ข้อเสียของหุ้น Cyclical

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ผมลองสังเกตุดู หุ้นธุรกิจที่เป็นวัฏจักร เมื่อถึงจุดๆหนึ่งที่ทุกคนเชื่อว่าถึง peak แล้ว จะซื้อขายกันที่ PE ต่ำมากๆ แม้แต่ Mr.Market ก็ยังเชื่อว่าจะถึง peak แล้ว ไม่ยอมซื้อขายที่ราคาสูงๆเลย

แล้วอย่างงี้หุ้นที่หลายๆคนเชื่อว่ายังไม่ถึง peak เช่น เดินเรือ มันจะไม่อยู่ราคานี้ไปจนถืง peak จริงๆเหรอครับ

ถ้าเป็นอย่างงั้นจริง ถึงแม้ว่าวันนี้เราจะไม่เขื่อว่ามันเป็น peak ก็ไม่มีประโยชน์อะไร เพราะไม่มีคนมารับซื้อที่ราคาสูงกว่านี้แล้ว ราคาก็จะอยู่แค่นี้ไปเรื่อยๆ และเมื่อถึงขาลงจริงๆ ราคาก็ลงไปตาม( เหมือนพลาสติก ) ปันผลเยอะแค่ใหนก็ไม่พอ
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 127

โพสต์ที่ 2

นึกว่าพูดถึงหุ้น หนังสือพิมพ์วัฏจักร ใจหายหมดครับ นึกว่ากลับเข้ามาในตลาดอีก
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
Eyore

โพสต์ที่ 3

แก้แล้วครับพี่
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

หนังสือพิมพ์นี้ ผมเคยศึกษาตอนเรียน

ผมว่าไม่ดีเลยครับ
Expecto Patronum!!!!!!
CK
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 5

ไม่ดียังไงครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 6

นั่นสิ ผมก็ว่าดีแล้วนะ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 7

:lol: :lol: :lol: :lol:

อืม.........

มีชายคนหนึ่ง ตลอดชีวิตทำแต่ความดี หวังว่าเมื่อตายไปจะได้ขึ้นสวรรค์

ครั้นเมื่อตายจริงๆ ปรากฏว่า ไม่ได้ขึ้นสวรรค์อย่างที่ตั้งใจ จึงไปร้องเรียนกับพระเจ้า

พระเจ้า " เจ้าประสงค์สิ่งใด จึงมารบกวนข้ายามที่ข้ากำลังพักผ่อนเช่นนี้ "
ชายคนนั้น " ตลอดชีวิต ข้าพเจ้าเลื่อมใสศรัทธาในพระเจ้า กระทำแต่ความดีตลอดมา ไฉน ข้าพเจ้าถึงไม่ได้ขึ้นสวรรค์ "

พระเจ้า " อืม...ข้าขอตรวจสอบก่อนนะ "
ชายคนนั้น " ? "

พระเจ้า " อ้อ...รู้แล้ว จริงๆแล้วเจ้าจะได้ขึ้นสวรรค์นั่นแหละ เพียงแต่ว่าตอนนี้ในสวรรค์อ่ะ มีคนอยู่เต็มเลย เจ้าต้องรอไปสักระยะหนึ่งก่อน ไว้ให้ว่างก่อนจึงจะได้ขึ้นสวรรค์ "
ชายคนนั้น " ได้ยังไงท่าน ข้าทำดีก็ต้องได้ดีสิท่าน จะให้ข้ารออยู่ในนรกได้ยังไง มันไม่ยุติธรรมเลย " ( ตอนนี้เริ่มใช้คำว่า ข้า เฉยๆแล้ว )

พระเจ้า " อืม....แต่คนมันเต็มนี่นา.....งั้นเอางี้..เจ้าไปทำยังไงก็ได้ให้บนสวรรค์หนะ ว่าง แล้วเจ้าก็จะได้ขึ้นสวรรค์ "
ชายคนนั้น " ก็ได้ ใช้วิธีไหนก็ได้ใช่ไหม ??"
พระเจ้า " ใช่ "

ชายคนนั้นกลับมานั่งนึกนอนนึกอยู่นาน แล้วก็คิดออก จึงไปเที่ยวปล่อยข่าวลือว่า ที่นรกในช่วงนี้มีออพชั่นพิเศษ ใครได้ไปอยู่จะถือว่าเป็นสุดยอดของชีวิต แต่ยังไม่บอกว่าเป็นอะไร ต้องไปดูเอง

ปล่อยข่าวอยู่สามวัน ปรากฎว่า ได้ผลเกินคาด คนทั้งสวรรค์ขอย้ายไปอยู่นรกกันหมด

พระเจ้าจึงให้เรียกชายคนนั้นมาพบ

พระเจ้า " ตอนนี้สวรรค์ว่างแล้ว เจ้าขึ้นมาอยู่ได้แล้ว "
ชายคนนั้น " ฮ่าๆๆๆ ข้าไม่ขออยู่ที่สวรรค์แล้วท่าน ข้าขอไปลงนรกดีกว่า "
พระเจ้า " อ้าว...ทำไมล่ะ "

