ดูข่าวจีนประท้วงต่อต้านญี่ปุ่นแล้วคิดอย่างไรกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
HIM
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ดูข่าวจีนประท้วงต่อต้านญี่ปุ่นแล้วคิดอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ดูข่าวจีนชุมนุมประท้วงญี่ปุ่นแล้วให้นึกถึงไทยสมัยต่อต้านสินค้าญี่ปุ่น โดย อ.ธีรยุทธ คิดว่าจะมีต่อการลงทุนต่างๆของนักลงทุนญี่ปุ่นในจีนไหม ถ้าผมเป็นนักลงทุนญี่ปุ่นคงเบนมาลงทุนในไทยจะปลอดภัยกว่า 8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 2

จีนต้าน ญีปุ่นมากๆ ก็ดีเหมือนกัน นะ

นักลงทุนญีปุ่น จะได้ย้ายฐาน การผลิตการลงทุน มาไทยมากขึ้น
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้ก็มาแล้ว ยังมีเวียดนาม อินเดียที่เขาสนใจ
พม่าเข้าไปแล้ว ถอยไม่เป็นขบวน
อินโดนีเซีย ก็ชักแหยงๆ
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
คัดท้าย

โพสต์ที่ 4

... นิคม ... โรงงาน ... โหะๆๆ :P
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
pk8
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

**

:mrgreen:
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ตอนดูข่าวก้อมีหลายความรู้สึกครับอันแรกคือไม่สบายใจที่ทำไมคนเราถึงอารมณ์รุนแรงยึดติดกับอดีตนัก :( อีกอารมณ์ก้ออดดีใจไม่ได้ที่สิ่งที่เคยรับรู้เรื่องการลงทุนของญี่ปุ่นในจีนน่าจะมีปัญหามากทำให้หุ้นที่ถือน่าจะได้อานิสงค์ :lol:
CK
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

ทำไมลาว มาเลเซีย กับเขมรไม่เห็นเดินขบวนต่อต้านไทยเลย

ประวัติศาสตร์ไทยที่เราเรียนกันอยู่ก็บิดเบือนเหมือนกัน
genie

โพสต์ที่ 8

คำว่า"ผู้ชนะเป็นผู้เขียนประวัติศาสตร์"คงจะไม่ผิดจากความเป็นจริงซักเท่าไหร่ :twisted:
โป้ง

โพสต์ที่ 9

คำว่า"ผู้ชนะเป็นผู้เขียนประวัติศาสตร์"คงจะไม่ผิดจากความเป็นจริงซักเท่าไหร่
ใช่เลย ผู้ชนะคือผู้เขียนประวัติศาสตร์

ยกตัวอย่างอังกฤษ เราเรียกผู้ดีอังฤษ แต่ล่าอาณานิคมไปเรื่อย ประวัติศาสตร์เขาก็เทิดทูน king-queen ของเขาอย่างสวยหรู :shock:

ที ทิเบตเขามาเรียกร้อง ประเทศจีนไปบุกรุกเข้า เปลี่ยนระบบการปกครองเขา วัฒนธรรม ประเพณี ไม่เห็นมาพูดบ้าง
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 10

ทุกอย่างกำลังจะเปลี่ยนไป การต่อต้าน ในที่สุดจะพ่ายแพ้

หลงเหลือเพียงเวลา

เหตุผลคือ การต่อต้าน เน้นเรื่องอดีต ที่ไม่ลืม

ส่วนฝ่ายสนับสนุนเน้น ปัจจุบันที่ต้องยอมรับ

คนรุ่นเก่านับวันจะค่อยๆหมดแรง และตายจากไป

สุดท้าย อดีตก็จะถูกลืม โลกก็จะเดินหน้าต่อไป

ยกเว้น มีการสร้างประวัติศาสตร์ ที่ไม่อยากลืมรอบใหม่
CEO

โพสต์ที่ 11

CK เขียน:ทำไมลาว มาเลเซีย กับเขมรไม่เห็นเดินขบวนต่อต้านไทยเลย

ประวัติศาสตร์ไทยที่เราเรียนกันอยู่ก็บิดเบือนเหมือนกัน
เขมรมันไม่ประท้วงเฉยนะสิ

มันประกาศสงครามด้วยการเผาสถานฑูตเลย

จำไม่ได้หรือ

คนเขมรนั้นเกลียดไทยนะครับ

ยิ่งมีการศึกษาดีขึ้นเท่าไหร่ ในอนาคต เขาจะยิ่งเกลียดไทยมากขึ้นเท่านั้น
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
CEO

โพสต์ที่ 12

ไทยจะเป็นขี้ข้าญี่ปุ่นหมดประเทศแล้ว

เหอๆ

หัวอ่อน โดนกดโดนขี่ก็ไม่เคยขัดขืน หรือครับ

8) 8) 8) 8) 8)
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
มือกาว

โพสต์ที่ 13

CEO เขียน:ไทยจะเป็นขี้ข้าญี่ปุ่นหมดประเทศแล้ว

เหอๆ

หัวอ่อน โดนกดโดนขี่ก็ไม่เคยขัดขืน หรือครับ

8) 8) 8) 8) 8)
:) :)
san

โพสต์ที่ 14

ท่าน CK นี่ลืมง่ายจังเลยครับ
...
เขมร อ่ะคัรบ เขมร
...
มันเผาสถานทูตเชียวนาาาาา
....
มันไม่ได้เดินขวนต่อต้านไทยหรอกครับ เรื่อง ประวัติศาสตร์
....
มันเก็บกดเอาไว้ พอมีใครไปสะกิดอะไรหน่อย
...
มันเผาสถานทูต เลย
doji

โพสต์ที่ 15

แล้วถ้าการชุมนุมประท้วงขยายวงกว้างออกไปละครับ..จะกลายเป็นสงครามรึเปล่า???
เพราะรัฐบาลจีนไม่เห็นเข้ามาปราบพวกกลุ่มประท้วงเลย แถมผมว่าอาจแอบสนับสนุนด้วย จีนไม่เคยชนะสงครามกับต่างชาติเลย อาจจะเอาประเด็นความขัดแย้งกับญี่ปุ่นมาเป็นข้ออ้างในการก่อสงครามก็ได้ เพื่อที่จะได้โชว์แสนยานุภาพของกองทัพจีนเอง ว่าประเทศจีนไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้ว ที่ใครจะเข้ามาแหย่ได้ง่ายๆ... :mrgreen:
ล็อคหัวข้อ