ช่วยแนะนำหนังสือที่ทุกท่านอ่านให้หน่อยค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
แมลง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยแนะนำหนังสือที่ทุกท่านอ่านให้หน่อยค่ะ

โพสต์ที่ 1

คือดิฉัน เริ่มสนใจการลงทุนแบบ เน้นคุณค่า

เหตุเพราะพอร์ตแบบเก็งกำไรโตขึ้นเรื่อยๆ

ความคล่องตัวในการเก็งกำไรจึงลดน้อยลง

ดิฉันจึงสนใจการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

ดิฉันจึงอยากทราบว่ามีหนังสืออะไรบ้าง

ที่น่าสนใจ แนะนำมาเยอะๆเลยนะค่ะ

ดิฉันมีเวลาศึกษาปีนี้ทั้งปีค่ะ

[/b]
comrade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=40464

ทีละเล่มครับ
:D  :D
ขอให้มีความสุขกับการลงทุนครับ
แมลง

โพสต์ที่ 3

[quote="comrade"]http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=40464

ทีละเล่มครับ
:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

นอกจาก ตีแตก ผมแนะนำ 3 เล่มนี้ครับ

The Intelligent Investor ของ เบนจามิน เกรแฮม
เป็นคัมภีร์การลงทุนแบบเน้นคุณค่าที่ไม่ควรพลาดอย่างยิ่งครับ
ความรู้ต่างๆ ที่พูดคุยกันในเว็บวีไอนี้ หาได้จากหนังสือเล่นนี้เกือบทั้งหมด

เหนือกว่าวอลสตรีท One up on Wall Street ของ ปีเตอร์ ลินซ์

หุ้นสามัญกับกำไรที่ไม่สามัญ  Commond stocks and Incommond Profits ของ ฟิลลิป เอ ฟิชเชอร์

นอกจากหนังสืออยากแนะนำให้อ่านอีก 2 กระทู้ครับ

ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อน ของพี่วิบูลย์
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=1250

เทคนิคการปรับพอร์ต ของคุณลูกอีสาน
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... sc&start=0

ขอให้โชคดีครับ
:)
แมลง

โพสต์ที่ 5

น่าสนใจค่ะ

มีเล่มไหนที่แนะนำอีกค่ะ

อยากให้แนะนำหลายๆเล่มเลย

ค่ะ ช่วงนี้ตื่นตัว กำลังสนใจการ

ลงทุนแบบVI มากเลยค่ะ
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ห้องร้อยคนร้อยเล่มครับ  

http://www.thaivi.com/webboard/viewforu ... =0&start=0
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 7

คุณพี่แมลงอ่านหนังสือเร็วดีนะครับ ผมเข้าไปร้อยคนร้อยเล่มกว่าจะอ่านจบทุกเล่มใช้เวลาหลายปี และต้องทำความเข้าใจอีกหลายปีกว่าจะเข้าตลาด จนตอนนี้ยังรู้สึกเสมอว่าตัวเองยังมีความรู้แค่เด็กหัดเดินเมื่อเทียบกับพี่ๆในห้องนี้
แมลง

โพสต์ที่ 8

o-bo-ja-ma เขียน:คุณพี่แมลงอ่านหนังสือเร็วดีนะครับ ผมเข้าไปร้อยคนร้อยเล่มกว่าจะอ่านจบทุกเล่มใช้เวลาหลายปี และต้องทำความเข้าใจอีกหลายปีกว่าจะเข้าตลาด จนตอนนี้ยังรู้สึกเสมอว่าตัวเองยังมีความรู้แค่เด็กหัดเดินเมื่อเทียบกับพี่ๆในห้องนี้
ดิฉันอ่านจบไปแค่ 3 เล่มเองค่ะ

ตีแตก เล่นหุ้นปีทอง เล่นหุ้นในภาวะวิกฤต

อยากให้แนะนำเยอะๆค่ะ

งานสัปดาห์ หนังสือแห่งชาติ จะได้ไปกวาด

มาให้หมดเลยค่ะ อยากรู้มากๆค่ะ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 9

ถ้างั้นก้อทุกเล่มในร้อยคนร้อยเล่มครับพี่
แมลง

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณค่ะ คุณน้อง (ดิฉัน 48)
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 11

ผมยังไม่ถึงครับ คงพอเรียกพี่ได้อยู่
imerlot
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 12

1. บทวิธีคำนวณ...คณิตศาสตณ์การลงทุน
2.บท .Focus Port.. "High Probability Even"

ซื้อที่ ชิดลม b2s ตอนลด 70%จากราคาเต็ม฿625.- 31aug2005

Robert G. Hagstrom เป็นหนึ่งในผู้เขียน เกี่ยวกับ Buffett ที่ยอดเยียมที่สุด

Value Investor ไม่ควรพลาด..

