อยากปรึกษาด่วนครับ ชี้แนะด้วยนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nuk_ker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากปรึกษาด่วนครับ ชี้แนะด้วยนะครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมมีหุ้นของ n-park อยู่น่ะครับ
แล้ววันนี้ (3/2/52) มีข่าวของ n-park ตาม link ข้างล่างนี้

http://www.manager.co.th/StockMarket/Vi ... 0000012140

แต่ผมเป็นมือใหม่ ยังงงๆ อยู่น่ะครับ ว่าผมจะต้องทำยังไงมั่ง
คือว่าตามข่าว ผมจะได้ประโยชน์ยังไง แล้วจะต้องทำยังไงน่ะครับ
ผู้รู้ ชีแนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

:8) 1.หุ้นสามขีด ตามที่เฮียเึคลี่ว่าไว้
     http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 66208.html

2.เ้พิ่มทุนแปลว่าไงครับในความเข้าใจของพี่nuk_ker
     3.ลองเสนอทางเลือกมาดูสิครับ เผื่อช่วยกันคิด
        ทุนก็ไม่บอก ซื้อมานานหรือยังก็ไม่บอก
        ซื้อเพราะอะไรก็ไม่บอก
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
nuk_ker

โพสต์ที่ 3

ต้องขอโทษพี่ por_jai ด้วยนะครับ  :D
ที่ข้อมูลไม่มากพอ

1. เพิ่มทุน ที่ผมเข้าใจคือประมาณว่า ตอนนี้บริษัท มีปัญหาด้านการเงิน และต้องการเงินไปทำธุรกิจที่ค้างไว้ จึงต้องหาทุนเพิ่ม ไม่ทางการกู้เงิน ก็โดยออกหุ้นเพื่อเพิ่มทุน
    และสำหรับทางที่เป็นไปได้ สำหรับผมคิดว่า
         1.1 แน่ๆ เลยก็คือ มูลค่าของหุ้นก็จะต่ำลง ตามอัตราส่วนของหุ้นที่เพิ่มขึ้นมากกว่าเดิม
         1.2 เหมือนเป็นโอกาสในการพลิกจากวิกฤตที่เป็นอยู่ และแนวโน้มของการดำเนินธุรกิจ และวิสัยทัศน์ ของผู้บริหาร ที่จะใช้เงินทุนนี้สร้างผลกำไรให้กับบริษัทได้
         1.3 ....ละไว้ให้สำหรับผู้ที่มีความเห็นเพิ่มเติมครับ
2. สำหรับทางเลือกของผม (โดยส่วนตัวนะครับ)
    2.1 ผมซื้อไว้ครั้งแรกสุด ตอนมีราคาประมาณ 0.20 บาท/หุ้น ครับ
    2.2 ซื้ออีกครั้งก็หลังจากถูกระงับการซื้อขาย พอกลับมาให้ซื้อขายได้ ผมได้ซื้อไปในราคา 0.04 บาท/หุ้น
    2.3 ในเรื่องของจำนวน คิดเป็นเงินก็ไม่มากมายเท่าไรครับ พอรับความเสี่ยงได้
    2.4 ในส่วนของทุน ถ้าจะมีการซื้อเพิ่มทุนในข้อเสนอ 1 หุ้นเดิม ต่อ 4 หุ้นใหม่ ก็พอมีเงินซื้อได้ครับ
3. เหตุผลส่วนตัวสำหรับหุ้นตัวนี้
    3.1 อย่างแรกเลยก็คือข้อมูลที่ได้รับ อาจจะไม่มากไม่น้อย สำหรับท่านอื่นๆ แต่ผมก็ถือว่าเป็นบุคคลภายนอก ก็หาข้อมูลเท่าที่มีตาม Internet ครับ ส่วน Report ทางการเงินต่างๆ ก็ต้องยอมรับว่าดูไม่เป็นจริงๆ ครับ รู้แต่ว่าขาดทุนและมีปัญหามาค่อนข้างนาน และต่อเนื่อง
    3.2 เหตุผลที่ซื้อและกล้าซื้อมาไว้ใน Port สำหรับผม ดูจากอดีตที่ดำเนินธุรกิจด้านอสังหาริมทรัพย์มานาน และมีราคาหุ้นในอดีตที่สูงมากพอสมควร ที่ผ่านมาเมื่อบริษัทเติบโต ก็มีการซื้อหุ้นของบริษัทอื่นๆ เก็บไว้ หมายถึงสินทรัพย์อยู่ส่วนหนึ่งของบริษัท เมื่อเทียบกับราคาในปัจจุบันบวกกับข่าว ถือว่าราคาต่ำเอามากๆ ครับ แต่ก็ต้องยอมรับอย่างเลี่ยงไม่ได้ว่า ความเสี่ยงก็ค่อนข้างสูงอยู่เหมือนกัน
    3.3 ถ้าจะให้ผมมองตอนนี้ อดีตเท่าเรามองเห็นกันถือได้ว่า ต้องยอมรับมัน ในปัจจุบันเห็นได้ว่าบริษัทและผู้บริหารก็ไม่นิ่งนอนใจกับปัญหาต่างๆ และหาทางออกอย่างถูกต้อง และในเรื่องของอนาคต ผมคิดว่า บริษัทมีประสบการณ์ทางด้านธุรกิจที่ทำอยู่มากพอสมควร(ไม่ได้เปลี่ยนการดำเนินธุรกิจ) บวกกับปัญหาต่างๆ ทำให้ต้องระมัดระวังและรอบคอบมากขึ้น ในส่วนของสินทรัพย์ก็ยังไม่ถือว่าหมดซะทีเดียว การที่เพิ่มทุนเข้าไป ก็เหมือนเป็นการให้โอกาส และยินดีร่วมไปด้วยกัน ด้วยชื่อของผู้บริหาร(ไม่ได้รู้จักมากมาย หรือรู้จักส่วนตัวนะครับ) ผมเชื่อว่าบริษัทและผู้บริหารต้องทำให้ดีที่สุดเพื่อจะให้สถานการณ์ฟื้นตัวจากปัจจุบันได้
    3.4 ผลจะเป็นอย่างไร ผมรับได้นะครับ แต่ผมเชื่อในทางที่ผมเดินและร่วมจะเดินไปกับการดำเนินการนี้ครับ

