ถ้าหากว่าสามารถซื้อหุ้นได้ในราคาพาร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
popurus
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าหากว่าสามารถซื้อหุ้นได้ในราคาพาร์

โพสต์ที่ 1

ถ้าหากเพื่อน ๆ พี่ สามารถซื้อหุ้นในราคาพาร์ของหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ
ที่จะแปรรูปได้ท่านจะซื้อหรือไม่เพราะอะไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
infinity

โพสต์ที่ 2

ขึ้นอยู่กับว่าเป็นหน่วยงานไหนนะครับ
ถ้าอย่างกฟผ.นี่โอเคเลย มีหนี้สินประมาณสองแสนล้าน
กำไรสุทธิประมาณสามหมื่นล้านต่อปี
เป็นบริษัทผูกขาดด้วย
เข้าตลาดเมื่อไหร่ ผมถือจนตายกันไปข้างแน่ๆ
popurus

โพสต์ที่ 3

แล้วถ้าเป็นของ CAT กับ TOT ล่ะพอไหวไหมถ้าได้ ราคาพาร์
ภาพประจำตัวสมาชิก
infinity

โพสต์ที่ 4

คุณ popurus ครับ
ผมว่ายังไงรอดูงบการเงิน ณ ตอนนั้นก่อนดีกว่านะครับ
น่าจะมองอะไรๆ ได้ชัดเจนขึ้น
อย่างไรก็ดี จุดเด่นของ กฟผ. ที่มีเหนือ TOT,CAT ก็คือว่า
ปริมาณการใช้พลังงานของประเทศมีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตามจำนวนประชากร
และฐานะ แต่ปริมาณการใช้โทรศัพท์ไม่ได้เพิ่มตามนะครับ
ค่าโทรศัพท์ก็มีแต่จะลดลงเรื่อยๆ ไม่มีทางที่จะเพิ่มขึ้นได้เลย
ในขณะที่ค่าโทรในพื้นที่เดียวกันก็ยืนที่ 3 บาทมาตลอด...

อย่างไรก็ดี หากได้ราคาพาร์ล่ะก็ ซื้อเก็งกำไรได้ครับ
เช่นหาก TOT พาร์ 1 บาท ขาย IPO ซัก 5 บาท
คุณ popurus ซื้อราคาพาร์ไว้ ยังไงก็กำไรอยู่แล้ว

สรุปก็คือ ถ้าได้ราคาพาร์ซื้อไปเถอะครับ แต่จะซื้อเพื่อเก็งกำไร
หรือซื้อเพื่อถือระยะยาว คงต้องมาว่ากันอีกที
jaychou

โพสต์ที่ 5

ซื้อครับ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ซื้อครับ
แต่อยากได้ หุ้น SCC ราคาพาร์จังเลยยย :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ล็อคหัวข้อ