.....รู้มั้ยผมเป็นใคร ......น่ากินจังเลย.......

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
สุเกียง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

.....รู้มั้ยผมเป็นใคร ......น่ากินจังเลย.......

โพสต์ที่ 1

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 52015.html

Fw: รู้มั้ยผมเป็นใคร

Date: Mon, 19 Sep 2005 13:48:58 +0000

รู้มั้ยผมเป็นใคร..................

ที่ช่องออกบัตรที่นั่งผู้โดยสารเครื่องบินในวันที่มีผู้โดยสารต่อคิวยาวมากเป็นพิเศษ

เพราะวันต่อไปเป็นวันหยุดราชการหลายวันติดต่อกัน

พนักงานออกบัตรที่นั่งพยายามที่จะทำงานให้เป็นที่ถูกใจแก่ผู้โดยสารทุกคน

โดยการพูดจาอย่างสุภาพ และทำงานโดยรวดเร็ว

แต่ถึงกระนั้นผู้โดยสารที่อยู่ในคิวแถว ก็ยังมีท่าทีกระวนกระวาย

ต่างชะเง้อชะแง้ดูว่าเมื่อไหร่จะถึงคิวของตัวเองสักที

ผู้โดยสารชายคนหนึ่ง เดินมาพร้อมกับกระเป๋าเดินทางใบใหญ่ มาจากมุมไหนไม่มีใครสังเกตุทัน

ขอให้พนักงานหญิงคนนั้นออกบัตรที่นั่งให้เขาก่อนโดยด่วน

พนักงานสาวหายใจเข้าปอดอย่างแรง พยายามระงับอารมณ์โกรธ

แล้วพูดอย่างสุภาพว่า

"คุณขา ใครใครเขาก็ต่อแถวเรียงคิวเป็นระเบียบนะคะ

ดิฉันไม่สามารถจัดการให้คุณก่อนหรอกค่ะ กรุณาไปต่อแถวเหมือนคนอื่นๆเถอะค่ะ"

ชายผู้นั้นหน้าแดงกล่ำ พูดเสียงดังด้วยความโกรธว่า

"คุณรู้หรือเปล่า ว่าผมเป็นใคร?"

พนักงานสาวหันไปมองหน้าผู้โดยสารคนนั้น หายใจเข้าแรงๆอีกครั้ง

แล้วกดสวิทช์ไมโครโฟน พูดประกาศออกไปว่า

"ท่านผู้โดยสารโปรดทราบ ขณะนี้มีชายคนหนึ่งอยู่ที่ช่องออกบัตร

ที่นั่งผู้โดยสารหมายเลข 13ไม่ทราบ ว่าตนเองเป็นใคร

ถ้าท่านผู้โดยสารคนใดสามารถให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ได้

กรุณาแสดงตนต่อเจ้าหน้าที่ด้วย ค่ะ ขอบคุณ"

แล้วต่อด้วยภาษาอังกฤษว่า

"Attention please! There is a man at the ticket counter No:13

who does not know who he is.Anyone who may be able to identify this man
is asked to please step forward and identify him. Thank you".

ชายผู้นั้นรู้สึกอับอายขายหน้าไม่รู้จะทำอย่างไรดี

นอกจากด่ากลับไปว่า"you!!!- ......"

พนักงานสาวก็สวนกลับทันควันด้วยเสียงอันสุภาพว่า

"นั่นก็ยังไม่ทราบว่าชาติหน้าตอนค่ำ ๆ จะถึงคิวคุณหรือไม่  ต้องต่อคิวเหมือนกันนะคะ"

สุเกียง

โพสต์ที่ 2

ผู้ชนะสิบทิศ (นิยามดี ๆ ที่น่าอ่าน)

ผู้ชนะสิบทิศ

10 ข้อแตกต่างระหว่างผู้ชนะกับผู้แพ้

1 ยอมรับผิด
ผู้ชนะ ..เมื่อพบว่ามีข้อผิดพลาด จะพูดว่า " ฉันทำผิดเอง "
ผู้แพ้  ..เมื่อพบว่ามีข้อผิดพลาด  จะพูดว่า "ไมใช่ความผิดของฉัน

2 วางแผนเป็น
ผู้ชนะ..จะทำงานหนักกว่าปกติ และมีเวลามากกว่าผู้แพ้
ผู้แพ้ .. จะทำงานแบบยุ่งทั้งวัน โดยไม่คิดว่างานไหน ควรทำก่อนทำหลัง

3 สู้และแก้ปัญหา
ผู้ชนะ .. จะเผชิญหน้ากับปัญหา และลงมือแก้ไขปัญหานั้น
ผู้แพ้  .. จะทำในทางตรงกันข้าม คือหลีกเลี่ยงปัญหา

4 มีผลงาน
ผู้ชนะ .. จะลงมือทำงานให้ปรากฏผลงานขึ้น
ผู้แพ้  ..  จะให้แต่คำสัญญา คือมีแต่ลมปากแต่ไม่ลงมือ

5 รู้จักถ่อมตน
ผู้ชนะ .. จะพูดว่า "ฉันทำได้ดี แต่ยังไม่ดีเท่ากับที่ต้องการ"
ผู้แพ้  ..  จะพูดว่า "ยังมีคนอื่นอีกหลายคน ที่มีผลงานแย่กว่าตัวเรา"

6 รับฟัง
ผู้ชนะ .. จะตั้งใจฟังแล้วทำความเข้าใจ และสารมารถตอบสนองได้
ผู้แพ้  ..  จะรออย่างเดียว โดยไม่ฟัง ไม่ทำความเข้าใจสิ่งที่คนอื่นพูด รอจนกว่าจะถึงคิวของตัวเองที่จะพูด

7 ยอมรับคนอื่น
ผู้ชนะ .. จะยอมรับนับถือคนที่มีความสามารถเหนือกว่า และจะเรียนรู้จากคนเหล่านั้น
ผู้แพ้  ..  จะทำในทางตรงกันข้าม และจะพยายามหาข้อผิดพลาดของคนที่เหนือกว่าตนเอง

8 มีความรับผิดชอบ
ผู้ชนะ .. จะมีความรับผิดชอบ ไม่เพียงแต่งานที่ได้รับมอบหมาย แต่จะช่วยคิดให้องค์กรประสบความสำเร็จ(ไม่ใช่ก้าวก่าย)
ผู้แพ้  ..  จะไม่กล้าที่จะช่วยเหลือคนอื่น และมักจะพูดว่า "ฉันไม่ว่างกำลังทำงานของฉันอยู่"

9 มีวิธีและวินัยทำงาน
ผู้ชนะ .. ต้องมีวิธีที่จะทำให้ดีขึ้นได้เสมอ
ผู้แพ้  ..  จะพูดว่า "นี่คือหนทางเดียวที่ทำได้"

10 เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่
ผู้ชนะ .. จะแบ่งปันบทความนี้ไปยังเพื่อนของเขา
ผู้แพ้  ..  จะเก็บบทความนี้เอาไว้ เพราะเขาไม่มีเวลาที่จะแบ่งปันให้คนอื่น
iscssn

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปันเสมอ  :D
adi

โพสต์ที่ 4

:lol:
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ภาพประจำตัวสมาชิก
tk

โพสต์ที่ 5

พี่สุเกียงมีสิ่งดีดีมาแบ่งปันเสมอ  :mrgreen:  :lovl:  :B
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
พรสวรรค์หรือจะสู้พรขยัน
ล็อคหัวข้อ