มีหุ้นตัวไหนที่พี่ๆ เพื่อนๆ ซื้อแล้วเจ็บปวดใจที่สุดบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
songpon.s
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

มีหุ้นตัวไหนที่พี่ๆ เพื่อนๆ ซื้อแล้วเจ็บปวดใจที่สุดบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เห็น ถามกันว่า มีหุ้นตัวไหนที่อยากจะถือไว้ตลอดชีวิต กับ มีหุ้นตัวไหนที่ประทับใจผู้บริหารที่สุดแล้ว  ผมเลยอยากลองถามบ้างว่า มีหุ้นตัวไหนที่ พี่ๆ เพื่อนๆ ซื้อแล้วเจ็บปวดใจที่สุด ครับ  ไม่ว่าจะซื้อแล้วขายหมู ซื้อแล้ว ไม่มีโอกาสแม้แต่จะขาย ซื้อแล้ว สงสัยว่าซื้อทำไม  หรือซื้อแล้ว เสียดายที่ซื้อแค่นิดหน่อย ฯลฯ  
  ของผม ก็คง เป็น major กับ rojana ครับ  เป็นหุ้น 2 ตัวแรกที่ซื้อครับ แล้วก็ตั้งแต่ที่ซื้อ มาจนถึงวันนี้  ก็ยังอยู่ดีบนยอดดอยครับ  ยังไม่เคยเห็นมีใครมาเยี่ยมชมถึงบนนี้อีกเลยครับ  :oops:  :oops:
poppo
Verified User

โพสต์ที่ 2

BEC 212 (ก่อนแตกพาร์) ขายไปตอน16.5 ขาดทุนหมื่นนิดๆ
VNG 11.5 เพิ่งขายไปเกือบ 5 บาทขาดทุนไป 6พันฟว่า
TTA 41.25 ลมเย็นมาก ไม่รู้จะขายเมื่อไหร่ดี
ทั้งนี้ก็ไม่คิดมากถือเป็นค่าหน่วยกิจ และบทเรียนว่าอย่าเชื่อโบรกเกอร์และบทวิจัยมากเกินไป
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

CPL
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 4

ความคิดดีๆมีอยู่เสมอครับ ไม่ต้องเสียดาย

มาดูกันซิว่าทำอย่างไงเราถึงจะไม่เสียใจและเสียดาย

BUFFETTเคยบอกว่า เคล็ดลับของเขาคือ "อยากรู้ว่าเขาจะต้องไปตายที่ไหน เพื่อที่จะไม่ไปที่นั่น" อาจจะหมายความว่า รู้ว่าอะไรที่เราไม่รู้จริง เสี่ยงก็อย่าไปยุ่งกับมัน
greenday

โพสต์ที่ 5

irp,sf,singha,pong เจ็บใจทั้งนั้นครับ

พยายามจะคิดให้ได้อย่างคุณ mon ว่าเหมือนกันครับ
"ความคิดและโอกาสดีๆมีอยู่เสมอ"
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

tta ครับ ขาดทุนครั้งแรกในชีวิตรับเงินปันผล แล้วลงกราวรูดเลย

ได้รู้อะไรอีกอย่างด้วยครับ
เวลาเสีย สัก 15%เนี่ยะกว่าจะเอาคืนได้นี่ตั้ง 20%กว่า ครับ

อย่างไรก็ตามถ้าไม่พลาดก็เรียนรู้อะไรได้ยากครับ ต้องพลาดบ้าง เจ็บแล้วก็จำครับ  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Welcome

มีหุ้นตัวไหนที่พี่ๆ เพื่อนๆ ซื้อแล้วเจ็บปวดใจที่สุดบ้าง

โพสต์ที่ 7

บทเรียนมีได้ 2 วิธีคือการเรียนรู้จากผู้อื่น(เจ็บตัวน้อย) กับการเรียนรู้ด้วยตัวเอง( เจ็บลึก) ถ้ายังไงซะก็เรียนรู้แบบผู้ฉลาดก็แล้วกันนะครับ.......ก่อนทำอะไรจะได้รอบคอบมากขึ้น.....
 ต้องถามตัวเองก่อนทุกครั้งที่จะทำอะไรก็ตามว่าเราทำอย่างนี้เพราะอะไร....จะได้ไม่ต้องมาเสียใจภายหลัง...อย่างน้อยก็โทษตัวเองคนเดียว....
Suysak

โพสต์ที่ 8

TT&T-W1 ครับ ซื้อวันแรกก็ลง เลย ยอมตัดใจขายไป วันรุ่งขึ้น ดันขึ้นซะเกินต้นทุนที่เราซื้อมาไปมากๆๆๆๆ  :cry:  :cry:
yoyo_3112

