คนโง่ในตลาดหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
iluckyhappy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ผมคิดว่าในการลงทุนไม่น่าจะไม่มีคนโง่ มีแต่คนที่ไม่รู้ และไม่พยายามที่จะเรียนรู้ หรือ
อาจจะบางครั้ง อาจจะสำคัญตนเองว่า รู้ดีอยู่แล้ว และ หยุดที่จะไม่หาความรู้
ใหม่  ๆ เพิ่มเติม ๆ ... เพราะฉะนั้น ผมว่าในตลาด น่าจะมีแต่ "คนที่รู้และไม่รู้"

อย่าหยุดที่จะเรียนรู้ การหยุดนิ่ง เปรียบเสมือน
"ปลาที่ตายแล้ว ปล่อยลอยไปตามน้ำ แล้วแต่น้ำจะพัดไป ซ้ายที ขวาที ไม่มีหลักที่จะยึดมั่นเป็นแนวทาง"   :D

--------------------------------------------------------------------------
เมื่อความโลภบังตา สิ่งที่ไม่ดี ยังบอกว่าดี ... สิ่งที่ดียังบอกว่าไม่ดี ...
Tn_apple

โพสต์ที่ 32

ในตลาดหุ้น ท่านต้องเปลี่ยนแปลงตัวเองได้ และต้องเรียนรู้ตลอดเวลา

มันจะมีช่วงทดสอบจิตใจเสมอ และหากตกลงไปเมื่อใด นั่นหมายความว่า

ความโง่ ได้มาเยือนแล้ว  

อันที่จริง มันก็เป็นวัฎจักร โง่แล้วฉลาด ฉลาดแล้วก็โง่

ถ้ารู้ตัว ได้เร็ว ก็จะไม่ถลำลึก ไม่ว่า โง่หรือฉลาด ก็มีส่วนได้เสียเหมือนๆ กัน

เพราะมีคนขาย ก็ต้องมีคนซื้อ อยู่ที่ว่าใครเดือดร้อน กว่ากัน ก็โง่ ฮิ ฮิ
tawa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 33

ผมชอบทำการบ้านครับ ทำกับแฟนตอนดึกๆเนี้ยเกี่ยวไหมงะ

ว่าโง่ก็ไม่ถูกนะครับ บางคนไม่เคยศึกษาหาข้อมูลเลยแต่เล่นหุ้น โดยที่เล่นหุ้นให้แฟนพ่อหรือแม่เล่นให้ อย่างเพื่อนผมไม่เคยเลยศึกษาเรื่องหุ้นแต่เอาเงินให้พี่เขาเล่นให้ ก็ไม่เคยขาดทุนนะครับเพราะพี่เขาชอบมากเรื่องศึกษาเรื่องหุ้น มันอยู่ที่ว่าใครจะเล่นหุ้นลักษณะไหน ให้ได้กำไรมากกว่าครับ
simplelife

โพสต์ที่ 34

tawa เขียน:ว่าโง่ก็ไม่ถูกนะครับ บางคนไม่เคยศึกษาหาข้อมูลเลยแต่เล่นหุ้น โดยที่เล่นหุ้นให้แฟนพ่อหรือแม่เล่นให้ อย่างเพื่อนผมไม่เคยเลยศึกษาเรื่องหุ้นแต่เอาเงินให้พี่เขาเล่นให้ ก็ไม่เคยขาดทุนนะครับเพราะพี่เขาชอบมากเรื่องศึกษาเรื่องหุ้น มันอยู่ที่ว่าใครจะเล่นหุ้นลักษณะไหน ให้ได้กำไรมากกว่าครับ
ตอนตลาดดีๆ(อย่างตอนนี้) ผมว่าแทบจะหาคนขาดทุนไม่ได้เลยมั้งครับ

ในสภาวะปกติ เคยเจอแต่พวก ขาดทุนแต่ไม่บอก พอร์ตใหญ่เพิ่มขึ้นจริง แต่ด้วยการเติมเงิน ถึงขาดทุนจริงๆ แต่"ไม่ขายไม่ขาดทุน" ดังนั้นคงจะวัดอะไรมากไม่ได้
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 35

คนโง่ = คนที่คิดว่าตัวเองฉลาด ???
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
tae_2323

โพสต์ที่ 36

จะให้เล่าก็ยาวครับเพราะเคยโง่มาเยอะ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 37

ถึงจะไม่ใช่ zero sum game

แต่ยังไงกำไรของเราก็อาจเป็นขาดทุนของเขา

อย่าเรียกว่าโง่เลยคับ

จริงๆมันก็คือการหมุนถ่ายเงินเปลี่ยนมือกันมากกว่าในภาพใหญ่
show me money.
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 38

nut776 เขียน:ถึงจะไม่ใช่ zero sum game

แต่ยังไงกำไรของเราก็อาจเป็นขาดทุนของเขา

อย่าเรียกว่าโง่เลยคับ

จริงๆมันก็คือการหมุนถ่ายเงินเปลี่ยนมือกันมากกว่าในภาพใหญ่
:) ผมว่าตลาดหุ้น มันเป็น Zero sum ได้ด้วยครับ
ยิ่งการซื้อ ๆ ขาย ๆ เข้าออกในรายวัน นี่ยังไงก็ Zero sum
Croyoty
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 39

งั้นผมก็โงที่สุดสิครับเพราะว่า

"สิ่งเดียวที่ผมรู้ คือ ผมไม่รู้อะไรเลย...."

:oops:  :oops:  :lol: