จิบเบียร์ Q1 ศุกร์ 30 พค.2551 กุ้งเต้นราชพฤกษ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Pu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

จิบเบียร์ Q1 ศุกร์ 30 พค.2551 กุ้งเต้นราชพฤกษ์

โพสต์ที่ 421

พี่ครับ สงสัยคงต้องสละสิทธิ์ เหมือนกันครับ :cry:

พอดีประชุมมัน late มาเรื่อยๆ ไม่แน่ใจว่าจะไปได้ไหมครับ :oops:

เอาเป็นว่าบอกไม่ไปไว้ก่อนครับ แต่ถ้าไปทันก็จะไปยืนเอาครับ :(
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 422

กำลังจะสละสิทธิ์

เอ๊ย กำลังจะออกไปเลยครับ
watsport11
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอพาเพื่อนไปร่วมงานอีกซักคน

โพสต์ที่ 423

ขอพาเพื่อนไปด้วยคนนะครับ พอดีเพื่อนสนใจอยากศึกษาแนววีไอ ยืนก็เอาครับ
Capo

โพสต์ที่ 424

ผมต้องขออนุญาตสละสิทธิ์แล้วครับ

เพราะว่าต้องเร่งงานส่งให้ลูกค้าทันภายในคืนนี้

ขออภัยทีมงานผู้จัดงานด้วยนะครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
...

โพสต์ที่ 425

:(
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 426

เศร้าครับ..... ตอนนี้อยู่ห้องแล็ปที่คณะอยู่เลย

สถานการณ์ค่อนข้างเครียด  คงไม่ได้แล้วครับ

เสียใจจริงๆ
zen

โพสต์ที่ 427

สวัสดีทุกท่านในงานด้วยครับ

ผมติด Net Meeting อยู่ครับ คาดว่าจะเสร็จ 2 ทุ่ม

ผมคงสละสิทธิ์เช่นกันครับ
Cherd

โพสต์ที่ 428

ขอโทษอย่างแรงเลยครับเพิ่งออกจากห้องประชุม เสียดายมากเลยครับสวัสดีทุกท่านในงานด้วยนะครับและอย่าลืมนำรูปมาฝากด้วยนะครับ
ถ้าคุณคิดจะเป็นใหญ่ คุณก็จะได้เป็นใหญ่
ถ้าคุณคิดอยากเป็นอะไร คุณก็จะได้เป็นสิ่งนั้น

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 429

ขอบคุณ ดร.นิเวศน์ ที่มีความกรุณาในการตอบคำถาม
และดร.นิเวศน์ ยังให้ความรู้ในด้านการลงทุน แนว VI
เป็นการเตือนสติ กระผมและผู้ฟังตอนที่กระผมถาม
และยังให้ได้ข้อคิดกลับมานั่งคิดต่อด้วย

ขอบคุณสำหรับคนที่ไปรับงานนี้ด้วย
เนื่องจากได้รับข้อเตือนสติจากพี่แม็ค (เพื่อนพี่พอใจ)
ในเรื่องการลงทุน ทำให้ใจสว่างเลย โดยพูดไม่กี่คำเท่านั้น

และขอบคุณคนอื่นๆอีกหลายคนที่เตือนสติในการลงทุน
ว่าหุ้นมัน อตร ขนาดไหน
ขอบคุณครับ
:)
oatty
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 430

พี่มิฯ ขยายความหน่อยว่่า ดร.ท่านว่าอย่างไร และพี่แม๊คเตือนอะไร เดี๋ยวผมนอนไม่หลับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
phobenius

โพสต์ที่ 431

กลับกันไวจังเลยครั้งนี้
miracle

โพสต์ที่ 432

oatty เขียน:พี่มิฯ ขยายความหน่อยว่่า ดร.ท่านว่าอย่างไร และพี่แม๊คเตือนอะไร เดี๋ยวผมนอนไม่หลับ
เป็นคนใจร้าย
ปล่อยให้คนนอนไม่หลับดีกว่า
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 433

เมาครับ แต่ได้ความรู้มาก ๆ
หลาย ๆ ท่าน หล่อกว่าที่ผมคิดเยอะ
ขอบคุณสำหรับงานจิบเบียร์ Q1./51 ครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
krisy

โพสต์ที่ 434

อยากดูรูปจัง
.....Give Everything but not Give Up.....
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 435

คุยกันเพลิน หลายวงจริงๆงานนี้ ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ อีกหลายคนครับผม
MindTrick

โพสต์ที่ 436

ขออภัยด้วยครับ ที่ไม่ได้ไป มีเรื่องกระทันหันครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 437