โพสต์ที่ 9

CPL - 34.95 บาท (- 56%)
Syntec - 4.56 บาท (- 83%)
CI -14.83 บาท (- 75%)

โอ้ว จอร์จ... มันยอด (ดอย) มาก  :oops:
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

เจ็บใจต้อง DTM ครับ
ซื้อ 1.71 ขึ้น 3 บาท ไม่ขาย ขาย 1.90 บาท
thaistock2005

โพสต์ที่ 11

rk แล้วเจอกันที่สามบาท
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

Fancy คับ ลงเรื่อยๆ ลงเรื่อยๆ
ForrestGump

โพสต์ที่ 13

SSI  ATC  CPI  TPC TTA
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 14

อืม ถ้าเราซื้อหุ้น ตัวนึง แล้วมันลงตลอด แล้วเราเจ็บใจ เราก็จะไม่อยากซื้อตอนที่มันลงมากๆใช่ปะ เพราะเรากลัวว่ามันจะลงอีก

เช่น bec ที่ 12.50 pong ที่ 2.26 atc ที่ 33 tta ที่ 26 เป็นต้น
worapong
ผู้ติดตาม: 2

fancy ครับ

โพสต์ที่ 15

มันเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยอยากพูดถึงนะครับ มันมีผลประกอบการในอดีต(2-3ปี ก่อนผมซื้อ)ที่โดดเด่น ROE, ROA, net profit marginสูง การเติบโตที่น่าตื่นเต้น มีแผนการขยายงานที่เห็นชัดเจน แต่มันไม่มี barrier to entry เลย คู่แข่งสามารถแอบเปิดโรงงานสักร้อยแห่งในเมืองจีน เวียดนาม หรือที่ไหนก็ได้ โดยที่ผมไม่สามารถติดตามได้เลย ถ้าคุณมีกำไรสูงๆแต่ไม่มีกำแพงกันคู่แข่งแล้วละก็ คุณจะถูกตีเมืองได้ง่ายๆ แม้คุณจะไม่ตายแต่กำไรสูงๆในอดีตคงเป็นแค่ความทรงจำ ผมดีใจที่ได้ขายมันไป มันเป็นเรื่องยากที่จะยอมรับว่าเราทำผิดพลาดไป ผมไม่ได้ดีใจที่ขายแล้วมันลงต่อนะครับ นั่นไม่ใช่สาระสำคัญ แต่ผมดีใจที่ตัวเองยอมรับความผิดพลาดได้ เพื่อนๆที่ยังถือตัวนี้อยู่อย่าโกรธผมนะครับ ผมไม่ได้บอกว่า Fancy ไม่ดี แต่มันอยู่นอก circle of competence ของผม ผมไม่สามารถวิเคราะห์เรื่อง barrier to entry ของเค้าได้ ถ้าเพื่อนๆคนไหนเข้าใจมันเป็นอย่างดีย่อมทำกำไรได้ครับ ผมขอเน้นหุ้นที่ผมเข้าใจมันอย่างดีไม่กี่ตัวดีกว่าครับ :twisted:  :twisted:  :twisted:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
visanuu

โพสต์ที่ 16

ATC ครับ เข็ดแล้วกับหุ้นกลุ่มวัฎจักร ขาดทุน50% ต้องได้100%ถึงจะเท่าทุน  :(
Hero_man

โพสต์ที่ 17

SAFARI สม้ย100กว่าบาท โดนถล่มไปเกือบ 20 ฟลอร์ :evil:
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
Jeng

โพสต์ที่ 18

ผมละสงสัยจริงๆ

อย่างกรณี bh ปีที่แล้วกำไร 934 ล้าน ปีนี้ 6 เดือน 472 ล้าน มูลค่าตลาด 19465 ล้าน

และกรณี bgh ปีที่แล้วกำไร 623 ล้าน ปีนี้ 6 เดือน 408 ล้าน มูลค่าตลาด 23733 ล้าน

ในขณะที่ tr ปีที่แล้วกำไร 1256 ล้าน ปีนี้ 9 เดือน 1200 ล้าน มูลค่าตลาด 7781 ล้านบาท

คือสงสัยว่า bh bgh จะขึ้นไปถึงไหน ส่วน tr ทำไมไม่ขึ้น

ราคาต่างกันขนาดนี้

คือถ้า bh bgh ขึ้นไปเรื่อยๆก็แล้วไป แต่ถ้ามีการเลิกเล่นขึ้นมา แล้วกลับมาที่ pe ซัก 8

bh bgh จะเหลือเท่าไร พวกเราบางคนจะมาบ่นกันอีกมั๊ยว่า เจ็บใจ

ขอโทษสำหรับผู้ถือหุ้นนะครับ แค่แสดงความคิดเห็น
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 19