ปล. ต้องยอมรับว่า ที่ผ่านมาผมก็มองผิดบ้างถูกบ้างหลายๆ ตัวครับ และความรู้ผมก็น้อยนิด แบบว่าขั้นตอน(เช่น เพิ่มทุน, แตกพาร์ ฯลฯ) แต่ผมมักจะซื้อขายแบบง่ายๆ ด้วยข้อมูลที่ถูกต้อง ประสบการณ์ในกิจการ ตัวผู้บริหาร สถิติ และที่สำคัญ ความเชื่อ ที่ผมมีน่ะครับ

ยังไงก็ชี้แนะด้วยนะครับ ถือว่ายังอ่อนประสบการณ์อยู่มากครับ
ขอบคุณครับ
por_jai

โพสต์ที่ 4

1. เพิ่มทุน ที่ผมเข้าใจคือประมาณว่า ตอนนี้บริษัท มีปัญหาด้านการเงิน และต้องการเงินไปทำธุรกิจที่ค้างไว้ จึงต้องหาทุนเพิ่ม ไม่ทางการกู้เงิน ก็โดยออกหุ้นเพื่อเพิ่มทุน
   และสำหรับทางที่เป็นไปได้ สำหรับผมคิดว่า
        1.1 แน่ๆ เลยก็คือ มูลค่าของหุ้นก็จะต่ำลง ตามอัตราส่วนของหุ้นที่เพิ่มขึ้นมากกว่าเดิม
        1.2 เหมือนเป็นโอกาสในการพลิกจากวิกฤตที่เป็นอยู่ และแนวโน้มของการดำเนินธุรกิจ และวิสัยทัศน์ ของผู้บริหาร ที่จะใช้เงินทุนนี้สร้างผลกำไรให้กับบริษัทได้
        1.3 ....ละไว้ให้สำหรับผู้ที่มีความเห็นเพิ่มเติมครับ
ลองฟังภาษาชาวบ้านบ้างไหมครับเรื่องเพิ่มทุนเนี่ย
การเพิ่มทุนคือไปกู้แบ๊งค์ๆไม่ให้กู้แล้วครับ สัดส่วนหนี้สินต่อทุนคงเกินจะเยียวยา
ก็เลยต้องบากหน้ามาหาผู้ถือหุ้นด้วยกันว่า
1.ขอยืมเงินใช้หน่อย
2.รับรองว่าคราวนี้ใช้แน่ แถมดอกให้ด้วยเอ้า
3.ที่ติดไว้คราวที่แล้ว ก็จะชดเชยให้ทั้งหมด
4.ถ้าไม่ให้เงินมาก็เจ๊งนะ อะไรก็จะไม่ได้ทั้งนั้นแหละทั้งข้อ1ข้อ2ข้อ3

