น้ำมันดิบทะลุ 100$ นักลงทุน VI กังวลต่อภาพรวมธุรกิจไหม ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ผมจบ ป.4
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

น้ำมันดิบทะลุ 100$ นักลงทุน VI กังวลต่อภาพรวมธุรกิจไหม ?

โพสต์ที่ 1

นักลงทุน VI มีความกังวลกับราคาน้ำมันที่มีแนวโน้มเพิ่มสูงขึ้นหรือไม่ อย่างไร?

เข้าใจว่าน้ำมันเป็นตัวแปรที่ไม่สามารถคาดเดาได้ว่ามันจะขึ้นต่อและถือเป็นจุดสูงสุดแล้ว
เพราะนักลงทุนส่วนใหญ่ไม่นิยมการ "คาดเดา"

แต่ สิ่งที่กระทบแน่ๆคือ "ต้นทุน" ในหลายๆด้าน ในหลายๆกลุ่มอุตสาหกรรม
ผลประกอบการที่เคยดี หากหลังจากนี้ต้องรับผลต้นทุนที่สูงขึ้น

อยากทราบความเห็นว่า จะมีวิธีการรับมืออย่างไรครับ
แนบไฟล์

ผมจบ ป.4

Re: น้ำมันดิบทะลุ 100$ นักลงทุน VI กังวลต่อภาพรวมธุรกิจไหม ?

โพสต์ที่ 2

อย่าบอกผมนะว่า

1. Let it be
2. แล้วมันก็จะผ่านไป
3. อยู่กับปัจจุบัน
4. พื้นฐานไม่เปลี่ยน
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: น้ำมันดิบทะลุ 100$ นักลงทุน VI กังวลต่อภาพรวมธุรกิจไหม ?

โพสต์ที่ 3

แล้วมันก้จะผ่านไปครับ

ว่าแต่ จบ ป4เหรอครับ ผมก้จบป4ครับ จบ ป4 เรียน ป5-6 ต่อ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 4

ส่วนตัวผมว่าต้องดูก่อนว่าเป็นสภาวะที่เกิดขึ้นชั่วคราวหรือไม่ ถ้าเป็นชั่วคราวผมว่าก้อไม่่น่ากลัว แต่ถ้าไม่ลงมาก้อคงกระทบต่อผลประกอบการแน่นอนครับ จริงๆผมกังวลกับนโยบายที่ตอนนี้พรรคต่างๆกำลังใช้หาเสียงมากกว่าครับ เช่น พวกนโยบายเพิ่มรายได้ขั้นต่ำไรพวกนี้ รวมทั้งนโยบายต่างๆที่รัฐใช้เงินเกินตัวครับ รวมทั้งการแทรกแซงราคาสินค้าของรัฐครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ก๊วยเจ๋ง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ถ้าราคาน้ำมันยังสูงอยู่เป็นเวลานานและบริษัทมีต้นทุนค่าน้ำมันเป็นค่าใช้จ่ายหลักและไม่มี bargaining power พอจะผลักต้นทุนให้ลูกค้า ผมว่าอาจจะมีบางบริษัทไปแล้วไม่กลับนะครับ
風林火山
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 6

ราคาน้ำมันเป็นราคาที่ผลกระทบต่อพื้นฐานธุรกิจหลายอย่างครับ ดังนั้นเวลาที่ผมเลือกหุ้น ถ้าน้ำมันเป็นปัจจัยสำคัญที่อาจกระทบต่อกำไรส่วนใหญ่ของบริษัท ผมคงต้องพิจารณาอื่นๆประกอบว่าควรลงทุนหรือไม่ ปกติผมจึงเลือกหุ้นที่มีผลกระทบจากราคาน้ำมัน(รวมทั้งต้นทุนที่อาจผันผวนมากอื่นๆ)น้อยที่สุด หรือสามารถขึ้นราคาขายได้โดยไม่กระทบต่อยอดขายมากนัก
ดังนั้นน้ำมันขึ้น ๑๐๐ เหรียญ คงกระทบกับหุ้นที่ผมถือไม่มากนัก แต่ถ้าขึ้นมามากๆเช่น ๒๐๐ เหรียญ อันนี้คงช่วยไม่ได้ เพราะคงเกิดสภาวะเงินเฟ้อทั่วโลก ซึ่งแน่นอนว่าคงกระทบกับทุกตัวอย่างรุนแรง แต่ก็คงเกิดกับหุ้นผมน้อยที่สุด และนั้นคือเหตุผลที่เราควรเลือกหุ้นที่มีความสามารถในการแข่งขันสูงที่สุด หวังว่าคงเป็นคำตอบที่ทำให้คุณต้องการนะครับ :D
ผมจบ ป.4

