งบ TRC ขาดทุนอีกแล้วตามคาด ใครยังถือตัวนี้อยู่บ้าง แฟนคลับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
trillion
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

งบ TRC ขาดทุนอีกแล้วตามคาด ใครยังถือตัวนี้อยู่บ้าง แฟนคลับ

โพสต์ที่ 1

งบ TRC ขาดทุนอีกแล้วตามคาด ใครยังถือตัวนี้อยู่บ้าง แฟนคลับยังอยู่ครบไหม ทุน 6 บาทกว่า จะขายทิ้งก็ขาดทุนบรรลัยเลย เลยต้องเป็น VI ต่อ

---------------------------------------------------------------------------------
บริษัท ทีอาร์ซี คอนสตรัคชั่น จำกัด (มหาชน) แจ้งผลประกอบการ(รวมบริษัทย่อย)
งวดไตรมาส 1 สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม 2553 สรุปได้ดังนี้
สอบทาน/ก่อนตรวจสอบ
สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม      (หน่วย : พันบาท)
ไตรมาส 1
ปี        2553        2552
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ                          (15,012)       6,570

กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)                  (0.05)        0.02
--------------------------------------------------------------------------------
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]

โพสต์ที่ 2

vi ไม่ใช่ทนถือนะครับ เห็นว่ากำไร n park ไปไม่ใช่หรอครับแล้วทำไมไม่ยอมขายทั้งคู่ เห็นว่าถัวกันได้พอไม่ใช่รึ
merman

โพสต์ที่ 3

[v] เขียน:vi ไม่ใช่ทนถือนะครับ เห็นว่ากำไร n park ไปไม่ใช่หรอครับแล้วทำไมไม่ยอมขายทั้งคู่ เห็นว่าถัวกันได้พอไม่ใช่รึ
เห็นด้วยครับ ถ้าเป็น VI แนวอนุรักษ์นิยม แบบ เบน เกรแฮม ด้วยแล้ว ไม่มีทางซื้อ หุ้นที่มีผลขาดทุนแน่นอนครับ แล้วอีกอย่าง หุ้น n-park ก็ใช่ว่าจะปลอดภัยนะครับ เพราะ ยังมีปัญหาเรื่องคำตัดสินของศาล อีก 4 เดือนข้างหน้า

เท่าทุนดีกว่า ขาดทุนนะครับ ปล่อยออกมาดูลาดเลา ก่อนดีกว่าไหมครับ  ถ้ามันดีจริงๆค่อยเข้าไป ลงทุนในบริษัทนั้นๆ ต่อ ก็ยังไม่สายครับ
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 4

ขายแล้วครับ ขาดทุนไปเกือบ 5 เปอร์เซนต์ :(
เอาไว้ ไตรมาสหน้า มาลุ้นใหม่
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 5

[v] เขียน:vi ไม่ใช่ทนถือนะครับ เห็นว่ากำไร n park ไปไม่ใช่หรอครับแล้วทำไมไม่ยอมขายทั้งคู่ เห็นว่าถัวกันได้พอไม่ใช่รึ
เห็นด้วยครับ อย่าคิดถึงต้นทุน ให้คิดถึงผลประกอบการไว้ ผมจำมาจากพี่ YoYo ครับ.... :lol:
KB

โพสต์ที่ 6

ซื้อหุ้นราคาสูงๆ ติดหุ้น วิเคราะห์ผิดแล้วไม่รับผิด ไม่ยอมตัดขาย ไม่ใช่นิสัยของ VI ครับ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 7

เอ ชื่อคุ้นๆนะครับ คนเดียวกันเป่าเอ่ย   :lol:
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
GROUPCP

kk

โพสต์ที่ 8

ผมว่าคุณเสียโอกาสในการไปลงทุนในหุ้นตัวอื่น ที่มีศักยภาพชัดเจนกว่าทั้งในแง่การสร้างรายได้และกำไร

ดีกว่าการรอ TURNAROUND

หากตัดใจขายเสียตั้งแต่ต้นปี นำเงินที่ได้ไปลงทุนในหุ้นดีๆ นอกจากจะได้ cap ส่วนเกินมา ยังไม่รวมปันผล ผมว่าเงินลงทุนตรงนั้น อาจจะเท่ากับ trc ตอนใกล้ปรับตัวดีขึ้นแล้ว แต่ติดตรงที่ว่าเมื่อไหร่จะกลับมาดีเท่านั้นเอง
picatos
ผู้ติดตาม: 339

