ขออนุญาติเสนอแนะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

Re: ขออนุญาติเสนอแนะ

โพสต์ที่ 31

อืม นึกข้อดีอีกข้อออกแล้ว

สมมุติ นาย ก ไก่ มาดูหุ้นตัวหนึ่ง ปิ๊งขึ้นมา ธุรกิจก็ดี ราคาก็ถูก ก็เลยเข้าซื้อ ซื้อแล้ว ก็มาโพสว่าบริษัทนี้ ดีอย่างไร

ก็มีคนมาแย้งบ้าง

ราคาหุ้นสมมุติ 5 บาท คุยกันไปคุยกันมา ราคาไป 10 บาท

สมมุติต่อว่า นาย ก เลิกพูดถึงหุ้นตัวนี้แล้ว เพราะ ขายดีกว่า 10 บาท ตอนขายก็ไม่ได้บอกใครนะ เพราะเรื่องอะไรจะบอกหละ ขายก่อน

แต่พอขายไปแล้ว จะมาบอกว่า ขายไปแล้ว ก็ยังไงอยู่ นี่เว็บ vi เน้นถือยาว

ก็เลย ทำเป็นเงียบๆไป

ปรากฎว่า ขายหมู หุ้นวิ่งไปต่อ 15 บาท

นาย ก ก็เลิกพูดไปแล้ว กำไรไปแล้ว เพื่อนๆก็กำไรด้วย

ต่อมา หุ้นวิ่งไป 20 แล้ว ทะลึ่งดิ่งเหว เหลือ 10 บาท

มีคนมาโพสต่อว่า นาย ก แบบนี้

ผมมีคำถามว่า แฟร์กับ นาย ก หรือ

ถ้าผมเป็น นาย ก ผมก็เลิกโพส

ที่ผมคิดออก ก็คือ คนเก่งๆจะกล้าโพสมากขึ้นครับ
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

จริงๆ แล้วตัวราคาที่ติด ผมเห็นว่า การมีติดไว้กับpost แทบจะมีผลดี หรือประโยนช์น้อยมากให้กับมือเก่าหรือผู้มีความเชี่ยวชาญแล้วเพราะท่านย่อมสามารถหาดูและเช็คได้อยู่แล้ว

แต่จะช่วยและเป็นประโยนช์กับมือใหม่ที่เข้ามาในเว็บนี้ ได้มีการเรียนรู้พฤติกรรมราคาหุ้น พฤติกรรมการpost พฤติกรรมการเสนอข้อมูลไม่ว่าบวกหรือลบ ไปพร้อมๆกัน นอกจากมือใหม่ที่จะต้องศึกษาข้อมูลพื้นฐานแล้ว การได้เห็น+ได้ศึกษา ส่วนนี้ไปสักช่วงเวลาหนึ่งผมคิดว่าก็จะเริ่มเข้าใจตลาดมากขึ้น (มือใหม่จะได้จ่ายค่าวิชา และเวลาเรียนรู้น้อยลง เพราะสนามนี้ไม่มีแต้มต่อให้เหมือนกีฬากอล์ฟ)

เหมือนดูหนังครับ แล้วฉากต่อไปจะเป็นแบบไหน 1,2 หรือ....

โดยเฉพาะมือใหม่จะได้ตัดใจได้ดีขึ้นจะเป็นเพียงผู้ดูไปก่อน หรือร่วมแสดง หรือขอร่วมกำกับบท หรือร่วมไปด้วยแล้วโดยบังเอิน

ประโยนช์มากสำหรับมือใหม่ แต่อาจน้อยสำหรับผู้ข้ามพ้นแล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 33

Jeng เขียน:อืม นึกข้อดีอีกข้อออกแล้ว

สมมุติ นาย ก ไก่ มาดูหุ้นตัวหนึ่ง ปิ๊งขึ้นมา ธุรกิจก็ดี ราคาก็ถูก ก็เลยเข้าซื้อ ซื้อแล้ว ก็มาโพสว่าบริษัทนี้ ดีอย่างไร

ก็มีคนมาแย้งบ้าง

ราคาหุ้นสมมุติ 5 บาท คุยกันไปคุยกันมา ราคาไป 10 บาท

สมมุติต่อว่า นาย ก เลิกพูดถึงหุ้นตัวนี้แล้ว เพราะ ขายดีกว่า 10 บาท ตอนขายก็ไม่ได้บอกใครนะ เพราะเรื่องอะไรจะบอกหละ ขายก่อน

แต่พอขายไปแล้ว จะมาบอกว่า ขายไปแล้ว ก็ยังไงอยู่ นี่เว็บ vi เน้นถือยาว

ก็เลย ทำเป็นเงียบๆไป

ปรากฎว่า ขายหมู หุ้นวิ่งไปต่อ 15 บาท

นาย ก ก็เลิกพูดไปแล้ว กำไรไปแล้ว เพื่อนๆก็กำไรด้วย

ต่อมา หุ้นวิ่งไป 20 แล้ว ทะลึ่งดิ่งเหว เหลือ 10 บาท

มีคนมาโพสต่อว่า นาย ก แบบนี้

ผมมีคำถามว่า แฟร์กับ นาย ก หรือ

ถ้าผมเป็น นาย ก ผมก็เลิกโพส

ที่ผมคิดออก ก็คือ คนเก่งๆจะกล้าโพสมากขึ้นครับ
เออ คือว่า เว็บนี้ห้ามพูดเรื่องราคานะครับ ราคาจะขึ้นอัตโนมัติ ครับผม

เพราะฉะนั้น ใครมาพูดเรื่องราคา จะโดนแบน ตามกติของเว็บนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 34

จริงๆเรื่องนี้ก็น่าสนใจครับพี่เจ๋ง ตอนแรกอ่านแล้วรู้สึกว่า
ไม่น่าจะดีเท่าไหร่นัก เพราะ คนโพสต์ต่างกัน ก็ให้ความรู้สึกที่ต่างกัน

เช่น หาก user ทั่วไป โพสต์หุ้น
ราคานี้ 10 บาท บอกว่าน่าสนใจ ก็คงไม่มีน้ำหนักเท่ากับ
big name โพสต์หุ้นตัวเดียวกัน ในราคา 10 บาท