ส่วนใหญ่ที่ผิดหวังมักจะมาจากราคาหุ้นที่ลดลงจากที่ซื้อไว้
yongyoot

โพสต์ที่ 20

paf
บางทีการบริหารพอร์ตเพื่อลดความเสี่ยงสำคัญกว่าการเลือกหุ้น
Stock Broker

โพสต์ที่ 21

Jeng เขียน:ผมละสงสัยจริงๆ

อย่างกรณี bh ปีที่แล้วกำไร 934 ล้าน ปีนี้ 6 เดือน 472 ล้าน มูลค่าตลาด 19465 ล้าน

และกรณี bgh ปีที่แล้วกำไร 623 ล้าน ปีนี้ 6 เดือน 408 ล้าน มูลค่าตลาด 23733 ล้าน

ในขณะที่ tr ปีที่แล้วกำไร 1256 ล้าน ปีนี้ 9 เดือน 1200 ล้าน มูลค่าตลาด 7781 ล้านบาท

คือสงสัยว่า bh bgh จะขึ้นไปถึงไหน ส่วน tr ทำไมไม่ขึ้น

ราคาต่างกันขนาดนี้
ตอบง่ายมากครับพี่ ลองให้เจ้าของ TR ทำตามขั้นตอน 2 ขั้นนี้ รับรองขึ้นฉลุย

1. แตกพาร์ ให้เหลือหลักสิบพอ หลักร้อยรายย่อยไม่สนใจ
2. ขยันออกข่าว ทำ PR หน่อย

ขี้คร้าน วิ่งจนเคาะกันไม่ทัน
Jeng

โพสต์ที่ 22

จิงครับ fe เมื่อวานคุยกับน้องคนนึงจำชื่อไม่ได้ ใน msn พี่บอกว่า tr ดีมาก

น้องเค๊าบอกว่าดีไง แพงออก
ztep

โพสต์ที่ 23

:P  Tuf  Ahc  Metco  Work  

ถ้าไปขายตอนนี้กำไรดีเลย   :lol:
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 24

โซล่า

ซื้อ16บาท  
มา44หุ้น
ซื้อเศษหุ้นมา   :oops:  :oops:  :oops:
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 25

TVO SINGER ขาดทุนไป 30% กว่ากะตื่นไปปล่อย แถม TVO ตอนนี้ +15% จากราคาขายหมู T-T
PSL ขายที่ 41 ตอน 52 ไม่รู้จักขาย T-T
I do not sleep. I dream.
Monet

โพสต์ที่ 26

หุ้นลูกน้ำครับ EASTW-W1
เคยซื้อวันแรกๆที่เข้าตลาด ราคา 2บาทกว่าๆ
(แตกพาร์แล้วก็คือ 20กว่าสตางค์)
พอขึ้น10เปอร์เซ็นต์ก็ขาย
ตอนนี้ขึ้นไป 5เท่าแล้ว
ได้แต่เสียดาย
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 27

กิมเอ๊ง................เอ๋ง เอ๋ง   ครับ :(

หนักสุดเลยครับ
ติดตอนคุณมนตรีพาทัศนศึกษาดอยอินทนนท์ 71 บาทครับ
ผมเข้าร่วมขบวนตอนรถผ่านมาที่ 67@3000
ทนถือจนร่วงมา 26 บาทฝ่า ๆ ครับ
จนมันเด้งขึ้นมาให้เราตัดใจที่ 40 ครับ หมดปอดเลยครับ :cry:

เริ่มเล่นหุ้นตอนต้นปี 47ครับ ตอนที่โบรกไหนๆ ก็บอกว่าตลาด
หุ้นไทย 1000-1200 จุดแน่นอน       ฟันธง
ก็ถือเป็นค่าเล่าเรียนที่ไม่แพงนะ เพราะทำให้รอบคอบมากขึ้นและ
ทุกครั้งที่ซื้อต้องมีเหตุผลที่ดีในการซื้อทุกครั้ง และรู้จักรอคอย ครับ
ทุกวันนี้เก็บเล็กผสมน้อยจากหุ้นดีๆ ทีผ่านการคัดกรองมาอย่าง
ละเอียดมาก ๆ ๆ ๆ ทำให้ตอนนี้กลับมาบวกแล้วครับ
ล็อคหัวข้อ