Re: งบ TRC ขาดทุนอีกแล้วตามคาด ใครยังถือตัวนี้อยู่บ้าง แฟนคล

โพสต์ที่ 9

trillion เขียน:งบ TRC ขาดทุนอีกแล้วตามคาด ใครยังถือตัวนี้อยู่บ้าง แฟนคลับยังอยู่ครบไหม ทุน 6 บาทกว่า จะขายทิ้งก็ขาดทุนบรรลัยเลย เลยต้องเป็น VI ต่อ...
ถ้านิยามของ VI ของคุณ trillion เป็นแบบนี้ แสดงว่าผมไม่ใช่ VI ตามนิยามของคุณ trillion
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 10

[quote="GeneraX"]เอ ชื่อคุ้นๆนะครับ คนเดียวกันเป่าเอ่ย
oldnew

โพสต์ที่ 11

.
 เข้าถือปีเเรก ผิดพลาดเพราะอ่านกระทู้เชียร์ชื่อคล้ายเจ้าของกระทู้นี้+ข้อมูลลมๆเเล้งๆจากผู้บริหาร  :evil:
.
 เข้าถือปีที่สอง ผิดพลาดเพราะข้อมูลลวงของผู้บริหารให้ข่าวจนนักวิเคราะห์เชียร์ทะลุ 2.80 เมื่อไหร่  3.00เอาไม่อยู่  :twisted:
.
  ถ้ายังเข้าถือเป็นปีที่สาม คนที่ผิดพลาดที่สุดคือตัวผมเอง  :wink:
.
suwat09

Re: งบ TRC ขาดทุนอีกแล้วตามคาด ใครยังถือตัวนี้อยู่บ้าง แฟนคล

โพสต์ที่ 12

trillion เขียน:งบ TRC ขาดทุนอีกแล้วตามคาด ใครยังถือตัวนี้อยู่บ้าง แฟนคลับยังอยู่ครบไหม ทุน 6 บาทกว่า จะขายทิ้งก็ขาดทุนบรรลัยเลย เลยต้องเป็น VI ต่อ
เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ  ถ้าคุณคิดว่า การถือหุ้นนานๆ คือ VI ถือว่าเป็นความคิดที่ผิดมากๆ นะครับ
นิยามของเกรแฮม
Marign Of Safety คือ "การทำให้การคาดการณ์อนาคตอย่างแม่นยำ เป็นเรื่องไม่จำเป็น"
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

คิดยังไงครับ
ทำไมถือหุ้นที่มีไม่ทำกำไร
ทำไมถือหุ้นที่มีปัญหาค้างคา
ทำไม"หวัง"ในสิ่งซึ่งไม่แน่นอน
นี่เป็นการพนันชัดๆอะครับ
ไม่ใช่VIมั้งครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
kthangern

โพสต์ที่ 14

Green เขียน:ขายแล้วครับ ขาดทุนไปเกือบ 5 เปอร์เซนต์ :(
เอาไว้ ไตรมาสหน้า มาลุ้นใหม่
พื้นฐานเลวลง แต่ราคาสูงขึ้น หรือ โบรกเชียร์ เป็นสัญญาว่าควรทิ้งมันได้แล้ว :arrow:
vipantae

โพสต์ที่ 15

VI จริงๆ ต้องไม่ขายขาดทุนกัน
TRC กับ TILES นี่เพื่อนกัน คู่หูกัน
ยอดดอย 6 บาท
เทียบกับยอดดอย ราคายังถูก
damiano

โพสต์ที่ 16

ทำไมช่วงนี้ มีคนมาป่วนแบบนี้เยอะจัง

ผมว่า นี่ก็อีกคน ไม่ได้ถือจริงๆหรอก พิมพ์มามั่วๆ มาป่วนมากกว่า
damiano

โพสต์ที่ 17

ทำไมช่วงนี้ มีคนมาป่วนแบบนี้เยอะจัง

ผมว่า นี่ก็อีกคน ไม่ได้ถือจริงๆหรอก พิมพ์มามั่วๆ มาป่วนมากกว่า
trillionaire
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 18

...สวัสดีครับ พี่ๆชาวThaiVIทุกท่าน...
...ผมห่างหายไปนานจากการโพสต์บอร์ดนี้ เพราะหน้าที่การงาน...
...แต่ก็ยังเข้ามาดูอยู่เรื่อยๆ ...
...สำหรับTRC Fanclubก็ไม่ได้updateนานแล้ว อย่างที่หลายท่านทราบ...

