มีใครสนใจ ah หรือเปล่า...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

:D  :D  :D

โดนทุบมารอบนี้มีพี่ๆๆคนไหนมองไว้บ้างมั้ยครับ

โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

8)

มาลงชื่อรอฟังด้วย
_________
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 3

ซื้อเพิ่มที่26.5ไปแล้วครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
คนเฝ้าสวน

โพสต์ที่ 4

มีอะไรดีน่ะครับ รบกวนคุณ Naris ช่วยบอกรายละเอียดหน่อยสิครับ
naris

โพสต์ที่ 5

ลงทุนนะครับ ไม่ใช่เล่นรอบ
ณ.ราคาที่ผมซื้อ26.5 คำนวนผลตอบแทนทบต้น3ปี อยู่ที่12-17%ทบต้นครับ
โปรดอย่าถามว่าประมาณการณ์ตัวเลขจากอะไร เพราะมันเป็นการประมาณการจากพื้นฐานของแต่ละคนกำหนดครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

เดี๋ยวผมจะตามคุณ naris ไปยิงเบิ้ลอีกสักนัดนึงแล้วกัน
PaZZaHut

โพสต์ที่ 7

มดง่าม

โพสต์ที่ 8

:kq:   กระสุนเหลือน้อย แหล่ว   ไม่งั้น :cheers:
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

เคยเล็งๆ อยู่ ชิ้นส่วนดูน่าสนใจ แต่ไม่ค่อยชอบธุรกิจส่วน dealership ของ AH เท่าไร ก็เลยไม่ได้สนใจต่อครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 10

ตกลงที่ AH มันร่วงตุ๊บลงมากระดอนพื้น 2 รอบ นี่มันเพราะอะไรครับ ใครบอกได้มั้ย แล้วมันเรื่องชั่วคราวหรือถาวรครับ ?
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
JL
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

คัดท้าย เขียน:ตกลงที่ AH มันร่วงตุ๊บลงมากระดอนพื้น 2 รอบ นี่มันเพราะอะไรครับ ใครบอกได้มั้ย แล้วมันเรื่องชั่วคราวหรือถาวรครับ ?
เข้าใจว่าก่อนหน้านี้ หุ้นเติบโตสูง  เลยเทรดที่ PE สูง แต่เมื่อปัจจุบัน ไม่ได้เติบโตสูงอย่างแต่ก่อน  ราคาเลยลดระดับลงมา   โดยที่ผลประกอบการ Q ที่แล้ว มาร์จินลดลง เป็นตัวทริกเกอร์  หลังจากที่ราคารีบาวนด์  ทิศทางของมาร์จินที่ยังไม่ชัดเจนว่าจะชั่วคราวหรือถาวร  ก็เลยทำให้ราคา weak ครับ

ราคาตอนนี้เลยสะท้อนความไม่ชัดเจน  แต่ปีหน้า โรงงานใหม่เริ่มผลิตแล้วครับ
Zenith

โพสต์ที่ 12

1: Gross margin to decrease due to price reduction for customers. The significant decrease in gross margin from 13% last quarter to 10.2% in 2Q05 was due to a reduction in selling prices for Isuzu according to terms of its contract. The company will reduce selling prices for Isuzu further in the future to counter similar requests likely to be made by other auto manufacturers from their suppliers due to the stiff price competition in the vehicle market. However, AH has set a minimum margin of 10% and is controlling internal coststo help maintain margins.

2:  AAPICO Hitech PCL, a Thai-Malaysian invested company, sealed a private placement of Baht 1,457,607,600 (equivalent to opproximately US$ 35 million) to Japanese-based Sojitz Corporation today at a press conference, presided over by Mr. Kittirat Na Ranong, President of the Stock Exchange of Thailand.
          Subject to a final approval at the Extra Ordinary General Meeting on August 18, 2005 , AAPICO's private placement represents 15% of enlarged share capital to Sojitz Corporation, whose overall turnover last year exceeded US$44 billion; US$ 6 billion of which was related to the automotive industry. After the private placement, SC Yeap Group will retain 34% equity and Sojitz Corporation will hold 15% of AAPICO Hitech Plc. The balance will be in the hands of public and institutional investors.

