SC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
KB
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SC

Post no. 61

เริ่มหวั่นไหวกันรึยังครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

SC

Post no. 62

Jeng เขียน:18 - 20 เป็นราคาที่เหมาะสมครับ ไม่ต้องปั่นหรอก
เห็นคล้ายกับพี่เจ๋งเลยครับ :mrgreen:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
qingwen

SC

Post no. 63

งั้นพุดภาษาหุ้นปั่นหน่อย

ผมเดาว่า VI ส่วนใหญ่วางราคาไว้ที่ 17 กว่าๆ (ของผม 20)

ดังนั้น ด่านที่ 17 บาทน่าจะวิ่งผ่านสบาย

ปัญหาคือจะทะลุแนวต้าน VI ที่ 18 บาทได้หรือเปล่า

(หวังว่าเขียนแบบนี้คงไม่ทำให้เสียหายอะไรนะครับ)
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
[email protected]

SC

Post no. 64

โธ่!! "รู้งี้" ซื้อไว้เยอะๆ ก็สบายไปแล้ว  :lol:
Little Boy

SC

Post no. 65

ส่วนใหญ่คนจะประเมินว่า q4 จะมีกำไรอยู่ที่ประมาณ 0.40 บาท เมื่อรวมกับ 3q ก่อน ที่ 1.4 ก็จะได้ eps ทั้งปีประมาณ 1.80 บาท ให้ PE ที่ 10 เท่า ก็จะได้ราคาเหมาะสมที่ 18 บาท ก็เลยมองกันไปว่า...
qingwen เขียน: ปัญหาคือจะทะลุแนวต้าน VI ที่ 18 บาทได้หรือเปล่า
แต่ถ้ากำไรใน q4 มีมากกว่า 0.40 ที่ประเมินไว้ล่ะ อาจจะด้วยสาเหตุบางอย่าง เช่น ค่าโอนบ้านในปี 50 ถูกกว่าปี 51 (ถ้าผมจำไม่ผิดปี 50 ค่าโอน 0.02% แต่ปี 51 ค่าโอน 2%) คนที่ซื้อบ้านก็ไม่อยากเสียค่าโอน(แม้จะเพียงครึ่งนึง)สูงขึ้น ทำให้รีบโอนบ้าน ซึ่งก็น่าจะทำให้ q4 มียอดรับรู้รายได้มากขึ้น  ทำให้ eps อาจจะเพิ่มเป็น 0.70 ใกล้เคียงกับ q1 ปี 50 ที่ทำไว้ก็ได้ และทำให้ eps ทั้งปีเพิ่มขึ้นเป็น 2.10 บาท ให้ PE ที่ 10 เท่าเหมือนกัน ราคาที่เหมาะสมก็น่าจะปรับเป็น 21 บาท

ดังนั้นถ้าราคาในช่วงก่อนงบออกแล้วราคาวิ่งทะลุ 18 บาท ถึงผมจะไม่ใช่ VI พันธ์แท้ แต่ผมก็คงจะไม่ขายก่อนอ่ะครับ มันคงคาใจน่าดูที่ไม่รู้กำไรทั้งปี แล้วรีบด่วนขาย ไม่แน่..พองบออกมามันอาจจะมีราคาเหมาะสมที่ 21 อย่างที่ผมเดาเล่นๆ ไว้ก็ได้

ปล. ผมถือหุ้นตัวนี้อยู่ครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

SC

Post no. 66

อย่าไปหวังว่าได้มากกว่า 1.8 แต่อาจจะแอบหวังว่า ไป pe 15 เด้อ

sc หุ้นได้ใจ ขึ้นให้คนเสียดาย จะได้มาติดดอยกัน
KB

SC

Post no. 67

ราคา 16 บาทก็ยังแค่ 1 เท่าของ BV ถ้าได้ PE 15 จริง ผมว่าราคาต้องขึ้นเลข 2 ละ แต่เสียดายที่ ROE ไม่ค่อยสูง อาจเป็นเพราะโครงสร้างรายได้ด้วย ต้องสร้างแบบขยายธุรกิจให้มากเหมือนที่ลงทุนในปีนี้
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

SC

Post no. 68

ผมจำได้ว่า ถ้าไม่มี CFA Certificate ห้ามบอกว่าราคาหุ้นควรเป็นเท่าไหร่ เพราะเป็นการชี้นำ bla bla bla...

ยังไงขอให้สมาชิกระมัดระวังกันนิดนึงนะครับ เพราะไม่กี่ปีก่อนก็มีเรื่องปิด web อื่น เพราะพฤติกรรมแบบนี้มาแล้ว
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
qingwen

SC

Post no. 69

Alastor เขียน:ผมจำได้ว่า ถ้าไม่มี CFA Certificate ห้ามบอกว่าราคาหุ้นควรเป็นเท่าไหร่ เพราะเป็นการชี้นำ bla bla bla...