สุดคุ้มครับสำหรับการได้ไปงานครั้งนี้

ขอบคุณ ดร.นิเวศน์ พี่หมอสามัญชน พี่พอใจ พี่ลิ้นจี่ พี่หมอแม็ก พี่ฉัตรชัย พี่เจ๋ง พี่ๆทีมงานทุกท่าน และพี่ๆทุกท่าน  :bow:   :cheers:

ไปงานจิบเบียร์ยังกับได้ไปงานสัมนาหุ้นได้ความรู้มากเลยครับ

ขอแซวพ่องานหน่อย บอกว่าจะไปนั่งกินกุ้งรอแต่กลับหลงทางจนมาถึงค่ำมืด (เอ....หรือว่าเลี้ยวไปดู น้องกุ้งเต้น ก่อนมาร้านกุ้งเต้นนะ)

ขอเล่าบรรยากาศก่อนที่พี่ๆจะเอารูปมาแปะนะครับ

ผมไปถึงร้านกุ้งเต้นประมาณ 5 โมงครึ่ง ร้านนี้กว้างขวางจัดห้องอาหารแยกเป็นอาคาร (คิดว่าพื้นที่น่าจะทำเป็นวงกลมนะครับ) ที่จอดรถจะอยู่รอบนอก พอไปถึงห้อง KT1 ซึ่งอยู่ชั้น 2 ของอาคาร พบพี่ kongkang นั่งอยู่กับพี่  :?: ขออภัยครับลืมชื่อ โดยพี่ kongkang รับหน้าที่เก็บเงินและแจก DVD นั่งคุยกันสักครู่ พี่ลิ้นจี่ พี่หมอpopo ก็มาถึง และพี่หมอสามัญชนก็ตามมา คุณโลมาน้อยเข้ามาบอกไม่รู้จักใครพี่ลิ้นจี่สละที่นั่งให้ จากนั้นพี่ๆก็ทยอยมากันหนาตา พี่โหน่งพาลูกสาวมาด้วย ลูกสาวพี่โหน่งน่ารักมากครับ พอค่ำหน่อยนักลงทุนขาโจ๋รวมถึง วีไอในตำนานหลายท่านก็ทยอยมา มีพี่ฉัตรชัย พี่radio และท่านอื่นๆ สักพักพี่หมอเคมาพร้อมกับ ดร.นิเวศน์ ส่วนพี่พอใจของน้องๆ หลงทางกว่าจะมาถึงก็ค่ำแล้ว อาหารที่นี่อร่อยมากครับ พอท้องอิ่มก็เริ่มเดินหาหุ้นเด็ด เอ้ย เดินหาความรู้ พี่หมอสามัญชนให้หุ้นเด็ด พี่ลิ้นจี่คุยเรื่องหุ้นหลายตัว พี่ลิ้นจี่รู้เรื่องหุ้นละเอียดมากครับ ได้ถามเรื่องกระแสเงินสดกับพี่ฉัตรชัย ผมเดินลงมาคุยกับกลุ่มพี่พอใจด้านล่าง พอพี่ๆทยอยกันไปกินข้าวผมก็ได้ขอความรู้กับพี่หมอแม็กคุยกันอยู่นาน ขอบคุณพี่หมอแม็กสำหรับข้อคิดเตือนใจและคำแนะนำดีๆ  :bow: เห็นพี่เพื่อนมาถึงก็ดึกมากแล้ว หลังจากนั้นพี่ๆบางท่านก็ทยอยกันกลับบ้าน สรุปว่างานจิบเบียร์ครั้งนี้สมาชิกมากัน 102 ท่าน ผมกลับบ้านเป็นกลุ่มเกือบสุดท้าย งานนี้ได้หุ้น เอ้ยได้ความรู้มาเพียบ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ  :cheers:
A man from the Islay

โพสต์ที่ 438

สวัสดีครับพี่ๆ ผมโต้งครับ งานเมื่อคืนดีมาก ผมได้ความรู้แยะเลย ขอขอบคุณพี่ฉัตรชัย พี่หมอ หมอ Crazyrisk ( หมอชื่อโอใช่มั๊ยครับ?) พี่เจ๋ง แล้วก็พี่พอใจ

ขอบคุณพี่ๆคนอื่นด้วยน่ะครับ งานสนุกมากครับ อาหารก็อร๊อย อร่อย งานหน้าจัดอีกเร็วๆน่ะครับ จะหมด Q2 แล้วน่ะคร้าบ  :lol:
Paul VI
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 439