รูปภาพ
begin again

โพสต์ที่ 13

ตอนนี้หนูกำลังไปกวาดหนังสือจากซีเอ็ดอยู่ค่ะจะสั่งทางเน็ตเอาตอนนี้ลิสรายชื่อได้เยอะเลยค่ะราคาค่าหนังสือก็พุ่งตามรายชื่อเลยค่ะนี่ก็ปาไปครึ่งหมื่นแล้วต้องเก็บตังทยอยซื้อ
การศึกษาคือการลงทุนเสียไปแค่นี้อาจได้กลับมามากกว่านี้หลายสิบเท่า
เป็นกำลังใจให้ในเรียนรู้นะคะหนูเองก็ต้องศึกษาอย่างหนัก ฮ่าๆๆ
Someday
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 14

atomic14 เขียน:ตอนนี้หนูกำลังไปกวาดหนังสือจากซีเอ็ดอยู่ค่ะจะสั่งทางเน็ตเอาตอนนี้ลิสรายชื่อได้เยอะเลยค่ะราคาค่าหนังสือก็พุ่งตามรายชื่อเลยค่ะนี่ก็ปาไปครึ่งหมื่นแล้วต้องเก็บตังทยอยซื้อ
การศึกษาคือการลงทุนเสียไปแค่นี้อาจได้กลับมามากกว่านี้หลายสิบเท่า
เป็นกำลังใจให้ในเรียนรู้นะคะหนูเองก็ต้องศึกษาอย่างหนัก ฮ่าๆๆ
เป็นกำลังใจให้ครับ รับรองว่าได้กลับมาเกินค่าหนังสือมากมายครับ :lol:
sutee_p

โพสต์ที่ 15

รูปภาพ

เอามาประยุกษ์ใช้ได้ครับ แม้ว่าหลายๆอย่างจะดูยากซ์ แต่อ่านง่ายดีครับ

นอกนั้นก็อ่าน เพื่อทำใจให้สงบครับ เวลาหุ้นที่เราลงทุนมันวิ่งขึ้น วิ่งลง  :P
begin again

โพสต์ที่ 16

o-bo-ja-ma เขียน:
atomic14 เขียน:ตอนนี้หนูกำลังไปกวาดหนังสือจากซีเอ็ดอยู่ค่ะจะสั่งทางเน็ตเอาตอนนี้ลิสรายชื่อได้เยอะเลยค่ะราคาค่าหนังสือก็พุ่งตามรายชื่อเลยค่ะนี่ก็ปาไปครึ่งหมื่นแล้วต้องเก็บตังทยอยซื้อ
เป็นกำลังใจให้ครับ รับรองว่าได้กลับมาเกินค่าหนังสือมากมายครับ :lol:
ขอบคุนค่ะที่เป็นกำลังใจให้ :bow:
Someday
niyom_value

โพสต์ที่ 17

ขอแนะนำ 2 เล่ม ครับ

1. ชวนม่วนชื่น
2. หิมะกลางฤดูร้อน

ลองหาอ่านดูนะครับ
นพพร

โพสต์ที่ 18

อ่านเรื่อยๆครับ เจอเล่มไหนน่าสนใจก็หยิบอ่าน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
kawee019

โพสต์ที่ 19

ขออนุญาติแนะนำอีกเล่มครับ
หุ้นห่านทองคำ ของคุณเทพ ครับ :D
imerlot
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 20

รูป ดิ อินเทลลิเจนท์ อินเวสเตอร์ (ปรับปรุงใหม่) รหัส 9789744017178
[ดูภาพขยาย]

ดิ อินเทลลิเจนท์ อินเวสเตอร์ (ปรับปรุงใหม่)
(The Intelligent Investor)
คัมภีร์การลงทุนแบบเน้นคุณค่า สุดยอดหนังสือการลงทุนแห่งศตววรรษ ขายไปแล้วมากกว่า 1 ล้านเล่มทั่วโลก
ผู้เขียน Benjamin Graham (เบนจามิน เกรแฮม)
ผู้แปล พรชัย รัตนนนทชัยสุข
ราคาปกติ 595.00 บาท
ส่วนลด 29.75 บาท
ราคาพิเศษ 565.25 บาท
http://www.se-ed.com/eshop/Products/Det ... eSupport=1
Warantact

โพสต์ที่ 21

มาทางสายลงทุนนี่ค่าหนังสือ 10000 นี่เกินชัวร์ครับ
ผมว่ามีลุ้นถึงแสน คร่าวๆนะ5555

เพราะบางอย่างมันต้องอ่านเรื่องอื่นควบด้วย อ่านแต่การลงทุนมันมีไม่ครบ
ซีรีย์โรเบิร์ต ทั้งซีรี่ย์เลย อันนี้กดไปเกินสามพันแล้ว
เกี่ยวกับธุรกิจ เกี่ยวกับการขาย เกี่ยวกับการบริหาร เกี่ยวกับประวัติคนสำเร็จ เกี่ยวกับการตลาด เกี่ยวกับศาสนา หนังสือบ้าๆบอๆ

หนังสือหุ้นแบบไร้สาระ เทคนิก เทคมั่ว อ่านหมด
ถ้าบัญชีรายการยอดซื้อหนังสือของสมาชิกซีเอ็ดบันทึกไว้ เจ้าของจะรักท่านมาก

อ่อ อ่าน56-1 กับรายงานประจำปี แล้วก็บัญชีด้วย
บัญชีมีสามเรื่อง บัญชีการเงิน บัญชีต้นทุน บัญชีบริหาร
จะได้ดูบัญชีการเงินออก ว่าธรรมชาติธุรกิจเป็นไง
oneway

โพสต์ที่ 22

นักลงทุนผู้ชาญฉลาด ครับ
โพสต์โพสต์