ทีนี้ พี่เจ๋ง คงอยากจะใช้สิ่งเหล่านี้เป็นเครื่องมือจับผิด คนที่ต้องการเข้ามาปั่นกระทู้
ด้วยการโพสต์พื้นฐานบ่อยๆ เทค นู่นเทคนี่ คุณไม่ซื้ออีกเหรอ ขนาดเซียนคนนี้ยังซื้อเลย ซึ่งผมก็มาคิดต่อยอดว่า มันก็คงไม่น่าจะเกิดผลอะไรเท่าไหร่นัก
เพราะว่า ผมเห็น big name โพสต์กัน ไม่ได้บอกว่า upside อีก 50% แต่เพียงแค่บอกว่า น่าสนใจ แต่กลับกัน ถ้าหาก bigname หรือคนส่วนใหญ่ออกมาบอก upside กันเอง น่าจะยิ่งยุ่งเข้าไปใหญ่ เพราะเหมือนกับส่งเสริมให้เชียร์กันเต็มที่เลย

ทีนี้ กติกาของพี่เจ๋งเอาไว้บอกว่า คนไหนเชียร์คนไปตาย ก็ให้สังคมลงโทษเขาเอง ผมก็เกรงว่า วิธีนี้ อาจจะใช้ไม่ได้กับสังคมคนเล่นหุ้น เพราะคนที่เขาจะใช้เพื่อเชียร์ ก็ยังคงจะทำอยู่วันยังค่ำ โดยไม่สนใจคำครหา แต่คนที่มาประณาม ก็จะผิดกฎเวปข้อหาพาดพิงสมาชิกท่านอื่นทันที

สรุปคือว่า
-กติกาข้อนี้ น่าสนใจ แต่จริงๆเหมือนดาบสองคมครับ แต่ผมก็เห็นว่า หากชั่งน้ำหนักดูแล้ว ยังไม่ชัดเท่าไหร่นัก อาจจะลองทำเป็นการทดลองสักระยะนึงก็ได้นะครับ
ถ้าดี และไม่มีผลข้างเคียงมาก ก็ค่อยนำมาปรับใช้ต่อไป

ส่วนเรื่องการลดการปั่นหุ้น นั้น ผมเคยปรึกษากับ ผู้ใหญ่บางท่าน แล้ว ท่านบอกว่า โดยโครงสร้างของเวปนั้น เป็นเรื่องยากที่จะลดการเชียร์หุ้น เพราะ คนที่เข้ามาเขียน ก็มักจะอยากให้หุ้นมันขึ้น ทีนี้ มีทางออกอยู่บ้างคือ

1. ให้เชียร์กันให้เต็มที่ แล้ว ก็ใช้การ track ย้อนหลังได้ แบบที่พี่เจ๋งกำลังเสนอ ว่า ใครเสนอแล้วผิดก็รับผิดชอบกันเอง

2. เป็นอีกอัน ที่ผู้ใหญ่ท่านนั้นเสนอว่า โดยปกติแล้ว หุ้นนั้นไม่ควรจะมีพื้นฐานเปลี่ยนรายวัน แม้กระทั่งรายนาที ดังนั้น หากการโพสต์ในหุ้นตัวใด เกิดความร้อนแรงเกิดขึ้น เช่น จำนวนโพสต์มากเกินไป/วัน หรือ หุ้นที่โพสต์ติด top gainer หรือมี Volume การเทรด มากจนมีนัยยะ เมื่อเทียบกับจำนวนหุ้นทั้งหมดของ บ. ก็ให้มีการ lock กระทู้ร้อนแรงนั่นสักระยะ

สรุปข้อ สอง คือ
- lock ห้องหุ้นนั้นๆ เมื่อ จำนวนการโพสต์มากเกินไป , ราคาหุ้นหรือจำนวนหุ้นในการเทรดช่วงนั้นมากเกินไป ( คิดโดยบอกว่า ถ้าลงทุนแนวพื้นฐานจริงๆ การซื้อลงทุน ก็ไม่ควรจะเกิดในกรณีที่หุ้นมีการเก็งกำไรจนผิดสังเกต)
- lock จำนวนการโพสต์ต่อวัน สมาชิก เช่น สมาชิก 1 ท่าน สามารถโพสต์ได้ไม่เกิน กี่โพสต์ / วัน (เพื่อให้รักษาคุณภาพการโพสต์ มากกว่าจะแค่มาบอกว่า ขอไปด้วยคน มีด้วยครับ ) แต่อันหลังนี้ อาจจะเกิดภาวะ เงียบเหงาในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้

การที่พี่เจ๋งเสนอขึ้นมา ผมว่า ดีมากๆนะครับ ผมยังคงคิดว่า เวปนี้ก็เป็นของสมาชิกทุกคน หากสมาชิกพร้อมใจกันรักษาคุณภาพเวป ติเพื่อก่อ พร้อมเสนอทางออกที่เหมาะสม และเป็นไปได้ในรูปธรรม จะเป็นสิ่งที่ช่วยกันค้ำชูเวปให้เจริญต่อไปอย่างยั่งยืนครับ

สำหรับเรื่องสมาคม เท่าที่ผมทราบมาว่า การจัดตั้งสมาคมกำลังจะแล้วเสร็จในเวลา1-2 เดือน (เราจดสมาคมกันมาตั้งแต่ พย.แล้วครับ แต่อย่างว่าครับ สมาคมปกติ ก็ใช้เวลาจดกันนานอยู่แล้ว - ทนายบอกมานะครับ) หลังจดสมาคมเสร็จ mod ชุดนี้ก็คงลาออกกันทั้งชุด และก็ปล่อยให้มีการเลือกตั้งใหม่เกิดขึ้น

ผมคิดว่า คนที่หวังดีกับเวป อยากให้เวปออกมาในรูปแบบที่ดี มีประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกอย่างแท้จริง ก็ช่วยๆกันเสนอทางออกในเชิงสร้างสรรค์และเป็นรูปธรรม ก็ช่วยกันเสนอ เพื่อที่เวลาเลือกตั้ง สมาชิกท่านอื่นๆ จะได้เห็นผลงานของท่านด้วยครับ

ผมขอขอบคุณพี่เจ๋ง ที่ยังคงหวังดีและอยากให้เวปมีคุณภาพที่ดีขึ้นครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
akekarat
Verified User

โพสต์ที่ 35

คือผมคิดว่า ราคาหุ้นมันไม่ได้การันตี 100% ว่าจะสะท้อนถึงพื้นฐานของหุ้นน่ะสิครับ
ถ้าใครมีหุ้น ABC เชียร์หุ้นตัวนี้ แล้วราคาหุ้นมันขึ้น จะมาบอกว่าหุ้นตัวนี้ดี ก็ใช่ที่
หรือหากใครมีหุ้น XYZ เชียร์หุ้นตัวนี้ แล้วราคาหุ้นมันตก จะมาบอกว่าหุ้นตัวนี้ไม่ดี ก็ไม่ถูก
เพราะราคาหุ้นมันอยู่ที่อำนาจเงิน แต่ผลประกอบการสิ เป็นตัวบอกพื้นฐานที่แท้จริงของหุ้นแต่ละตัว
ดังนั้น การเอาราคาหุ้นขึ้นหรือลง มาตัดสินเจตนาของคนโพสต์ ผมว่ามันยังไม่สามารถทำได้อย่างถูกต้อง
แต่ก็ไม่ปฏิเสธว่าช่วยในเรื่องการตัดสินใจว่าคนนี้เคยมา กำลังมา หรือกำลังจะไปไม้ไหนได้ในระดับหนึ่ง
Jeng

โพสต์ที่ 36

เช่น หาก user ทั่วไป โพสต์หุ้น
ราคานี้ 10 บาท บอกว่าน่าสนใจ ก็คงไม่มีน้ำหนักเท่ากับ
big name โพสต์หุ้นตัวเดียวกัน ในราคา 10 บาท
ดีครับ ท่าน crazyrisk

อืม คือต้องขอเน้น คิดว่าเข้าใจตรงกันแล้ว แต่ขอเน้นอีกรอบ ว่า ทุกอย่างเหมือนเดิม โพสเหมือนเดิม แค่ติดราคาหุ้นเข้าไป

ลองคิดดูครับ ข้อดีข้อเสีย ส่วนจะมาโพสบอกราคา ว่า 10 บาท น่าสนใจ ทำไม่ได้ ห้ามทำครับ เว็บนี้ ห้ามเด็ดขาด ถือเป็นการชี้เป้า
Jeng

โพสต์ที่ 37

pakhakorn เขียน:จริงๆ แล้วตัวราคาที่ติด ผมเห็นว่า การมีติดไว้กับpost แทบจะมีผลดี หรือประโยนช์น้อยมากให้กับมือเก่าหรือผู้มีความเชี่ยวชาญแล้วเพราะท่านย่อมสามารถหาดูและเช็คได้อยู่แล้ว

แต่จะช่วยและเป็นประโยนช์กับมือใหม่ที่เข้ามาในเว็บนี้ ได้มีการเรียนรู้พฤติกรรมราคาหุ้น พฤติกรรมการpost พฤติกรรมการเสนอข้อมูลไม่ว่าบวกหรือลบ ไปพร้อมๆกัน นอกจากมือใหม่ที่จะต้องศึกษาข้อมูลพื้นฐานแล้ว การได้เห็น+ได้ศึกษา ส่วนนี้ไปสักช่วงเวลาหนึ่งผมคิดว่าก็จะเริ่มเข้าใจตลาดมากขึ้น (มือใหม่จะได้จ่ายค่าวิชา และเวลาเรียนรู้น้อยลง เพราะสนามนี้ไม่มีแต้มต่อให้เหมือนกีฬากอล์ฟ)

เหมือนดูหนังครับ แล้วฉากต่อไปจะเป็นแบบไหน 1,2 หรือ....

โดยเฉพาะมือใหม่จะได้ตัดใจได้ดีขึ้นจะเป็นเพียงผู้ดูไปก่อน หรือร่วมแสดง หรือขอร่วมกำกับบท หรือร่วมไปด้วยแล้วโดยบังเอิน

ประโยนช์มากสำหรับมือใหม่ แต่อาจน้อยสำหรับผู้ข้ามพ้นแล้ว
พี่ก็เห็นด้วยครับว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนใหม่ เพราะสำหรับพี่แล้ว พี่อ่านกระทู้ไหน พี่ก็กลับไปดูราคาเป็นประจำอยู่แล้ว ว่าที่พูดกันอยู่นั้น ราคาหุ้นอยู่ที่เท่าไร

ขอบคุณครับ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

ถ้าทำไม่ยาก และต้นทุนไม่สูง ก็น่าลองทำดูครับ ลองกับหุ้นสัก 5-10 ตัวก็ได้ ถ้าผลออกมาไม่ดีค่อยว่ากันใหม่

ตอนเริ่มร้อยคนร้อยหุ้น ใครจะนึกว่าจะฮิตได้ขนาดนี้
proxies

โพสต์ที่ 39

ในฐานะ น้องใหม่...

ผมเห็นด้วยครับ...ส่วนตัวมองว่า เรื่องของการออโต้โพสราคาขณะนั้น เป็นเหมือน Tools ตัวหนึ่งที่ช่วยอำนวยความสะดวกให้ผู้ใช้เฉยๆ

ส่วนใครจะเอาไปทำอะไร อันนี้มันก็แล้วแต่ผู้ใช้ครับ...เพราะข้อมูลทั้งหลายก็มีอยู่บนอินเตอร์เนตอยู่แล้วครับ...

ผมก็พยายามศึกษาจากห้องร้อยคนร้อยหุ้นและตามดูราคาย้อนหลังในช่วงนั้นๆเหมือนกัน ก็อยากจะบอกว่าแม้ไม่ได้ยาก แต่ก็ทำให้ไม่สะดวกครับ...

+1 ให้ด้านเห็นด้วยแล้วกันครับ :mrgreen:
"New IBM"
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 40

สมมุติว่า ถ้าตกลง หรือ ทดลองว่า จะมีการแปะราคา ตอนที่โพสกันจริงๆ
ผมข้อเสนอแนะให้ แปะราคา Par ณ ขณะๆนั้นด้วยครับ
คนจะได้ไม่สับสน

อย่างเช่น CPALL เมื่อหลายปีก่อน

ผมเคยเห็นพี่ๆ discuss กันตอนที่ราคาอยู่แถวๆ 55-60 บาท ก่อนแตกพาร์ แจกหุ้น (เทียบปัจจุบัน คือ 5.5-6)
หรือ SVI ตอนราคา 10 บาทก่อนแตกพาร์ (ถ้าเป็นปัจจุบันคือ ราคา 1 บาท)

เดี๋ยวใครมาเห็น จะโดนครหาว่า คนที่คุยกันสมัยนั้น เค้ายังติดดอยกันอยู่ เย่อๆๆ - - !
Jeng

โพสต์ที่ 41

leaderinshadow เขียน:สมมุติว่า ถ้าตกลง หรือ ทดลองว่า จะมีการแปะราคา ตอนที่โพสกันจริงๆ
ผมข้อเสนอแนะให้ แปะราคา Par ณ ขณะๆนั้นด้วยครับ
คนจะได้ไม่สับสน

อย่างเช่น CPALL เมื่อหลายปีก่อน

ผมเคยเห็นพี่ๆ discuss กันตอนที่ราคาอยู่แถวๆ 55-60 บาท ก่อนแตกพาร์ แจกหุ้น (เทียบปัจจุบัน คือ 5.5-6)
หรือ SVI ตอนราคา 10 บาทก่อนแตกพาร์ (ถ้าเป็นปัจจุบันคือ ราคา 1 บาท)