โพสต์ที่ 7

chukieat30 เขียน:แล้วมันก้จะผ่านไปครับ

ว่าแต่ จบ ป4เหรอครับ ผมก้จบป4ครับ จบ ป4 เรียน ป5-6 ต่อ
ใช่ครับ จบ ป.4 เสร็จแล้วสอบเทียนขึ้น ม.1 เลย
เป็นไง ผมเก่งป่าว ? :8)
ผมจบ ป.4

โพสต์ที่ 8

ข้าวมันไก่ ก๋วยเตี๋ยวเย็นตาโฟ แถวบ้านผม 30 บาทแล้ว
ข้าวขาหมูใส่ไข่ 35 บาท

ก่อนหน้านี้จำได้เคยกินจานละ 20 บาทเอง
นี่ถ้าน้ำมันไม่ลดลง อนาคตสงสัยผมคงซื้อข้ามมันไก่จานละ 40 บาท กินชัวร์เลย :cry:

ไหนจะค่าน้ำมันอีก ขึ้นเอา ขึ้นเอา :twisted:
porzilla

โพสต์ที่ 9

ก็คงหาบริษัทที่มีcostที่เกี่ยวกับน้ำมันน้อยที่สุด หรือมีsupply chainที่เกี่ยวกับน้ำมันให้น้อยที่สุดมั้งครับ...
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
porzilla

โพสต์ที่ 10

วันนี้ไปซื้อบะหมี่ต้มยำพิเศษแถวบ้าน 35บาทแล้วครับ ราคานี้ที่อำเภอนอกๆในต่างจังหวัดนะครับ ส่วนค่าแรงคนงานที่บ้านเดือนล่ะ5000 ค่าแรงเฉลี่ยในอำเภอ 4500ต่อเดือน เงินเฟ้อซะ ค่าแรงตามไม่ทันแล้ว น้องเพื่อนจบป.ตรี ทำงานแบงค์เงินเดือน10000เดียว
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 11

น้ำมัน ค่าแรงงาน อื่นๆ

มันไม่ได้ขึ้นครั้งแรก
ขึ้นมาหลายครั้งแล้ว (ไม่เกิน2-3ปีก็ปรับเงินเดือนข้าราชการ)

ดูคลิปก่อนดีนะ

http://www.youtube.com/watch?v=wQOu5ajS ... re=related

ข้าวราดแกงอีก10ปีข้างหน้า จานหนึ่งคงเป็นร้อยบาท
บุหรี่ เหล้า เมื่อก่อนก็ไม่กี่บาทขึ้นมาตลอดคนยังไม่เลิกเสพ

แล้วน้ำมันวันนี้10x อีก10ปี คงเกิน200เหรียญ แน่นอน
แล้วจะไปมองแต่น้ำมัน อื่นๆเพื่ออะไร มองหุ้นเป็นบริษัทดีกว่ามั๊ย
ไม่ต้องไปดูน้ำมัน ดูบริษัทที่เราลงทุนจะปรับตัวอย่างไรน่าจะมีประโยชน์กว่ามั้ง
harikung
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 12

ปรัชญา เขียน:น้ำมัน ค่าแรงงาน อื่นๆ

มันไม่ได้ขึ้นครั้งแรก
ขึ้นมาหลายครั้งแล้ว (ไม่เกิน2-3ปีก็ปรับเงินเดือนข้าราชการ)

ดูคลิปก่อนดีนะ

http://www.youtube.com/watch?v=wQOu5ajS ... re=related

ข้าวราดแกงอีก10ปีข้างหน้า จานหนึ่งคงเป็นร้อยบาท
บุหรี่ เหล้า เมื่อก่อนก็ไม่กี่บาทขึ้นมาตลอดคนยังไม่เลิกเสพ