ชายคนนั้น " ท่านลองคิดดู คนย้ายไปอยู่ที่นรกกันหมด ก็แปลว่าข่าวที่ข้าปล่อยออกไปมันต้องมีมูลความจริงสิท่าน ไม่งั้นทั้งหมดจะไปกันเรอะ ฮ่าๆๆๆ ไปหละ"

..... จบ ....... อิอิอิ เพื่อนๆคิดว่ายังไงครับ สนุกไหมครับ

AnotherPerfectDay

โพสต์ที่ 8

สามัญชน เขียน::lol: :lol: :lol: :lol:

อืม.........

มีชายคนหนึ่ง ตลอดชีวิตทำแต่ความดี หวังว่าเมื่อตายไปจะได้ขึ้นสวรรค์

ครั้นเมื่อตายจริงๆ ปรากฏว่า ไม่ได้ขึ้นสวรรค์อย่างที่ตั้งใจ จึงไปร้องเรียนกับพระเจ้า

พระเจ้า " เจ้าประสงค์สิ่งใด จึงมารบกวนข้ายามที่ข้ากำลังพักผ่อนเช่นนี้ "
ชายคนนั้น " ตลอดชีวิต ข้าพเจ้าเลื่อมใสศรัทธาในพระเจ้า กระทำแต่ความดีตลอดมา ไฉน ข้าพเจ้าถึงไม่ได้ขึ้นสวรรค์ "

พระเจ้า " อืม...ข้าขอตรวจสอบก่อนนะ "
ชายคนนั้น " ? "

พระเจ้า " อ้อ...รู้แล้ว จริงๆแล้วเจ้าจะได้ขึ้นสวรรค์นั่นแหละ เพียงแต่ว่าตอนนี้ในสวรรค์อ่ะ มีคนอยู่เต็มเลย เจ้าต้องรอไปสักระยะหนึ่งก่อน ไว้ให้ว่างก่อนจึงจะได้ขึ้นสวรรค์ "
ชายคนนั้น " ได้ยังไงท่าน ข้าทำดีก็ต้องได้ดีสิท่าน จะให้ข้ารออยู่ในนรกได้ยังไง มันไม่ยุติธรรมเลย " ( ตอนนี้เริ่มใช้คำว่า ข้า เฉยๆแล้ว )

พระเจ้า " อืม....แต่คนมันเต็มนี่นา.....งั้นเอางี้..เจ้าไปทำยังไงก็ได้ให้บนสวรรค์หนะ ว่าง แล้วเจ้าก็จะได้ขึ้นสวรรค์ "
ชายคนนั้น " ก็ได้ ใช้วิธีไหนก็ได้ใช่ไหม ??"
พระเจ้า " ใช่ "

ชายคนนั้นกลับมานั่งนึกนอนนึกอยู่นาน แล้วก็คิดออก จึงไปเที่ยวปล่อยข่าวลือว่า ที่นรกในช่วงนี้มีออพชั่นพิเศษ ใครได้ไปอยู่จะถือว่าเป็นสุดยอดของชีวิต แต่ยังไม่บอกว่าเป็นอะไร ต้องไปดูเอง

ปล่อยข่าวอยู่สามวัน ปรากฎว่า ได้ผลเกินคาด คนทั้งสวรรค์ขอย้ายไปอยู่นรกกันหมด

พระเจ้าจึงให้เรียกชายคนนั้นมาพบ

พระเจ้า " ตอนนี้สวรรค์ว่างแล้ว เจ้าขึ้นมาอยู่ได้แล้ว "
ชายคนนั้น " ฮ่าๆๆๆ ข้าไม่ขออยู่ที่สวรรค์แล้วท่าน ข้าขอไปลงนรกดีกว่า "
พระเจ้า " อ้าว...ทำไมล่ะ "

ชายคนนั้น " ท่านลองคิดดู คนย้ายไปอยู่ที่นรกกันหมด ก็แปลว่าข่าวที่ข้าปล่อยออกไปมันต้องมีมูลความจริงสิท่าน ไม่งั้นทั้งหมดจะไปกันเรอะ ฮ่าๆๆๆ ไปหละ"

..... จบ ....... อิอิอิ เพื่อนๆคิดว่ายังไงครับ สนุกไหมครับ

เยี่ยมครับพี่ เหอๆๆ 8)
เมื่อมีสิ่งหนึ่งสิ่งใด และมีสิ่งใดอีกหนึ่งนั้น
เมื่อสิ้นสิ่งใดลงพลัน ไม่มีสิ่งนั้นหรือสิ่งอื่นใด
ในห้วงมหรรนพนี้ หากจะมีก็เพียงแค่ธรรมชาติ
แม้ใครดับสิ้นอุปทาน หัวใจละวางหลุดพ้น
CK
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 9