2 เด้ง ครับ ผมคิดว่านะ
Live a Life!

โพสต์ที่ 13

แล้วรู้มั้ยล่ะครับว่า Sojitz เค้าซื้อหุ้น PP ในราคาหุ้นละกี่บาท?

เทียบกับราคาหุ้นตอนนี้ควรเรียกว่า Dilution หรือ Saturation ดีล่ะ?

โพสต์ที่ 14

Financial Engineer เขียน:แล้วรู้มั้ยล่ะครับว่า Sojitz เค้าซื้อหุ้น PP ในราคาหุ้นละกี่บาท?

เทียบกับราคาหุ้นตอนนี้ควรเรียกว่า Dilution หรือ Saturation ดีล่ะ?
เปลี่ยนจาก Saturation เป็น Concentration แล้วกัน
JL
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

Zenith เขียน:
2 เด้ง ครับ ผมคิดว่านะ
เมื่อไหร่ครับ
Zenith

โพสต์ที่ 16

JL เขียน: เมื่อไหร่ครับ
เพิ่มทุนตอน July 05 ครับ ส่วนลดราคานั้นตามสัญญาที่ตกลงกันไว้แล้วครับ
Financial Engineer เขียน: เปลี่ยนจาก Saturation เป็น Concentration แล้วกัน
ที่ราคาตามนี้ครับ
The offering price is Bt34.41 per preferred share. Each preferred share may be converted into one ordinary share after three years from the issue date.

ไม่รู้เรียกว่าไรดี แต่ระยะสั้น Dilution แน่ๆ
ดูกราฟนี http://cchart.yimg.com/z?d=c&k=c3&a=vm, ... =c&s=ah.BK
่ หลังจาก July มีแต่ทรงกะทรุด ให้เรามาเก็บรอผลประกอบการปีหน้า  :lol:
Live a Life!
naris

โพสต์ที่ 17

คุณFE เขารู้ครับว่าเพิ่มทุนเท่าไหร่ และเขารู้ถึงdirutionในระยะสั้นๆ
แต่ที่พูดและถามกันนี่ผมมองธุรกิจที่เป็นขาขึ้นของแต่ละตัวต้องพูดกัน3ปีครับ
เท่าที่ผมเดาได้ ตัวนี้อีก3ปี ผลตอบแทนก็พอได้ครับ โอกาสกำไรมากกว่าขาดทุนเยอะมากๆๆๆๆ  น่าเสี่ยงที่จะลงทุนในราคานี้ แต่ตอนนี้ผมก็ซื้อแค่25%ของที่จะลงทุนทั้งหมด อีก75%ค่อยทยอยซื้อในไตรมาทถัดๆไป

โพสต์ที่ 18

สมมติว่าคุณเข้าหุ้นกับเพื่อนทำกิจการกัน โดยลงขันคนละ 1 แสนบาท

ทีนี้วันดีคืนดี มีนายญี่ปุ่นคนหนึ่งขอแจมด้วยโดยที่ยินดีจ่ายค่าลงขัน 1 แสนสองหมื่นบาท

คุณว่าจะทำให้กิจการของคุณเลวลงมั้ยครับ??

แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นนายญี่ปุ่นขอจ่ายค่าลงขันแค่ 6 หมื่นบาท กรณีนี้ต่างกับกรณีแรกหรือไม่ครับ??

เวลาเพิ่มทุน แน่นอนว่าจำนวนหุ้น (ตัวหารแบ่ง) ต้องเพิ่มขึ้น

แต่อย่าลืมว่ากิจการก็ได้เงินสดเข้ามาด้วย

เวลาเท่านั้นเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ

**กลัวแต่ว่า ตอน 20 กว่าๆ มัวแต่กลัว Dilution พอ 30 ปลายๆ กลับเคาะขวาหน้าตาเฉย  :lol:  :lol:
Tongue

โพสต์ที่ 19

เมื่อวานไป company visit มาครับ
น่าสนใจครับ

คร่าวๆ

ไทยเป็น second largest pick up ที่หนึ่งคือ USA
แต่ที่นู่นจะเป็น ขนาดใหญ่ มากกว่า 1 ตัน
ต่ำกว่า 1 ตัน ไทยเป็นที่หนึ่ง

