รักษาสูขภาพด้วยนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

วันนี้ผมตั้งใจเข้ามาหาพี่ๆเพื่อนๆ ว่าจะอ่านและเขียนกระทู้บ้าง แต่ตอนนี้ไข้ขึ้นอีกแล้วครับ ต้องขอตัวไปพักก่อน ไม่ไหวจริงๆ

ขอให้ทุกคนรักษาสูขภาพนะครับ อย่าเป็นแบบผม ทรมานจริงๆครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

พักผ่อนมากๆครับ
Solo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอให้ หายไข้ไวไว นะครับ

ผม เอง ก็ ไม่ค่อยสบาย อากาศ หน้าฝน เจ็บป่วยง่ายมากครับ

รักษาสุขภาพกันให้แข็งแรง นะครับ

เพื่อนของผม คนหนึ่ง ขยันออกกำลังกาย ทุกวัน ก็ ยังอดไม่สบายไม่ได้เช่นกัน เป็นที ก็ ซมไปหลายวัน กว่าจะหายป่วย ครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 4

การออกกำลังกายเป็นสิ่งที่ดีมากครับ ขาดไม่ได้ ผมออกเป็นประจำ เพราะแก่แล้ว ผมมักไปวิ่งที่สวนหลวงร.9 วันนี้ลูกผมก็ถามไม่ไปสวนหลวงร.9 เหรอ

แต่เรื่องที่สำคัญอีกเรื่องคือ สภาพร่างกาย นี่ก็สำคัญครับ

ถ้าเราเติมน้ำ ใส่ไปในรถยนต์ของเราทุกวัน วันละ 1 หยด ในที่สุดรถของเราก็วิ่งได้ไม่ดีครับ

เมื่อวิ่งได้ไม่ดี เราก็เอาไปวิ่งเร็วๆ (ออกกำลังกาย)

ยิ่งวิ่งเร็วยิ่งแย่

สิ่งที่สำคัญคือต้องกำจัดน้ำ ออกจากรถก่อน(ล้างสารพิษ)

แล้วค่อยเอารถไปวิ่งเร็วๆครับ(ออกกำลังกาย)

วิธีกำจัดของไม่ดีออกจากร่างกายก่อนออกกำลังกาย

มีหลายวิธี เช่น

บางคนเน้นทานอาหารที่ดี ไม่ทานอาหารขยะ
บางคนให้ วารีบำบัด กินน้ำเยอะๆ
บางคนใช้ ชีวจิต
บางคนนั่งสมาธิ
และอื่นๆผมไม่ทราบ

สะดวกวิธีไหนก็ใช้วิธีนั้นนะครับ
newkid

โพสต์ที่ 5

ขอให้หายไวๆนะครับ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ขอให้หายไวไวนะครับ
man

โพสต์ที่ 7

ขอให้คุณ mon แข็ง แรงดี ไวไว
คนดีฟ้าคุ้มครองอยู่แล้ว
สรุปว่าพรุ่งนี้หายแล้วนะ :lol: :D :P :o :lol:
นายสต็อก

โพสต์ที่ 8

รุ่นนี้ยังหัวใจหนุ่มอยู่แท้ๆ ป่วยนิดหน่อยเดี๋ยวก็หายครับ
เรารออ่านบทความดีๆอยู่ ขอให้กลับมาที่ TVI อีกไวๆครับผม 8)
PP
ผู้ติดตาม: 1

Re: รักษาสูขภาพด้วยนะครับ

โพสต์ที่ 9

Mon money เขียน:วันนี้ผมตั้งใจเข้ามาหาพี่ๆเพื่อนๆ ว่าจะอ่านและเขียนกระทู้บ้าง แต่ตอนนี้ไข้ขึ้นอีกแล้วครับ ต้องขอตัวไปพักก่อน ไม่ไหวจริงๆ
ขอให้คุณ Mon money พักผ่อนมากๆ หายเร็วๆนะครับ

