มีใครสนใจหุ้นธนาคารบ้างไหมครับ ไม่เห็นมีคนพูดถึง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
อองตวน
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มีใครสนใจหุ้นธนาคารบ้างไหมครับ ไม่เห็นมีคนพูดถึง

โพสต์ที่ 1

หลายธนาคารเริ่มจ่ายปันผลได้ และจะเป็นธุรกิจที่ได้รับประโยชน์เมื่อเศรษฐกิจฟื้นตัวได้ระยะหนึ่ง ธุรกิจคิดขยายกิจการเมื่อใช้กำลังการผลิตเต็มที่
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eak71
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

พึ่งรอดตายจาก KT ใบ้ มาหมาดๆเมื่อปีที่แล้วเกือบเอาชีวิตไม่รอดด้วยความไม่รู้และไม่เข้าใจหลายๆอย่าง แต่ในที่สุดก็ซื้อเฉลี่ยต้อนขาลงทำให้มีกำไรบ้างในที่สุด(เป็นโชคมากกว่า ดีที่ไม่เจ้งเพิ่มอีก) ต่อไปจะไม่เล่นหุ้นพวกเงินๆทองๆอีกครับ :mrgreen:

ปล. ผมยังมีเหลือติดปอดอยู่อีกบ้าง เก็บเอาไว้เป็น กรณีศึกษาครับ :| :?
ฅนนอกกะลา&ตาสว่าง
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 3

พูดถึงธนาคาร
ถ้าเป็นKTB มันstoryมายาวตั้งแต่ตอนตั้งธนาคารแล้ว
มันไม่ได้เกิดมาจาก1 มันเกิดจากการควบรวม ธ.เกษตรกับใครอีกอันหนึ่ง
จากนั้นมันค่อยๆๆโต โตแต่ละครั้งก็ควบรวมกับคนอื่น
จนถึงตอนต้มยำกุ้งก็ควบ เอามหานคร กับศรีนครเข้าไปอีก

storyตัวนี้ว่ากันยาวแล้ว เกี่ยวกับการเมือง เพราะการเมืองไทยจะให้ นกตัวนี้ เป็นฐานในการพัฒนาประเทศ

ตอนนี้ได้เก็บมันที่ราคาเฉลี่ย 8.66 เมื่อตอนปลายเดือนที่แล้ว เก็บน้อยไปหน่อย เพราะมีกำลังทรัพย์น้อย ตอนนี้เห็นมันtake a profitแล้ว
แต่ต้องระวังเรื่องข่าวกำลังภายใน ตัวผู้จัดการแบงค์เพราะคราวที่แล้ว เล่นข่าวนี้จนเละ กันเลยอ่ะ
:)
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 4

bay ตัวนี้รอบบัญชีนี้น่าจะจ่ายปันผลได้แล้ว เพราะกว่าจะล้างขาดทุนสะสมได้ นานกว่าชาวบ้านเขา เลยกลายเป็นเบอร์ 4-5

ส่วนTMB ตัวนี้ ไม่รู้ว่า องค์กรเปลี่ยนแปลงหลังจากควบจาก 3 แห่งเสร็จหรือยัง
ถ้าเอาจุดเด่นของแต่ละตัวมารวมกัน น่าสนใจ เพราะบรรษัทฯแกร่งในเรื่องหนึ่ง TMBเดิมก็เรื่องหนึ่ง ไทยทนุก็อีกเรื่องหนึ่ง ถ้าได้ก็ดีไป

BBL ตัวนี้ไม่ต้องพูดกันมา ถ้าเก็บหนี้จากTPIได้ ก็ฉลุยแล้ว หนี้ก้อนนี้สูงมาก

SCB เงียบเนื่องจากกำลังจะเปลี่ยนแปลงภายใน เกี่ยวกับผู้ถือหุ้น จากกระทรวงคลังเป็นทรัพย์สิน ไม่รู้ว่า เอาที่ดินแลกหุ้นเสร็จหรือยัง

เอาแบบหอมปากหอมคอล่ะกัน ตอนนี้เงินกำลังจะหมุนไป เงินกำลังจะหมุนไป
:)
spider_nevi

โพสต์ที่ 5

ผมว่ากลุ่มธนาคารเป็นกลุ่มที่เดาได้ยากครับ ถ้าเศรษฐกิจดีก็รุ่ง แต่ตัวเลขต่างๆตอนนี้ยังไม่ดี พูดง่ายๆ margin of safety ก็น้อย ปันผลน้อย ความเสี่ยงสูง ไม่เหมาะที่จะถือยาวครับ เว้นแต่ราคาต่ำจริงๆ ถ้าถืิอเล่นสั้นๆ กำไร 5-15 %ผมว่าก็ดีนะเพราะไม่หวือหวาเท่ากลุ่ม finance แต่นี้ไม่ใช่แนวทางของ VI นะครับ
อองตวน

โพสต์ที่ 6

ถ้าให้หุ้นรับเหมา และวัสดุ เป็นหุ้นแถวแรกเกี่ยวกับโครงการเมกะโปรเจกต์
หุ้นธนาคารนี่แหละครับที่เป็นแถวสอง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

อองตวน เขียน:ถ้าให้หุ้นรับเหมา และวัสดุ เป็นหุ้นแถวแรกเกี่ยวกับโครงการเมกะโปรเจกต์
หุ้นธนาคารนี่แหละครับที่เป็นแถวสอง
เป็นการเล่นหุ้นตามข่าว หรือตามกระแสหรือเปล่าครับ
Basic