ช่วงปี 97 98 วิกฤติมา ทำให้เหลือกำลังการผลิตเยอะ
เลยหันมาเน้นส่งออกด้วย ดูจาก chart หลัง 98 ดีขึ้นมากเลย และ export มีสัดส่วนเยอะทีเดียว (น่าจะเกือบครึ่ง)

อนาคต
nissan จะเข้ามาเล่นตลาด pick up มากขึ้น และเลือก AH เป็น 1 ใน 5 supplier ด้วย
AH จะเป็น holding company

สินค้าหลักก็ jig, โครงช่วงล่าง, และเป็น dealer ford

การผลิต ตอนนี้เต็มกำลังการผลิตแล้ว มีการ outsource บางส่วน
กำลังขยายโรงงานที่ อมตะ 30 % และสร้างใหม่อีกหนึ่งโรง
คาดเสร็จปีหน้า

competitive advantage
ผู้บริหารบอกว่า quality คือหัวใจ เขาบอกว่า ppm (part per million ของ defect  น้อยกว่า 100)

ตอนเดินดูในโรงงาน สังเกตุเห็น line หนึ่งมี แค่ 8 เอง

เน้นการจัดการที่ดี มีการจัดการแบบญี่ปุ่น jit, ekaban, การจ่ายตังค์ตามจำนวนชิ้นงานที่ดี มากกว่าจำนวนเวลา
concept QCDEM (quality, cost, delivery, engineering, management)

เรื่อง bargaining power ของ supplier
มีจำนวน supplier มาก 16 tier ทำให้ไม่น่าห่วง
และ cost ส่วนใหญ่อยู่ที่การบริหารจัดการด้วย
และลูกค้า (toyota) ก็ช่วยต่อรองราคาด้วย

หุ้นมี 24 ล้านหุ้น เงินสดปี 47 มี 5 ร้อยกว่าล้าน
d/e ประมาณ 0.5

เรื่อง margin ที่ลดลง ผู้บริหารตอบว่า nature ของธุรกิจต้องเป็น economy of scale เน้นที่ volume มากกว่า จึงไม่อยากให้ดูที่ margin มากนัก

อื่นๆ
โรงงานกับ office ดูง่ายมาก คือ ถ้ามีการย้ายการผลิตนี่ ยกไปได้ง่ายๆเลย
มีโครงการจะย้ายไปจีนด้วย

โรงงานทั่วไป ก็สะอาด เรียบร้อย เครื่องจักรดูใหม่ดี
การทำงานดูมีระบบ ระเบียบดี หน้าตาพนักงานก็ดูสบายๆ ไม่เครียด

อนาคตจะเป็น holding ตอนนี้ก็เริ่มแล้ว
ทำให้ในงบ มีการลงทุนใน บ.ย่อย, บ.ลูกพอสมควร อาจดูยากขึ้น

เจ้าของมีหุ้นประมาณ 40 กว่าเปอร์เซนต์

อยู่ในช่วงขยาย cap ex น่าจะเยอะอยู่

ดูแล้วเป็นหุ้นลงทุนยาว หวัง growth แต่ไม่รู้ว่า รถยนต์มี cycle ไหม
sunrise

โพสต์ที่ 20

เห็นทางมาเลย์เริ่ม ให้ incentive ต่างชาติที่จะมาลงทุนด้านรถยนต์ที่ประเทศเค้าเรียบร้อยแล้วนะครับ
โดยที่จะเก็บภาษีลดลง ถ้าลงทุนกับมาเลย์มาขึ้น
หลังจากที่พยายามอุ้ม รถโพรตอนในประเทศเค้ามานาน
ผมไม่ได้ดูทาง Automotive ครับเลยไม่ทราบว่า จะมีผลกระทบหรือไม่
อันนี้ถือเป็นข่าวที่นำมาฝากละกันครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 21