ยังไงขอให้สมาชิกระมัดระวังกันนิดนึงนะครับ เพราะไม่กี่ปีก่อนก็มีเรื่องปิด web อื่น เพราะพฤติกรรมแบบนี้มาแล้ว
เขาคงไม่ห้ามคุยกันเรื่องราคาหุ้น เพราะมันขัดรัฐธรรมนูญ

เขาคงห้ามคนที่มาพุดออกสื่อ คนที่เขียนบทความ ในลักษณะผู้เชี่ยวชาญ

ส่วนผู้ไม่เชี่ยวชาญคงไม่มีปัญหามังครับ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Jeng

SC

Post no. 70

Code: เลือกทั้งหมด

ผมจำได้ว่า ถ้าไม่มี CFA Certificate ห้ามบอกว่าราคาหุ้นควรเป็นเท่าไหร่ เพราะเป็นการชี้นำ bla bla bla... 

อืม จริงด้วยแฮะ เราไม่มี CFA งั้นทำไงดี บอกไปแล้วอะ

ว่าผมคิดว่า sc ราคาไม่ควรต่ำกว่า pe 10 ปีที่แล้ว กำไร 1.8 ปีนี้ประมาณการกำไรเพิ่ม 20 %

ราคาที่ควรจะเป็นสำหรับความคิดของผม 18 - 21.60

และผมก็คิดต่อว่า บางครั้งตลาดก็ให้ pe ซะสูงเลย ตัวอย่างเราก็เคยได้เห็นจาก uec ums snc

การพูดแบบนี้ในเว็บ หากว่าผิด ผมคิดว่า เว็บทุกเว็บก็ต้องปิดตัวลงครับ

เพราะว่า ไม่สามารถแสดงความเห็นกันได้ ว่า เท่าไรถูก เท่าไรแพง แล้วพวกเราจะมาคุยอารายกัน

อืม งั้นมีอีกหลายตัว ไม่พูดดีกว่า แอบซื้อคนเดียว เพราะอาจจะผิดได้ จริงปะ

555
Alastor

SC

Post no. 71

เอ ถ้า post ของผม จำได้ว่าไม่เคยบอกว่าราคาหุ้นควรเป็นเท่าไหร่นะครับ ส่วนใหญ่จะทำนายพวกกำไร นโยบายผมไม่คุยเรื่องราคาตั้งแต่เคยมีเรื่องปิด web เมื่อก่อน จริงๆผมก็ post มาเยอะ ปกติจะมีสติแต่ก็ไม่ได้มา review ตัวเองเหมือนกันว่า หลุดบ้างหรือเปล่า :lol:

ยังไงถ้าพี่ Jeng สงสัยลองอ่านของ nattsanta กะ Viewtiful Investor ระลึกความหลังด้วยก็ได้ว่า เป็นไงบ้าง  8)
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
tanate@man

SC

Post no. 72

ผมขออนุญาตเอาคำพูดของผู้ใหญ่ในนี้มาโพสต์บ้างนะครับ
ปรัชญา เขียน::P เมื่อหลายปีก่อน  ยุคที่อินเตอร์เน็ทเริ่มเข้ามามีบทบาท
กับชีวิตประจำวัน  เวปบอร์ดก็เริ่มทยอยเปิดตัวกัน
จำได้ว่าเวปบอร์ดหุ้นเวปแรก  ก็คือเวปพันธ์ทิพย์(โต๊ะสินธร)
และเวปอื่นๆก็เปิดตามมาและปิดตัวเองลง  ตามกาลเวลา
นักลงทุนรุ่นเก่า  ก็เข้ามาโพท์สแจกหุ้น  แจกพื้นฐานบริษัทจดทะเบียน
(เพราะซื้อหุ้นแล้วรักหุ้นเลยมาโพท์สเชียร์)  
บางคนเล่นเก็งกำไร
เมื่อซื้อหุ้นแล้วก็มาโพท์ส  เรียกคนไปร่วมวงเล่นหุ้นตัวเดียวกัน
สังคมเวปบอร์ด  จึงมีทั้งข้อดีและข้อเสีย  
คือมีคนได้ประโยชน์และเสีย
ประโยชน์  มีราคาเป้าหมายทั้งผู้โพท์สและผู้อ่าน
ทั้งที่ในความจริง  มันเป็นการคาดการณ์  ที่มีความเป็นไปได้และเป็นไปไม่ได้ในราคาที่สมมุติ

หลายคนเมื่ออ่านแล้วซื้อ  โชคดี มีกำไร

หลายคนมาอ่านและซื้อทีหลังเกิดความผิดพลาด
โชคไม่ดีขาดทุน
กลายเป็นคนเข้าไปรับหุ้นจากใครคนไหนก็ไม่รู้ที่ขายออกมา

