ขอความรู้เกี่ยวกับ เครดิตภาษีเงินปันผล ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Roland
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความรู้เกี่ยวกับ เครดิตภาษีเงินปันผล ครับ

โพสต์ที่ 1

1. ถ้าผมเลือกที่จะนำเอาเงินปันผลมาคำนวณเครดิต ผมจะต้องนำเงินปันผลที่ได้ทั้งหมดในปีนั้นมาคิด (ไม่สามารถเลือกเฉพาะบางตัวได้) ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

2. รายได้อื่น ๆ เช่น ดอกเบี้ยจากการฝากธนาคารก็มีการเสียภาษีเช่นเดียวกัน ไม่ทราบว่า จำเป็นต้องนำมาคำนวณด้วยหรือไม่ อย่างไรครับ

3. จากใบยืนยันการได้รับเงินปันผล มีส่วนของ ภาษีอีก 10% ที่ถูกหักไปก่อนจะมาถึงมือผม ถ้าจะคิดรายได้ทั้งหมดจริง ๆ ต้อง

เงินปันผล = เงินที่ผมได้รับจริง + เงินที่ถูกหักไป 10% + เครดิตภาษีปันผล

เช่น ผมได้เงินปันผลที่ได้เครดิตภาษี 30% เข้าบัญชี 63 บาท เท่ากับว่า เงินปันผลจริง ๆ คือ 100 บาท (63 + 7 + 30)

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
JoJotaro

โพสต์ที่ 2

จากที่ผมเคยอ่านๆ มานะครับถ้าผิดก็บอกได้ครับ
1. เข้าใจถูกต้องครับ

2. ผมเคยถามเหมือนกัน และมีคนมาตอบว่า เราคิดเงินปันผลแล้ว อาจจะไม่ต้องนำดอกเบี้ยมารวมก็ได้ แต่ถ้าจะนำมารวมด้วยก็ต้องเอาดอกเบี้ยทั้งหมด(ห้ามเอาส่วนใดส่วนหนึ่ง)มาคิดด้วยครับ ดังนั้นไม่จำเป็นต้องเอามารวมกับเงินปันผลก็ได้

3. เอ๋ทำไมต้องมี 7 บาทด้วยล่ะครับ
เอาแบบนี้ละกัน
ได้รับเงินปันผลซึ่งบริษัทเสียภาษีในอัตรา 30 % เป็นเงิน 100 บาท
เราถูกหัก ณ ที่จ่าย 10% เพราะฉะนั้น ได้เงินปันผลจริงๆ 90 บาทครับ
ส่วนรายได้จากเงินปันผลที่เราเอามาคิดภาษีคือ
เงิน 100 แล้วรวมกับภาษีที่จ่ายไป 30%
ดังนั้น รายได้ที่ได้รับเพื่อยื่นภาษีนี้จะ = 100 + 100*3/7 = 142.86 บาท

สมมติทั้งปีได้ปันผลแค่นี้ก็จะไม่ต้องเสียภาษีเลยดังนั้นขอคืนได้
= 142.86 - 90 = 52.86 บาทครับ
หรือก็คือ ภาษีที่เราจ่ายไปทั้งหมดคือ 100*3/7 + 10 (10 บาทที่หักณ ที่จ่ายครับ) = 52.86 บาท
to be the best professional golfer.
Roland

โพสต์ที่ 3

JoJotaro เขียน:จากที่ผมเคยอ่านๆ มานะครับถ้าผิดก็บอกได้ครับ

3. เอ๋ทำไมต้องมี 7 บาทด้วยล่ะครับ
เอาแบบนี้ละกัน
ได้รับเงินปันผลซึ่งบริษัทเสียภาษีในอัตรา 30 % เป็นเงิน 100 บาท
หมายถึงว่า ผมได้เงินปันผล 70 บาทน่ะครับ แต่ว่า่ ได้จริงแค่ 63 บาท เพราะโดนหัก 7 บาท (10% ของ 70 หัก ณ ที่จ่าย) ครับ

ขอบคุณครับ
akekarat

โพสต์ที่ 4

ข้อ 1,3 ถูกครับ ข้อสองผมไม่ทราบ เพราะไม่เคยนำมาคำนวณ
wizard

โพสต์ที่ 5

ข้อ 3 ขึ้นอยู่กับฐานภาษี
ถ้าฐานภาษี เป็น 0%
เงินปันผล = เงินที่ผมได้รับจริง + เงินที่ถูกหักไป 10% + เครดิตภาษีปันผล
น่าจะใช่

ข้อ 1,2 ตามคุณ  JoJotaro ถูกต้องนะคร้าบ
JoJotaro

โพสต์ที่ 6

ครับข้อ 3 แยกตามกรณีครับ ว่า เสียบริษัทเสียภาษีกี่ %
to be the best professional golfer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
tk

โพสต์ที่ 7

เดี๋ยวนี้ผมไม่มาคำนวณแบบนี้แล้ว ตอนต้นปีก็นำใบปันผลทั้งหมดมารวมคำนวนใน excel แยกตามอัตราการเสียภาษี แล้วกรอกลงในฟอร์ม ภ.ง.ด.90 ทุกอย่างจะถูกคำนวณเรียบร้อยเลย สะดวกดีครับ  :wink:  :D  :mrgreen:  :lovl:  :B
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
พรสวรรค์หรือจะสู้พรขยัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... highlight=

ลองอ่านดูละกันครับ ปัญหานี้ผมก็เคยงงมาก่อน
Roland

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกท่านครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 10

ผมมี Excel คำนวนว่าจะได้ Credit คืนเท่าไร จากเงินปันผลของบริษัทต่างๆที่มีอัตราภาษีต่างกัน ถ้าอยากได้ ส่ง pm มาเลยครับ จะส่ง email ไปให้
I do not sleep. I dream.
ล็อคหัวข้อ