2. สำหรับทางเลือกของผม (โดยส่วนตัวนะครับ)
   2.1 ผมซื้อไว้ครั้งแรกสุด ตอนมีราคาประมาณ 0.20 บาท/หุ้น ครับ
   2.2 ซื้ออีกครั้งก็หลังจากถูกระงับการซื้อขาย พอกลับมาให้ซื้อขายได้ ผมได้ซื้อไปในราคา 0.04 บาท/หุ้น
   2.3 ในเรื่องของจำนวน คิดเป็นเงินก็ไม่มากมายเท่าไรครับ พอรับความเสี่ยงได้
   2.4 ในส่วนของทุน ถ้าจะมีการซื้อเพิ่มทุนในข้อเสนอ 1 หุ้นเดิม ต่อ 4 หุ้นใหม่ ก็พอมีเงินซื้อได้ครับ

ทั่วไปเขาก็ไม่ได้บังคับให้ซื้อหุ้นเพิ่มทุนหรอกครับ
เพียงแต่เขาให้สิทธิผู้ถือหุ้นก่อน ในcaseนี้
ฟังดูดีเชียวนะ อือม..
จะเลือกตัดสินใจอย่างใดก็ลองดูครับ

3. เหตุผลส่วนตัวสำหรับหุ้นตัวนี้
   3.1 อย่างแรกเลยก็คือข้อมูลที่ได้รับ อาจจะไม่มากไม่น้อย สำหรับท่านอื่นๆ แต่ผมก็ถือว่าเป็นบุคคลภายนอก ก็หาข้อมูลเท่าที่มีตาม Internet ครับ ส่วน Report ทางการเงินต่างๆ ก็ต้องยอมรับว่าดูไม่เป็นจริงๆ ครับ รู้แต่ว่าขาดทุนและมีปัญหามาค่อนข้างนาน และต่อเนื่อง
   3.2 เหตุผลที่ซื้อและกล้าซื้อมาไว้ใน Port สำหรับผม ดูจากอดีตที่ดำเนินธุรกิจด้านอสังหาริมทรัพย์มานาน และมีราคาหุ้นในอดีตที่สูงมากพอสมควร ที่ผ่านมาเมื่อบริษัทเติบโต ก็มีการซื้อหุ้นของบริษัทอื่นๆ เก็บไว้ หมายถึงสินทรัพย์อยู่ส่วนหนึ่งของบริษัท เมื่อเทียบกับราคาในปัจจุบันบวกกับข่าว ถือว่าราคาต่ำเอามากๆ ครับ แต่ก็ต้องยอมรับอย่างเลี่ยงไม่ได้ว่า ความเสี่ยงก็ค่อนข้างสูงอยู่เหมือนกัน
   3.3 ถ้าจะให้ผมมองตอนนี้ อดีตเท่าเรามองเห็นกันถือได้ว่า ต้องยอมรับมัน ในปัจจุบันเห็นได้ว่าบริษัทและผู้บริหารก็ไม่นิ่งนอนใจกับปัญหาต่างๆ และหาทางออกอย่างถูกต้อง และในเรื่องของอนาคต ผมคิดว่า บริษัทมีประสบการณ์ทางด้านธุรกิจที่ทำอยู่มากพอสมควร(ไม่ได้เปลี่ยนการดำเนินธุรกิจ) บวกกับปัญหาต่างๆ ทำให้ต้องระมัดระวังและรอบคอบมากขึ้น ในส่วนของสินทรัพย์ก็ยังไม่ถือว่าหมดซะทีเดียว การที่เพิ่มทุนเข้าไป ก็เหมือนเป็นการให้โอกาส และยินดีร่วมไปด้วยกัน ด้วยชื่อของผู้บริหาร(ไม่ได้รู้จักมากมาย หรือรู้จักส่วนตัวนะครับ) ผมเชื่อว่าบริษัทและผู้บริหารต้องทำให้ดีที่สุดเพื่อจะให้สถานการณ์ฟื้นตัวจากปัจจุบันได้
   3.4 ผลจะเป็นอย่างไร ผมรับได้นะครับ แต่ผมเชื่อในทางที่ผมเดินและร่วมจะเดินไปกับการดำเนินการนี้ครับ

