ผมว่า...มีการเข้าใจผิด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 1

และหลายๆคนก็เข้าใจผิด
แต่น่าจะมีหลายคนเข้าใจถูก
ถูกของแต่ละคนเหมือนกันไหมน้า

ที่ว่าการลงทุนแบบเน้นคุณค่าให้ถือยาว
การเชื่อแบบนี้ถ้าเป็นตลาดขาลง คงจะตายเหมือน...
รูปภาพ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่าให้ถือยาว
การเชื่อแบบนั้นคงต้องใช้ตอนขณะตลาดเป็นขาขึ้น
รูปภาพ

คงไม่ถูกทั้งหมด
และคงไม่ผิดทั้งหมด

คงจะเหมาะสำหรับคนบางคน
ถ้าถือยาวแล้วอึดอัด ก็ถือสั้น
แต่ถ้าถือสั้นอึดอัด ก็ควรถือยาว

ถ้าไม่ถือหุ้นเลยแล้วสบายใจ ก็ควรทำแบบใจที่สบาย

ไม่มีเจตนาว่าใครนะครับ แค่ชวนคุยเฉยๆในวันเครียด หุ้นตกลงไปถึงลบ90.3 ก่อนที่จะขึ้นมาปิด-54.10

รูปภาพ
ace
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ผมว่า...มีการเข้าใจผิด

โพสต์ที่ 2

ผมแปลกใจว่าตกลง ไทย รึยุโรป/us ที่มีปัุญหากันแน่
ตกมากกว่าชาวบ้านชาวช่องตลอด เวลารีบาวน์ก็รีบาวน์เบากว่าเค้าอีกแน่ะ -_-'
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 3

555+ ใช่แล้่วเฮีย การลงทุนแนว vi ไม่จำเป็นต้องถือยาวก็ได้

แต่ต้องถือ ตราบใดที่กิจการยังดีอยู่นะครับ

เพราะเราซื้อกิจการ ไม่ได้ค้าขายส่วนต่างกำไรหุ้น

ไม่งั้นนะ วันๆ ก็ต้องเข้าๆออกๆ ซื้อๆขายๆหุ้นไง

ถ้าเข้าๆออกๆซื้อๆขายๆ น่าจะเรียกว่า เดเทรดนะ

ส่วนการที่หุ้นปรับตัวในระยะสั้น แล้วตลาด panic sell ก็เกิดขึ้นประจำ

อย่างสมัยก่อน วันแดงๆ แต่ snc uec ก็เคยติด top gain อันดับหนึ่ง ด้วยผลประำกอบการณ์

ที่คาดว่าจะออกมาดี เฮียจำได้นะ

คำว่า ตลาดขาลง มันก็ไม่ได้ลงทุกตัวนะ

ถ้ามันชัวร์ขนาดลงหมดทุกตัว ก็ง่ายเลย

พวกเราก็เลิกเล่นหุ้นให้หมด ขายให้หมด ขายมันพร้อมๆกันนี่แหละ

แล้วกลับมาเล่นตอนมันถูกๆ
tum_H

โพสต์ที่ 4

รูปภาพ

แสงสว่าง กับ ความมืด

(ข้อมูลคร่าวๆคับ)
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
zev

โพสต์ที่ 5

พวกสีน้ำเงิน ผมถือว่า โกงความตาย :D :D
Azazel
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

เคยถือ PTL เยอะสุดในพอร์ตเลยครับ :oops:
Time is on your side
Hisoka

โพสต์ที่ 7

สังเกตว่าพวกสีน้ำเงิน ส่วนใหญ่จะหากินในประเทศ ไม่ค่อยเกี่ยวข้องกับพวกมีปัญหาเท่าไร
Teeruk

โพสต์ที่ 8

มาให้กำลังใจทุกคน ครับ
.....เจ็บแค่นี่ จิ๊บๆ

ผมยังถือ ครบเหมือนเิืดิมครับ...
Only one word can change your life...
You want to be greedy when others are fearful. You want to be fearful when others are greedy. It's that simple
navapon

โพสต์ที่ 9

ผมจะเสี่ยง ลองถือยาวดูครับ เขาว่าหุ้นดีๆราคามันจะกลับมาได้เสมอ ไม่รู้จะจริงไหม :roll:
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Jeng

