พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ F&D หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
touchup
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ F&D หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ดู PE & DPS ไม่น่าน้อยหน้า PR (ของพี่ครรชิต...อิจฉา) เลย แต่ราคาไม่ขยับมีเหตุผลอันใดครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 2

เป็นหุ้น low profile ครับ มีมาร์เก็ตแค๊ปต่ำต้อยติดดิน
รายใหญ่ไม่ค่อยอยากซื้อครับ

กำไรมีลักษณะแกว่งๆทุกปีครับ ตามอัตราแลกเปลี่ยน
เนื่องจากยังมีเงินกู้ระยะยาวสกุลตปท.อยู่บ้าง (เคยมีเยอะมาก)

ส่วนผลการดำเนินงานปกติค่อนข้างดีครับ
  • ข้อดีในความคิดผม
    1. อยู่ในธุรกิจน่าเบื่อ (ส่งออกอาหาร!!!)
    2. ชื่อธรรมดาเกินไป Food and Drinks
    3. สัญญลักษณ์จำยาก
    4. มารเก็ตแค๊ปต่ำมาก
    5. คนทั่วไปไม่ค่อยสนใจ
    6. ราคาวิ่งสวนกับ SET Index
  • ส่วนข้อเสียในความคิดผม
    1. เก็บยากถึงยากที่สุด
    2. มีหนี้อยู่พอควร
    3. ต้อง export ให้บริษัท trading ในญี่ปุ่นรายเดียว
    4. ใต้หวันถือหุ้นด้วย
    5. ราคา (ตอนนี้) แพงไปนิด เพราะ CNS ดันไปเชียร์
    6. มีความเสี่ยงเรื่องความผันผวนของฤดูกาล
น้อง MO101 ลองไปซื้อซอสกระป๋องมาลองกินดูแล้วครับ
เห็นบอกว่าอร่อย รสชาติคล้ายๆกับสปาเก็ตตี้ของ The Pizza หรือไงเนี่ย

ต่อไปนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ (กระซิบ)

ที่ 39 บาทค่อนข้างแพงครับ ไม่คุ้มความเสี่ยงที่ว่าสักเท่าไหร่
ถ้าต่ำกว่า 33 บาทลุยได้เลยครับ คาดปันผลสัก 3.3 บาทปีนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja

โพสต์ที่ 3

กระซิบอีกแล้ว...พี่ CK
BPT

โพสต์ที่ 4

ผมตั้งรอตั้งแต่ 2-3 อาทิตย์ที่แล้ว แถวๆ 35 บาท ได้มาสามพันหุ้นเอง แล้วใครก็ไม่รู้มาแย่งซื้อตลอดเลย จนขึ้นไป 39 บาทแล้ว เลยเลิกตามเลย กะว่าได้แค่นี้ก็เอาแค่นี้
CK

โพสต์ที่ 5

ฮั่นแน่ คุณ BPT นี่เองที่ตั้งรอแย่งผม ได้ไปตั้ง 3000 พันหุ้น
ผมตั้งแค่ 1000 หุ้นเอง ปกติ ทำไมถึงได้มีคนมาบิดเพิ่มตั้งเยอะ

ราคา 39.50 แพงมากครับ ผมซื้อมา 100 หุ้น เพื่อให้มันแตะ
แนวต้านไปเลย (ซึ่งหลังจากแตะแล้วมันจะลง)

ก็ลงจริงๆครับ แต่ไปไม่ถึง 35 บาทดังใจหวัง (36 ก็ยังดี เอ้า)
ลงไปแค่ 38 บาทครับ

นี่ก็กลับไป 39.50 ใหม่แล้ว คงต้องเลิกตามเหมือนคุณ BPT
แล้วล่ะครับ แพงเกินไปแล้ว ไปซื้อ FE ดีกว่า
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

2.92 เป็นกำไรต่อหุ้นครึ่งปีแรกครับ
ถ้าคิดเป็น 1 ปีก็ 5.84
ปันผล 60% ก็ 3.5 ครับ

ผมคาดการว่าทั้งปีคงได้ประมาณ 3.25 (คิดในแง่ร้ายสุดๆ)
คิดที่อัตราปันผล 7% ก็จะได้ราคาหุ้นประมาณ 45 บาท
แต่ก็อย่างที่พี่ CK บอกอะครับ
มันมีข้อเสียค่อนข้างมาก
ผมจึงคิดว่าราคามันไม่น่าจะเกิน 45 บาทได้ครับ

จึงสรุปว่า ส่วนต่างราคาคงได้น้อยมาก แต่ได้
ปันผลและได้เครดิตภาษีเต็มๆ ครับ
chsat

โพสต์ที่ 7

ลองอ่าน form 56-1 คร่าว ๆ แล้วรู้สีกว่าบริษัทนี้
ในเชิงพื้นฐานมีความเสี่ยงด้านอัตราแลกเปลี่ยนกับข้อเสียข้อ 3
ของคุณ CK เรื่องต้องส่งออกไปที่ญี่ปุ่นโดยส่วนใหญ่
ใช่ไหมคะ :o
BPT

โพสต์ที่ 8

คุณ CK ราคามันเริ่มไหลๆกลับมาแล้ว คุณจะตั้งซื้อก็เชิญนะครับ ตอนนี้ผมขอพักก่อน ติดพันตัวอื่นอยู่ แต่ผมว่ารออีกสักเดือนสองเดือน ให้ตลาดเงียบๆก่อน ราคาน่าจะไหลลงมาได้ แต่ความจริงตอนที่ผมได้ ผมก็ตกใจนะ เพราะตั้งรอไว้เล่นๆ โดนเคาะทีเดียวทั้งล๊อตเลย
sirivajj

โพสต์ที่ 9

แอบมาอ่าน แล้วขอลองกระซิบบ้างครับ อิอิ
What do you mean.?
sirivajj

โพสต์ที่ 10

หลงดูทีวีขาว-ดำ มาตั้งนาน ที่แท้ก็มีจอสีให้ดูด้วย
What do you mean.?
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 11

คุณ CK นี่ความสามารถรอบด้านจริงๆ
ความรู้ด้าน IT, ด้านข้อมูลแต่ละตัวอย่างละเอียด
ความรู้แนว VS, VI และยังมีด้านเทคนิคอีก
นับถือ นับถือ

เอ... ว่าแต่ว่า เค้าดูทีวีสีกันยังไงครับ :?:
CK

โพสต์ที่ 12

วันนี้ใครมาตั้งโต๊ะซื้อ F&D ที่ 36 บาท 17,000 หุ้นครับ
สารภาพมาซะดีๆ จะลดโทษให้กึ่งหนึ่ง ทำเสียราคาหมด
เลย น่าจะปล่อยให้ค่อยๆไหลลง ผมรออยู่ที่ 34 บาทและ
ต่ำกว่านะครับ

คุณ MO101 รึเปล่าเอ่ย
ripper

โพสต์ที่ 13

ผมขอย่องมาด้วยคนครับกำลังทำการบ้านตัวนี้อยู่...
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

<--- เป็นมือใหม่ และทุนก็น้อยยยยย
ม่ายมีปัญญาจะเก็บหรอกครับ
17000 * 36 ก็ราว ๆ :shock: ไม่คิดดีกว่า
CK

โพสต์ที่ 15

หมั่นไส้คนทุนน้อยจริงวุ้ย แค่ 17,000 หุ้น...

ผมมีตั้ง 10,000 ถ้วนๆ เอง
ล็อคหัวข้อ