ข้อเสนอแนะถึง Money Channel

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
lukton2000
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 15

Re: ข้อเสนอแนะถึง Money Channel

โพสต์ที่ 61

ผมมีความเห็นอยากเสนอแนะ หลังจากที่ได้ติดตามรายการ แบบเต็มวันมาได้ ประมาณ 2 เดือน
โดยขอ Focus ไปที่ช่วง 8 am - 5 pm

1. การจัดผังหรือใช้เวลา ไม่ค่อยเหมาะสม เช่น ช่วง Lady First ไม่ค่อยสอดคล้องกับ concept กับรายการการลงทุน และ รายการที่มีการฉายซ้ำไปซ้ำมา ที่เกี่ยวกับแม่ค้าขายต้มยำกุ้ง มันทำให้รู้สึกว่ามีเวลาว่างเยอะ
จนหารายการที่ดีกว่ามาลงไม่ได้ ( แต่เอารายการที่ดีที่สุด คือ Money Talk ไปไว้ตอนดึก ไม่เข้าใจจริงๆ)
2. เนื้อหาส่วนใหญ่ เน้นแต่การลงทุนระยะสั้น แนวรับ แนวต้าน cut loss ตอกย้ำอยู่ทุกๆวัน จนผมคิดว่านักลงทุนรุ่นใหม่จำนวนไม่น้อย ก็จะเข้าใจว่าที่คือวิธีการลงทุน(เก็งกำไร) ที่ต้องทำแบบนี้ ซึ่งผมอยากจะถามว่า
ตลาดหลักทรัพย์ และผู้รับผิดชอบ ต้องการให้นักลงทุนเป็นแบบนี้ไช่ไหม

3.พิธีกรโดยส่วนใหญ่ก็มีความพยายาม นำเสนอดี แต่ว่ามีบางจุดที่อาจดูเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ผมก็คิดว่ามีผลสำคัญคือ
3.1 การแสดงความเห็น หรือการ สรุปประเด็น ล้ำเส้น ในลักษณะประมาณว่าตัวเองเก๋ามาก โดยเฉพาะช่วง
Get Set
3.2 ควรมีความพร้อมทั้งสภาพร่างกาย และข้อมูลเสมอ เมื่อข้อมูลผิดขอให้ยอมรับและแก้ไขไม่ใช่ปล่อยผ่านไป
3.3 ทัศนะคติ หรือความเชื่อบางอย่าง ที่แสดงออกไม่เหมาะสม ตัวอย่างเช่น
คำถามทางบ้าน : " MCS, PICO ซื้อได้ไหม"
พิธีกร : "วันนี้มีแต่ถามหุ้นแปลกๆ ตัวเล็กๆ หุ้นพวกนี้ต้องรอเจ้ามือลาก"

มิทราบว่าตลาดหลกทรัพย์ หรือว่าบ่อนครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 18

Re: ข้อเสนอแนะถึง Money Channel

โพสต์ที่ 62

ขอพิธีกรเก่งๆครับ บางท่านดูแล้วไม่มั่นใจว่าเข้าใจการลงทุนมากแค่ไหน หรือบางคนดูเหมือนไม่ค่อยมีสมาธิหรืออย่างไรมิทราบบางครั้งชอบถามคำถามวกไปวนมา บางครั้งคนที่ให้สัมพาดเค้าตอบไปแล้วยังไปถามเค้าซ้ำ บางทีถามจิกถามบี้ในคำถามที่ไม่ควรจะถามหรือเป็นความลับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
moonorway
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 63

ส่วนตัวชอบ Money Talk & Hard Topic ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

ให้เน้นความเข้มข้นของเนื้อหาในวันเสาร์และอาทิตย์บ้างครับ เพราะจะมีเวลาได้ดูก็หลังจากวันหยุดทำงานนี่แหล่ะครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
f.escape

โพสต์ที่ 65

อยากให้มีการ์ตูนแทรก แบบของคุณ maoinvestor
Tihdnab

โพสต์ที่ 66

อยากดูรายการ
- Company Visit
- สารคดีอิง 56-1
kunjoja

โพสต์ที่ 67

money channel ก็ชื่อก็บอกอยู่แล้วคือช่องเกี่ยวกับการเงิน

ความคิดผมคือ การเงิน ไม่ใช่แค่การลงทุน อย่างเดียว
ดังนั้น ความหลากหลาย ในเรื่องของเงิน สามารถทำให้เข้าถึงผู้ชมได้หลากหลายกลุ่มได้เช่นกัน..
.....