เดี๋ยวใครมาเห็น จะโดนครหาว่า คนที่คุยกันสมัยนั้น เค้ายังติดดอยกันอยู่ เย่อๆๆ - - !
ดีซิ อ่านเสร็จรีบซื้อเลย ซื้อได้ถูกกว่ารุ่นพี่ VI อีก

555
chaitorn
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 42

ผมขอเสนอรูปแบบเพิ่มเติมนะครับ

การ แสดงเฉพาะราคาเพียงอย่างเดียว ก็อาจจะทำให้เกิดความเข้าใจที่แตกต่างกันมาก เป็นไปได้ก็คือ รูปแบบการเสนอนั้น อาจจะต้องทำ Relative กับ ปัจจัยบางตัว เพื่อให้สะท้อนมุมมองของราคาในขณะนั้นว่า ร้อนแรง กลาง ๆ หรือ Panic สุด ๆ เป็นต้น

ผมเสนอให้มีการแปลงเป็นไฟสัญญาณบางอย่างเหมือน ไฟจราจร ได้แก่
1. ไฟเขียว แสดงให้เห็นว่า ระดับราคาในขณะที่ Post นั้น ร้อนแรงมาก ซึ่งดูสัญญาณ จาก ราคาที่มีการปรับเปลี่ยนค่อนข้างสูง พร้อม Volumn การซื้อขายที่เข้ามามาก เป็นต้น ในสัญญาณแบบนี้ Mod อาจแปลงสัญญาณให้ผู้อ่านเข้าใจ เช่น ช่วงปัจจุบันมีความร้อนแรงสูง ผู้อ่านโปรดพิจารณาข้อมูลอย่างรอบคอบ ระมัดระวัง ผู้จะโพส ควรมีข้อมูลพื้นฐานที่มีเหตุผลสนับสนุนการ Post นั้นอย่างหนักแน่น ไม่ควร post แบบใช้อารมณ์พาไป เป็นต้น

ในช่วงไฟเขียวนี้ อาจต้องระวังการ โพสที่กระทบราคาในระหว่างการ Trade หุ้น ด้วย ซึ่ง Mod อาจต้องทำงานหนักหน่อยครับ และอาจจำกัด limit การโพส ไม่เกินกี่โพส เป็นต้น เพื่อสะท้อนความร้อนแรงดังกล่าว

ประโยชน์ตรงนี้ก็คือ เวลาหุ้นที่มี Turnover มาก ๆ ราคาขึ้นร้อนแรง มีโอกาสที่จะถูกตลาดหลักทรัพย์ กำหนดให้ซื้อขายแบบ cash balance หรือกรณีที่หุ้นมีการใช้ Margin สูง ๆ หากหุ้นขึ้นไปสูงมาก ๆ แล้วถูกกดราคาลง อาจทำให้เกิดความเสียหายกับผู้มาลงทุนในช่วงเวลาดังกล่าว

การเตือนไฟเขียวเข้ม ๆ ในลักษณะนี้จะช่วยให้ผู้ลงทุนต้องระมัดระวังการลงทุนให้มาก และจะต้องพิจารณาความเสี่ยงให้รอบคอบเป็นพิเศษ เพราะอยู่ในช่วงที่เสี่ยงสูงแม้ผลตอบแทนจะสูงจากการเปลี่ยนแปลงของราคาที่รวดเร็วก็ตาม เป็นต้น

2. ไฟเหลือง แสดงให้เห็นว่า ระดับราคาและ Volumn อยู่ในลักษณะปกติ ไม่เคลื่อนไหวขึ้นลงมากนัก แบบนี้ ผู้โพสและผู้อ่าน ก็จะสามารถแสดงความเห็นเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลได้อย่างเต็มที่ ไม่ต้องกังวลใจกับระดับราคาขึ้นลง ทำให้มีเวลาพิจารณาข้อมูล มีเวลาในการศึกษาอย่างรอบคอบ

ตรงนี้ สมาชิกทุก ๆ คนควรหรืออาจมีส่วนร่วมในการดูแลร่วมกันได้ จะได้ไม่เป็นภาระกับ Mod มากเกินไป

3. ไฟแดง แสดงให้เห็นว่า ระดับราคาและ Volumn มีลักษณะผิดปกติเป็นพิเศษ มีการทุบหุ้นลงแบบ Panic sell ดังนั้น การโพสจะต้องระมัดระวังเช่นเดียวกับไฟเขียว ควรควรมีข้อมูลพื้นฐานที่มีเหตุผลสนับสนุนการ Post นั้นอย่างหนักแน่น ไม่ควร post แบบใช้อารมณ์พาไป เป็นต้น

ประโยชน์ของการเตือนนี้ เพื่อให้ผู้ลงทุนจะต้องพิจารณาความเสี่ยงของขาลงเป็นพิเศษ โดยเฉพาะข้อมูลเรื่องปัจจัยพื้นฐานระยะยาวมีการเปลี่ยนแปลงที่เป็นนัยสำคัญหรือไม่ เพราะเวลาขาลงหนัก ๆ คนที่ลงทุนด้วยระบบ Margin จะเสี่ยงสูงมากที่จะถูก Force sell จนเกิด Panic ตามมาอีกหลายวัน

ในช่วงไฟแดงนี้ อาจต้องระมัดระวังการ โพสที่กระทบราคาในระหว่างการ Trade หุ้น ด้วย ซึ่ง Mod อาจต้องทำงานหนักหน่อยครับ และอาจจำกัด limit การโพส ไม่เกินกี่โพส เป็นต้น เพื่อสะท้อนความรู้สึก Panic ในช่วงเวลาดังกล่าว หรืออาจเปิดช่องทางการโพสเพื่อให้มีที่ระบายอารมณ์ เพื่อลดการกระทบกระทั่งที่มีความเห็นขัดแย้งกันรุนแรงครับ ซึ่งได้ทำไปแล้วก่อนหน้านี้

คราวนี้ระดับความเข้มข้นของสีต่าง ๆ นั้น ก็อาจจะมีข้อมูลประกอบอื่น ๆ ไม่ว่าจะเป็น PE P/BV หรือ yield ในช่วงเวลานั้นประกอบด้วยก็จะดียิ่งขึ้น แม้ว่าจะเป็นข้อมูลพื้นฐานในอดีตย้อนหลัง 1 ปี แต่ก็บอกอะไรบางอย่างในขณะนั้นเชิงเปรียบเทียบได้ครับ ซึ่งเราก็ต้องดูประกอบกับพื้นฐานการคำนวณในอนาคตที่นักลงทุนแต่ละคนมีการคำนวณมูลค่าที่แท้จริงไว้ด้วย

