ่งหนึ่ง ในอัตรา 10%
4. บริษัทผู้จ่ายเงินปันผล เป็น บริษัท BOI จ่ายเงินปันผลจากกำไร BOI  ซึ่งผู้รับเป็นผู้ใดก็ได้  จะไม่ถือเป็นรายได้ทั้งจำนวน  และได้รับยกเว้นไม่ต้องหัก ภาษี ณ ที่จ่ายทั้งจำนวน โดยผู้จ่ายเงินจะระบุในหนังสือรับรองการหักภาษี  ว่าเป็นการจ่ายเงินกำไรจาก BOI ได้รับยกเว้นภาษีหัก ณ ที่จ่าย

ที่มาจาก www.thaibunchee.com
Belffet

Post no. 10

ขอบคุณคุณ BKP มากๆๆๆๆครับ

หมายความว่า ถ้าเป็น Holding ที่ไม่มีหุ้นในบริษัทที่ลงทุนเกิน 25% ก็ต้องเสียภาษีเงินปันผลบานเลย ทั้งหัก ณ ที่จ่ายเต็มจำนวน บวกกับต้องนำเงินปันผลครึ่งหนึ่งมารวมเสียภาษีปลายปี แถมเครดิตภาษีไม่ได้อีก

อีกประเด็นคือ  ยากมากที่เราจะมีหุ้นในบริษัทจดทะเบียนเกิน 25% ในฐานะผู้ถือหุ้นรายย่อย

หรือไม่งั้นคุณก็ต้องลงทุนแต่กับบริษัทที่ได้ BOI

นั่นพอสรุปได้ว่า นักลงทุนรายย่อยไม่สมควรตั้งบริษัท Holding

จบข่าว

(จริงมั๊ยครับ?)
harry

Post no. 11

คร่าวๆ จะต้องถือมากกว่า 25% และก็ถือก่อนและหลังวันประกาศจ่าย 3 เดือน

จะไม่ต้องเสียภาษี

ส่วนเคลมคืน จำได้ว่าไม่มี ยังงัยก็เสีย แต่ถ้าเสียแล้วเพราะถูกหักไปก่อน แล้วเข้าข่ายไม่เสีย ก็ขอคืนได้ ต่างกับการเครดิตภาษีปันผลของบุคคลธรรมดา
Expecto Patronum!!!!!!
Belffet

Post no. 12

ถูกหัก ในความหมายของพี่ Harry หมายถึง หักค่าใช้จ่ายต่างๆของบริษัทจนถึงเกณฑ์ที่ไม่ต้องจ่ายภาษีเงินได้ตามกฎหมายใช่มั๊ยครับ
harry

Post no. 13

หมายถึงหักภาษี ณ ที่จ่าย ครับ ไม่รู้มีอันอื่นอีกป่าว
Expecto Patronum!!!!!!
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 14

ใครสักคนลองตั้ง WG TVI Holding หน่อยสิครับ อิอิอิ
_________
ล็อคหัวข้อ