ปลาสวรรค์ ทาโร่ มาแล้ว.....พี่ๆมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
janelovehoon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปลาสวรรค์ ทาโร่ มาแล้ว.....พี่ๆมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 31

ขอโทษค่ะ สรุปวันนี้ได้ราคา Final ของ IPO PM จริงๆ แระ
ได้เป็น "3.10" ค่ะ

งั้นคำนวณใหม่นะคะ

เจนดู 2 broker กิมเอง กะ บัวหลวง
ได้ Normalized Earning ประมาณ 240 ล้านบาท

มีหุ้นอยู่หลัง IPO 650 ล้านหุ้น
ก็ได้ EPS ประมาณ 0.37 บาท/หุ้น

IPO Price 3.10
ดังนั้น จะได้ PER = 3.10/0.37 = 8.38 เท่า

กิมเอ็ง เห็นว่า PER กลุ่มอาหาร 16 เท่า ให้ส่วนลด เลยให้ PER แค่ 11 เท่า ได้ 11*0.37 = 4.07

บัวหลวง เทียบกับหุ้น 4 ตัว TUF, TF, SAUCE และ PB มี PER เฉลี่ย 11.25 เท่า ดังนั้น 11.25*0.37 ได้ประมาณ 4.16

:wink:
spectrum

โพสต์ที่ 32

คุณเจน ตกลง ราคา ipo อยู่ที่ 3.10 ใช่มั้ยครับ คุณเจนดูข้อมูลที่ไหนหรอครับ ....marketing ยังไม่เห็นโทรแจ้งผมเลย
janelovehoon

โพสต์ที่ 33

K. Spectrum

โบรคแจ้ง Final มาแล้วค่ะ

:wink:
zen

โพสต์ที่ 34

ถ้าให้ซื้อ ปลาสวรรค์ ผมว่าไปซื้อ ปลาทูน่า ไม่ดีกว่าหรือครับ

ชิว กว่าเยอะเลย