จึงมีเสียงชมจากคนได้เงิน  จึงมีเสียงด่า  จาก...คนติดหุ้น
จึงมีคำที่ว่าี่...โพท์สเพื่อหาคนมารับของ
(ขายยังไม่หมดหรือไงว๊ะ  ถึงเรียกคนมาซื้อต่อ)
เป็นอย่างนี้เสมอมาและคงเสมอไป
ในความเป็นจริง  ผู้โพท์ส  ผู้รู้  ผู้แจกจ่ายข้อมูลทุกท่าน
คงมีเจตนาดี  มองเห็นบริษัทจดทะเบียน(หุ้น)  มีข้อดีต่างๆ
จึงชี้ให้เห็นว่า...หุ้น  บริษัทนี้  สามารถทำกำไรได้เท่านี้
ธุรกิจเป้นแบบนี้  อยู่ในกลุ่มอุตสาหกรรมแบบนี้  มีทรัพย์สินเท่านี้
มีเงินกำไรสะสมเท่านี้  ผู้บริหารมีวิสัยท้ศน์แบบนี้
เหมือนดัชนี  ชี้ขุมทรัพย์ในการเลือกลงทุน

แต่หุ้นที่หลายท่านแนะนำ  บางบริษัทก็มีราคาเต็มมูลค่าในระยะเวลาหนึ่ง  และมีผลตอบแทนแบบเต็มที่แล้ว
ราคาจึงไม่ขยับไปไหนได้มากนัก
ความอดทน  การรอคอย  ที่มีจำกัดของแต่ละคน  เป็นการทำให้เกิดการตัดสินใจจะถือต่อ  หรือขายออกไป

และคำ  คำหนึ่งที่จะได้ยินเสมอ  คือ  
ซื้อเก็บของ  จนพอแล้วถึงนำมาโพท์ส

ผิดถูก  แล้วแต่จะพิจารณากันในการเข้าลงทุน  หรือแค่อ่านแล้วก็ดูเฉยไม่ต้องซื้อ

การลงทุนมีความเสี่ยง  ผู้ลงทุนควรอ่าน  และใช้วิจารณญาณของท่านเอง

http://www.siamgas.com/
Alastor

SC

Post no. 73

ที่ post มาก็เพราะ ผมเห็นว่ามันชักจะเยอะ สังเกตดูหุ้นตัวอื่นๆจะไม่ค่อยพูดกันเรื่อง ราคาเป้าหมาย เท่าไหร่ แต่ SC เริ่ม ถ้าไม่ break ตอนนี้มันจะลามไปที่อื่นด้วยครับ

เท่าที่ผมจำข้อตกลงกันตอนโน้นนนได้คือ ถ้าจะบอกว่าราคาหุ้นควรเป็นเท่าไหร่ จะต้องมีที่มาที่ไปด้วย เช่น

ทำนายกำไรได้เท่ากับ 2 Baht/Share ถ้าให้ PE 10 หุ้น XYZ ควรมีราคา 20 บาท

แต่แบบว่า ราคามันต้อง xxx เลยนี่ รู้สึกว่าไม่ควรนะ
Jeng

SC

Post no. 74

ที่ post มาก็เพราะ ผมเห็นว่ามันชักจะเยอะ สังเกตดูหุ้นตัวอื่นๆจะไม่ค่อยพูดกันเรื่อง ราคาเป้าหมาย เท่าไหร่ แต่ SC เริ่ม ถ้าไม่ break ตอนนี้มันจะลามไปที่อื่นด้วยครับ 

เท่าที่ผมจำข้อตกลงกันตอนโน้นนนได้คือ ถ้าจะบอกว่าราคาหุ้นควรเป็นเท่าไหร่ จะต้องมีที่มาที่ไปด้วย เช่น 

ทำนายกำไรได้เท่ากับ 2 Baht/Share ถ้าให้ PE 10 หุ้น XYZ ควรมีราคา 20 บาท 

แต่แบบว่า ราคามันต้อง xxx เลยนี่ รู้สึกว่าไม่ควรนะ

แบบนี้ต้องมี cfa หรือเปล่าครับ ท่าน
Little Boy

SC

Post no. 75

ต้องขออภัยทีมงานด้วยครับที่โพสพาดพิงถึงเรื่องราคา ถ้าประมาณการกำไรที่ผมคิดไว้ มีเหตุผลที่มาที่ไป และ PE ที่ให้ไว้ดูแล้วไม่เหมาะสม เป็นการชี้นำเกินไปก็เสนอให้ลบความคิดเห็นได้นะครับ ขอโทษจริงๆ ครับ   :oops: :cry:
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