โพสต์ที่ 8

เห็นมีแต่ธนาคารกรุงเทพ ที่ปีนี้จะมีกำไรโตขึ้น จากเรื่องของTPI และ การขายหุ้นสินเอเชียที่ถืออยู่คิดว่าต้นทุนน่าจะไม่เกิน2-3บาท ครับผม
อองตวน

โพสต์ที่ 9

มุมมองระยะปีครับ เมกกะโปรเจกยังไม่เริ่มเลยครับ
chatchai

โพสต์ที่ 10

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า เราควรซื้อหุ้นของธนาคารไหน ซื้อที่ราคาเท่าไร แล้วจะขายเมื่อไร ขายที่ราคาไหน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
genie

โพสต์ที่ 11

ถ้าจะลงทุนในธนาคารก็คงดูได้แต่RATIOต่างๆ ซึ่งต้องใช้ratioเฉพาะของมัน อีกทั้งการคาดการณ์ผลกำไรก็เป็นเรื่องยากเพราะ ธนาคารไม่ใช่วิสาหกิจซะทีเดียว แต่มันเสมือนระบบของเศรษฐกืจมากกว่า ดังนั้นการวิเคราะห์หุ้นธนาคารต้องผูกกับเศรษฐกิจมหภาคในองค์รวมจึงทำให้ยากต่อการคาดเดาผลกำไรในอนาคต เพราะเหตุนี้จึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมของ VI เพราะเสี่ยงขาดทุนสูงเดายาก และผูกติดกับเศรษฐกิจมหภาคมากเกินไปนั่นเอง :wink: แต่ส่วนตัวผมก็มีเก็บเก็งกำไรไว้บ้างเหมียนกัลลลล :lovl:
jaychou

โพสต์ที่ 12

ไม่รู้นะ พูดถึงแบงค์ ไม่เคยคิดเรื่องหุ้นเลย คิดเรื่องกู้ดีกว่า
ดูงบแล้วเห็นพวกรายได้อื่นๆ นอกจากดอกเบี้ยนั้นกระจิดริด
หลายๆโปรแกรม ทำไปเพื่อชิงลูกค้ามากกว่า

ผู้บริหารแบงค์ ถือหุ้นแบงค์แค่นิดเดียว เอาแค่มีอำนาจบริหาร
ไว้ปล่อยสินเชื่อให้ธุรกิจในเครือข่ายได้
ดูอย่าง n-park ซื้อหุ้นใหญ่ fns ก็หวังว่าจะเป็นแบงค์ได้
จะได้ระดมทุนเงินฝากจากประชาชน มาใส่อภิมหาโปรเจกทั้งหลาย
LH ซื้อ BC ก็ทำนองเดียวกัน กะจะเอาเงินต่อเงินว่างั้นเหอะ

สำหรับรายย่อย สมมุติถือหุ้น TMB ซักล้านหุ้น จะไปขอกู้เงิน TMB เราใช้พลังผู้ถือหุ้นได้มั้ยนะ....ผมว่าไม่
อองตวน

โพสต์ที่ 13

แบ้งค์จัดเป็นธุรกิจบริหารความเสี่ยง
จุดเด่นของธุรกิจธนาคารคือ ต้นทุนกู้ยืมเงินต่ำ (ต่ำกว่าตั๋วเงินคลัง และพันธบัตรเสียอีก) มีช่องทางจำหน่ายมาก ขนาดใหญ่ประหยัดต่อขนาด
แต่การแข่งขันระหว่างคู่แข่งค่อนข้างสูง
ทิศทางธุรกิจ สังเกตจากแนวโน้มอัตราหนี้เสีย
ราคาถูกแพง วัดจากบุ๊คแวลู
ปัจจัยประกอบอื่นดูจาก
ธนาคารที่มีฐานทุนต่อสินทรัพย์สูง และกันสำรองสูง และ
มีนโยบายแบบอนุรักษ์ นิยม
chatchai

โพสต์ที่ 14

กฎเกณฑ์การจัดชั้นหนี้เป็นอย่างไรครับ

กฎเกณฑ์การตั้งสำรองเป็ฯอย่างไร

กฎเกณฑ์ใหม่ BIS เป็นอย่างไร จะมีผลกระทบต่อแต่ละธนาคารอย่างไร

ในอนาคตที่จะเปิดเสรี ธนาคารไหนจะต่อสู้ได้บ้าง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Aloha

โพสต์ที่ 15

ไม่ได้แวะมาซะนาน เดี๋ยวนี้ดูแปลกๆไป ไม่รู้สับสนคำว่าvalue กับ story กันหรือเปล่า แต่พี่ฉัตรชัย ยังหนักแน่นในหลักการ และเตือนสติได้ดีเหมือนเดิม
:D
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

ในอนาคตที่จะเปิดเสรี ธนาคารไหนจะต่อสู้ได้บ้าง
นี่ละครับ น่าห่วงจริงๆ
adi

โพสต์ที่ 17

หามูลค่ากิจการของธุรกิจธนาคารมันลำบากมาก ผมเลยขอผ่านไปก่อน
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
LOSO

โพสต์ที่ 18

ผมว่า timing ตอนนี้ ..............

หุ้นBANK ขาดความน่าสนใจไปแล้ว ..............

คุณคิดว่าหุ้นBANK timing ตอนไหน น่าสนใจสุดครับ ..............
ล็อคหัวข้อ