แม้ไฟเตือนดังกล่าวผู้ลงทุนที่มีประสบการณ์มาก อาจจะไม่เห็นประโยชน์ เพราะรักษาตัวเองรอดได้

แต่ข้อกังวลเล็กน้อยของผมที่อยากให้สัญญาณเตือนนักลงทุนใหม่ ๆ ที่อาจจะยังมีความเข้าใจในพื้นฐานหุ้นไม่มากพอ เหมือนรุ่นพี่ ๆ บางคนที่ผ่านประสบการณ์มามาก

จึงควรมีข้อมูลที่สร้างภูมิต้านทานให้กับนักลงทุนใหม่ ๆ ที่รู้เท่าไม่ถึงการ

ส่วนคนมีประสบการณ์มาก ๆ ที่มีความรู้ความเข้าใจ สามารถรบริหารความเสี่ยงของเขาอยู่แล้ว อย่างน้อยก็จะได้เข้ามาช่วยคานให้ความรู้พื้นฐานทั้ง 2 ด้าน ไม่ว่าจะเป็นด้านสนับสนุน หรือด้านที่ไม่เห็นด้วย ด้วยความระมัดระวัง และสามารถเตือนรุ่นน้อง ๆ ได้ดีขึ้นครับ

สุดท้ายแล้วผมคิดว่าการกำหนดเครื่องมือเหล่านี้ ก็เป็นเพียงในระยะสั้นเท่านั้น

ทางออกอีกทางหนึ่งก็คือ ต้องช่วยกันให้ความรู้ที่ถูกต้องกับผู้ลงทุนให้มาก ซึ่งผมเห็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีก็คือ ปัจจุบันเรามีห้องมือใหม่หัดลงทุน หากเป็นไปได้ ผมอยากให้ mod ได้จัดให้ผู้ที่มีความรู้ด้านการลงทุนที่ถูกต้อง ได้เสียสละดูแลและให้ข้อมูลการลงทุนกับนักลงทุนใหม่ๆ ที่มีคำถามที่น่าสนใจตลอดเวลา เพื่อใช้เป็นเครื่องมือในการสื่อสารเพื่อสร้างความเข้าใจในการลงทุนแบบเน้นคุณค่าที่ถูกต้อง ให้ตัวอย่างการวิเคราะห์ที่ดี ซึ่งอาจเป็นตัวอย่างที่ผ่านมาแล้ว แต่ยังใช้เป็นประโยชน์ในปัจจุบันได้เป็นต้น เพื่อให้เขาสามารถประยุกต์ด้วยตัวเอง เพราะหากเราให้ปลาเขาอย่างเดียวในระยะสั้น วันหลังเขาก็ต้องกลับมาขอปลาใหม่ แต่หากเรา Share ให้ความรู้ในการหาปลาให้เขาได้ เขาก็จะสามารถพัฒนาภูมิปัญญาที่ถูกต้องในการออกไปแสวงหาปลาด้วยตนเอง และมีความรู้ที่เป็นภูมิคุ้มกันการลงทุนไปตลอดครับ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 43

ถ้ามีราคาหุ้นติด ตอนโพส์ตก็น่าจะดีนะครับ

ข้อดีที่เห็นอย่างวันประกาศจ่ายเงินปันผล
จำนวนกี่บาทต่อหุ้น
ราคาหุ้นนะขณะนั้นเท่าไหร่
จะรู้ว่าได้เงินปันผล ตามราคาหุ้นในกระดาน เป็นผลตอบแทนกี่เปอร์เซ็นต์ในการลงทุนซื้อหรือขาย

ข้อเสียนี่ยังมองไม่ชัด แต่ถ้ามีการโพส์ตเชียร์ ก็ทีมงานลบกัน ไม่รู้ว่าจะหนักไปหรือเปล่าอ่ะครับ
แนบไฟล์

siebelize

โพสต์ที่ 44

ปกติ ทำอย่างที่พี่ Jeng ว่าอยู่แล้วครับ

คืออ่านไปด้วย แล้วดูกราฟราคาในช่วงเวลานั้นตามไปด้วย

ส่วนการ fetch เอาราคาในขณะนั้นมาติดเข้าไปด้วยในแต่ละโพสต์
อาจจะได้เอามาเกทับโชว์พาวกันมั้ยนะ ว่าเห็นมั้ยข้าโพสต์ปุ๊บมานวิ่งปั๊บ 55555
Dekfaifah

โพสต์ที่ 45

chaitorn เขียน:ผมขอเสนอรูปแบบเพิ่มเติมนะครับ
ทางออกอีกทางหนึ่งก็คือ ต้องช่วยกันให้ความรู้ที่ถูกต้องกับผู้ลงทุนให้มาก ซึ่งผมเห็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีก็คือ ปัจจุบันเรามีห้องมือใหม่หัดลงทุน หากเป็นไปได้ ผมอยากให้ mod ได้จัดให้ผู้ที่มีความรู้ด้านการลงทุนที่ถูกต้อง ได้เสียสละดูแลและให้ข้อมูลการลงทุนกับนักลงทุนใหม่ๆ ที่มีคำถามที่น่าสนใจตลอดเวลา เพื่อใช้เป็นเครื่องมือในการสื่อสารเพื่อสร้างความเข้าใจในการลงทุนแบบเน้นคุณค่าที่ถูกต้อง ให้ตัวอย่างการวิเคราะห์ที่ดี ซึ่งอาจเป็นตัวอย่างที่ผ่านมาแล้ว แต่ยังใช้เป็นประโยชน์ในปัจจุบันได้เป็นต้น เพื่อให้เขาสามารถประยุกต์ด้วยตัวเอง เพราะหากเราให้ปลาเขาอย่างเดียวในระยะสั้น วันหลังเขาก็ต้องกลับมาขอปลาใหม่ แต่หากเรา Share ให้ความรู้ในการหาปลาให้เขาได้ เขาก็จะสามารถพัฒนาภูมิปัญญาที่ถูกต้องในการออกไปแสวงหาปลาด้วยตนเอง และมีความรู้ที่เป็นภูมิคุ้มกันการลงทุนไปตลอดครับ
+1 ครับพี่ chaitorn การให้ความรู้แก่มือใหม่เป็นสิ่งสำคัญมากเลยครับ อย่างผมจะชอบอ่าน TOP หน้าแรกที่พี่หมอสามัญชนเคยวิเคราะห์ไว้ หลักการต่างๆสามารถเอาไปใช้วิเคราะห์หุ้นตัวอื่นๆได้ด้วย ถ้าเราเผยแพร่ความรู้ที่ถูกต้องให้กับทุกๆคน น่าจะช่วยเป็น
ประโยชน์ได้มากยิ่งขึ้นด้วยครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 46