ถ้าเอาแต่ การลงทุนในตลท. ก็จะได้แค่กลุ่มๆหนึ่งมา แต่คนที่ไม่ได้เข้ามาสัมผัส ตลท.ก็จะไม่เข้ามาดูทีวีช่องนี้
ตัวอย่างที่พอจะนึกได้ นะครับ(ทั้งหมดคือความเห็นส่วนตัว)
1. น่าจะเพิ่มรายการบันเทิง เกมส์โชว์ ที่นำนักลงทุนมีชื่อ หรือ พอมีชื่อมาเข้าร่วมแข่งขัน เกมส์ ก็ต้องเกี่ยวโยงกับการเงิน หาพล็อตเกมส์ที่น่าสนใจ หาครีเอทีพทีี่จะำทำให้คนสนใจเกมส์โชว์นี้
2. ภาพยนต์ หนังชุด สารคดี ที่เกี่ยวกับการเงิน หนังต่างประเทศมีมากมายที่เกียวกับการเงินที่ดีๆมีเยอะมาก จะฉายซ้ำกับที่อื่นก็ช่างประไร ช่องนี้ เอามาได้เพราะถือว่าเป็นหนังสร้างความบันเทิงในแง่มุมที่เกียวกับการเงิน
3.ในช่วงวันทำการ มีแต่รายการที่โยงกับตลท. มากไป น่าจะผ่อนลดลงหารายการที่ทำให้แม่บ้านหรือคนที่อยู่บ้านเปิดดูได้สบายๆ อาจจะมีคั่นข่าวของ ตลาดหุ้นเป็นพักๆ เหมือนช่องอื่นๆที่มีข่าวเบรก ห้านาที อะไรประมาณนี้ก็ทำไ้้ด้นะครับ

ส่วนรายการรีรัน ผมก็ว่าทำได้ดีอยู่แล้ว แต่อาจจะหาช่วงเวลาให้เหมาะสมมากขึ้นเอามารีรันวันหยุดให้มากขึ้น เพราะมีนักลงทุนที่ไม่ใช่full time ก็จะว่างวันหยุดก็จะได้เปิดดูได้ ^ ^
old_man_and_the_set

โพสต์ที่ 68

leaderinshadow เขียน:
romee เขียน:ถ้ามีรายการคล้ายๆ "ย้อนรอย" เล่าเรื่องราวในอดีตของหุ้นแต่ละตัวที่เป็นกระแสในแต่ละยุค ออกมาเสนอตีแผ่ พร้อมบทสัมภาษคนที่เกี่ยวข้อง

เพื่อเป็นอุทาหรณ์ หรือแนวคิดไรก็ว่ากันไป น่าจะสนุกดีนะครับ
Like ครับ

แล้วเสริมด้วย กลโกงตลาดทุน ได้ยิ่งดี
เอา CASE ในอดีต มาชำแหละ ทั้งประวัติคนที่ทำ วิธีการ เล่นกลทางบัญชี การไซ่ฟ่อน
การให้ข่าว สาวไส้ให้หมด

คนจะได้จำๆกันให้แม่น ว่าคนตระกูลไหน ไม่น่าคบ
แบบนี้จะได้ไม่กล้า ทำอะไรแย่ๆ เพราะจะอับอายกันไปทั้งตระกูล
บ้านเราคนทำรายการคงจะไม่กล้าแฉขนาดนั้นหรอกครับ แต่ก็เห็นด้วยว่า ถ้าทำเป็นสารคดีได้ ก็จะดี ทำนองรายการ 'American Greed' ทาง CNBC แต่ว่าเรามาเน้นเรื่องตลาดทุน
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 69