เสียดายจังเมื่อวานติดธุระกระทันหัน ต้องเฝ้าร้าน+ลูก + รับภรรยาด้วย ทั้งที่มาจัดใกล้มาก ... :cry:

อดรู้จักกับเพื่อนๆน้องๆ และพี่บางคนไปเลย... :cry:  :cry:  :cry:

อดกินเบียร์ด้วย...อันนี้สำคัญสุด :'O  :'O  :'O

แล้วก็อดได้เจอ อ.นิเวศน์ เลย :wall:  :wall:

คราวหน้าจัดอีก..สัญญาจะไม่พลาดนะคร้าบ... :bow:
Glaxo

โพสต์ที่ 440

ผมก็เสียดายเหมือนกันที่ไม่ได้ไป
ยังไงฝากรูปมาดูด้วยนะครับ
Pu

โพสต์ที่ 441

ขออภัยอีกครั้งที่ไม่ได้ไปครับ

เสียดายจังอ่ะครับ :cry:  :oops:
hongvalue
ผู้ติดตาม: 285

โพสต์ที่ 442

เมื่อวานนี้คุ้มค่าจริงๆ ได้นั่งฟัง ด.ร.นิเวศน์ ตอบคำถาม
เรื่องหุ้นค้าปลีก cpall hmpro it makro แบบละเอียด

อืม วิสัยทัศน์ สุดยอดจริงๆ

แถมยังได้ความเห็นของด.ร. เกี่ยวกับ snc ums อีก

คุ้มเกินคุ้มเลยเมื่อวาน
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
hongvalue
ผู้ติดตาม: 285

โพสต์ที่ 443

ยินดีที่ได้รู้จักหมอ mprandy นะครับ

เมื่อวานไม่ค่อยได้คุยกันเลย

พี่เป็นคน friendly มากๆเลยครับ

เมื่อวานสุมหัวกับพี่ mario หมอ poppo สับหุ้น prin :lol:

แล้วก็ฟังพี่ alexx ถาม โอ@ เรื่อง eps รายไตรมาส อิอิ

ถามมันทุกไตรมาส ผมเลยแซวว่า โหพี่ vi มากเลยอะ

สนแต่ eps หลายไตรมาส  :D

เมื่อวานฟังพี่เจ๋งพูดเรื่อง gfpt แว็บๆ ผมชอบ idea
พี่เจ๋งนะเวลาซื้อหุ้น มองเกมส์ขาดดี

แล้วก็ bikki เนี้ย เบี้ยวกันดื้อๆเลยนะ  :evil:  

พี่ can do ก็โทรมาตอน 4 ทุ่มถามว่าเฮ้ย จะไปดีป่าวว่ะ

อิอิ ชอบมาตอนงานจบเหรอพี่ อย่างนี้สงสัยชอบซื้อหุ้นที่
ดอยอะดิ
:shock:

แล้วก็ใครอยากรู้ ums แบบ scutterbut เนี้ย ต้องพี่

rean รู้ยังกับทำเองมากับมือ ตอนนี้ลงเรือลำเดียวกัน

จะออกเมื่อไหร่บอกด้วยเด้อ อิอิ

ส่วนพี่สามัญชนตอนนี้กลายเป็นเสี่ยแพะไปแล้ว
ยินดีด้วยเรียกหมอไม่ได้แล้ว  :lol:

ส่วนพี่ leksmile ขานี้กำลังจะเป็นนามสกุลเป็น
ลีสวัสตระกูล เพราะถือหุ้นเหล็กเยอะมาก
ขอให้เอาเหล็กมาสร้างบ้านเลยนะพี่ คนนี้ บอก
sis ให้ผมตั้งกะ 4 บาท โหมองเกมส์ทะลุจริงๆ

พี่ kiri นี้ก็เหนิบๆ นิ่มๆ พูดแล้วไม่ค่อยได้ยิน วันหลัง
จะพกโทรโข่งไปให้นะครับ  :o

55 แซวครบล่ะ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
noooon010

โพสต์ที่ 444

hongvalue เขียน:เมื่อวานนี้คุ้มค่าจริงๆ ได้นั่งฟัง ด.ร.นิเวศน์ ตอบคำถาม
เรื่องหุ้นค้าปลีก cpall hmpro it makro แบบละเอียด

อืม วิสัยทัศน์ สุดยอดจริงๆ

แถมยังได้ความเห็นของด.ร. เกี่ยวกับ snc ums อีก

คุ้มเกินคุ้มเลยเมื่อวาน
ดร.ท่านว่าอย่างไรบ้างครับ
พอดีเมื่อวานติดธุระจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ คุณhongvalueครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
miracle