อ้อ...เพิ่งเห็นว่าจะซื้อหุ้นเพิ่มทุน
นี่เขาถึงว่านานาจิตตัง ก็เงินใครก็เงินมันครับ
พี่Nuk_kerไปอ่านลิ๊งเรื่องหุ้นสามขีดที่ผมทำไว้หรือยัง

ปล. ต้องยอมรับว่า ที่ผ่านมาผมก็มองผิดบ้างถูกบ้างหลายๆ ตัวครับ และความรู้ผมก็น้อยนิด แบบว่าขั้นตอน(เช่น เพิ่มทุน, แตกพาร์ ฯลฯ) แต่ผมมักจะซื้อขายแบบง่ายๆ ด้วยข้อมูลที่ถูกต้อง ประสบการณ์ในกิจการ ตัวผู้บริหาร สถิติ และที่สำคัญ ความเชื่อ ที่ผมมีน่ะครับ

แฮ่....n-parkนี่มีดีตรงไหนหรือครับ
แชร์ให้ผมฟังมั่งสิ
เห็นเพื่อนผมเขาเล่นเดย์เทรดกับตัวนี้อยุ่ โดนไปหลายเชียวละ
nuk_ker

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ por_jai มากเลยนะครับ
ก่อนอื่นก็ต้องยอมรับว่า ผมความรู้น้อยมากๆ เลยน่ะครับ
ที่พี่ por_jai อธิบายมา ก็ถือว่าเป็นเรื่องใหม่สำหรับผมอยู่เหมือนกัน
เท่าที่เข้าไปอ่านดูเรื่อง หุ้นสามขีด
และข้อมูลที่ได้ศึกษาและพี่ por_jai ได้อธิบายนั้น
ก็ต้องยอมรับว่ามีความเสียงสูงมากๆ สำหรับหุ้นตัวนี้ครับ
แต่ลึกๆ ของผมแล้วก็คือ อยากลองเสี่ยงกับเค้าดูน่ะครับ
ปกติผมจะไม่เล่นเดย์เทรดครับ ผมมีเงินจากเงินเดือนทีนึงหรือเก็บสะสมได้ซักก้อนนึง (ก็ไม่ใช่ว่าจะมากมายอะไรนะคับ)
ก็จะหาเลือกซื้อหุ้นเข้าพอร์ต (พอร์ตการเงินของผมคือ หุ้น 100% น่ะครับ แต่ก็มีส่วนที่ต้องกินต้องใช้อยู่)
การซื้อแต่ละครั้งก็จะดูหุ้นปันผลก่อนเพื่อความปลอดภัยหลายๆ อย่าง (ได้เงินกลับมาให้เห็นด้วย)
แต่ถ้าราคาแพงเกินไป ก็เลือกที่ปันผลน้อย หรือไม่ปันผล แต่ก็อยู่ในกลุ่มที่มีฐานะดีไว้ใจได้ กิจการยาวนาน ก็ทำให้วางใจได้ระดับหนึ่งครับ
ก็จะมีบางครั้ง ที่ผมนึกอย่างลองเสี่ยงๆ ดูมั่ง เอาที่แบบลดรูดลงมาอย่างกะน้ำตก ก็ยอมรับว่าเสี่ยงนะครับ แต่ก็เอาซะหน่อย แบบว่าถือไว้หรือซื้อไว้ เผื่อเงินเล็กน้อยของเราจะทำให้เค้าเอาเงินไปหมุนไรได้บ้างน่ะครับ (แบบนี้ที่มีใน Port ก็คงเป็น picni กับ n-park นี่แหละคับ)
...ค่อนข้างอันตรายใช่มั๊ยคับ แต่เงินผมไม่มากนะคับซื้อมาใช้เงินน้อย ก็ลองเสี่ยงๆ ดูน่ะครับ
ก็คนเราต้องอยู่กับความหวังน่ะครับ ถึงจะไม่หวังมากมายอะไร แต่ก็พอจะหวังได้น่ะครับ เทียบกับที่ซื้อหวย มันคือ 0 กับ 100 แต่นี่ มันก็ยังพอจะไต่ๆ ขึ้นได้บ้าง ก็ต้องดูกันน่ะครับ
สุดท้ายผมอยากขอบคุณพี่ por_jai จริงๆ ครับ ผมมักจะเล่นหุ้นแบบใช้ความรู้สึกน่ะครับ ทางเทคนิค ศัพท์ และขั้นตอนการดำเนินงาน ยังอ่อนประสบการณ์จริงๆ ครับ
มีความเห็นอื่นๆ จะชี้แนะ ยินดีนะครับ
ขอบคุณครับ :D
por_jai