ขอเพิ่มเติมอีก 2 ประเด็นครับ

1. ไตเติ้ลของช่อง Money Channel มีปัญหาครับ!!!
ไม่รู้คนอื่นเป็นอย่างไรนะครับ แต่สำหรับผม ดูทีไร เห็นทีไร หงุดหงิดทุกที
เพราะผมเห็นเหรียญมันหมุน ตีความได้ว่า เงินมันหมุนไปเรื่อยๆ
จากเหรียญ US Dollar มาเหลือเป็นเหรียญ 10 EURO แล้วลดลงเหลือ 1 EURO จนสุดท้ายเหลือเป็นแค่เหรียญ 10 บาท
เออ...กรรม มูลค่าลดลงเรื่อยๆ
ผมคิดเสมอว่า "ไตเติ้ลอะไรวุ้ย ไม่เป็นมงคลเลย!!!"
อ้อ...นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

2. ถ้าคุณทำรายการวันเสาร์-อาทิตย์ดีๆ
คุณจะดึงดูดให้พนักงานออฟฟิสมาลงทุนในหุ้นได้มากขึ้น
นั่นคือการขยายฐานและจำนวนของนักลงทุนให้ใหญ่ขึ้น
Player ยิ่งมากขึ้นเท่าไหร่ ตลาดก็ยิ่งสามารถเติบโตได้มากขึ้นเท่านั้น
โจทย์ของคุณคือ...
"ทำอย่างไร ที่จะสร้างภาพลักษณ์ที่ดีให้กับการลงทุนในหุ้น(ในรูปแบบการออมเงินเพื่ออนาคต)
ทำอย่างไร ที่จะทำให้ตลาดทุนมีความน่าสนใจ
ทำอย่างไร ที่จะผลักดันตัวอย่างดีๆ และสร้างแรงบันดาลใจให้กับคนรุ่นใหม่(เอาแบบที่พอสัมผัสได้นะครับ ไอ้รวยร้อยล้านพันล้าน มันรู้สึกว่าไกลเกินเอื้อมครับ)
ทำอย่างไร ให้บริษัทฯจดทะเบียนในตลาด ไก้แสดงศักยภาพที่แท้จริงของมันออกมา!!!"

ฝากความหวังไว้กับคุณละกันนะขอรับ
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

โพสต์ที่ 70

มีสมาชิกได้ออกความเห็นไปบ้างแล้วเรื่องการแจ้งให้ทราบว่า รายการที่กำลังชมอยู่เป็นรายการเทป และบันทึกเมื่อใด ขอให้ขึ้นตลอดด้วยนะครับ เพราะบางทีเป็นเทปเก่าสักหน่อย (สัปดาห์หรือสองสัปดาห์) แล้วพอมาดูวันเสาร์ อาทิตย์ ผู้ร่วมรายการพูดว่า "สัปดาห์หน้า" แต่จริงๆ ถ้าฟังอย่างละเอียดก็อาจพอทราบได้ว่าเมื่อไหร่ แต่เข้าใจว่า แฟนรายการหลายคนก็อาจไม่ได้ดูตลอดตั้งแต่ต้น

อย่าให้เหมือนฟรีทีวีเลย พอเป็นรายการข่าว จะมีตัวหนังสือว่า "สด" แต่ภาพที่เห็นบางทีก็เป็นภาพจากแฟ้มข่าว

อะไรจะเหมือนละครรีรันตอนบ่าย รู้ว่าไม่สดหรอก แต่แม่บ้านดูได้ดูดี ดูแล้วดูอีก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 71

ตอนกลางวันผมว่า hardtopic ดูดีสุดแล้วนะผมว่า
harikung
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 72

Hard topic จะดีมากถ้าเปลี่ยนพิธีกร
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
woodooshy

โพสต์ที่ 73

ผมคิดว่า น่าจะเอาคนที่ลงทุนไม่เป็นมาออกบ้างนะครับ

แล้วลองหาจุดที่เค้าผิดพลาด ดูว่ากลยุทธ์ที่เค้าทำผิดพลาดยังไงครับ :D
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
^^

โพสต์ที่ 74

harikung เขียน:Hard topic จะดีมากถ้าเปลี่ยนพิธีกร
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ
คงไม่ถึงขั้นนั้น แต่แอบเห็นด้วยเรื่อง พิธีกร เลือกเสนอแนวคิดตัวเองมากไปนิด
คนที่เชิญมาเลย ทำให้เรารู้ด้านเดียวไปหน่อย และพูดชี้นำบ่อยพอควร
ด้านเดียวด้านไหน ผมคงไม่ต้องพูดว่าด้านไหน
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
Undertaker