...หลายครั้งที่ คนหน้าเดิม อย่าง 3win triplewin ...
...สมัครล็อคอินใหม่ๆมาโพสต์ก่อกวน เสียดสี เรื่องติดTRCที่6บาท...
...ผมก็แค่ขำขำ ไม่คิดว่า จะมีคนย้ำคิดย้ำทำได้นานเป็นปีขนาดนี้...
...ผมเองเท่าที่จำได้ คิดว่าไม่มีอะไรติดค้างกับTriplewin แล้วนะครับ...
...แต่ถ้ายังรู้สึกเจ็บแค้นใดใด ก็ขอให้อโหสิกันซะทีเถิด ...
...บ้านเมืองเราย่ำแย่ขนาดนี้ คุณยังเอาเรื่องผมไปคิดแค้นให้ปวดหมองอีกทำไม....

...เรื่องTRC ผมเองก็ได้รับบทเรียนไปพอสมควร...
...มีหลายเรื่องที่ยังต้องเรียนรู้อีกมาก...
...การเป็นVIที่เก่ง ไม่ใช่ง่ายๆเลย ต้องใช้ทักษะทุกอย่างและมีเวลาทำการบ้านอย่างจริงจัง...

...ผมเคยบอกจะถือTRC3ปี ตอนนี้ ก็ยังฝากคุณแม่อยู่บ้าง...
...ที่ตัวไม่มีแล้ว ล้างพอร์ตเกลี้ยง ตั้งหน้าตั้งตาทำงานเก็บเงินแต่งงาน...

โพสต์ที่ 19

...ผมไม่ทราบว่า การที่ครั้งนึงเราเป็นFanclubหุ้นตัวนึงที่เราชอบ...
...โดยไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย ไม่ได้เป็นลูกเจ้าของบริษัท...
...จะต้องเป็นภาระรับผิดชอบตลอดไป ห้ามเปลี่ยนใจหรืออย่างไร...
...ในเมื่อมีบริษัทเป็นร้อยๆให้เราเลือก และเหตุการณ์ก็เปลี่ยนไปทุกวัน...
...พูดไปเดี๋ยวก็โดนว่าเปล่าๆ ยังงัยผมก็ต้องมีส่วนรับผิดชอบอยู่ดี...
...แต่สงสัยว่า การเป็นVI ที่เก่ง ท่านต้องทำการบ้านอย่างหนัก...
...ผมไม่เชื่อว่า จะมีสมาชิกในห้องนี้ที่จะเชื่อใครซักคน100%โดยไม่ทำการบ้าน...เลย

โพสต์ที่ 20

...ยอมรับว่า TRC ตอนนี้ เปลี่ยนไป หรือ เป็นอย่างนี้มานานแล้วแต่ผมไม่รู้...
...เอาเป็นว่า ผมรู้ข้อมูลในระดับหนึ่ง แต่ไม่สามารถไปรู้ลึกถีงเบื้องลึกเบื้องหลังขนาดนั้นได้...
...ถ้าท่านติดตามรายชื่อผู้ถือหุ้น ก็คงเห็นแล้วว่า มีการเปลี่ยนแปลง...
...เมื่อทุกอย่างไม่เป็นอย่างที่เราคาด ก็ไม่จำเป็นต้องผูกติดกันไปจนวันตาย...
...เพราะหุ้นไม่ใช่ภรรยา ...

...สุดท้าย ผมยังคิดถึงทุกๆคนนะครับ...
...อยากกลับมาเป็นVIตลอดเวลา ตามดูMoney Talkทุกตอน...
...ไว้เริ่มมีเวลา ทำการบ้าน ผมจะกลับมาใหม่ แต่ตอนนี้ ขอลาไปทำงานก่อน...