ผมว่าถ้าทำไม่ยากและสามารถยกเลิกได้ทุกเมื่อ โดยไม่กระทบอะไร ผมว่าน่าลองครับ แต่อย่าให้ราคาที่ขึ้นผิดนะครับ เดี๋ยวงานเข้ากันไม่ต้องหลับต้องนอนล่ะทีนี้ :D
It's earnings that count
KkTp

โพสต์ที่ 47

ผมรู้สึกว่าการมีราคาบอกในช่วงเวลาที่โพส อาจจะมีการนำไปสู่การเชียร์หรือการทุบได้อยู่ดีแม้ไม่ได้พูดถึงราคาในข้อความ

ผมอยากให้พูดกันเฉพาะข้อมูลที่ได้มาจริงๆแล้ววิเคราะห์กันมากกว่าครับ การได้รับรู้ข้อเท็จจริงมีผลการตัดสินใจมากกว่าราคา และราคาจะวิ่งขึ้นลงในระยะยาวก็เพราะข้อเท็จจริงเท่านั้น ระยะสั้นปั่นได้ แต่เมื่อถึงเวลาราคาก็จะสะท้อมพื้นฐานและกำไรจริงๆอยู่แล้ว ซึ่งจากเวลาที่ยาวขนาดนั้นก็ไม่จำเป้นต้องมีราคาบอกก็ได้ครับ เราดูกราฟแล้วก็รู้ว่าช่วงนี้เกิดไรขึ้นบ้าง (หากเราติดตามพื้นฐานจริงๆ นะครับ)
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 48

หมูที่คุณปรัชญาโชว์
ผมว่าเขากำลังเอาไปขายนะครับ

:rofl: :rofl: :rofl:
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 49

ถ้าเราบอกราคาเป้าหมาย โดยไม่มีอะไรรองรับลอยๆ ก็ไม่ต่างกับปั่นหุ้น อย่างที่หลายท่านไม่เห็นด้วยไม่ใช่หรือครับ

ดังนั้น ถ้าพุดแบบพื้นฐาน แบบคุณค่า ขอเสนอเพิ่มว่าพอบอกราคาเป้าหมายแล้ว คนที่บอกราคานั้น ต้องแปะอย่างน้อยโดยสรุปด้วยว่า พื้นฐานอะไรที่จะเป็นตัวหนุนราคานั้น
อย่างเช่น (อาจวิธีอื่นก็ได้นะครับ อันนี้แค่ตัวอย่าง) มี PE ปัจจุบัน และ Forward PE ประกอบ และมีเงื่อนไขอย่างน้อยที่สุดว่าตัวเลข PE ใหม่มาได้อย่างไร เอาแบบสั้นๆ คนอื่นก็จะได้ไปทำการบ้านต่อ

(และบอกอุปสรรค Threat ที่จะมุ่งไปสู่เป้าหมายนั้น ด้วยก็ดี วิเคราะห์เอาแบบ SWOT หรือมี 5 forces มาประกอบ วิเคราะห์อุตสาหกรรมได้ก็ยิ่งสวย ก็จะทำให้ทุกคนตระหนัก และไม่ประมาท ประเมินได้ว่ายอมรับความเสี่ยงได้ขนาดไหน
ใครอธิบายเก่ง ข้อมูลแน่น จะอธิบายยาวๆ และอ้างอิงมากๆ คนอื่นก็ยิ่งจะชอบใจ)

อย่างเช่น ถ้าเป็น ADVANC หรือ DTAC หรือ JAS ก็บอกว่ามีลูกค้าเท่าไหร่ จะเพิ่มเป็นเท่าไหร่ โดยมี ARPU เท่านั้นเท่านี้เป็นต้น และทำไมหวังตัวเลขนั้น (ฝันไป? หรือถามอาจารย์ใบ้หวยสำนักไหนมารึเปล่า? ถ้าไม่ใช่ ก็บอกมา)

ถ้าใครยกเมฆมา โดยไม่มีอะไรรองรับ ก็จะหมดความน่าเชื่อถือไปเอง
pakhakorn

โพสต์ที่ 50

ประโยนช์อีกอย่างที่ผมเห็นการบันทึกนี้ ในระยะยาว 1 ,2 ปี หรือมากกว่านั้น มันน่าจะใช้เป็นกรณีศึกษาได้ และหากทำหุ้นทุกตัว ผมลองคิดดูเราจะสามารถนำข้อมูลมาวิเคราะห์ เป็นจิตวิทยาพฤติกรรมการลงทุนในตลาดหุ้นก็ได้ และสะดวกที่มือใหม่ที่เคยอ่านหรือฟังแต่หลักการมา จะสามารถมาเทียบเคียงกับข้อมูลที่มีอยู่จริง ในหุ้นเป็นร้อยตัวในเว็บ ทุกตัวไม่เหมือนกันเลย ซึ่งก็จะมีทั้งกรณีที่ประเมินแล้ว ทั้งเป็นจริงดังคาด และที่ไม่เป็นไปตามที่ประเมินไว้ แต่ทั้งสองกรณีก็มีอุปสรรค์ในระหว่างทาง เช่นการแกว่งตัวราคา การถกประเด็นในเว็บนี้และอื่นๆๆ ในระหว่างทางก่อนสรุปได้ว่ามันเป็นจริงตามประเมิณหรือไม่

ซึ่งหากบันทึกไว้เพื่อศึกษาในกรณีนี้ ผมว่าจะเป็นประโยนช์กับทุกคนในเว็บนี้ ไม่ว่าจะเป็นมือเก่าหรือมือใหม่ เวลาอ่านข้อมูลย้อนเก่าแล้ว (ถ้ายิ่งตัวเองอยู่ในเหตุการณ์นั้นด้วย จะเข้าตัวเองและอารมณ์ตัวเองในเวลานั้นมากขึ้น)

และขอเสนอเสริมว่า การบันทึกนี้ไม่ควร นำไปใช้เพื่อใช้จับผิดการpost หรือกล่าวหากัน กติกาคงเดิมใครpostเกินข้อตกลงก็จัดการตามตกลง (ผมเชื่อว่าคนทุกคนมีโอกาสทำผิดพลาดได้(ผมบ่อยมาก) ทำไมต้องคอยจับผิด จัดอย่างหนักให้ และเชื่อว่าเมื่อคนเรียนรู้สิ่งที่ผิดพลาดก็จะพยายามทำครั้งใหม่ให้ดีเดิม ถ้าไม่หมดกำลังใจทิ้งไปเสียก่อน)