โพสต์ที่ 445

มาตอบให้ล่ะวันนี้
ของพี่แม็คนี้เข้าไปถามเรื่อง ใจกับราคาหุ้น ของ หุ้นตัวหนึ่ง ที่เป็น talk of the town ของ TVI ครับ ซึ่งพี่แม็คได้แสดงความคิดเห็น ครับ

ส่วน ดร.นิเวศน์ ท่านนั้นตอบคำถามที่เกี่ยวกับการดำเนินชีวิตในแนว VI เรื่องจิตใจของท่านในช่วงที่หุ้นขึ้นมาก หรือ หุ้นที่ตกมากๆ (ท่านบอกว่าไม่เคยซื้อแล้ว หุ้นตัวนั้นร่วงแรงๆครับ) และเรื่องมุมมองของผู้ถือหุ้น ผ่านมาตราของรัฐ บ้างอย่างครับ (อันนี้ถ้าคิดกลับ firm มันได้อะไรจากรัฐบ้าง) แค่นี้ล่ะครับ
อันนี้สุดท้ายเด็ดสุดคือ CMO ทำไมท่านถึงซื้อตัวนี้ เพราะคนใกล้ตัวท่านเองนั้นล่ะครับ

มีแค่นี้ล่ะครับ

ปล เมื่อคืนขอบคุณ invest biker และ blue bood สำหรับ หุ้นใน MAIตัวหนึ่งครับ ทำให้ต้องทำการบ้านเพิ่มเติมอีกมากเลย
และขอบคุณคนอืนๆที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

kiri

โพสต์ที่ 446

ขอบคุณสำหรับทีมงานทุกท่านที่ช่วยการจัดงานนี้ค่ะ  :bow: อาหารอร่อยมากและงานสนุกดีค่ะ ได้เจอเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคนที่ไม่ได้เจอกันนานแล้ว อ.นิเวศน์ก็ให้ข้อคิดเกี่ยวกับการลงทุนที่เรียบง่ายแต่ลึกซึ้งจริงๆ

เสียดายที่ยังคุยกับเพื่อนได้ไม่ครบอ่ะค่ะ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 447

ท่าทางเก็บ 1000 นึงจะไม่พอนะครับเนี่ยะ
kongkang
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 448

ขอบคุณและดีใจที่ได้เจอทุก ๆ ท่าน ตั้งแต่
ดร.นิเวศน์,เสี่ยสามัญชน,พี่พอใจ-ได้ฟังแนวคิดพี่และข้อมูล(เสียดายไม่ได้คุยหาความรู้กับพระอาจารย์แม็คของพี่เลย), พี่BOOตอนแรกคิดว่าพี่ดุแต่จริงๆแล้วใจดีมากกกกแถมหุ้นของพี่ก็สุดยอดมาก, พี่lycheeช่วยรับแขกดีมากค่ะ :lol:แถมได้ความรู้จากพี่อีก,เฮียเจ๋ง-เปิดสอนเมื่อไรบอกล่วงหน้าด้วยนะ
หมอm, หมอk, หมอpoppoก็ช่วยหาป้ายชื่อoatty kermit blueblood yoyo โอ@ ALASTOR-เสียดายได้คุยนิดเดียว MARIO-เสียดายยิ่งกว่ายังไม่ได้คุยเรื่องBGTเลย  น้องฮง และยอดฝีมืออีกหลายๆท่าน จนงงๆ ว่าใครมั่ง ดีวีดีที่เอาไปไม่มีคนดูเลย พี่บูอุตสาห์ซื้อเครื่องใหม่แกะกล่องมาเลย คาราโอเกะก็ไม่มีใครร้อง แต่งานนี้มีความรู้มากค่ะ  ขอบคุณค่ะ :cool:
mario
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 449

ขอบคุณพี่ พอใจ พี่ Boo พี่ kongkang และพี่ๆทีมงานทุกท่านที่ทำให้งานสำเร็จลุล่วง :bow:
เสียดายเวลาดูเหมือนน้อยไปหน่อย เพราะคนมาเยอะเลยคุยยังไม่ทั่วถึง
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
simon

โพสต์ที่ 450

ผมก็ขอขอบคุณดร.นิเวศน์ และพี่ๆทุกคน งานสนุกเป็นกันเองมาก
ได้ความรู้ดี พี่ๆทุกคนก็ให้คำแนะนำดีๆ ไม่เครียดด้วย โดยเฉพาะพี่เจ๋ง
ขอบคุณทุกๆคนครับ คราวหน้าไปอีก ชอบ :D  :D  :D