โพสต์ที่ 75

อยากให้มีรายการ stock in focus เหมือนเดิม
อยากให้ลดรายการ read around (เฉพาะช่วงรีรัน ลงบ้าง)
มองกลับด้านบ้าง อยากให้เอาบุคคลที่ไม่ประสบความสำเร็จมาแชร์ประสบการณ์ด้วย (ว่าแต่ ใครจะกล้ามาละ)
8888

โพสต์ที่ 76

ปัญหาตอนนี้คือ อยากดูMoney Channel ผ่าน จานดำ C-Bandด้วย
ทุกวันนี้ ต้องติดสองจานเพราะแค่อยากดูMC ช่องเดียว
อีกอย่าง ถ้าถ่ายทอดวิทยุด้วยจะดีมากเลย เวลาขับรถจะได้ฟังไปด้วย
ฝากพิจารณาด้วยครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 77

1. อยากให้ลดรายการผู้หญิงลงหน่อยครับ มีได้ครับ แต่นี่มันเยอะไปมาก ผมนั่งดูเช้าๆมีเกี่ยวกับการลงทุนนิดเดียวมีรายการนี้เป็นชม.ๆ
2. อยากได้เหมือนเพื่อนๆครับ สัมภาษณ์ ceo เยี่ยมชมบริษัท เอาเยอะๆเลยครับ เนื้อหามันก็มีเท่านี้
3. ถ้ามีรายการให้ความรู้แบบเป็นตอนๆเหมือนที่เพื่อนๆอยากได้ พวกสอนอ่านงบ สอนดู indicator สอนเทรด สอนอะไรก็ได้ที่เป็นเกี่ยวกับการลงทุน แล้วก็ไปโหลดตามอ่านในเว็ปได้ด้วยจะดีมากเลย เชิญวิทยากรเจ๋งๆที่ลงทุนจริงๆประสบการณ์จริงมาสอน
4. ตัวอย่างคนที่ล้มเหลว และสาเหตุ นำเสนอไปเลย ตลาดหุ้นไม่ได้เหมาะกับทุกคน ไม่ต้องกลัวไม่มีนักลงทุนครับ ดีกว่าปล่อยให้คนไม่เข้าใจเข้ามาแล้วเสียเงินทองที่เก็บหามาอย่างลำบากไป

ส่วนเรื่องอื่นๆผมว่าดีแล้วครับ
It's earnings that count

โพสต์ที่ 78

Blueblood เขียน:1. อยากให้ลดรายการผู้หญิงลงหน่อยครับ มีได้ครับ แต่นี่มันเยอะไปมาก ผมนั่งดูเช้าๆมีเกี่ยวกับการลงทุนนิดเดียวมีรายการนี้เป็นชม.ๆ
2. อยากได้เหมือนเพื่อนๆครับ สัมภาษณ์ ceo เยี่ยมชมบริษัท เอาเยอะๆเลยครับ เนื้อหามันก็มีเท่านี้
3. ถ้ามีรายการให้ความรู้แบบเป็นตอนๆเหมือนที่เพื่อนๆอยากได้ พวกสอนอ่านงบ สอนดู indicator สอนเทรด สอนอะไรก็ได้ที่เป็นเกี่ยวกับการลงทุน แล้วก็ไปโหลดตามอ่านในเว็ปได้ด้วยจะดีมากเลย เชิญวิทยากรเจ๋งๆที่ลงทุนจริงๆประสบการณ์จริงมาสอน
4. ตัวอย่างคนที่ล้มเหลว และสาเหตุ นำเสนอไปเลย ตลาดหุ้นไม่ได้เหมาะกับทุกคน ไม่ต้องกลัวไม่มีนักลงทุนครับ ดีกว่าปล่อยให้คนไม่เข้าใจเข้ามาแล้วเสียเงินทองที่เก็บหามาอย่างลำบากไป

ส่วนเรื่องอื่นๆผมว่าดีแล้วครับ
แวะมากด like :D

ปล แม้แต่ภรรยาผมยังบอกว่า ไม่เข้ากับตีมของมันนี่แชนแนลเลย เรื่องรายการผู้หญิงนะ อยากให้พิจารณาย้ายเวลา เพราะช่วงเช้าเปิดตลาด นักลงทุนมักจะอยากรู้ข้อมูลสารพัด น่าจะมีรายการที่ตอบสนองความต้องการในช่วงดังกล่าวด้วยครับ
obnoi