แล้วน้ำมันวันนี้10x อีก10ปี คงเกิน200เหรียญ แน่นอน
แล้วจะไปมองแต่น้ำมัน อื่นๆเพื่ออะไร มองหุ้นเป็นบริษัทดีกว่ามั๊ย
ไม่ต้องไปดูน้ำมัน ดูบริษัทที่เราลงทุนจะปรับตัวอย่างไรน่าจะมีประโยชน์กว่ามั้ง
ขอเพิ่มเติมเรื่องค่าแรงหน่อยนะครับ
จริงอยู่ที่ที่ผ่านทุกปีค่าแรงนั้นมีการปรับขึ้นทุกปีครับ แต่คราวนี้(ถ้าปรับตามนโยบายที่โฆษณาไว้จริง)เป็นการขึ้นที่แรงมากครับซึ่งอาจจะทำให้ผู้ประกอบการหลายๆบริษัทปรับตัวไม่ทัน ที่จริงแล้ว การปรับครั้งล่าสุดเมื่อต้นปีที่ผ่านมาผู้ประกอบการก้อแทบจะร้องแล้วครับ(ปรับขึ้นประมาณ5-10% ซึ่งเป็นการปรับมากที่สุดในรอบหลายปี) และในความเป็นจริงแล้วการปรับครั้งล่าสุดเป็นการขึ้นมีผิดขั้นตอนหรือปกติที่เค้าทำกันด้วยซ้ำไปครับ ซึ่งปกติแล้วการที่แต่ละจังหวัดจะขึ้นเท่าไหร่นั้นจะต้องผ่านคณะกรรมการค่าจ้างขั้นต่ำของแต่ละจังหวัดซึ่งประกอบไปด้วยฝ่ายนายจ้างและลูกจ้างมานั่งคุยและสรุปตกลงว่าจะขึ้นเท่าไหร่ครับ แต่นี่เล่นสั่งขึ้นโดยไม่ผ่านขั้นตอนตามปกติวิสัยครับ แต่ผู้ประกอบการก้อทำอะไรไม่ได้
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ปรัชญา

โพสต์ที่ 13

harikung เขียน: ขอเพิ่มเติมเรื่องค่าแรงหน่อยนะครับ
จริงอยู่ที่ที่ผ่านทุกปีค่าแรงนั้นมีการปรับขึ้นทุกปีครับ แต่คราวนี้(ถ้าปรับตามนโยบายที่โฆษณาไว้จริง)เป็นการขึ้นที่แรงมากครับซึ่งอาจจะทำให้ผู้ประกอบการหลายๆบริษัทปรับตัวไม่ทัน ที่จริงแล้ว การปรับครั้งล่าสุดเมื่อต้นปีที่ผ่านมาผู้ประกอบการก้อแทบจะร้องแล้วครับ(ปรับขึ้นประมาณ5-10% ซึ่งเป็นการปรับมากที่สุดในรอบหลายปี) และในความเป็นจริงแล้วการปรับครั้งล่าสุดเป็นการขึ้นมีผิดขั้นตอนหรือปกติที่เค้าทำกันด้วยซ้ำไปครับ ซึ่งปกติแล้วการที่แต่ละจังหวัดจะขึ้นเท่าไหร่นั้นจะต้องผ่านคณะกรรมการค่าจ้างขั้นต่ำของแต่ละจังหวัดซึ่งประกอบไปด้วยฝ่ายนายจ้างและลูกจ้างมานั่งคุยและสรุปตกลงว่าจะขึ้นเท่าไหร่ครับ แต่นี่เล่นสั่งขึ้นโดยไม่ผ่านขั้นตอนตามปกติวิสัยครับ แต่ผู้ประกอบการก้อทำอะไรไม่ได้
ก็ใช่ครับ ตามที่กล่าวมาเรื่องค่าแรง