โพสต์ที่ 6

:8) รู้มากก็ใช่ว่าดีนะครับ
     รู้มากก็โลภมาก
     รู้มากก็กลัวมาก
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 7

[quote="por_jai"]:8) รู้มากก็ใช่ว่าดีนะครับ
:)
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

พี่พอใจโจ้วซือ เขียน:การเพิ่มทุนคือไปกู้แบ๊งค์ๆไม่ให้กู้แล้วครับ สัดส่วนหนี้สินต่อทุนคงเกินจะเยียวยา
:rofl:  ขำพี่พอใจ ให้ 1 ตัว
พี่ nuk_ker เขียน:3. เหตุผลส่วนตัวสำหรับหุ้นตัวนี้
มันก็น่ากลัวจริงๆ นะครับ  :|
พี่ nuk_ker เขียน:    3.2 เหตุผลที่ซื้อและกล้าซื้อมาไว้ใน Port สำหรับผม ดูจากอดีตที่ดำเนินธุรกิจด้านอสังหาริมทรัพย์มานาน และมีราคาหุ้นในอดีตที่สูงมากพอสมควร ที่ผ่านมาเมื่อบริษัทเติบโต ก็มีการซื้อหุ้นของบริษัทอื่นๆ เก็บไว้ หมายถึงสินทรัพย์อยู่ส่วนหนึ่งของบริษัท เมื่อเทียบกับราคาในปัจจุบันบวกกับข่าว ถือว่าราคาต่ำเอามากๆ ครับ แต่ก็ต้องยอมรับอย่างเลี่ยงไม่ได้ว่า ความเสี่ยงก็ค่อนข้างสูงอยู่เหมือนกัน
:roll:
พี่ nuk_ker เขียน:    3.3 ถ้าจะให้ผมมองตอนนี้ อดีตเท่าเรามองเห็นกันถือได้ว่า ต้องยอมรับมัน ในปัจจุบันเห็นได้ว่าบริษัทและผู้บริหารก็ไม่นิ่งนอนใจกับปัญหาต่างๆ และหาทางออกอย่างถูกต้อง และในเรื่องของอนาคต ผมคิดว่า บริษัทมีประสบการณ์ทางด้านธุรกิจที่ทำอยู่มากพอสมควร(ไม่ได้เปลี่ยนการดำเนินธุรกิจ) บวกกับปัญหาต่างๆ ทำให้ต้องระมัดระวังและรอบคอบมากขึ้น ในส่วนของสินทรัพย์ก็ยังไม่ถือว่าหมดซะทีเดียว การที่เพิ่มทุนเข้าไป ก็เหมือนเป็นการให้โอกาส และยินดีร่วมไปด้วยกัน ด้วยชื่อของผู้บริหาร(ไม่ได้รู้จักมากมาย หรือรู้จักส่วนตัวนะครับ) ผมเชื่อว่าบริษัทและผู้บริหารต้องทำให้ดีที่สุดเพื่อจะให้สถานการณ์ฟื้นตัวจากปัจจุบันได้
ไม่มองในทางกลับกันบ้างละครับ ว่าประกอบกิจการมานานแล้วก็มีปัญญาทำได้แค่นี้เอง แสดงว่าเค้าห่วยแตกสุดๆ ยิ่งกว่าบริษัทที่เหลืออื่นๆ ตั้งเยอะ
พี่ nuk_ker เขียน:    3.4 ผลจะเป็นอย่างไร ผมรับได้นะครับ แต่ผมเชื่อในทางที่ผมเดินและร่วมจะเดินไปกับการดำเนินการนี้ครับ
:|  :|
พี่ nuk_ker เขียน:ก็จะมีบางครั้ง ที่ผมนึกอย่างลองเสี่ยงๆ ดูมั่ง เอาที่แบบลดรูดลงมาอย่างกะน้ำตก ก็ยอมรับว่าเสี่ยงนะครับ แต่ก็เอาซะหน่อย แบบว่าถือไว้หรือซื้อไว้ เผื่อเงินเล็กน้อยของเราจะทำให้เค้าเอาเงินไปหมุนไรได้บ้างน่ะครับ (แบบนี้ที่มีใน Port ก็คงเป็น picni กับ n-park นี่แหละคับ)
...ค่อนข้างอันตรายใช่มั๊ยคับ แต่เงินผมไม่มากนะคับซื้อมาใช้เงินน้อย ก็ลองเสี่ยงๆ ดูน่ะครับ
ก็คนเราต้องอยู่กับความหวังน่ะครับ ถึงจะไม่หวังมากมายอะไร แต่ก็พอจะหวังได้น่ะครับ เทียบกับที่ซื้อหวย มันคือ 0 กับ 100 แต่นี่ มันก็ยังพอจะไต่ๆ ขึ้นได้บ้าง ก็ต้องดูกันน่ะครับ
ยอมรับควมเสี่ยงได้ก็ถือว่าดีครับ  :D  เรื่อง N-PARK เท่าที่ผมรู้คร่าวๆ นี่ หลังจากเน่าไม่เหลือซากแล้วเขาก็ปรับโครงสร้างหนี้ รวม 200 หุ้น เหลือ 1 หุ้น แล้วเพิ่มทุนมโหฬารหุ้นละ 10 สตางค์ พาร์ 10