โพสต์ที่ 10

navapon เขียน:ผมจะเสี่ยง ลองถือยาวดูครับ เขาว่าหุ้นดีๆราคามันจะกลับมาได้เสมอ ไม่รู้จะจริงไหม :roll:

555 เสี่ยงมากจริงๆ ขอบอก
pakhakorn

โพสต์ที่ 11

สถิติเก่า ปี 2008 จะมีพวกสีน้ำเงิน ยืน + ได้ ถึงกลางเดือน ต.ค.2008 อยู่ประมาณ 10% ของตลาด

อัตราต่อรองก็ 10:1

ผมก็ทดสอบว่าจะถือที่ว่า 1 ใน 10

มาวันนี้มันแสดงให้ผมดู...แล้ว ผล...บาดเจ็บเหมือนกัน

เสียค่า..ทดสอบความสามารถไปอีก 1 ตามระเบียบ
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

pakhakorn เขียน:สถิติเก่า ปี 2008 จะมีพวกสีน้ำเงิน ยืน + ได้ ถึงกลางเดือน ต.ค.2008 อยู่ประมาณ 10% ของตลาด

ผมก็ทดสอบว่าจะถือที่ว่า 1 ใน 10

มาวันนี้มันแสดงให้ผมดู...แล้ว ผล...บาดเจ็บเหมือนกัน

เสียค่า..ทดสอบความสามารถไปอีก 1 ตามระเบียบ
แปลว่าไงครับขยายความหน่อย
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
pakhakorn

โพสต์ที่ 13

ziannoom เขียน:
pakhakorn เขียน:สถิติเก่า ปี 2008 จะมีพวกสีน้ำเงิน ยืน + ได้ ถึงกลางเดือน ต.ค.2008 อยู่ประมาณ 10% ของตลาด

แปลว่าไงครับขยายความหน่อย
ผมcopyไม่ถูก ลองอ่านดูในกระทู้เหนือผมเขียนก็แล้วกัน ครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 22#p899122
schwartz_IR

โพสต์ที่ 14

ปัญหามันเป็นอย่างนี้ครับ
ผมมีประสบการณ์ขายหุ้นตัวหนึ่งไป ที่ราคาสูง (short against port) ก่อนดิ่งเหวนานทีเดียว
พอลงมาเรื่อยๆ มาเรียงๆ จนได้ราคาที่ผมพอใจละ อ้ะๆๆๆ อั๊วว่าถูกละ ค่อยทยอยซื้อทีละ 20% (สมมุตินะครับ) ทีนี้พอมีเงินมากขึ้นจากกำไรที่ขายได้สูงก็.......เอาล่ะได้หุ้นเพิ่มขึ้น (อิ อิ อิ ดีใจจัง)

จ้ากกกกกก ถูกแล้วมีถูกกว่า สรุป ไอ้ที่กำไรๆ มาจาก Short against port ก็หดหายไป

เก็บเงินสดและหาเพิ่ม ทำงานไปตามปกติ ตั้ง set alert ราคาที่อยากได้ไว้ รอมันส่งข้อความมาบอก ไม่ต้องไปนั่งจ้องมันหรอก
ระหว่างนี้ก็นั่งทำการบ้านหุ้นของเราไป
growth mindset
pakhakorn

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณ พี่ปรัชญา มากๆ น้ำใจงามจริงๆ :bow: :bow: :bow:

เตือนมา..ตั้งนาน ผมทั้งตามกระทู้และอ่านกระทู้เก่า หุ้นตก ของพี่ แล้ว ยังอยากลองของ วันนี้เลยถูกเขา จัดให้ ผลบาดเจ็บ ครับ

ผมกด +1 ให้พี่ปรัชญาข้างบน แต่ผมมาดูอีกที มันไม่เพิ่มเลขขึ้นให้ แต่หน้าเว็บผมหมดสิทธิ์แล้ว

สงสัยคนใช้มาก..ระบบเอ๋อ....รบกวน MOD ใส่ +1 ของผมคืนให้พี่ปรัชญาด้วย ครับ
My House
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 16