ดูซิตอนประกาศ ห้ามจำหน่ายน้ำเกินขวดละ7บาท สร้างภาพ (10บาทยังมี)
ห้ามเด็กอายุต่ำกว่า18ปี ออกนอกบ้านหลัง2ทุ่ม สร้างภาพ (ลืมกันไปหมดแล้ว)
ค่าแรง2ปี จะทำแบบนั้น คงต้องตามดู ถ้าเห็นว่าไม่ถูกต้องสามารถฟ้องศาลปกครองได้
แต่ใครจะเป็นโจทย์ล่ะครับ

พูดถึงน้ำมันขึ้น
บมจ. ก็ต้องปรับตัว ลดต้นทุน หาวิธีบริหารจัดการ และวิธีการอื่นๆเพื่ออยู่รอดและมีกำไร
ไม่สามารถทำให้น้ำมันโลกหยุดขึ้นหรือลงได้ครับพวกเราคงต้องเข้าใจ

แก้ปัญหาที่คนอื่นไม่ได้ คงต้องแก้ที่ตัวเรา และเลือกหุ้นที่เราจะลงทุนกระมัง
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 14

มันกลายเป็น New Normal ไปแล้วครับ
เหมือนกับหลายๆเหตุการณ์

ทีนี้ก็ต้องดูว่าบริษัทที่เราลงทุน เค้าจะปรับตัวอย่างไร
ถ้าปรับตัวเก่ง ก็รอด
แต่ปัจจัยนี้ คู่แข่งก็โดนด้วย อันนี้ไม่น่ากังวลเท่ากับปัจจัย ที่เราโดนคนเดียว แต่คู่แข่งไม่โดนครับ
และน้ำมันน่าจะอยู่ในระดับน้ำอย่างนี้ไปเรื่อย เพราะแหล่ง supply น้ำมันราคาถูกกำลังหมดไปจากโลกนี้แล้ว
แหล่งใหม่ๆ ต้นทุนแพงทั้งนั้น

โดยส่วนตัวกังวลไม่มาก
ยกเว้นน้ำมันจะทะลุ 200 เร็วเกินไป
เพราะตรงนั้น คือจุดที่เศรษฐกิจคงไม่สามารถรับมันได้
CEO

โพสต์ที่ 15

ขายหุ้น ขายรถ
ไปทำไรไถนาอยู่บ้านนอก
ไปไหนก็ขี่จักรยานไป
ครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
ผมจบ ป.4

โพสต์ที่ 16

CEO เขียน:ขายหุ้น ขายรถ
ครับ
ถือเงินสดมันบาปนะครับ :juju:
nakron

โพสต์ที่ 17

ผมจบ ป.4 เขียน:ข้าวมันไก่ ก๋วยเตี๋ยวเย็นตาโฟ แถวบ้านผม 30 บาทแล้ว
ข้าวขาหมูใส่ไข่ 35 บาท

ก่อนหน้านี้จำได้เคยกินจานละ 20 บาทเอง
นี่ถ้าน้ำมันไม่ลดลง อนาคตสงสัยผมคงซื้อข้ามมันไก่จานละ 40 บาท กินชัวร์เลย :cry:

ไหนจะค่าน้ำมันอีก ขึ้นเอา ขึ้นเอา :twisted:

แต่เท่าที่ผ่านมา ถ้าน้ำมัน มันลง ราคา ข้าวมันไก่ ก๋วยเตี๋ยวเย็นตาโฟ มันไม่เคยลงเลยนะคับ
ผมไม่กล้วน้ำมันแพง แต่ผมกลัวสินค้าแพงมากกว่า
CEO

โพสต์ที่ 18

ผมจบ ป.4 เขียน:
ครับ
สอนคนแก่นั้นบาปกว่าครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
CEO

โพสต์ที่ 19

ที่ผมบอกข้างต้นนั้นผมไม่ได้ประชดครับ
แต่ผมทำแล้วจริงๆ
ผมไม่มีรถ ไม่ต้องใช้รถ ผมใช้แต่ทางด่วนครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 20

CEO เขียน:
ครับ
คนแก่อย่างเรานี่ ก็ขอรับฟังทุกความเห็นครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 21

ผมจบ ป.4 เขียน:อย่าบอกผมนะว่า

1. Let it be
2. แล้วมันก็จะผ่านไป
3. อยู่กับปัจจุบัน
4. พื้นฐานไม่เปลี่ยน
ถ้าบอกแล้วเป็นยังไงเหรอครับ?

สำหรับผม ผมเลือกข้อ 3 ครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
chukieat30

