ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

Post no. 2011

ว๊า เสียดายงาน TVI ภาคใต้จังครับ
มีธุระบินไปหาดใหญ่ 7 มี.ค. จองตั๋วไปแล้ว ถ้าเป็นหุ้น ต้องบอกว่ารู้งี้ ๆ อิอิ

ถ้าจัดตารางได้ จะขอไปเยี่ยมคุณโจลูกอิสานนะครับ อยากเจอตัวเป็น ๆ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
tawana
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

Post no. 2012

[quote="ลูกอิสาน

10 ปีนี่รวม 2 ปีแรกที่ลงทุนแบบมวยวัดขาดทุนยับ ส่วน 8 ปีหลังที่ลงทุนแบบ vi ก็ทำได้ 50% อย่างที่ว่าครับ[/quote]

อ่านแล้วค่อยมีกำลังใจหน่อย
nun08

Post no. 2013

:D  :D   ขอบคุณครับพี่โจ ที่ให้คำแนะนำดีๆๆเสมออออ
chuyoo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 2014

ไชโย...เพิ่งอ่านจนจบค่ะ....ไล่มาตั้งแต่หน้าแรกเลย ต้องขอขอบคุณในความกรุณาของพี่ลูกอีสานที่แบ่งปันความรู้เรื่องหุ้นให้พวกเราค่ะ ด้วยความจริงใจ.
ไปดีมาดี

ขออนุญาติเข้า meeting ด้วยครับ

Post no. 2015

น้องใหม่ โหสครั้งแรกเลยครับ
ขอเข้า meeting ด้วยคน หวังว่ายังไม่ตกรถนะครับ
tanoppan

Post no. 2016

ขอร่วมวงด้วย  1  คนค่ะ
Jimmy

Post no. 2017

หวัดดีครับพี่ ลูกอิสาน

ขอทราบความเห็นของพี่กับ DRT ครับ

ผมเป็นว่าหุ้นมีคุณสมบัติตามที่ ปิเตอร์ ลินช์ แนะนำให้ซื้อ
1. บ.มีการซื้อหุ้นคืน กว่าจะำนำออกมาขายก็ ปี 55
2. หนี้น้อย
3. ผลิตสินค้าที่ไม่เปลี่ยนแปลงเร็ว

ปี 53 ก็ทำการเพิ่มการผลิตอีก และยังได้ลูกค้าเป็น  Spali ที่มีิ blacklog ปี 53 ค่อนข้างเยอะ

ขอบคุณครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
tamrollin

Post no. 2018

หวัดดีครับ พี่ลูกอีสาน ผมอยากถามพี่เกี่ยวกับหุ้น CPN ครับ

การที่ปิดปรับปรุงสาขาลาดพร้าวทำให้ส่งผลเกี่ยวกับราคาหุ้นในตอนนี้ใช่มั้ยครับ หรือพี่คิดว่ามันมีสาเหตุอื่นๆอีก แล้วมีโอกาสมั้ย
ครับที่จะทำให้ราคากลับมาเหมือนก่อน

อีกเรื่องนึง ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องมีกองทุน CPNRF มันมีเพื่ออะไรหรือครับ
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นพี่ล่วงหน้านะครับ
winkung

Post no. 2019

สวัสดีครับพี่ลูกอีสาน รบกวนขอถามเกี่ยวกับหุ้น CPN หน่อยครับ (เกี่ยวกับการขายสาขาให้กับกองทุน CPNRF)
บริษัทฯ ได้เริ่มแผนการระดมเงินทุนผ่านกองทุนรวมสิทธิ
การเช่าอสังหาริมทรัพย์ ซีพีเอ็น รีเทล โกรท ("CPNRF") และสามารถระดมทุนแล้วเสร็จในต้นเดือน
พฤศจิกายน ปี 2552 ผ่านการโอนสินทรัพย์บางส่วนของโครงการเซ็นทรัลพลาซา ปิ่นเกล้า ให้แก่
CPNRF โดยกระแสเงินสดที่ได้จากการระดมทุนครั้งนี้ จะนำไปชำระคืนเงินกู้ยืมบางส่วนและใช้ใน
การสนับสนุนการพัฒนาโครงการใหม่
รบกวนถามพี่ลูกอีสานหน่อยครับ คือผมไม่เข้าใจเกี่ยวกับเรื่องการขายสินทรัพย์ให้แก่ CPNRF
การขายสินทรัพย์นี้ หมายความว่า หากหลังจากขายไปแล้ว CPN ก็จะไม่ได้รับรู้รายได้จากสาขาที่ขายออกไปอย่างนั้นหรือครับ ?
อย่างเช่น หากขายสินทรัพย์ของสาขาปิ่นเกล้าไป  เราก็จะไม่ได้ค่าเช่าจากสาขานั้นแล้ว ใช่ไหมครับ ?