ของผมยังถือหุ้นอยู่ ไม่ได้กะจะถือยาวเพื่อเป็น VI แต่ที่ถืออยู่ก็เพราะหุ้นที่ถืออยู่มีทั้ง growth(คิดเองว่ามี :D ) และที่สำคัญที่ผมยังสบายใจถืออยู่ได้เพราะยังได้ yield ประมาณ 7-8% และตั้งใจจะรับเพิ่มเมื่อ yield เพิ่มเป็น 10% โดยที่มีข้อแม้ว่าวิกฤตนี้จะกระทบ growth ของบริษัทในระยะสั้นเท่านั้น แบบนี้พอไหวรึเปล่าครับ หรือผมมือใหม่อ่อนต่อโลก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

ผมจะซื้อเฉพาะกิจการที่กระทบชั่วคราวครับ เฮียปรัชญา

เมื่อคนส่วนใหญ่มองว่าอีกหน่อยเงินมันจะฝืด

ผมก้จะซื้อหุ้นที่ เมื่อเงินเฟ้อมา จะดี เป็นการลงทุนแบบสวนกระแสสุดๆ

คนส่วนใหญ่ 97 เปอเซ็นต์คิดยังไง ผมจะสวน

เดือนที่แล้วผมมองว่าเซทจะลง ก้มีแต่คนมองว่ายังไม่น่าลง

แต่ตอนนี้ ทุกคนมองว่าลงลึก งั้นผมขอซื้อที่ไม่ลึก

และหลายคนมองเงินจะฝืด แต่ผมมองเงินเฟ้อ

รอบนี้ 7ประจัญบาน ของผม อิงกับเงินเฟ้อโดยตรง ทั้งทางตรงและทางอ้อมครับ

รอบนี้ธนาคารโลก ก้บอกแล้วว่าประเทศเกิดใหม่ ให้ Stimulus

เพื่อป้องกันการถดถอยของเศรษฐกิจโลก

หลังจากกระตุ้น เงินก้จะเฟ้อเองครับ แต่มันเป็นภาพในอีก 2ไตรมาสที่ผมมอง
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Jeng

โพสต์ที่ 18

Jeng เขียน:
navapon เขียน:ผมจะเสี่ยง ลองถือยาวดูครับ เขาว่าหุ้นดีๆราคามันจะกลับมาได้เสมอ ไม่รู้จะจริงไหม :roll:

เออ อันนี้แซวเล่นนะ สมัยนี้โพสแซวเล่นไม่มีตอบกลับ โดนคะแนนติดลบเลย

สงสัย ห้ามแซวแล้ว
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 19

เรื่องขายเพราะอารมณ์และ panic ผมพูดตรงๆเลยไม่กลัวแม้แต่นิดผมเชื่อว่ามนุษย์ทุกคนอย่างน้อยมีสติพอ ถึงจุดนึงยังไงก็ต้องมีสติ เพราะอารมณ์มันแค่ชั่ววูบ

แต่หากเป็นการบงการ การ manipulation

ผมบอกเลยบ้านเราอาการหนัก

พวกนี้ ดินปืนเค้ามากมาย ขนาดล้มแบงค์อังกฤษได้ ค่าเงินไทยเราก็โดนมาก่อน

เอาอะไรกะแค่นี้ เป็นของเล่นพวกมัน
value trap
รูปภาพ
beaeaebe

โพสต์ที่ 20

ผมว่า ก่อนที่จะมีคนเข้าใจผิด

มันมีกระบวนการที่ทำให้เข้าใจผิดครับ การลงทุนแบบเน้นคุณค่า นั้นถูกบิดเบือนมาก ในยุคปัจจุบัน บางส่วนจะโทษผู้รับฟังว่าหูไม่ดี ตาบอด หรือไม่มีวุฒิภาวะเพียงพอ งมงายก็ว่าได้ ที่อ่านอะไร ฟังอะไรก็เชื่อหมด เนื่องจากความรู้ความเข้าใจในการลงทุนยังไม่สามารถตกผลึกได้ในระยะเวลาอันสั้น ก็ว่าได้ แต่ในตลาดที่ฟื้นตัวมาอย่างรวดเร็วจากซับไพรม แน่นอน มีเซียนข้ามคืน เหยียบฟ้ามาบังเกิดมากมาย

มันทำให้ความรู้ที่ถ่ายทอดต่อๆกันนั้น มันยังไม่ตกผลึก ทั้งในตัวผู้ให้และผู้รับ ใหม่ทั้งคู่ว่างั้น