โพสต์ที่ 22

CEO เขียน:
ครับ
///////บาปมั่กๆๆครับ

จบ ป4สอบเทียบ ม1 ผมจบป6 สอบปริญญาตรีครับ

สงสัยโรงเรียนเดียวกันครับ

รร วัดป่าบ้านเฮา
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 23

ครับ

ผมว่าจะตามพี่ไปปลูกกะต๊อบทำไร่ทำนาเหมือนกันครับ

วุ่นวายจริงๆ ชีวิตในเมือง

chukieat30

โพสต์ที่ 24

และแล้ว

มันก้ต้องผ่านไป เหมือนที่มันเคยผ่านไป

multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

ยังบอกไม่ได้ชัดครับ ว่าสถานการณ์จะร้ายแรงแค่ไหน ขั้นต้นกระทบสมองและจิตใจคนส่วนมากที่ไม่เข้าใจหลายๆอย่างแน่นอน คิดข้ามไปง่ายว่าน้ำมันขึ้นแล้วอะไรๆแย่แน่ อันนี้ช่วยไม่ได้ และมันก็ขึ้นอยู่กับว่าจุดยืนของคุณอยู่ตรงไหน

ถ้าเป็นผู้ประกอบการก็ hedge futures ไป ทำไรอย่างอื่นไม่ได้ มันก้เหมือนเรื่องอื่น กระทบต้นทุนกระทบแน่ๆแล้วมันก็จบเท่านั้น เรื่องอื่นก็กระทบต้นทุน ต้องป้องกันความเสี่ยงหมด อย่างบริษัทบางบริษัทเจอทองแดงราคาพุ่งยังรับมือได้ และไม่จำเป็นต้องเป็นเรื่อง hedge ทาง financial instrument เท่านั้น น้ำมันเป็นเพียงปัจจัยๆนึง ถ้าความสามารถไม่มีก็อยู่ไม่ได้ คงไม่ได้ตายจากน้ำมันอย่างเดียว เรื่องอื่นกระทบเศรษฐกิจมีอีกมากมาย

ถ้าในฐานะแบบเราๆ คนๆนึงในระบบจะทำไรคิดมากทำไม มันคือ uncontrollable factor (อย่างน้อยสำหรับผม) ถ้ามีสมองหาเงินได้เรื่องแค่นี้ไม่กระทบ purchasing power เลย.... ไปมองเรื่อง controllable factor ดีกว่าครับเสียเวลา

ปล. ว่าจะไม่ถามแล้วแต่จากที่เห็นคุณ จขกท เขียน assume ว่าน่าจะเป็นผู้ชาย ไม่ทราบว่าเป็น gay หรือยังไงครับ เอารูปผู้ชายคนอื่นขึ้น งง ขอถามตรงๆเลยละกัน ผมกลัวเกย์
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
ผมจบ ป.4

โพสต์ที่ 26

ปล. ว่าจะไม่ถามแล้วแต่จากที่เห็นคุณ จขกท เขียน assume ว่าน่าจะเป็นผู้ชาย ไม่ทราบว่าเป็น gay หรือยังไงครับ เอารูปผู้ชายคนอื่นขึ้น งง ขอถามตรงๆเลยละกัน ผมกลัวเกย์
กรุณา discuss กันในเรื่องพื้นฐานด้วยนะครับ
ลุง buffett พร่ำสอนเสมอว่าอย่า "คาดเดา"
แน่นอน ไม่จำเป็นว่าจะต้องประยุกต์ใช้กับเรื่องหุ้นอย่างเดียว :wink:
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 27

multipleceilings เขียน:ยังบอกไม่ได้ชัดครับ ว่าสถานการณ์จะร้ายแรงแค่ไหน ขั้นต้นกระทบสมองและจิตใจคนส่วนมากที่ไม่เข้าใจหลายๆอย่างแน่นอน คิดข้ามไปง่ายว่าน้ำมันขึ้นแล้วอะไรๆแย่แน่ อันนี้ช่วยไม่ได้ และมันก็ขึ้นอยู่กับว่าจุดยืนของคุณอยู่ตรงไหน