...ปล.ปลายปีนี้ ผมจะแต่งงานแล้วครับ ไว้ใกล้ๆจะมาขอพรพี่ๆทั้งหลาย...ขอบคุณครับ
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

เงียบหายไปนาน ยินดีที่กลับมาโพสต์อีกครั้ง และยินดีที่กำลังจะมีข่าวดีในปลายปีนี้ครับ  :D
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
1000

โพสต์ที่ 22

ยินดีด้วยครับ  :D
คนรักน้ำมัน

โพสต์ที่ 23

คนรักน้ำมัน เขียน:จำไว้เลยครับว่าธุรกิจรับเหมาก่อสร้างไม่ใช่ธุรกิจที่เข้าหลักการของ VI ด้วยเหตุผลดังนี้

1) เป็นธุรกิจที่แข่งขันด้านราคา(จากการประมูล)
2) มีธรรมชาติธุรกิจที่ไม่สามารถโตแบบยั่งยืนได้ ยิ่งโตยิ่งล้มดัง และเป็นธุรกิจที่มีการปิดกิจการและเกิดใหม่มากที่สุด
3) เป็นธุรกิจที่ขาดความสม่ำเสมอในเรื่องรายได้และผลกำไรมากที่สุดในขบวนธุรกิจทั้งปวง
4) เป็นธุรกิจที่มีการคอรับชั่นมากที่สุดทั้งในระดับองค์กร ถึงขั้นที่สร้างความล้มละลายให้กับธุรกิจได้เช่น KTECH
5) ความสามารถในการควบคุมต้นทุนมีประสิทธิภาพต่ำที่สุดในขบวนธุรกิจด้วยกัน
6) ความเสี่ยงในเรื่องรายได้สูงจากระบบสัญญาที่ส่วนใหญ่มักไม่ค่อยได้เปรียบผู้ว่าจ้าง

ผมลงทุนตลาดหุ้นมา 6 ปี แต่ไม่เคยคิดลงทุนในบริษัทรับเหมาก่อสร้างเลย ทั้งที่อยู่ในวงการนี้มาเป็นสิบปีแล้ว
หุ้นไม่ใช่เพียงแค่กระดาษแผ่นหนึ่ง มันเป็นเอกสารที่แสดงถึงความมีส่วนเป็นเจ้าของในกิจการนั้นด้วย เมือคิดจะลงทุน จงใช้มุมมองอย่างเจ้าของกิจการ เน้นลงไปในกิจการและข้อมูลเบี้องหลัง ไม่ใช่แค่มองว่ามันเป็นแค่หุ้น ต้องรู้ใช้ชัดว่ากิจการนี้ทำอะไร และทำได้ดีแค่ไหน?
nw108

โพสต์ที่ 24

ในความเห็นของผม trc อาจจะเป็นหุ้นตีเเตกได้เหมือนกัน ถ้าราคา under

value  มากๆ  เนื่องจากลักษณะธุรกิจก่อสร้างมักจะเป็นวัฐจักร

เเต่ต้อง หุ้นตัวนี้ต้องอ่านใจท่านผู้ถือหุ้นใหญ่  ให้ออกก่อนด้วยนะครับ

(เเต่ผู้ถือหุ้นรายเล็กๆไม่รู้จะรอไหวไหม)

ในวิกฤตมีโอกาสเสมอครับ
Pu

โพสต์ที่ 25

1.5 บาท เริ่มน่าสนใจนะครับ

:lol:  :lol:  :lol:
sci

โพสต์ที่ 26

1.5 บาท ทำไมน่าสนครับ รบกวนขยายความด้วยครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 27

trillionaire เขียน:...
....ปลายปีนี้ ผมจะแต่งงานแล้วครับ ไว้ใกล้ๆจะมาขอพรพี่ๆทั้งหลาย...ขอบคุณครับ
แจกการ์ดด้วยสิ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
marble

โพสต์ที่ 28

วันนี้บวกแรงจัง
misterjai

โพสต์ที่ 29

เข้ามาให้กำลังใจคุณ trillionaire ครับ

และยินดีด้วยนะครับ สำหรับข่าวดีว่าจะแต่งงานแล้ว

:)
ขออภัยมือใหม่พึ่งหัดลงทุนงับ ^_______^
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 30

chowbe76 เขียน: แจกการ์ดด้วยสิ
ขอให้มีความสุขสมหวัง คิดสิ่งใดขอให้สมปราถนา ผมอวยพรให้ก่อนคนแรกเลยครับ จะได้ไม่ลืม  :D
โพสต์โพสต์