แล้วเขาจะขายไปทำไมครับ ? ทำไมเขาไม่เก็บเอาไว้เพราะสาขาปิ่นเกล้าผมไปเดินบ่อย
ลูกค้า/คนเดินเยอะมากนะ  

อ่านๆดูเขาบอกว่าหากขายแล้ว ก็จะได้รับกำไรในรูปรายได้พิเศษ
ซึ่งมันก็จะเป็นกำไรพิเศษ ไม่ได้มาจากรายได้จากค่าเช่าหลักๆ
มันจะส่งผลให้รายได้ในอนาคตลดลงหรือเปล่าครับ เพราะผมมองว่าสาขาที่ขายไป อยู่ในจุดที่ดีมากเลยทีเดียว...
-------------------------------------------
ถามต่อนะครับ  พี่ลูกอีสานมีความเห็นอย่างไรกับหุ้นตัวนี้ (ราคาช่วงนี้ลดลงมาพอสมควร)

ผมพึ่งได้มีโอกาสมาศึกษาธุรกิจของ CPN อย่างจริงจัง
พบว่าธุรกิจของ CPN นั้น หากพูดให้ง่ายก็คือธุรกิจกิน "หัวคิว" หรือ "ค่าเช่า" นั่นเอง
ไม่ต้องไปสนใจว่าคนเช่าจะขายได้เงินต่อเดือนเท่าไหร่ แต่พอถึงสิ้นเดือน คุณต้องเอาค่าเช่ามาให้ผม ... เจ๋งดีแฮะ  

ดังนั้น หลักๆสำหรับธุรกิจนี้เราควรไปให้ความสนใจที่ "พื้นที่ให้เช่าและอัตราการเช่าพื้นที่" ของแต่ละสาขา ใช่ไหมครับ
และการที่จะให้กำไรนั้นเติบโตขึ้นก็มีหลายทาง เช่น
1. ขยายสาขา
2. เพิ่มค่าเช่า
3. หากลยุทธ์ให้อัตราพื้่นที่เช่าเต็ม 100%  ฯลฯ

เหมือนจะทำความเข้าใจง่ายดีนะครับ สำหรับ concept ของหุ้นตัวนี้
แต่ติดตรงที่ว่าเป็นหุ้นที่มีสาขาเยอะ และงบการเงินจะดูยาก
ที่สำคัญ ... สัดส่วนของหนี้ค่อนข้างสูง  กลัวว่าจะยากเกินไปสำหรับนักลงทุนหน้าใหม่อย่างผม
พี่ลูกอีสานมีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

* สาขาลาดพร้าวจะปิดซ่อมปรับปรุง 6 เดือน  
และที่ราคาลดลงมากในช่วงนี้ ... มองได้ว่าเป็นการรับรู้ถึงผลของจุดนี้ไปบ้างแล้ว ได้หรือเปล่าครับ ?

ให้ความรู้ผมหน่อยครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ขอบคุณมากครับ  รูปภาพ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
charun
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 2020

Update รายชื่อผู้จองเข้าร่วมงาน TVI ภาคใต้  วันที่ 6 มีนาคม 2553 เวลา 11.00 น. ร้านสมิหลา ซีสปอต หาดใหญ่
1.ลูกอิสาน                                  16. tanoppan
2.ty    
3.charun    
4.กุหลาบงามหลังฝน
5.Fon
6.wisut
7.supparoj
8.chanchai_lee
9.Jimmy
10.บัวดิน
11.saichon
12.BABY TERMITE
13.worapong
14.แมว
15.เหาฉลามหาฉลาม
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

