DTCI turnaround stock

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
TAKUYA
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

และแล้วก็ล้างขาดทุนสะสมหมดครับ
เร็วกว่าที่คาดไว้ 1 ไตรมาส

ดีใจด้วยนะครับสำหรับคนที่มี
"ความฝัน" ถ้าไม่ทำให้เป็นจริง
ก็ไม่มีความหมาย
นักเก็งกำไรระยะยาว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

Post no. 2

เคยถือครับ
เห็น 2 ไตรมาสแล้วกำไร 1.20 บาทต่อหุ้น
ราคาอยู่ 7.2-7.5 ผมเห็นว่าน่าสนใจ
เลยโหลด 56-1 มาอ่าน
คิดเอาเองว่า 4 ไตรมาสน่าจะได้ 2-2.4 บาทต่อหุ้น
เทียบกับราคาตอนนั้นพีอีต่ำมากเลยซื้อที่ 7.2 บาท

แต่พอเห้นไตรมาส 3 กำไร 0.13 บาทต่อหุ้น ก็ เอ๊ะ
ทำไมกำไรไม่สม่ำเสมอเลย กลัวไตรมาส 4 จะขาดทุน
หรือได้พอ ๆ กับไตรมาส 3
ก็เลยขายไป แต่ยังดีได้กำไร

อ้าว มาไตรมาส 4 กำไรได้ตั้ง 0.71 บาทต่อหุ้น งง..

คุณTAKUYAจะรู้ได้ไงว่า
ปีหน้าแต่ละไตรมาส
จะไม่เป็นแบบไตรมาส 3 ปีที่แล้วอีก
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 3

frog2 เขียน: แต่พอเห้นไตรมาส 3 กำไร 0.13 บาทต่อหุ้น ก็ เอ๊ะ
ทำไมกำไรไม่สม่ำเสมอเลย กลัวไตรมาส 4 จะขาดทุน
หรือได้พอ ๆ กับไตรมาส 3
ก็เลยขายไป แต่ยังดีได้กำไร

อ้าว มาไตรมาส 4 กำไรได้ตั้ง 0.71 บาทต่อหุ้น งง..
ก่อนจะว่า เทินไม่เทิน
ถามกลับพี่ทั้งคู่ครับ

เห็นพี่บ่นๆ ว่าอยากเป็น VI รุ่นแรก (หรือคิดว่าเป็นรุ่นต้นๆ แล้ว)

พอไตรมาส3กำไรลด แล้วขายไป
ตกลงมันกำไรลดเพราะอะไรครับ

แล้วไตรมาส4 กลับมากำไรอื้อ เพราะอะไรครับ
เห็นว่ายังงงอยู่ ผมก็เลยงงในตัวพี่มากกว่าครับ  :wink:

สงสัยต้องรอพี่ริวมาว่าต่อ...
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

Post no. 4

Pn3um0n1a เขียน:เห็นพี่บ่นๆ ว่าอยากเป็น VI รุ่นแรก (หรือคิดว่าเป็นรุ่นต้นๆ แล้ว)
โห พี่ครับผมมิกล้าคิดว่าตนเองเป็นรุ่นต้น ๆ หรอกครับ ผมรุ่น 10 ล่ะกัน ผมยังอ่อนด้อยนัก
เพียงแต่หวังไว้ว่า จะพัฒนาตนเองให้มากกว่านี้
ตอนนี้พยายามอ่านหนังสือเกี่ยวกับงบการเงินอยู่
(อ่านรอบที่ 2  ,รอบแรกมึนตึ๊บ)
ยังดูไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ รู้เรื่องไม่กี่ค่าเอง

ส่วยที่พี่ถามเรื่องกำไร ผมไม่ทราบครับ
เนื่องจากไม่ค่อยได้ศึกษาตัวนี้เท่าไร ตอนซื้อ
ซื้อไป 3 เปอร์เซ็นต์ของพอร์ตได้  
เนื่องจาก  เห็นว่าประวัติไม่ค่อยดี
แล้วไม่แน่ใจในความสม่ำเสมอของกำไรด้วย
เลยซื้อนิดเดียว

พอขายไปแล้ว ไตรมาส 4 ยิ่งไม่ได้ดูเลยครับ
พึ่งรู้จากคุณ ทาคุย่า
นี่ล่ะ ว่ากำไรเยอะ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
TAKUYA

Post no. 5

คำถามต่างๆ ล้วนมีคำตอบครับ
คงดูแค่งบเท่านั้นไม่ได้หรอกนะครับ
เช่น คงต้องไปดูที่ product ว่าขายอะไร
     มีการพัฒนาหรือไม่ สำคัญว่าขายให้ใคร
     ประมาณนี้มั้งครับ
"ความฝัน" ถ้าไม่ทำให้เป็นจริง
ก็ไม่มีความหมาย
นักเก็งกำไรระยะยาว
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 6

[quote="TAKUYA"]คำถามต่างๆ ล้วนมีคำตอบครับ
คงดูแค่งบเท่านั้นไม่ได้หรอกนะครับ
เช่น คงต้องไปดูที่ product ว่าขายอะไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
beammy

Post no. 7

ชนเพดานไปเรียบร้อย  :8)  ...
qingwen

Post no. 8

ลิ่งไปแล้ว เหตุผลคงต่างจากกระทู้นี้นะครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=16784
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 9

ตอนนี้ Gross margin เค้ากำลังดี ไปว่ามากก็ไม่ได้

แต่ตอนขาดทุน 2 ล้าน ขาดทุนสะสม 21 ล้าน ยัง turn ไปได้ตั้ง 30 กว่าบาท
ตอนนี้ไหนๆ ก็กำไรแล้ว ขาดทุนสะสมก็ไม่มีแล้ว ก็ขอให้ turn ไปได้ซัก 60 บาท เลยนะ
อย่า turn แค่ 3 เดือนแล้วร่วงมาที่เก่าอีกล่ะ วัยรุ่นเค้าเซ็งหมด

อ้อ  แล้วอย่าลืม turn ไปมียอดขายพอๆ กับที่เคยทำได้เมื่อ 10 ปีที่แล้วด้วยนะ เดี๋ยวแม่ยกจะน้อยใจ  :8)
MindTrick

Post no. 10

good field for freekick practice :lol:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
PostPost