คนที่มีวิจารณญาณ ประสบการณ์ ความรู้น่ะ ไม่เป็นไร แต่ผู้รับที่เข้าตลาดใหม่ๆ หรือไม่ได้มีประสบการณ์มากมาย ตามกระแสนี่สิ น่ากลัว

ผมว่าเรียก ผู้ที่เข้าใจว่า การลงทุนแบบเน้นคุณค่าคือให้ถือยาวนั้นว่า นักลงทุนโลกสวย ละกัน... เฮ้อ :oops:
pakhakorn

โพสต์ที่ 21

ในเหตุการณ์หุ้นลงใหญ่ๆ อย่าง 2-3 วัน ผ่านมา มันหาเหตุผลในการคำนวณประมาณโดยความรู้ที่เรามีกันค่อนข้างยาก อาจเป็นประเภทมาเร็ว เคลมโครตเร็ว หรือเคลมอึดเป็นเรือเกลือก็ได้ แต่สิ่งที่ vi สอนและแนะนำยังถูกต้องแน่นอนคือ การเกร็ง..ผล..เวลาอนาคต..เป็นสิ่งที่ทำให้ถูกต้องได้ยาก(ทั้งเวลาจะขึ้นจะลง เท่าไร เวลาไหน)

เมื่อวานถ้าตามที่ผมเห็น
-มีคนขายจริง ขายจนถึงเส้น ที่คนส่วนใหญ่ เริ่มรับรู้และกลัว
-มีคนขาย ชอร์ทเซลล์ มีข่าวถูกบังคับ
-มีข่าวแมลงสาบ เมืองนอก ขย่มเร่งเร้าอีก
-คนในเว็บเรา ก็เป็นเพียงส่วนหนึ่งของคนในตลาด
-เหตุการณ์ทำให้..ไม่ต้องการเหตุผลอื่นๆอีก(ตกใจมาก กลัวมาก เป็นหมู่คณะ)

แต่ผมก็ยังเชื่อ เมื่อเรายังมีสติอยู่ เราก็ต้องผ่านพ้นมันไปได้ ครับ
oatty
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

ที่ถูก..ชื่อกระทู้น่าจะเป็น ความเข้าใจที่แตกต่าง

ขอเพียงแตกต่างอย่าแตกแยกแล้วกัน
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
pakhakorn

โพสต์ที่ 23

มีอีกหนึ่ง....ที่ผมไม่น่า จะจำผิด หุ้น เราลงทุน..เพราะอนาคตของมัน

สิ่งที่ผ่านไปแล้ว(เช่น 2-3 วันทำการก่อน) เป็นได้แค่เพียง..บทเรียน

ไม่น่าจะแบกมันไว้นานเกินไป สำคัญคือ วันนี้...วันต่อไป เราจะทำอะไร.. เพื่ออนาคต(จากที่มีอยู่ปัจจุบัน)มากกว่า สิ่งที่เกิดแล้ว เราแก้ไขไม่ได้ แต่เราตั้งรับในอนาดตได้ ครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 24

ช่วงก่อนบาทแข็งก้มีแต่คนบอกบาทไม่น่าอ่อน

ช่วงก่อนดอลอ่อน ก้บอกดอลไม่น่าแข็ง

จากผลประโยชน์ คน97เปอคิดยังไง มันจะออกตรงข้ามเสียร้อยละ 80

นี่แหล่ะครับ ที่เค้าเรียก จงกล้าเมื่อคนอื่นกลัว เพราะ เมื่อเรากลัวคนอื่นกล้า

หลายคนจินตนาการไปสุดกู่แล้ว ว่าจะเท่าแฮมจะหนักกว่าแฮม จะลึก300-400

ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ หลายคนยังไม่กลัว

นี่แหล่ะ Reflexibility of Fear หนึ่งคนกลัวก้จะแผ่ความกลัวไปยังหลายๆคน

รอบนี้ ผมไม่กลัว เพราะ ผมวางแผนการรับมือไว้แล้ว และไม่คิดจะหันหลังโยนผ้า

ให้กับตลาดหุ้นครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 25

อ่านความเห็นของพี่ๆน้องๆได้แง่คิด ได้ความรู้เพิ่ม ใสส่วนที่เราขาดหาย เติมเข้ามาให้ได้แง่มุมมากขึ้น