Post no. 2021

2BOK เขียน:คุณโจคิดว่าการใช้ตลาดฟิวเจอร์เพื่อลดความเสี่ยงในการถือหุ้นเกือบเต็มพอร์ทตลอดเวลา เช่นการ short TFEX ในตลาดขาลง มีประโยชน์ไหมครับ และโดยส่วนตัว คุณโจได้ลงทุนในตลาดฟิวเจอร์ไหมครับ ขอบคุณครับ
มุมมองของผมการซื้อขายฟิวเจอร์เหมือนการแทงไฮโลครับ มีแค่สูงหรือต่ำ โอกาสคือ 50:50 แม้บางคนจะอ้างว่ามีความสามารถพิเศษที่ทำให้อัตราประสบความสำเร็จสูงกว่านั้น   นี่เป็นเหตุผลที่ผมยังไม่เปิดบัญชีซื้อขาย tflex สักที แต่ผมได้พูดคุยกับรุ่นพี่ท่านนึง ท่านแนะนำว่าบางครั้งเราถือหุ้นเต็มมือ และมีแนวโน้มที่หุ้นน่าจะเป็นขาลง เพราะมีความเสี่ยงบางอย่างเกิดขึ้นทั้งที่เกี่ยวข้องกับพื้นฐานและที่เป็นจิตวิทยา เราอยากจะขายหุ้นเพื่อลดความเสี่ยง แต่หลายครั้งหุ้นที่เราถือไม่มีสภาพคล่อง ขายไม่ได้หรือขายก็ไปก็ไม่ได้ราคา แถมต้องใช้เวลาขายนานมาก วิธีนึงที่ใช้แก้ใขปัญหานี้ได้คือการ short future ที่เท่าๆกับขนาดพอร์ต วิธีนี้เป็นการปกป้องความเสี่ยงของพอร์ตได้จริง และสามารถทำใด้ทันทีเพราะตลาดฟิจเจอร์มีสภาพคล่องสูง ถ้าเราคาดผิดเราเสียฟิวเจอร์แต่ได้กำไรจากหุ้นมาชดเชย ถ้าเราคาดถูกเราได้ฟิวเจอร์และเสียจากหุ้น  ดังนั้นไม่ว่าเราจะคาดถูกหรือผิด เราปกป้องความเสี่ยงได้ ในสถาณการณ์ที่เปราะบาง มีความไม่แน่นอนสูง เราสามารถใช้วิธีนี้ได้ ข้อดีที่ชัดเจนคือสามารถใช้ได้ทันท่วงทีครับ

จากเหตผลข้างต้น หากเราใช้ฟิวเจอร์ในการปกป้องความเสี่ยงของพอร์ตในยามที่ทุกอย่างอึมครึม ผมคิดว่ามีประโยชน์ชัดเจน แต่ถ้าเราใช้ฟิวเจอร์ในการเดาทิศทางตลาด ผมคิดว่าเสี่ยงเกินไป โอกาสได้เสียเท่าๆกัน ผมจะหลีกเลี่ยง ดีลที่ผมพอใจคือดีลที่โอกาสประสบความสำเร็จมากกว่า 70% ขึ้นไปครับ :D

ผมคาดว่าคงเปิดบัญชีซื้อขายฟิวเจอร์ในเร็วๆนี้ครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

Post no. 2022

[quote="charun"]Update รายชื่อผู้จองเข้าร่วมงาน TVI ภาคใต้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
phoncu

Post no. 2023

ขอจอง 2 ที่น๊ะครับพี่โจ  ถ้าไม่มีไรผิดพลาดตั๋วเต็มน๊ะ  เพราะยังไม่ได้จองตั๋ว  :D  :D  

รบกวน pm เบอร์ให้หน่อยด้วยน๊ะครับ  เผื่อตอนไปถึงแล้วคุยกับ taxi ไม่รู้เรื่องว่าร้านอยู่ตรงไหน  :oops:  :oops:
nortuss

Post no. 2024

ขอจอง 1ที่ครับ
Chicken and Egg

Post no. 2025

ลูกอิสาน เขียน:
มุมมองของผมการซื้อขายฟิวเจอร์เหมือนการแทงไฮโลครับ มีแค่สูงหรือต่ำ โอกาสคือ 50:50 แม้บางคนจะอ้างว่ามีความสามารถพิเศษที่ทำให้อัตราประสบความสำเร็จสูงกว่านั้น
Stock Broker

Post no. 2026

ลูกอิสาน เขียน:จากเหตผลข้างต้น หากเราใช้ฟิวเจอร์ในการปกป้องความเสี่ยงของพอร์ตในยามที่ทุกอย่างอึมครึม ผมคิดว่ามีประโยชน์ชัดเจน แต่ถ้าเราใช้ฟิวเจอร์ในการเดาทิศทางตลาด ผมคิดว่าเสี่ยงเกินไป โอกาสได้เสียเท่าๆกัน ผมจะหลีกเลี่ยง ดีลที่ผมพอใจคือดีลที่โอกาสประสบความสำเร็จมากกว่า 70% ขึ้นไปครับ :D

