ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 511

ลูกอิสาน เขียน:ช่วงนี้คงไม่ค่อยได้มาคุยเท่าไหร่
ต้องเฝ้าแม่ที่ป่วยกะทันหัน แต่ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วครับ

เห็นตลาดหุ้นเหงาๆ บอร์ดไม่ค่อยมีกระทู้
คนมีเงินแห่ไปซื้อหุ้นกู้ที่เสนอดอกสูงกว่าเงินฝาก
สถานการณ์อย่างนี้สร้างเศรษฐีหุ้นมาหลายคนแล้วครับ
แต่ต้องเลือกดีๆ เพราะต้องยอมรับว่ากิจการส่วนใหญ่คงแย่ลง แต่ไม่ใช่ทั้งหมด หุ้น net-net ก็หลายตัว เหมือนซื้อของราคา 10 บ. ได้ของมาแล้วคนขายบอกว่าแถมเงินให้อีก 20 บ. :lol:
ขอให้คุณแม่แข็งแรงโดยเร็วครับ
ส่วนมาร์คสีที่โจว่าไว้นั้น
เมื่อวานผมไปฟังดร.ก้องเกียรติมา
พูดเหมือนกันเปี๊ยบเลย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 512

ลูกอิสาน เขียน:ช่วงนี้คงไม่ค่อยได้มาคุยเท่าไหร่
ต้องเฝ้าแม่ที่ป่วยกะทันหัน แต่ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วครับ

เห็นตลาดหุ้นเหงาๆ บอร์ดไม่ค่อยมีกระทู้
คนมีเงินแห่ไปซื้อหุ้นกู้ที่เสนอดอกสูงกว่าเงินฝาก
สถานการณ์อย่างนี้สร้างเศรษฐีหุ้นมาหลายคนแล้วครับ
แต่ต้องเลือกดีๆ เพราะต้องยอมรับว่ากิจการส่วนใหญ่คงแย่ลง แต่ไม่ใช่ทั้งหมด หุ้น net-net ก็หลายตัว เหมือนซื้อของราคา 10 บ. ได้ของมาแล้วคนขายบอกว่าแถมเงินให้อีก 20 บ. :lol:
ไม่น่าหละ ถึงไม่ได้เมาตอบกระทู้ ขอให้คุณแม่หายป่วยเร็วๆ มีสูขภาพแข็ง
ตลอดไปนะครับนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
สวนหย่อม
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 513

ขอให้คุณแม่ของพี่หายเร็วๆ และมีสุขภาพดีไปตลอดปีครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
Amadeus
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 514

ขอให้สุขภาพของแม่พี่โจกลับมาแข็งแรงกว่าเดิม ไม่เจ็บไม่ไข้
หายป่วยไวๆนะครับ

ปล.เรื่อง Net stock เนี่ย มีจริงๆหรือครับ หรือว่าวิธีคิดผมมันผิดครับ

ผมลองเอาเจ้ากุ้งแช่แข็ง ที่ไม่มีค่าพีอี มาลองคิดนะครับเพราะหนี้น้อยดี
(ไม่พูดถึงเรื่องคุณภาพกิจการนะครับ)
q3/51

รวมสินทรัพย์หมุนเวียน   993

หนี้ทั้งหมด                 77

ได้                          916      (หารด้วย 428 ล้านหุ้น)

ได้ประมาณ 2.14 บาท  
ควรซื้อที่ราคาไม่เกิน 1 ใน 3   ( 2.14/3 = 0.71 )
สรุปว่าถ้าหุ้นละ  0.71 บาทเราถึงซื้อ
แต่ตอนนี้หุ้นมันบาทกว่าๆ ถือว่าแพงไปแล้ว
ผมใช้วิธีคิดแบบนี้ก็ยังหา Net Stock ไม่ได้ซักที ผมคิดผิดไหมครับ
รบกวนพี่โจและผู้รู้ช่วยชี้แนะ

หุ้นตัวอย่างที่ยกมาเนี่ย ก็ถือว่าหนี้ต่ำมากๆ ยังไม่เข้าข่ายเลยครับ  :(
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
hongvalue
ผู้ติดตาม: 285

โพสต์ที่ 515

ขอให้แม่พี่หายเร็วๆ สุขภาพแข็งแรง ปลอดโรคปลอดภัยนะครับ
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 516

ขอให้คุณแม่หายไวๆ ดูแลสุขภาพกันดีๆนะครับ :D
sai
ผู้ติดตาม: 307

โพสต์ที่ 517

ขอให้คุณแม่แข็งแรง และอยู่เป็นกำลังใจในการลงทุนให้พี่โจต่อไปนะครับ
Small Details Make a Big Difference
nw108

โพสต์ที่ 518

:D

ในตลาดตอนนี้ หุ้นที่มีสภาพเป็น net-net มีเยอะมากๆ จนเลือกซื้อไม่ถูก เเต่ส่วนใหญ๋ผมไปเลือกกลุ่มที่มีสภาพเป็นหุ้นวัฎจักร เก็บไปเรื่อยๆตามกำลังทรัพย์ รอรอบใหญ่อีกหลายปีข้างหน้าครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 519

Amadeus เขียน:ดผิดไหมครับ
รบกวนพี่โจและผู้รู้ช่วยชี้แนะ

หุ้นตัวอย่างที่ยกมาเนี่ย ก็ถือว่าหนี้ต่ำมากๆ ยังไม่เข้าข่ายเลยครับ  :(
ลองดูหุ้นเรือครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 520

ขออนุญาติมาเสริมพี่พอใจนะครับ
หากสนใจหุ้นเรือ ลองคุยกับพี่ prettypettide ดูนะครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=kaistangman

แต่สุดท้าย สิ่งสำคัญก็คือ การรู้จักธุรกิจที่เราจะลงทุน
เข้าใจการดำเนินธุรกิจนั้นๆ
มองความสามารถในการทำกำไนอนาคตให้ออกครับ

โชคดีครับผม

ปล. ขอให้พี่ลูกอีสานและคนในครอบครัวของพี่ทุกๆคนมีสุขภาพแข็งแรงทั้งกายและใจนะครับ พอดีพึ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้จึงพึ่งทราบข่าวคุณแม่ของพี่ครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 521

ขอบคุณทุกท่านที่ถามไถ่เรื่องคุณแม่ป่วยครับ :)

แกไปหกล้มจนกระดูกต้นขาติดกับสะโพกหัก
หมอใส่น็อตให้แล้วครับ ตอนนี้กลับมาพักฟื้นที่บ้าน ยังต้องใช้เครื่องพยุงเดิน 4 ขา คาดว่า 2-3 เดือนกระดูกน่าจะเชื่อมติดครับ โชคดีที่ไม่ล้มรุนแรงไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนกระดูกสะโพกซึ่งเป็นเรื่องใหญ่ อาจารย์หมอบอกว่าถ้าคนสูงอายุล้มจะหักส่วนนี้แทบทุกคน และประมาณ 50% จะกลับมาเดินได้ปกติ แต่คนที่กลับมาเดินได้มีโอกาส 50% จะกลับมาหักอีกข้างภายใน 2 ปีครับ เพราะกระดูกบางมากแล้ว  เพื่อนหมอแนะนำว่าถ้าเป็นผู้หญิงอายุเกิน 40 ให้กินแคลเซี่ยมเสริมไว้เลย เพราะถ้าอายุมากถึงกินก็ไม่ทันการณ์แล้วครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Amadeus

โพสต์ที่ 522

[quote="ลูกอิสาน"]ขอบคุณทุกท่านที่ถามไถ่เรื่องคุณแม่ป่วยครับ :)

แกไปหกล้มจนกระดูกต้นขาติดกับสะโพกหัก
หมอใส่น็อตให้แล้วครับ ตอนนี้กลับมาพักฟื้นที่บ้าน ยังต้องใช้เครื่องพยุงเดิน 4 ขา คาดว่า 2-3 เดือนกระดูกน่าจะเชื่อมติดครับ โชคดีที่ไม่ล้มรุนแรงไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนกระดูกสะโพกซึ่งเป็นเรื่องใหญ่ อาจารย์หมอบอกว่าถ้าคนสูงอายุล้มจะหักส่วนนี้แทบทุกคน และประมาณ 50% จะกลับมาเดินได้ปกติ แต่คนที่กลับมาเดินได้มีโอกาส 50% จะกลับมาหักอีกข้างภายใน 2 ปีครับ เพราะกระดูกบางมากแล้ว
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Surfing

โพสต์ที่ 523

[quote="nw108"]:D
thiraphat

โพสต์ที่ 524

เป็นกำลังใจให้พี่นุครับ เมื่อ 2 ปีก่อนก็เกิดเหตุการณ์แบบเดียวกันเป๊ะกับคุณย่าผมครับ ตอนนั้นท่านอายุ 89 ปีหกล้ม แขนด้านซ้าย สะโพกด้านซ้าย ขาด้านซ้ายหัก ท่านล้มตอนลุกจากเตียงแล้วหน้ามืด ซึ่งก่อนหน้านี้สุขภาพท่านแข็งแรงมาก เดินได้เองความจำดีเยี่ยมไปวัดทุกวันพระ เราพาท่านไปรักษาที่โรงพยาบาลหาดใหญ่ ท่านมีหมอประจำอยู่ที่นั่น โรงพยาบาลดูแลอย่างดีแม้จะเป็นโรงพยาบาลรัฐ มีข้อจำกัดเรื่องสถานที่และงบประมาณ ข้อนี้ขอชมเชยครับ เรื่องบริการของเค้าใช้ได้ครับ หลังจากผ่าตัดคุณย่าฟื้นมาเดินได้โดยใช้สี่ขา แต่ทำท่าจะผ่านไปได้ด้วยดีหลังจากผ่าตัดครั้งแรกไปเกือบ 3 เดือนท่านก็ล้มตอนลุกเข้าห้องน้ำ คราวนี้เป็นขาขวาหัก เราแทบใจสลายแต่ท่านกลับมาเดินได้อีกครั้ง หลังจากผ่าตัดครั้งที่ 2 ตอนนี้ท่านต้องเดินกับสี่ขา แต่เดินเฉพาะในบ้านไม่ให้ออกไปใหนบ่อย ปัจจุบันท่านอายู 92 ปีครับ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับพี่  :D
meee

โพสต์ที่ 525

ขอให้คุณแม่แข็งแรงและหายไวๆครับ
AuI_a VI

โพสต์ที่ 526

สู้ๆครับพี่โจ ขอให้คุณแม่หายป่วยเร็วๆ แข็งแรงกว่าเดิมนะครับ ผมเชื่อว่าความดีที่พี่ให้ความรู้แก่นักลงทุนรุ่นหลังๆ จะช่วยให้คุณแม่แข็งแรงเร็วๆนะครับ  :wink:
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
oatty
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 527

ขอให้็คุณแม่สุขภาพดีเร็ว ๆ นะครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 528

ขอให้คุณแม่พี่โจหายเร็วๆ และมีสุขภาพที่แข็งแรงขึ้นทุกวันๆครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
...

โพสต์ที่ 529

ขอให้คุณแม่พี่โจหายไวๆนะครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
nontan

โพสต์ที่ 530

ขอให้คุณแม่ หายไวๆๆนะครับ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 531

ขอให้คุณแม่พี่โจ หายเร็วๆนะครับ
ppp

โพสต์ที่ 532

ขอให้คุณแม่ คุณโจหายป่วยโดยเร็ววันนะครับ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 533

ลูกอิสาน เขียน:ขอบคุณทุกท่านที่ถามไถ่เรื่องคุณแม่ป่วยครับ :)

หมอใส่น็อตให้แล้วครับ ตอนนี้กลับมาพักฟื้นที่บ้าน ยังต้องใช้เครื่องพยุงเดิน 4 ขา คาดว่า 2-3 เดือนกระดูกน่าจะเชื่อมติดครับ
เกี่ยวกับการรักษา...ขอให้ alignment ของกระดูกขา  ภายหลังการผ่าตัด ออกมา ดี

ขอให้คุณโจ ศึกษาการดูแล ภายหลังการผ่าตัด และ ต่อๆ ไป   เพื่อจะได้ไม่เกิดหัก ซ้ำสอง

- ดูแลเรื่องการล้มซ้ำ  การลงน้ำหนัก ยิ่งช่วงแรกของการผ่าตัด
- การใช้ ที่พยุงสี่ขา ช่วยเป็นสิ่งจำเป็นที่แพทย์แนะนำ
- จัดสถานที่ให้เหมาะสม...เพื่อไม่เกิดล้มซ้ำ หรือ ลดโอกาส
- ไม่แน่ใจว่าต้องคุมน้ำหนักคุณแม่ด้วยไหมครับ (เพราะว่าคุณลูกหุ่นดี)

เท่าที่ประเมินเอง ผลการรักษาถึงขณะนี้ คงออกมาดี  อย่างไรก็ดีขอให้ตระหนัก ปราวนา แบบตีแตก เลย ว่า ต้องไม่เกิดซ้ำสอง นะครับ  เพราะว่า ถ้าเกิดอีก ผลการรักษาอาจเป็นหนังคนละม้วน เลยก็ได้

ท้ายนี้ ขอให้คุณแม่หายเร็ว และครอบครัวคุณโจ มีความสุข มาก ๆ นะครับ
earthcu
ผู้ติดตาม: 101

โพสต์ที่ 534

ขอให้คุณแม่ของพี่ลูกอีสานหายไวๆ นะครับ
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
tatandchin

โพสต์ที่ 535

ขอให้คุณแม่ของพี่ลูกอิสานหายไวไว และแข็งแรงขึ้นครับ
Ent'

โพสต์ที่ 536

ขอให้คุณแม่พี่โจ หายเร็วๆ ด้วยคนนะครับ
pokpong.oma

โพสต์ที่ 537

ขอให้คุณแม่หายเร็วๆ นะครับ

ขอบคุณพี่โจที่ข่วยแนะนำ เรื่องหุ้นด้วยครับ

ถ้ามีโอกาสไปหาดใหญ่จะแวะไปเยี่ยมนะครับ
Luty97
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 538

ขอให้คุณแม่ของพี่โจหายไวๆครับ
หลักของความสมดุล
somwatee

โพสต์ที่ 539

ขอให้คุณแม่พี่โจหายไวๆคับ... :D
somwatee

โพสต์ที่ 540

ขอให้คุณแม่พี่โจหายไวๆคับ... :D