กลับมาเข้าตลาดแล้วก็ตีปี๊บซะทุเรศ เขารวมหุ้นต่อครับเป็นพาร์ 100 เหลือสี่พันล้านหุ้น ราคาทุนต่อหุ้นเลยกลายเป็น 1 บาท จากนั้นก็เล่นข่าวเพิ่มทุนเท่าตัวหุ้นละบาท มูลค่าตลาดวิ่งไป 5 หมื่นล้าน XR แล้วมูลค่าตลาดไปสูงสุดแถวเกือบ 8 หมื่นล้าน

ก็ปั่นกันถล่มทลายสนุกมาก บอกว่าจะเอาเงินไปลงทุนซื้อนั่นซื้อนี่ ทำนั่นทำนี่เป็นผลดีกับบริษัท

ผมอนุมานว่าเป็นแผนทั้งสิ้น พวกก๊วนเดิมยอมอัดเงินตัวเองเข้ามาก่อน 4 พันล้าน ตีปี๊บหนักๆ จนหุ้นขึ้นไปเป็นหลายหมื่นล้าน โกยกำไรรายย่อยเข้ากระเป๋าก่อน แล้วเอาเงินนั่นแหละไปหมุนซื้อหุ้นเพิ่มทุนตัวเองอีกรอบพร้อมๆ รายย่อย/แมงเม่าที่กำลังเพลิน

เท่านั้นไม่พอ ทำสะตอเบอรี่ขอกู้เงินที่นั่นที่นี่บอกจะลงทุนอีกเท่าตัว สินทรัพย์ที่บริษัทซื้อน่าจะทั้งหมดเลยนั้น แพงเกินความเป็นจริงทั้งสิ้น

กระบวนการผ่องถ่ายเงินเกิดในปี 46 ต่อมา 47 เล็กน้อย ผ่านการซื้อสินทรัพย์ในราคางี่เง่านั้นเอง ก๊วนเดิมเค้าเอ็นจอยกำไรกันไปตั้งนานแล้ว สุดท้ายก็อย่างที่เห็น ตัวบริษัทเองต้องตัดขายสินทรัพย์จำนวนมากที่ซื้อมาเพื่อเอาเงินมาหมุนเวียนในราคาขาดทุนมหาศาล สินทรัพย์จำพวกที่พอมีกระแสเงินสดบ้างก็ห่วยแตกสุดๆ แค่กำไรขั้นต้นยังไม่มีเลย