ผมคาดว่าคงเปิดบัญชีซื้อขายฟิวเจอร์ในเร็วๆนี้ครับ..
ในฐานะผู้มีประสบการณ์ในตลาดอนุพันธ์มาก่อน หากต้องการประกันความเสี่ยง ใช้ long put option ดีกว่า short futures ครับ
sai
ผู้ติดตาม: 307

Post no. 2027

Financial Engineer เขียน: ในฐานะผู้มีประสบการณ์ในตลาดอนุพันธ์มาก่อน หากต้องการประกันความเสี่ยง ใช้ long put option ดีกว่า short futures ครับ
เห็นด้วยครับพี่ ว่าดีกว่าเยอะเลย  แต่ปัญหาของ option คงยังเป็นเรื่องเดิมเดิมคือเรือ่งของปริมาณการซื้อขายต่อวัน ยิ่งพอร์ทขนาดพี่โจ คงใช้ยากครับขนาดพอร์ทเล็กแบบผมยังไม่สามารถทำได้เลยครับ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
picklife

Post no. 2028

:shock: อ่านพี่โจวคอมเม้นsviกับspaliลึกซึ้งมากครับ :bow:

ผมจึงอยากทราบความเห็นเกี่ยวกับ SCNYL กับ BLA ด้วยนะครับ

1.พี่โจวว่าราคาณ.ปัจจุบันถูกหรือแพงอย่างไรครับ และPEที่เหมาะสมกับกลุ่มประกันชีวิตน่าจะเป็นเท่าไหร่ครับ?

2.SCNYLกับBLAมีการเติบโตที่สูงมากในระดับ20-30%ผมคาดว่าน่าจะมาจากการแย่งMarketShareได้ในธุรกิจ เพราะธุรกิจประกันชีวิตเติบโตในระดับ10-15%เท่านั้น  ดังนั้นผมจึงอยากรู้มุมมองพี่โจวในอนาคตของสองตัวนี้ครับว่าจะยังคงแย่งMarketShareอย่างนี้ไปได้เรื่อยๆจนถึงจุดไหนน่าจะอิ่มตัว?

3.ไม่นานต่อจากนี้รัฐบาลกำหนดให้บริษัทประกันทุดบริษัทต้องเข้าตลาดหลักทรัพย์....พี่โจวว่าปัจจัยนี้จะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างไรบ้างครับ? จะมีบริษัทเล็กที่ศัยภาพไม่ถึงแล้วเข้าตลาดไม่ได้ไหม? และเมื่อทุกบริษัทมีเงินทุนมหาศาลจะทำให้การเติบโตของบริษัทที่เข้ามาก่อนสั่นคลอนหรือไม่ครับเพราะน่าจะเกิดการแข่งขันกัสูง? หรืออาจจะกลายเป็นปีทองเป็นการเปิดโลกประกันทำให้เกิดกลุ่มลูกค้ากลุ่มใหม่ๆมากมาย? พี่โจวมันน่าจะออกมาทางไหนเพราะอะไรครับ....

ขอบคุณพี่โจวมากๆๆๆสำหรับคำตอบครับ......
oatty

Post no. 2029

last update...
[quote="charun"]Update รายชื่อผู้จองเข้าร่วมงาน TVI ภาคใต้
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

Post no. 2030

การใช้ TFEX ในการป้องกันความเสี่ยง ยังมีตัวแปรอีกตัวคือ หุ้น และ SET index ราคาต้องไปในทิศทางเดียวกันนะครับ

ซึ่งโดยปกติ ก็เป็นไปในทิศทางเดียวกันอยู่แล้ว

คือ SET ลง 10% หุ้นลง 15% ก็สามารถใช้ Short TFEX ในสัดส่วนที่เหมาะสม ในการควบคุมความเสี่ยง และกำไรก็ถูกควบคุมไปด้วย  :lol:

แต่ถ้า SET อยู่กับที่ หรือขึ้น 10% แต่หุ้นลง 15%  ถ้า Short TFEX อาจเจ็บได้ 2 เท่า  :)

ในความคิดเห็นของผม การใช้ TFEX ควบคุมความเสี่ยงนั้น หุ้นที่เราถืออยู่นั้นราคามีความแปรผันตรงต่อ SET Index แค่ไหน เป็นปัจจัยสำคัญครับ  

เช่นการถือ PTT หรือ PR ผมว่าอัตราทดในการใช้ TFEX เพื่อทำประกันควรต่างกันครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
Little Boy

Post no. 2031

คอนเฟิร์มจอง 1 ที่ครับ เช็คตารางเรียบร้อยแล้ววันนั้นอยู่หาดใหญ่พอดีครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
บัวดิน