ขอให้ทุกคนมีความหวังมีกำลังใจ บนเส้นทางการลงทุน

ในโลกนี้ ไม่มีการลงทุนใดให้ผลตอบแทนมากเท่า หุ้น ทอง อสังหาริมทรัพย์

ติดดอยหุ้นมีเงินปันผล
ติดดอยทอง ไม่ได้ลูบได้คลำ ไม่มีเงินปันผล (เอาสัญญาทองไปหมั้นสาวได้ไหม ผมก็ไม่แน่ใจนะ)
ติดอสังหาริมทรัพย์ ไม่ขายไม่ขาดทุน ให้เช่าได้ผลตอบแทน แต่ถ้าทำเลไม่ดีที่ดินตาบอดก็ต้องพิจารณากันอีกครั้ง

ทุกคนหวังดีและช่วยเราได้แค่แง่คิด

ส่วนการปฎิบัติ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

ผ่านวิกฤตครั้งนี้ไปให้ได้
ขอให้โชคดี นะครับพี่น้อง

รูปภาพ
f.escape

โพสต์ที่ 26

http://www.youtube.com/watch?v=W_DXprKN ... re=related
ให้ดูแค่สองเรื่องแรก เอามาจากห้องนั่งเล่น
izicado

โพสต์ที่ 27

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:เรื่องขายเพราะอารมณ์และ panic ผมพูดตรงๆเลยไม่กลัวแม้แต่นิดผมเชื่อว่ามนุษย์ทุกคนอย่างน้อยมีสติพอ ถึงจุดนึงยังไงก็ต้องมีสติ เพราะอารมณ์มันแค่ชั่ววูบ

แต่หากเป็นการบงการ การ manipulation

ผมบอกเลยบ้านเราอาการหนัก

พวกนี้ ดินปืนเค้ามากมาย ขนาดล้มแบงค์อังกฤษได้ ค่าเงินไทยเราก็โดนมาก่อน

เอาอะไรกะแค่นี้ เป็นของเล่นพวกมัน
ถูกของพี่ วรันศ์ บัฟเฟต น่ะครับ ผมจึงให้ความสำคัญกับการบริหารความเสี่ยง ถ้าเราโดนโจมตีมาก ๆ จนแย่ขนาดนั้นมันก็เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ แม้ว่าจะมีโอกาสน้อย ทว่าเราสามารถจะเปลี่ยนวิกฤตนั้นเป็นโอกาสได้หรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับการบริหารความเสี่ยงนะครับ
leksystem

โพสต์ที่ 28

f.escape เขียน:http://www.youtube.com/watch?v=W_DXprKN ... re=related
ให้ดูแค่สองเรื่องแรก เอามาจากห้องนั่งเล่น
ขอบคุณครับ หายเครียดเลย เผลอดูจนจบเรื่องที่หก
คนโดนแกล้งคงเครียดน่าดู แต่คนชม ฮากระจาย
navapon

โพสต์ที่ 29

Jeng เขียน:
Jeng เขียน:

เออ อันนี้แซวเล่นนะ สมัยนี้โพสแซวเล่นไม่มีตอบกลับ โดนคะแนนติดลบเลย

สงสัย ห้ามแซวแล้ว
ผมยิ้มตั้งแต่อ่านที่พี่เจ๋งแซวแล้วครับ ไม่ได้ตอบกลับเฉยๆ
เมื่อคืนคนเข้าเวปมากๆ หลุดบ่อย เลยขี้เกียจโพสครับ
ว่าแต่วันนี้ผมตกรถเลย เพราะเอาแต่จ้อง :'O :'O
ถอยมาทับ เอ๊ย ถอยมารับอีกรอบได้ไหมเนี่ย
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
f.escape

โพสต์ที่ 30

ถือยาวหรือถือสั้น ขึ้นกับว่าถือหุ้นไหน
ถ้าเป็นหุ้นที่ต่างชาติถือ เวลาเขาขายอาจต้องขายตามหรือขายก่อน
อย่างในคลิปนั่นแหละ ใครก็ตามที่ยืนอยู่ตรงนั้น
ถ้าไม่วิ่งหนี (ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าหนีอะไร) ก็คงโดนชนล้ม
โพสต์โพสต์