อุปนิสัยแห่งชัยชนะ 23 ข้อของนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
bluemax
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อุปนิสัยแห่งชัยชนะ 23 ข้อของนักลงทุน

โพสต์ที่ 1

1. เชื่อว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ต้องรักษาเงินต้นไว้ให้ได้ ถือเป็นหลักยึดแห่งการลงทุนของเขาเลยทีเดียว
2. หลีกหนีความเสี่ยง (อันเป็นผลมาจากอุปนิสัยแห่งชัยชนะ#1)
3. การสร้างปรัชญาการลงทุนที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะของตัวเอง ซึ่งเป็นสิ่งที่บ่งบอกถึงบุคลิก ความสามารถ รสนิยม และเป้าหมายของตัวเอง ดังนั้นจึงไม่มีนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จคนไหนที่มีปรัชญาการลงทุนเหมือนกัน
4. พัฒนาและทดสอบระบบเฉพาะตัวในการเลือกหุ้น หาจังหวะในการเข้าซื้อและขาย
5. เชื่อว่าการกระจายการลงทุนเป็นเรื่องของพวกกระจิบกระจอก
6. เกลียดการจ่ายภาษี (และค่าใช้จ่ายในการทำธุรกรรมต่างๆ) จึงหาช่องทางตามกฎหมายเพื่อลดการจ่ายภาษีให้ได้มากที่สุด
7. ลงทุนในสิ่งที่เข้าใจเท่านั้น
8. ปฎิเสธที่จะลงทุนในสิ่งที่ไม่สอดคล้องกับเกณฑ์ในการลงทุนของตัวเอง และกล้าที่จะตอบปฎิเสธต่อสิ่งที่ไม่เกี่ยวข้องอย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย
9. มองหาโอกาสในการลงทุนใหม่ให้สอดคล้องกับเกณฑ์การลงทุนของตัวเองอยู่เสมอ และเอาจริงกับการวิจัยหาข้อมูลด้วยตัวเอง แล้วชอบที่จะฟังเฉพาะนักลงทุนหรือนักวิเคราะห์ผู้มีเหตุผลอันลึกซึ้งควรค่าแก่การนับถือ
10. เมื่อเขายังไม่เจอการลงทุนที่สอดคล้องกับเกณฑ์ของตัวเอง พวกเขาก็มีความอดทนพอที่จะรอไปอย่างไม่มีกำหนดจนกว่าจะเจอ
11. ลงมือทันทีเมื่อตัดสินใจดีแล้ว และอยู่กับการลงทุนที่ทำให้ได้รับชัยชนะ
12. จนกว่าเหตุผลที่ให้ขายจะอุบัติขึ้น
13. ทำตามระบบของตัวเองด้วยความศรัทธา
14. ตระหนักอยู่เสมอว่าตัวเองทำพลาดได้ ให้รีบแก้ไขเมื่อความผิดพลาดนั้นปรากฎชัด ความเสียหายที่เกิดขึ้นก็แค่ขาดทุนเล็กน้อย
15. มองความผิดพลาดเป็นประสบการณ์เสมอ
16. เมื่อประสบการณ์เพิ่มขึ้นผลตอบแทนก็เพิ่มขึ้นตามไปด้วย ทำให้ตอนนี้ใช้เวลาน้อยลงเพื่อทำเงินให้มากขึ้น เพราะได้”ลงทุนลงแรง”ไปแล้ว
17. แทบไม่ต้องบอกใครเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่ ไม่สนใจว่าคนอื่นจะคิดอย่างไรกับการลงทุนของเขา
18. แบ่งหน้าที่รับผิดชอบบางส่วนหรือทั้งหมดให้กับคนอื่น
19. ใช้ชีวิตที่ต่ำกว่าฐานะของตัวเองเป็นอย่างมาก
20. ทำงานที่ทำอยู่ เพราะงานนั้นทำให้กระชุ่มกระชวยและเติมเต็มชีวิตของเขา ไม่ใช่ทำเพื่อเงิน
21. ผูกพัน(และพึงพอใจ) กับ”กระบวนการ”ในการลงทุน สามารถปฏิเสธหรือล้มเลิกการลงทุนใดๆได้ง่ายๆ
22. หายใจเข้าหายใจออกเป็นการลงทุนตลอด 24 ชั่วโมง
23. มีเงินของตัวเองอยู่ในสิ่งที่บริหารจัดการอยู่ ตัวอย่างเช่น ทรัพย์สิน 99 เปอร์เซ็น ของบัฟเฟตต์อยู่ในหุ้นของเบิร์กไชร์ ฮาทาเวย์ และโซรอสก็เช่นเดียวกัน ที่เอาเงินส่วนใหญ่ไว้ในกองทุนควอนตัม ทั้งสองคนก็เหมือนกับผู้บริหารจำนวนมากที่ชะตากรรมเงินของตัวเองอยู่ในมือของตัวเอง

คัดลอกจากหนังสือ "บัฟเฟตต์-โซรอส ลงทุนถูกนิสัย ยังไงก็ชนะ"
ขอบคุณทั้งผู้แต่งและผู้แปลครับ ฉบับเต็มภาษาไทย หาซื้อได้ที่ se-ed ครับ
เราใช้เวลาส่วนใหญ่วันๆ ไปกับเรื่องที่ไม่สำคัญ และให้เวลาน้อยเกินไปกับเรื่องที่สำคัญที่สุด
eupatcha

Re: อุปนิสัยแห่งชัยชนะ 23 ข้อของนักลงทุน

โพสต์ที่ 2

ขอคุณครับ
ตลาดมีประสิทธิภาพ(เป็นบางตัว)
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

Re: อุปนิสัยแห่งชัยชนะ 23 ข้อของนักลงทุน

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณเช่นกันครับ
awesomekid

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
Marcusonefour

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ
จงเลือกทำสิ่งที่สำคัญที่สุด...ในชีวิตก่อน
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ดีจริงๆ ขอบคุณมากครับ :D
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
โพสต์โพสต์