ได้ข้อคิดดีมากครับ ขอบคุณครับ
Eyore

โพสต์ที่ 10

คุณ AnotherPerfectDay

รูปเจ๋งมักๆ
อิอิ
:B :B :B
น้ำเชี่ยว

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ ได้รู้อะไรเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยฮะ
Minesweeper

โพสต์ที่ 12

เรื่อง cyclical นี่ ลินซ์ เขียนเป็นบทนึงใน Beating the Street เลยนะครับ

แกบอกด้วยว่าหุ้น cyclical นี่ นับวันจะ tricky ขึ้นเรื่อยๆ

คำแนะนำแกก็คล้ายๆ กับที่เคยคุยๆ กันมาน่ะครับ คือซื้อที่ PE สูง ขายที่ PE ต่ำ

แกบอกว่าช่วงเฟื่องฟู มีกำไรสูงๆ ติดกันหลายๆ ปี หุ้นพวกนี้จะมี PE ต่ำ นักลงทุนที่ไม่ได้คิดอะไรมากก็มักจะถือไปเรื่อยๆ เพราะคิดว่าธุรกิจยังดีอยู่ กำไรยังสูง แต่พวกที่ฉลาดๆ ขายไปหมดแล้ว เพราะจะได้ไม่ต้องแย่งกับใคร พอเวลาที่มีคนขายมากๆ เข้า ราคายิ่งลง PE ยิ่งต่ำไปใหญ่ ทำให้หุ้น cyclical ดูน่าสนใจยิ่งขึ้น ซึ่งเป็นความเข้าใจผิดที่ร้ายแรงมาก ในไม่ช้า เศรษฐกิจก็จะแย่ และกำไรของหุ้นพวกนี้ ก็จะตกแบบน่าใจหาย ตอนนี้ทุกคนก็เลยแย่งกันออกหมด หุ้นก็จะตกต่ำลง

กลับกันถ้า PE สูง อาจเป็นสัญญาณที่ดีสำหรับหุ้น cyclical หลายครั้งที่หมายความว่าบริษัทผ่านจุดต่ำสุดไปแล้ว และธุรกิจจะดีขึ้น กำไรที่ได้จะเกินความคาดหมายของนักวิเคราะห์ พวกบรรดากองทุนจะทะยอยเก็บ และราคาจะขึ้นๆๆๆ

จุดตายสำคัญคือ บางทีซื้อเร็วไป มีต่ำกว่า เลยเสียกำลังใจ ขายไปก่อน
(ผมตีความเอาเองว่า จะต้องทำใจแข็งให้ได้ หากบริษัทขาดทุนไปซัก 3-4 ไตรมาสอะ)

แกยังบอกอีกว่า ถ้าคุณเป็นช่างประปาที่ติดตามราคาของท่อทองแดง ก็มีโอกาสที่จะทำเงินจากหุ้น Phelps Dodge (ซึ่งเป็นบริษัทผลิตท่อทองแตงแห่งหนึ่ง - ในหนังสือมีวิเคราะห์งบให้ดูนิดหน่อยด้วย) มากกว่าพวกที่จบ M.B.A. ที่ตัดสินใจเลือก Phelps Dodge เข้าพอร์ต เพราะเห็นว่ามันถูกครับ

-------------------------------------------
อ่านเสร็จผมก็เถียงกับตัวเองในใจ ... ไม่เฉื้อ... ไม่เชื่อ .... (ดื้อจริงๆ) :lol:
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 13

อยากอ่านหนังสือแปล Beating the Street เร็วๆครับ
VI ฝึกหัด
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 14

ผมว่าคงไม่ง่ายเหมือนที่ลินซืพุดในหนังสือหรอกครับ

การอ่านหนังสือที่อาจารย์หลายคนเขียนถึงว่า การลงทุนนั้นง่ายดาย เพียงดูสิ่งต่างๆจากรอบตัวเรา

ผมค่อนข้างไม่เห็นด้วย ถ้าคุณไม่มีความรู้ ไม่มีการวิเคราะห์งบการเงิน

มันคงไม่ง่ายในการลงทุนเพียงแค่เฝ้าจับตาดูราคาของทองแดงเท่านั้น

ลองดูซิครับ ราคาสังกะสี ก็พุ่งขึ้นจาก 900 เหรียญ เป็น 1200 เหรียญ แล้วราคาหุ้น PDI เป็นอย่างไรบ้างครับ ผลการดำเนินงานของบริษัทกำไรมากมายหรือไม่
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ล็อคหัวข้อ