sunrise เขียน:เห็นทางมาเลย์เริ่ม ให้ incentive ต่างชาติที่จะมาลงทุนด้านรถยนต์ที่ประเทศเค้าเรียบร้อยแล้วนะครับ
โดยที่จะเก็บภาษีลดลง ถ้าลงทุนกับมาเลย์มาขึ้น
หลังจากที่พยายามอุ้ม รถโพรตอนในประเทศเค้ามานาน
ผมไม่ได้ดูทาง Automotive ครับเลยไม่ทราบว่า จะมีผลกระทบหรือไม่
อันนี้ถือเป็นข่าวที่นำมาฝากละกันครับ
ผมว่าเราอยู่กันคนละตลาดนะครับ ตลาดของเราเน้นที่ pick up 1 ตันครับ ไว้มี ACES Cars เมื่อไหร่อาจจะต้องมานั่งคิดกันใหม่ แต่ผมว่าไม่ต้องคิดเพราะเหมือนกับว่าจะไม่มีทางได้เกิด
Impossible is Nothing
คัดท้าย

โพสต์ที่ 22

ดันกลับขึ้นมา วันนี้ 25 แล้วว เกินอะไรขึ้นครับ ถามมารอบแล้วนะ ว่าเกิดไรขึ้น ...  :?:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying

โพสต์ที่ 23

คุณ naris ครับ มาบอกว่าผมเริ่มยิงชุดที่ 2 แล้วครับ

เป้าหมายสิ้นสุดภารกิจกลางเดือนนี้ครับ
naris

โพสต์ที่ 24

ของผมยิงชุด2-3ตอน
24.5--23.5  เฉลี่ยตอนนี้ที่24.7ครับ

โพสต์ที่ 25

ถึงคุณ naris อีกที

วันนี้พลรบชุด 2 ปฏิบัติภารกิจเรียบร้อยแล้วครับ

เหลือกระสุนอีก 2 นัดสุดท้าย เข้าเป้าเรียบร้อยแล้วจะมาแจ้งอีกทีครับ

** ไม่ทราบว่าได้อ่าน paper Q3 ของโบรกฯ ไหนบ้างรึเปล่าครับ? เท่าที่ผมผ่านตาแล้ว รู้ได้เลยว่าทำไมราคาหุ้นยังป้วนเปี้ยนอยู่แค่นี้  8) **

โพสต์ที่ 26

ยิงนัดรองสุดท้ายไปเรียบร้อยแล้วครับ เหลือนัดเดียวแล้ว
naris

โพสต์ที่ 27

กำลังเล็งนัดที่4อยู่ครับ คุณFE วันนี้ก็ยุ่งทั้งวัน ยังไม่ได้ยิงเลย
PaZZaHut

โพสต์ที่ 28

ตามน้ำไปแล้วครับ 1 ไม้ :D
mustang

โพสต์ที่ 29

เพิ่งมาดูเหมือนกันนะครับ เดี่ยวไป download 56-1 ก่อนแล้วจะมาช่วยวิเคราะห์ให้ครับ เผื่อจะมีประโยชน์กับท่านอื่นบ้าง

โพสต์ที่ 30

naris เขียน:กำลังเล็งนัดที่4อยู่ครับ คุณFE วันนี้ก็ยุ่งทั้งวัน ยังไม่ได้ยิงเลย
ของผมตัดสินใจเก็บนัดสุดท้ายไว้ ไม่ยิงเพิ่มแล้ว (ถ้าได้ราคาดี คิดว่าจะลดน้ำหนักลงบ้าง เพราะรู้สึกว่าจะ weight พอร์ตหนักไปหน่อยแล้ว)

ไม่ได้มองว่าไม่ดีแล้วนะครับ แค่อยากเก็บกระสุนไปยิงตัวอื่นบ้าง ขืนเก็บอยู่ตัวเดียวเดี๋ยวจะขี้เกียจไปเรื่อยๆ

ว่าจะไปเก็บ VNG ดู ไม่ทราบว่าสนมั้ยครับ?
ล็อคหัวข้อ