และถ้าเกิดในหุ้นทุกตัว ให้บันทึกไว้เพื่อศึกษาได้ง่ายขึ้น ผมว่าน่าเกิดเรียนรู้อะไรได้สักอย่าง ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจะเป็นอะไรครับ (จิตวิทยาพฤติกรรมการลงทุนในตลาดหุ้น ผมมือใหม่ยังไม่เข้าใจสักที ตกใจแล้วชอบขาย เจ็บตัวบ่อยครับ พื้นฐานลืมหมด พอผ่านไปแล้วเสียใจบ่อยครับ)
kotaro
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 51

เคยคิดว่าแบบเดียวกันกับพี่เจ๋งครับ

ว่าอยากได้แบบเดียวกัน

เพราะเคยเข้าไปเล่นเว้บ moneycontrol
จะเห็นว่าทุกโพสจะมี price when posted ติดทุกโพสครับ ลองดูที่ link นี้ก็ได้คับ
http://www.moneycontrol.com/stock-messa ... ents/42044

ผมว่าได้เรียนรู้นะครับ โดยเฉพาะการมองย้อนหลัง อาจจะไม่มีประโยชน์ตอนที่โพส เพราะใครๆก็ทราบราคากันอยู่แล้ว
แต่ถ้าหากเราเริ่มศึกษาหุ้นตัวใดขึ้นมา แล้วตามอ่านในกระทู้ร้อยคนร้อยหุ้น ย้อนหลังสักปีสองปีสามปี

จะมีประโยชน์อย่างยิ่ง ได้เรียนรู้ การวิเคราะห์ ความมั่นใจ ความลังเล อารมณ์ ความรู้สึก ในขณะนั้น...............
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
Windy

โพสต์ที่ 52

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง น่าจะลองดูกะหุ้นสักตัวสองตัว
Jeng

โพสต์ที่ 53

kotaro เขียน:เคยคิดว่าแบบเดียวกันกับพี่เจ๋งครับ

ว่าอยากได้แบบเดียวกัน

เพราะเคยเข้าไปเล่นเว้บ moneycontrol
จะเห็นว่าทุกโพสจะมี price when posted ติดทุกโพสครับ ลองดูที่ link นี้ก็ได้คับ
http://www.moneycontrol.com/stock-messa ... ents/42044

ผมว่าได้เรียนรู้นะครับ โดยเฉพาะการมองย้อนหลัง อาจจะไม่มีประโยชน์ตอนที่โพส เพราะใครๆก็ทราบราคากันอยู่แล้ว
แต่ถ้าหากเราเริ่มศึกษาหุ้นตัวใดขึ้นมา แล้วตามอ่านในกระทู้ร้อยคนร้อยหุ้น ย้อนหลังสักปีสองปีสามปี

จะมีประโยชน์อย่างยิ่ง ได้เรียนรู้ การวิเคราะห์ ความมั่นใจ ความลังเล อารมณ์ ความรู้สึก ในขณะนั้น...............
โอ้ ขอบคุณครับ kotaro เว็บต่างประเทศ มีราคาบอกไว้ทุกการโพส จริงๆด้วย
Jeng

โพสต์ที่ 54

Ii'8N เขียน:ถ้าเราบอกราคาเป้าหมาย โดยไม่มีอะไรรองรับลอยๆ ก็ไม่ต่างกับปั่นหุ้น อย่างที่หลายท่านไม่เห็นด้วยไม่ใช่หรือครับ

ดังนั้น ถ้าพุดแบบพื้นฐาน แบบคุณค่า ขอเสนอเพิ่มว่าพอบอกราคาเป้าหมายแล้ว คนที่บอกราคานั้น ต้องแปะอย่างน้อยโดยสรุปด้วยว่า พื้นฐานอะไรที่จะเป็นตัวหนุนราคานั้น
อย่างเช่น (อาจวิธีอื่นก็ได้นะครับ อันนี้แค่ตัวอย่าง) มี PE ปัจจุบัน และ Forward PE ประกอบ และมีเงื่อนไขอย่างน้อยที่สุดว่าตัวเลข PE ใหม่มาได้อย่างไร เอาแบบสั้นๆ คนอื่นก็จะได้ไปทำการบ้านต่อ

(และบอกอุปสรรค Threat ที่จะมุ่งไปสู่เป้าหมายนั้น ด้วยก็ดี วิเคราะห์เอาแบบ SWOT หรือมี 5 forces มาประกอบ วิเคราะห์อุตสาหกรรมได้ก็ยิ่งสวย ก็จะทำให้ทุกคนตระหนัก และไม่ประมาท ประเมินได้ว่ายอมรับความเสี่ยงได้ขนาดไหน
ใครอธิบายเก่ง ข้อมูลแน่น จะอธิบายยาวๆ และอ้างอิงมากๆ คนอื่นก็ยิ่งจะชอบใจ)

อย่างเช่น ถ้าเป็น ADVANC หรือ DTAC หรือ JAS ก็บอกว่ามีลูกค้าเท่าไหร่ จะเพิ่มเป็นเท่าไหร่ โดยมี ARPU เท่านั้นเท่านี้เป็นต้น และทำไมหวังตัวเลขนั้น (ฝันไป? หรือถามอาจารย์ใบ้หวยสำนักไหนมารึเปล่า? ถ้าไม่ใช่ ก็บอกมา)

ถ้าใครยกเมฆมา โดยไม่มีอะไรรองรับ ก็จะหมดความน่าเชื่อถือไปเอง
เว็บนี้ห้ามบอกราคาเป้าหมายครับ ผิดกฎ กลต. เว็บอาจจะโดนสั่งปิดได้ ถ้าบอกราคาเป้าหมาย
sylph
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 55

Reply แล้วมีราคาติดมาด้วยเฉพาะ rep แรกของหน้าใหม่
Jeng

โพสต์ที่ 56

pakhakorn เขียน:ประโยนช์อีกอย่างที่ผมเห็นการบันทึกนี้ ในระยะยาว 1 ,2 ปี หรือมากกว่านั้น มันน่าจะใช้เป็นกรณีศึกษาได้ และหากทำหุ้นทุกตัว ผมลองคิดดูเราจะสามารถนำข้อมูลมาวิเคราะห์ เป็นจิตวิทยาพฤติกรรมการลงทุนในตลาดหุ้นก็ได้ และสะดวกที่มือใหม่ที่เคยอ่านหรือฟังแต่หลักการมา จะสามารถมาเทียบเคียงกับข้อมูลที่มีอยู่จริง ในหุ้นเป็นร้อยตัวในเว็บ ทุกตัวไม่เหมือนกันเลย ซึ่งก็จะมีทั้งกรณีที่ประเมินแล้ว ทั้งเป็นจริงดังคาด และที่ไม่เป็นไปตามที่ประเมินไว้ แต่ทั้งสองกรณีก็มีอุปสรรค์ในระหว่างทาง เช่นการแกว่งตัวราคา การถกประเด็นในเว็บนี้และอื่นๆๆ ในระหว่างทางก่อนสรุปได้ว่ามันเป็นจริงตามประเมิณหรือไม่