โพสต์ที่ 79

porzilla เขียน:อยากให้สร้างรายการที่ไปCompany visit บริษัทจดทะเบียนที่อยู่ในตลาด ประวัติผู้บริหาร วิสัยทัศน์ ธุรกิจของบริษัท อาทิตย์ละ1บริษัท
+1 ครับ
Broadway Capital
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 80

ขอคอมเม้นเรื่องเกี่ยวกับงานมันนีทอล์คครับ

ผมคิดว่าการจัดสถานที่ไม่เหมาะสมในช่วงเวลาการลงทะเบียนครับ ช่วงลงทะเบียนนั้นจะเป็นช่วงที่คนมารอเยอะ (วันนี้ผมไปมา) หลายๆคนที่มารอลงทะเบียรต้องไปยืนออกันหน้าทางลงบันไดเลื่อนหน้าหอประชุมศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย ชั้น 3 ทำให้บางคนที่ต้องการลงต้องเดินชนหรือเบียดเสียดท่านอื่น ในเวลาเดียวกันเจ้าหน้าที่ก็ไม่ทยอยให้ผู้ที่มาจองทยอยลงทะเบียน ผมรู้สึกเกือบขาดอากาศหายใจครับเนื่องจากโดนคุณลุง อาซ้อ เบียดเสียดไปๆมาๆเพื่อต่อแถวลงทะเบียน

ผมคิดว่าแก้ไม่ยากนะครับ พื้นที่ด้านล่างตรงที่ขายหนังสือก็โปร่งดี น่าจะใช้ให้เป็นประโยชน์

ฝากไปถึงทีมงานด้วยครับ

ขอบคุณครับ
wiwatwcom

โพสต์ที่ 81

เพิ่มการ รับ ชม เข้า สู่ ดาวเทียม C BAND ครับ ประชาชนจะได้เข้าถึงง่ายขึ้น
lengmanutd
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 82

obnoi เขียน:
porzilla เขียน:อยากให้สร้างรายการที่ไปCompany visit บริษัทจดทะเบียนที่อยู่ในตลาด ประวัติผู้บริหาร วิสัยทัศน์ ธุรกิจของบริษัท อาทิตย์ละ1บริษัท
+1 ครับ
+1 อีกคนครับ คิดว่าถ้ามีจริงๆ จะเป็นประโยชน์ต่อนักลงทุนมากครับ :)
ลงทุนในบริษัทที่ดี ราคาหุ้นมี MOS (Downside = Limited) และแนวโน้มกำไรมี Growth (Upside = Infinity)
hotnoi

โพสต์ที่ 83

1. Money Talk มาที่หนึ่งอยู่แล้ว ชอบทุกตอนโดยเฉพาะ
สัมภาษณ์ผู้บริหารบริษัทต่างๆครับ ทำให้เราได้ีโอกาสได้รับรู้กิจการต่างๆ
คำถามเด็ดๆ ที่ท่านอาจารย์ ดร. ถาม ผมได้ความรู้จากพวกท่านมากๆครับ

2. Hard Topic ดีครับ ประเด็นร้อนต่างๆ เอาผู้เชี่ยวชาญมาถก เราได้ความรู้
ทันเหตุการณ์ ขอให้ทีมงาน และ พิธีกร ทำการบ้าน เตรียม คำถามประเด็นต่างๆ
โดยอาจรวบรวมจาก ผู้ชม หรือผู้ที่สนใจ.

3. อยากได้รายการ ที่นำเสนอ การอ่านงบการเงิน หรือ สอนบัญชี หรือการวิเคระห์โมเดลธุรกิจ ครับ
silptt

โพสต์ที่ 84

ชอบรายการ Hard Topic ครับ เนื้อหาแต่ละตอนน่าสนใจ อินเทรนด์ดี พิธีกรก็เก่ง ดำเนินรายการได้ดีมาก
viim

โพสต์ที่ 85

ขอบคุณ money channel มากครับ ตอนนี้ดูรายการย้อนหลังได้แล้ว รึว่าได้นานแล้วหนอ :oops: :oops: ทำให้สามารถจัดการเวลาได้ดีขึ้นและกลับมาดูย้อนหลังได้ โดยเฉพาะ hard topic, money talk, money forum