N-PARK มันเลยเป็นหุ้นขี้แท้ๆ มันถูกสูบหมดตั้งนานแล้ว เหลือแต่คี่ให้นักเก็งกำไรเค้าเล่นกันเอาสนุก ทั้งเงินต้น เงินแมงเม่าที่ปั่นได้ เงินกู้ที่ได้จากเจ้าหนี้ หายแว๊บเขากระเป๋าก๊วนเค้ามาตั้งหลายปีแล้ว เหลือแต่เศษคี่กองสุมอยู่ในบริษัท

นักลงทุนเองก็เหมือนจะรู้ เมื่อสิ้นปี 47 ราคาหุ้นเลยลงมาเหลือแค่ บาทต้นๆ เกินต้นทุนเจ้าของเค้านิดเดียว แรงเก็งกำไรก็มีเข้ามาเป็นพักๆ หลังๆ มานี่อาจจะวายแล้ว

ต้นปีที่แล้วเพิ่มทุนได้เงินมา 201 ล้าน แต่ Q1 ขาดทุน 300 กว่าล้าน
ครั้งนี้ถ้าเพิ่มทุนได้ก็ได้เงินแค่ 400 กว่าล้าน แต่เฉพาะ Q3/51 ขาดทุน 1,200 ล้าน

N-PARK มีสถิติขาดทุนติดต่อกัน 20 ไตรมาส ณ ปัจจุบัน ช่วง Q4/48-Q1/51 เป็น 10 ไตรมาสเต็มๆ ที่ไม่แค่ขาดทุนแต่ยังเป็นการขาดทุนเพิ่มขึ้นทุกไตรมาสอีกด้วย ผมไม่เคยเห็นสถิติทุเรศอย่างน่าทึ่งเยี่ยงนี้จากที่ไหนมาก่อนเลย

อดีตที่ผ่านมา เขาเคยเสมือนรวม 2,000 หุ้นเหลือ 1 หุ้นมาแล้ว อาจจะมีคนเยอะแยะนะครับที่คิดว่าซื้อหุ้นเค้าที่ 1 สตางค์แล้วจะไม่ขาดทุน

เมื่อก่อนผมเคยแช่ง เอ๊ย เคยแซวเขาไว้ครับว่า เป็นหุ้นไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น (ฟื้นไม่มี หนีไม่พ้น ลงโลงแหงๆ) ในความเห็นผมนั้น N-PARK น่าจะล้มละลายในปีนี้ ตลท. จะสั่งแขวนหุ้น ผู้ที่ถือหุ้นเค้าไว้ตั้งแต่ก่อนหน้ามีแนวโน้มจะขาดทุน 100% ของเงินลงทุน
por_jai

โพสต์ที่ 9

ริวงะ เขียน:N-PARK มันเลยเป็นหุ้นขี้แท้ๆ มันถูกสูบหมดตั้งนานแล้ว
เหลือแต่คี่ให้นักเก็งกำไรเค้าเล่นกันเอาสนุก ทั้งเงินต้น
เงินแมงเม่าที่ปั่นได้ เงินกู้ที่ได้จากเจ้าหนี้
หายแว๊บเขากระเป๋าก๊วนเค้ามาตั้งหลายปีแล้ว
เหลือแต่เศษคี่กองสุมอยู่ในบริษัท
คี่ คี่ คี่

รูปภาพ
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

ระวังให้ดีครับ คนเรามีแนวโน้มที่จะเข้าข้างตัวเอง สำหรับหุ้นที่เราถืออยู่ อย่าลืมว่าหุ้นไม่ใช่ลูกครับ อย่าไปรักมันจนเกินไป ลองมองธุรกิจจากคนนอกมองครับ ว่าถ้าไม่มีหุ้นอยู่จะเข้ามาซื้อหรือไม่

เคยเจอกับตัวเองเลยกับหุ้น PICNI เมื่อนานมาแล้ว คิดว่าบริษัทน่าจะไปได้ดี สุดท้ายโดนผู้บริหารโกง หุ้นที่มีก็กลายเป็นไม่มีค่าเลยครับ

แต่ถ้าจะเก็งกำไร แบบจะสูญเงินนั้นไปก็ไม่ว่ากันครับ
โพสต์โพสต์