การออกกำลังกายแบบแอโรบิคเพื่อทำให้หัวใจและปอดทำงานมากกว่าปกตินานราว 30 นาทีจะเป็นผลดีต่อร่างกายและจิตใจมากนะครับ(จากหนังสือของคุณหมอ เฉก ) และที่สำคัญต้องทำเป็นประจำสม่ำเสมออาทิตย์ละอย่างน้อย 4-5 วัน ผมเองออกกำลังสม่ำเสมอ วิ่งจ๊อกกิ่งบ้าง ว่ายน้ำบ้าง เข้าห้องฟิตเนสบ้าง แต่ก่อนเคยบ้าขี่จักรยานเสือภูเขาขึ้นดอยสุเทพพักใหญ่ รู้สึกว่าสุขภาพร่างกายดี นานๆจะป่วยสักครั้งและก็หายเร็วกว่าปกติ

ลุงขวดอยู่ไหนครับช่วยกรุณามาให้ข้อคิดเกี่ยวกับเรื่องการออกำลังกายเพื่อสุขภาพหน่อยนะครับ เพราะเห็นไปเต้นแอโรบิคเป็นประจำใช่ไหมครับ ขอความเห็นและเหตุผลหน่อย

ผมว่าคนเราถ้าหากครากครำทำงานหาสตางค์อย่างเดียว ไม่สร้างสมดุลใส่ใจเรื่องสุขภาพ...พออายุมากก็มักไม่มีโอกาสได้ใช้สตางค์ที่อุตสาห์มาได้ ซ้ำร้ายอาจต้องนำไปใช้ในการเยียวยารักษาความเจ็บป่วยร่างกายเป็นทุกข์อย่างยิ่ง ไม่คุ้มครับ ผมว่าเราต้องสร้าง margin of safety (MOS)สำหรับสุขภาพของเรานะครับเป็นดีที่สุด ผมว่าหลักของ ben graham นำเอามาประยุกต์ใช้ได้ดีกับเรื่องสุขภาพของเรานะครับ ป้องกันดีกว่าแก้ครับ

PP
BigP

โพสต์ที่ 10

นอนพักผ่อนเยอะๆ จะหายเร็วขึ้น มีเวลาว่างขึ้นอีกนิดจะได้คิดมุกในการสัมมนามากขึ้นครับ
BigP
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ วันนี้รู้สึกดีขึ้นมากครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 12

ลูกผมเพิ่งออกจากโรงพยาบาลมาเมื่ออาทิตย์ก่อนครับ มีลูก 2 คน ผลัดกันเข้าไปนอนครับ หมดไปประมาณ 7 หมื่นบาทครับ รู้สึกว่าการไม่ป่วยนี้เป็นความสุขจริงๆครับ โดยเฉพาะลูกๆ เด็กๆที่เข้าโรงเรียนอนุบาลนี้ป่วยเป็นประจำเลยครับ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

:arrow: ขอให้หายป่วยด้วยครับ

ส่วนผมก็ทานยาวันละ12-14เม็ด
มีโรคประจำตัว แต่ก็ไม่ได้ท้อแท้
เจ็บป่วยเป็นเรื่องที่ไม่สามารถหลีกเลี่ยงพ้นครับ

อย่างพระว่า...ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ
runtome

โพสต์ที่ 14

สวัสดีค่ะ พี่ Mon

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสำหรับ e-book ของ buffett มาให้นะคะ ได้รับแล้ว
แต่กำลังหาวิธีเปิดอยู่ เพราะ program แจ้งว่า decode ไม่ตรง อะไรสักอย่างนี่แหละ

ตอนนี้อากาศเปลี่ยนบ่อยมาก พี่รักษาสุขภาพนะคะ
รักษาสุขภาพกายอย่างเดียว บางครั้งไม่พอค่ะ
ต้องรักษาสุขภาพใจด้วย ไปเที่ยว ชมธรรมชาติ ไปสูดอากาศในที่ๆ แปลกไปกว่าเดิมบ้าง
จิตใจก็จะเบิกบาน ทำให้สุขภาพดีขึ้นด้วย
ขอให้พี่หายเร็วๆ
ล็อคหัวข้อ