Post no. 2032

ขอรบกวนคุณโจช่วยคอมเม้นท์ LVT ให้หน่อยค่ะ
knumnoy

Post no. 2033

ขอจอง 1 ที่ด้วยครับ
nar1935

Post no. 2034

จอง 1 ที่ด้วยครับ พี่จรัล
กุหลาบงามหลังฝน

Post no. 2035

Little Boy เขียน:คอนเฟิร์มจอง 1 ที่ครับ เช็คตารางเรียบร้อยแล้ววันนั้นอยู่หาดใหญ่พอดีครับ
ดีใจจังได้เจอพี่บอยอีกครั้ง จำได้ว่าครั้งน่าจะประมาณ 4 ปีที่แล้ว
มาเจอครั้งนี้ต้องขอทีเด็ด :twisted:  :twisted:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
o-bo-ja-ma

Post no. 2036

พอดีอยู่ต่างจังหวัดนะครับ อยากฟังบรรยากาศนะครับ ไม่เคยได้ไปไหนเล้ย... ช่วยมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ... :D
ลูกอิสาน

Post no. 2037

[quote="BeSmile"]การใช้ TFEX ในการป้องกันความเสี่ยง ยังมีตัวแปรอีกตัวคือ หุ้น และ SET index ราคาต้องไปในทิศทางเดียวกันนะครับ ซึ่งโดยปกติ ก็เป็นไปในทิศทางเดียวกันอยู่แล้ว คือ SET ลง 10% หุ้นลง 15% ก็สามารถใช้ Short TFEX ในสัดส่วนที่เหมาะสม ในการควบคุมความเสี่ยง และกำไรก็ถูกควบคุมไปด้วย
ลูกอิสาน

Post no. 2038

บัวดิน เขียน:ขอรบกวนคุณโจช่วยคอมเม้นท์ LVT ให้หน่อยค่ะ
สวัสดีครับพี่บัว  :D
แล้วเจอกันอีกไม่กี่วันครับ

ธุรกิจของ LVT คือการปรับปรุงประสิทธิภาพโดยใช้เทคโนโลยีการออกแบบหม้อบดปูน รวมถึงการขยายคอขวดสำหรับโรงงานผลิตปูนซิเมนต์ ลูกค้าส่วนใหญ่มักเป็นโรงงานเก่าๆ และมีขนาดเล็ก ซึ่งต้องการปรับปรุงประสิทธิภาพและมักขยายกำลังการผลิตไปด้วยเพื่อให้สามารถแข่งขันกับโรงงานใหญ่ๆและทันสมัยได้ครับ  ดังนั้นจะไม่แข่งขันกับผู้ผลิตเครื่องจักรรายใหญ่ๆเพราะเป็นคนละตลาดกัน  ลูกค้าของ lvt มักเป็นโรงงานในประเทศกำลังพัฒนาที่กระจายทั่วโลก โรงงานเก่าๆเล็กๆเหล่านี้มีจำนวนมาก (ถ้าจำไม่ผิดหลายร้อยโรง) ดังนั้นตลาดยังมีอีกกว้างครับโดยที่ไม่รวมโรงงานที่ใช้บริการแล้ว

งบดุลของบริษัทค่อนข้างแข็งแกร่ง สามารถปันผลได้เยอะ การได้ทีมบริหารใหม่จากปูนซิเมนต์ไทยน่าจะเป็นสิ่งที่มาเสริมจุดแข็งและแก้ใขจุดอ่อนของบริษัทได้ ปี 52 บริษัทน่าจะมีกำไรลดลงพอสมควรเพราะส่วนแบ่งผลประกอบการของบริษัทลูกที่อินเดียไม่ดี แต่ปี 53 นี้ผู้บริหารให้ข่าวว่าจะกลับมาดีรวมถึงผลประกอบการของบริษัทแม่ด้วย

จุดด้อยคือเป็นธุรกิจที่มีรายได้ไม่แน่ไม่นอน เหมือนธุรกิจรับเหมา ต้องหางานใหม่ไปเรื่อยๆ ดังนั้นปีไหนได้งานเยอะ ผลประกอบการจะดี ปีไหนงานน้อย ต้นทุนก็กินกำไรไปครับ...
Jimmy

Post no. 2039

พี่ลูกอิสานและพี่charun ผมขอcancel นะครับ มีงานด่วนในวันเสาร์ครับ ขอโทษด้วยครับ  ขอแก้ตัวคราวหน้านะครับ:(  :(  :(
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
ASA

Post no. 2040

ไปด้วยคนครับ
เด็กใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ :D