อัจฉริยภาพทางด้านการเขียนบทความและการลงทุนของอาจารย์นิเวศน์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: อัจฉริยภาพทางด้านการเขียนบทความและการลงทุนของอาจารย์นิเว

Post no. 31

ซื้อทุกเล่มเหมือนกันครับ ทั้งของดร.นิเวศน์แล้วก็พี่พรชัย :D
ทุกครั้งที่อ่านหนังสือแล้วก็บทความที่ดร.นิเวศน์ เขียนแล้วได้ข้อคิดดีดีทุกครั้งครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
doctornum
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อัจฉริยภาพทางด้านการเขียนบทความและการลงทุนของอาจารย์นิเว

Post no. 32

นับถือท่านเป็นอาจารย์ครับ ถึงแม้จะไม่เคยพบ แต่ศรัทธาในแนวทางของท่านเป็นอย่างยิ่ง
sunnyvi
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 33

ผมเคยบอกกับญาติๆว่า ตลาดหุ้นก็คือการพนันดีดีนี่เอง

แต่มาในรูปที่ซับซ้อน มองยาก

จนอ่าน ตีแตก จบ

ความคิดผมเปลี่ยนไปว่า นี่ีมันการลงทุนนะ

หนังสือคลาสสิคอื่นๆ บอกวิธีที่ดีที่สุดในโลก คงไม่มีประโยชน์ ถ้าไม่ทำให้เราเปลี่ยนความคิด

ความดีของอาจารย์ที่หลายท่านเขียนถึงในกระทู้นี้ ผมเห็นด้วยทุกประการ
และติดตามความคิดของท่าน อยุ่เสมอ

ขอเพิ่มส่วนที่ อาจารย์เขียนหนังสือได้น่าอ่านมาก วันจันทร์ต้องคอยอ่านบทความของอจ.เหมือนติดนิยายครับ
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lionel

Post no. 34

ขอบคุณ ท่านอาจารย์ครับ แม้จะไม่เคยได้รับการสั่งสอนโดยตรง
แต่ก็ขอขอบคุณจากใจครับ :bow:
There's someone I'm in love with...
Although I can't be with her now...
I'm still in love with her...
monsoon
ผู้ติดตาม: 37

Post no. 35

สิ่งที่ ดร.นิเวศน์ พูด คิด เขียน มันกำลังเปลี่ยนชีวิตผม
ด้วยความศรัทธาในแนวทาง VI ผมคิดว่าชีวิตผมกำลังจะพบกับอิสรภาพ...(แม้ตอนนี้จะยังต๊อกต๋อย หัดเดินอยู่ก็ตาม :)

ขอบคุณอาจารย์จากใจจริง
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
janistar

Post no. 36

หนังสือ ของ ดร. ทำให้เราเปลี่ยนวิธีในการลงทุน ซึ่งมั่นใจว่าจะเป็นอิสรภาพทางการเงินได้ในเวลาที่ตั้งใจไว้ค่ะ

เคยมีคนเตือนเรื่องที่เราเล่นหุ้น(ลงทุน)เพราะเค้าไม่เข้าใจ แต่ความรู้จากดร.ไม่เคยทำให้เราหวั่นไหนกับอะไร เรากลับชอบวิกฤต เพราะมันเป็นโอกาสในการช้อปปิ้งหุ้นดีราคาถูกสียอีก

เคารพท่านแม้ไม่เคยพบตัวจริง แต่ถ้าถามว่าใครที่เป็นไอดอลบ้างอันดับแรกจะคิดถึง ดร. ทันทีเลยค่ะ
pak
ผู้ติดตาม: 5

Post no. 37

บทสัมภาษณ์ เรื่อง ค้นหาหุ้นมูลค่า โดย "ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร" และ "คุณเทพ รุ่งธนาภิรมย์"

เผื่อบางท่านยังไม่เคยได้ชม...
ด้วยความเคารพท่านอาจารย์เสมอครับ
pak
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak
ผู้ติดตาม: 5

Post no. 38

และนี่คือ "ตำราเล่มแรกของผม"...
ซึ่งผมเองได้รับ "หนังสือที่มีค่า" เล่มนี้มาจาก "คุณพ่อของผม" เอง
สุดยอดหนังสือแห่ง "แรงบันดาลใจ" และมันสามารถเปลี่ยนมุมมองในการลงทุนของคุณไปได้อย่างสิ้นเชิง!!!
หนังสือของ ซีเอ็ดยูเคชั่น , 2542 (พิมพ์ครั้งที่ 1) ครับผม
แนบไฟล์

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."