ซึ่งหากบันทึกไว้เพื่อศึกษาในกรณีนี้ ผมว่าจะเป็นประโยนช์กับทุกคนในเว็บนี้ ไม่ว่าจะเป็นมือเก่าหรือมือใหม่ เวลาอ่านข้อมูลย้อนเก่าแล้ว (ถ้ายิ่งตัวเองอยู่ในเหตุการณ์นั้นด้วย จะเข้าตัวเองและอารมณ์ตัวเองในเวลานั้นมากขึ้น)

และขอเสนอเสริมว่า การบันทึกนี้ไม่ควร นำไปใช้เพื่อใช้จับผิดการpost หรือกล่าวหากัน กติกาคงเดิมใครpostเกินข้อตกลงก็จัดการตามตกลง (ผมเชื่อว่าคนทุกคนมีโอกาสทำผิดพลาดได้(ผมบ่อยมาก) ทำไมต้องคอยจับผิด จัดอย่างหนักให้ และเชื่อว่าเมื่อคนเรียนรู้สิ่งที่ผิดพลาดก็จะพยายามทำครั้งใหม่ให้ดีเดิม ถ้าไม่หมดกำลังใจทิ้งไปเสียก่อน)

และถ้าเกิดในหุ้นทุกตัว ให้บันทึกไว้เพื่อศึกษาได้ง่ายขึ้น ผมว่าน่าเกิดเรียนรู้อะไรได้สักอย่าง ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจะเป็นอะไรครับ (จิตวิทยาพฤติกรรมการลงทุนในตลาดหุ้น ผมมือใหม่ยังไม่เข้าใจสักที ตกใจแล้วชอบขาย เจ็บตัวบ่อยครับ พื้นฐานลืมหมด พอผ่านไปแล้วเสียใจบ่อยครับ)
ขอบคุณครับ
yoyoeffect

โพสต์ที่ 57

ขอขัดจังหวะเล็กน้อย ครับ
ที่ถูกต้องคือ อนุญาต ไม่มีสระอิ นะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 58

yoyoeffect เขียน:ขอขัดจังหวะเล็กน้อย ครับ
ที่ถูกต้องคือ อนุญาต ไม่มีสระอิ นะครับ
555 ขอบคุณครับ พี่เองก็ตกภาษาไทย สมัยก่อนเป็น mod ก็อาศัย กลับมาลบคำที่พิมพ์ผิดๆ นี่แหละ อิอิ
Ani

โพสต์ที่ 59

pakhakorn เขียน:ประโยนช์อีกอย่างที่ผมเห็นการบันทึกนี้ ในระยะยาว 1 ,2 ปี หรือมากกว่านั้น มันน่าจะใช้เป็นกรณีศึกษาได้ และหากทำหุ้นทุกตัว ผมลองคิดดูเราจะสามารถนำข้อมูลมาวิเคราะห์ เป็นจิตวิทยาพฤติกรรมการลงทุนในตลาดหุ้นก็ได้ และสะดวกที่มือใหม่ที่เคยอ่านหรือฟังแต่หลักการมา จะสามารถมาเทียบเคียงกับข้อมูลที่มีอยู่จริง ในหุ้นเป็นร้อยตัวในเว็บ ทุกตัวไม่เหมือนกันเลย ซึ่งก็จะมีทั้งกรณีที่ประเมินแล้ว ทั้งเป็นจริงดังคาด และที่ไม่เป็นไปตามที่ประเมินไว้ แต่ทั้งสองกรณีก็มีอุปสรรค์ในระหว่างทาง เช่นการแกว่งตัวราคา การถกประเด็นในเว็บนี้และอื่นๆๆ ในระหว่างทางก่อนสรุปได้ว่ามันเป็นจริงตามประเมิณหรือไม่

และถ้าเกิดในหุ้นทุกตัว ให้บันทึกไว้เพื่อศึกษาได้ง่ายขึ้น ผมว่าน่าเกิดเรียนรู้อะไรได้สักอย่าง
หลักๆ ผมคิดเหมือนคุณพี่ท่านนี้ครับ
ส่วนตัวแล้วคิดว่าการแปะราคาจะมีหรือไม่มีก็ไม่ซีเรียสอะไรครับ ทุกวันนี้เรื่องใครเชียร์ซื้อ เชียร์ขาย ผมก็ไม่ค่อยซีเรียสเหมือนกันครับ
ถ้ามีการแปะราคา ก็ดีครับ คือจะมีประโยชน์ในอนาคตสำหรับคนที่เพิ่งเข้ามาศึกษา และอ่านข้อมูลย้อนหลังของหุ้นตัวนั้นๆ ในอดีต
จะได้ทำการศึกษาและเปรียบเทียบกับราคาและพฤติกรรมของหุ้นในขณะนั้นๆ โดยเฉพาะพวกหุ้นวัฏจักร เช่น พวกหุ้นเรือ สินค้าคอมโมดิตี้ ต่างๆ ครับ
ส่วนข้อเสียสำหรับผมไม่มีครับ เพราะมูลค่าของผมอยู่ในใจอยู่แล้วครับ
S&K Fund

โพสต์ที่ 60

เห็นด้วยครับ ที่ให้มีราคาติดอยู่เมื่อมีการ Post
มีประโยชน์เมื่อเรากลับมาอ่านย้อนหลังข้อมูลของหุ้น
ณ.ช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง อีกทั้งได้รับรู้ถึงอารมณ์ของนักลงทุน
ที่มีต่อราคา ในช่วงเวลานั้น

คล้ายกับการศึกษาประวัติศาสตร์ของหุ้น อย่างลืมนะครับ
ข้อมูลหุ้นย้อนหลังไปหลายๆปี หาได้ยาก สำหรับมือใหม่ที่เพิ่งเริ่มต้น
แล้วทุกๆคนที่สนใจ ก็จะเข้ามาอ่านที่ร้อยคนร้อยหุ้น
ทำให้เค้าสามารถศึกษาและวิเคราะห์จากเหตุการณ์สำคัญของหุ้นนั้นๆ

เช่น เมื่อก่อน CPALL เคยแตกพาร์ ณ.ราคาเท่าไร ราคาก่อนที่จะจำหน่ายโลตัสจีน
ราคาที่เซเลป ซื้อ ประมาณนี้ครับ

ใครหาได้ช่วยใส่ให้ด้วยครับ :D