ถามงบของ IT หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
investman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมไม่ได้จบบัญชี และพยายามนั่งดูงบของ it city ไตรมาสสองอยู่ครับ ผมมีคำถามพี่ๆน้องๆดังนี้ครับ
1.ผมเคยได้ยินมาว่าเราควรหาว่ากำไรที่ได้มา มันมาจากการกิจกรรมการดำเนินงานของบริษัทมากน้อยแค่ไหนโดยเอา CFO (cash from operation) / Net profit พบว่า = 133,345,000/86,839,000 = 1.54 ทำไมเงินสดมากกว่ากำไรครับ? เอาเงินสดมาจากไหน?
2.it city ไม่มีทรัพย์สินถาวร เช่นอาคาร เลยเช่าอย่างเดียว แบบนี้มีข้อเสียมั้ยครับ
### เป็นคำถามจากคนที่ไม่มีความรู้เรื่องบัญชี รบกวนด้วยนะครับ
มองหามูลค่าของกิจการ ซื้อในราคาที่มีส่วนต่างความปลอดภัย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

OCF มาจาก กำไร บวก รายจ่ายที่ไม่ใช่เงินสด หักลบกับ Working Capital ที่เพิ่มขึ้น

Working Capital มาจาก สินทรัพย์หมุนเวียน ลบ ด้วยหนี้สินหมุนเวียน

ถ้าจะดูว่า "กำไรที่ได้มา มันมาจากการกิจกรรมการดำเนินงานของบริษัทมากน้อยแค่ไหน" น่าจะดู "กำไรสุทธิจากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์และหนี้สินดำเนินงาน" ดำเนินงานจะดีกว่า เพราะ OCF มันมี การเปลี่ยนแปลงของ Working Capital เข้ามารวมด้วยครับ

ส่วนสาเหตุที่ OCF/Profit ก็เพราะว่า IT มีการขายสินค้าเงินสดทำให้ลูกหนี้การค้าน้อย พอยอดขายเพิ่ม Working Capital ก็ไม่ต้องเพิ่มมาก และ Inventory ที่มีไว้ขายในร้านก็ซื้อเงินเชื่อจาก Supplier มาอีกที่ พอ Inventory เพิ่มก็มี เจ้าหนี้การค้าเพิ่ม ทำให้ไม่ต้องเอาเงินสดไปลงทุนใน Inventory มาก รวมๆพวกนี้แล้วทำให้ OCF > Profit ซึ่งเป็นข้อดีข้อแกร่งของพวก Retail
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ถามงบของ IT หน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

investman เขียน:ผมไม่ได้จบบัญชี และพยายามนั่งดูงบของ it city ไตรมาสสองอยู่ครับ ผมมีคำถามพี่ๆน้องๆดังนี้ครับ
1.ผมเคยได้ยินมาว่าเราควรหาว่ากำไรที่ได้มา มันมาจากการกิจกรรมการดำเนินงานของบริษัทมากน้อยแค่ไหนโดยเอา CFO (cash from operation) / Net profit พบว่า = 133,345,000/86,839,000 = 1.54 ทำไมเงินสดมากกว่ากำไรครับ? เอาเงินสดมาจากไหน?
2.it city ไม่มีทรัพย์สินถาวร เช่นอาคาร เลยเช่าอย่างเดียว แบบนี้มีข้อเสียมั้ยครับ
### เป็นคำถามจากคนที่ไม่มีความรู้เรื่องบัญชี รบกวนด้วยนะครับ
มาช่วยเสริมเจ้าบ่าวคนใหม่หน่อย ยินดีด้วยนะครับ

ข้อ1 กำไรสุทธิจะมีการหักค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายเป็นค่าใช้จ่ายครับ
แต่เราไม่ต้องจ่ายเงินจริงออกไป  ในงบกระแสเงินสดเลยต้องบวกกลับ
เป็นอีกส่วนนึงที่ทำให้เงินสดมากกว่ากำไร

ข้อ2 ผมกลับมองเป็นบวกและก็เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมซื้อ IT
การเช่าที่เอามันลงทุนถูกกว่าครับ แค่10-12 ล้านก็เปิดสาขาได้แล้ว
แถมมีความคล่องตัวกว่าคือ ถ้าสาขานั้นขาดทุนเข็นยังไงก็ไม่ขึ้น เราก็ถอยได้ง่ายๆ
ผมชอบดีครับโมเดลธุรกิจที่เกาะไปตามห้างเปิดใหม่
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 4

ขอตอบอีกข้อนะครับเห็นคุณalastorลืมตอบ ข้อเสียมีครับทุกๆอย่างมีทั้งดีและเสียในตัวแล้วแต่ว่าด้านไหนจะส่งผลเรื่องใด

การเช่าทำให้ fixed cost ของITต่ำ ถ้ายอดขายSSSตกก็ไม่กระเทือนมากเหมือนบ.ที่มีfixed costสูงๆครับ แต่ข้อเสียคือค่าใช้จ่ายพวกนี้นับวันมีแต่เพิ่มไม่มีลดเพราะค่าเช่าจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ สรุป เศรษฐกิจดีค่าเช่าก็เพิ่ม เศรษฐกิจไม่ดี ค่าเช่าก็ไม่เพิ่มหรือขอลดได้ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
investman

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับที่ช่วยให้ความกระจ่างผมยังอ่อนเรื่องบัญชีมากๆ แต่จะพยายามเรียนรู้เพื่อการลงทุนจะได้มีทิศทาง ขอบคุณอีกครั้งครับ
มองหามูลค่าของกิจการ ซื้อในราคาที่มีส่วนต่างความปลอดภัย
Unexpected
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

Alastor เขียน: Inventory ที่มีไว้ขายในร้านก็ซื้อเงินเชื่อจาก Supplier มาอีกที่ พอ Inventory เพิ่มก็มี เจ้าหนี้การค้าเพิ่ม ทำให้ไม่ต้องเอาเงินสดไปลงทุนใน Inventory มาก รวมๆพวกนี้แล้วทำให้ OCF > Profit ซึ่งเป็นข้อดีข้อแกร่งของพวก Retail
ผมนึกว่า IT ซื้อสินค้าส่วนใหญ่จาก supplier เป็นเงินสด เพื่อให้ได้ส่วนลด และ ขายทั้งเป็นเงินสด และเครดิต (เงินผ่อน) ซะอีกครับ เคยสนใจอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ได้ติดตามต่อ เพราะเหตุผลนี้

หรือว่าเดี๋ยวนี้มันเปลี่ยนไปแล้วครับ?
Alastor

โพสต์ที่ 7

มาช่วยเสริมเจ้าบ่าวคนใหม่หน่อย ยินดีด้วยนะครับ
ขอบคุณคร้าบ :lol:

IT ซื้อสินค้าแล้วชำระเงินให้ supplier ใน 7 วันครับ จะมีเจ้าหนี้การค้าอยู่นิดหน่อย น้อยกว่า Inventory
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
...

โพสต์ที่ 8

ยินดีด้วยคนคร้าบบ ขอให้มีลูกเต็มบ้าน มีหลานเต็มเมือง  :mrgreen:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
โพสต์โพสต์