ถ้าเป็นผู้ประกอบการก็ hedge futures ไป ทำไรอย่างอื่นไม่ได้ มันก้เหมือนเรื่องอื่น กระทบต้นทุนกระทบแน่ๆแล้วมันก็จบเท่านั้น เรื่องอื่นก็กระทบต้นทุน ต้องป้องกันความเสี่ยงหมด อย่างบริษัทบางบริษัทเจอทองแดงราคาพุ่งยังรับมือได้ และไม่จำเป็นต้องเป็นเรื่อง hedge ทาง financial instrument เท่านั้น น้ำมันเป็นเพียงปัจจัยๆนึง ถ้าความสามารถไม่มีก็อยู่ไม่ได้ คงไม่ได้ตายจากน้ำมันอย่างเดียว เรื่องอื่นกระทบเศรษฐกิจมีอีกมากมาย

ถ้าในฐานะแบบเราๆ คนๆนึงในระบบจะทำไรคิดมากทำไม มันคือ uncontrollable factor (อย่างน้อยสำหรับผม) ถ้ามีสมองหาเงินได้เรื่องแค่นี้ไม่กระทบ purchasing power เลย.... ไปมองเรื่อง controllable factor ดีกว่าครับเสียเวลา

หูย โหดได้ใจ ทั้งคนที่ไม่เข้าใจ ทั้งจุดยืน มีสมองหาเงิน เสียเวลา
เอาไปสิบกระโหลกสำหรับความตรงครับ

ถ้าผมจะมาบอกว่า uncontrollable factor ก็จริง แต่เราก็ต้องเตรียมตัวรับมือเหมือนกัน นี่จะโดนด่าไหมครับเนี่ย
เพราะผมคิดว่าถ้าสนแต่ อะไรที่เราควบคุมได้ ไอ้ที่ควบคุมไม่ได้อาจมาหล่นทับเราตายก็ได้นะครับ
สรุปก็คงต้องทำความเข้าใจไว้ก่อนทุกอย่างเท่าที่ทำได้มั้งครับ

ปล. ส่วนเรื่องรูปนี่ ถ้าผมเอารูป Steven Gerrard มาขึ้นบ้างนี่ผมจะเป็นเกย์ไหมครับเ้นี่ย
โลกนี้แปลกดี ผู้ชายเอารูปผู้หญิงมาขึ้น กลายเป็นตุ๊ดก็ได้ เอารูปผู้ชายขึ้น กลายเป็นเกย์ก็ได้
โอ้วววว :mrgreen:
tuckraider

โพสต์ที่ 28

กระทบทั้งระบบแหละคับ ของแพง เงินเฟ้อ ท้องเฟ้อมาแน่นอน ดอกเบี้ยก็ต้องขึ้นตาม เกิดภาวะเศรษฐกิจหดตัว....แต่ บมจ. ก็จะพยายามทุกทางเพื่อลดต้นทุนคับ เขาไม่ยอมให้กำไรเขาลดลงแน่นอน (เพราะเดี๋ยวเขาจะขายหุ้นเพิ่มทุนไม่ได้ หรือไม่ก็กู้จ่ายดอกแพง) แล้วสุดท้าย...ราคาน้ำมันก็จะกลายเป็นเรื่องที่คนไม่ Concern อีกต่อไป เพราะตราบใดที่ บมจ ยังสามารถดันกำไรให้โตได้ ราคาหุ้นก็จะโตตาม
Born This Way
tuckraider
http://twitter.com/tuckraider
ming1714

โพสต์ที่ 29

เป็นแรงกดดันกลุ่มยานยนต์ :?: :?: :?:
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
tuckraider

โพสต์ที่ 30

แต่ที่แน่ๆ...เป็นแรงกดดันต่อคนขับยานยนตร์ชัวร์ๆ พรุ่งนี้ ปตท. บางจาก จัดเต็ม เบนซิน +50 สตางค์ Gasohol +30 สตางค์....บูดดดดด
Born This Way
tuckraider
http://twitter.com/tuckraider
โพสต์โพสต์