SC

Post no. 76

ใจเย็นๆครับ จะอย่างไรก็ VI ด้วยกัน กำไรด้วยกันครับ

คุยกันเรื่องราคาเฉพาะพวกๆเดียวกัน คงไม่มีปัญหามั้งครับ ผมคิดว่าราคาแต่ละคนคงมีในใจอยู่แล้ว

ถ้าหลังๆเริ่มมากไป ก็ให้ท่าน mod เป็นผู้พิจารณาครับ
Alastor

SC

Post no. 77

ประเด็นของผมไม่ได้อยู่ตรงเรื่อง CFA หรอกครับ อาจจะยกตัวอย่างได้ไม่ดีเท่าไร่ แต่ประเด็นผมคือ ผมอยากให้สมาชิกคิดกันนิดนึงว่า ต่อไปจะเป็นยังไงถ้ามีแต่คนพูดถึงราคาหุ้น ส่วนการวิเคราะห์ทั้งหลายไม่ต้องสน

ส่วนตัวผมดีชั่วยังไง ผมรู้อยู่แก่ใจครับ ผมให้ Mr.Market gives the verdict คือ ให้สมาชิกท่านอื่นตัดสินตัวผลอยู่แล้ว
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

SC

Post no. 78

ผมอยากให้สมาชิกคิดกันนิดนึงว่า ต่อไปจะเป็นยังไงถ้ามีแต่คนพูดถึงราคาหุ้น ส่วนการวิเคราะห์ทั้งหลายไม่ต้องสน
จริงๆแล้วที่คุยกันในนี้ มันก็ไม่ใช่แค่คุยกันแต่เรื่องของราคานะครับ

ก็จะมีอยู่นิดหน่อย ที่พี่เจ๋งบอกว่า 17-20 เป็นราคาที่เหมาะสม แต่ถ้าย้อนอ่านกระทู้มาจากหน้าแรก ก็จะมีเหตุผลที่ได้คุยๆกันครับ ว่าทำไมถึงเป็นเท่านั้นเท่านี้ ส่วนใหญ่ก็เป็นการคาดการณ์เอา ว่าถ้า PE เท่านี้ ราคาจะเป็นเท่าไหร่

เมื่อก่อนผมเห็นสมาชิกชื่อ sutee เข้าไปลากหุ้น TPI ที่ห้องสินธรแห่ง pantip แต่ในกรณีนี้ ผมว่ายังไม่เข้าข่ายนั้นครับ
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

SC

Post no. 79

[quote="Alastor"]เอ ถ้า post ของผม จำได้ว่าไม่เคยบอกว่าราคาหุ้นควรเป็นเท่าไหร่นะครับ ส่วนใหญ่จะทำนายพวกกำไร นโยบายผมไม่คุยเรื่องราคาตั้งแต่เคยมีเรื่องปิด web เมื่อก่อน จริงๆผมก็ post มาเยอะ ปกติจะมีสติแต่ก็ไม่ได้มา review ตัวเองเหมือนกันว่า หลุดบ้างหรือเปล่า :lol:

ยังไงถ้าพี่ Jeng สงสัยลองอ่านของ nattsanta กะ Viewtiful Investor ระลึกความหลังด้วยก็ได้ว่า เป็นไงบ้าง
Jeng

SC

Post no. 80

จริงๆแล้วเรื่องนี้เคยถกเถียงกันมาตั้งแต่เปิดเว็บใหม่ๆแล้ว ว่าควรคุยเรื่องราคาหรือไม่

สมัยแรกๆ ห้ามพูดเรื่องราคาเด็ดขาด สรุปคือเว็บเงียบเป็นเป่าสาก เพราะอ่านไปอ่านมา ก็ไม่รู้ว่า ถูกหรือแพง ด้วยเหคุผลอะไร

mod สมัยนั้นทำงานอย่างตั้งใจมากคือ Genie ใครพูดแต่ราคา โดนลบทันที

ต่อมา ผมก็พยายามต่อสู้แล้วบอกว่า ต้องคุยกันครับเรื่องราคา ไม่งั้นไม่มีทางรู้ หรือต่อยอดความคิดกันได้ว่า อะไรถูกอะไรแพง

ส่วนเรื่องเหตุผล ก็เป็นเรื่องที่สมัยโน้น Genie เข้มมาก คือ เอา คุยเรื่องราคาก็ได้ แต่ทุกครั้งที่คุย ต้องพ่วงเหตุผล ว่า ทำไมคิดว่า ราคานี้ถูก เพราะอะไร ทำไมคิดว่าแพง เพราะอะไร

มาสมัยนี้ ก็มีการพูดราคาบ้าง แบบไม่มีเหตุผลประกอบ แต่สังเกตให้ดึ กระทู้ไหนพูดแต่ราคา ไม่มีเหตุผล พูดลอยๆกระทู้นั้นก็หายไปครับ เพราะคนอ่านก็ไม่รู้จะคิดต่ออย่างไร ไม่รู้จะแย้งอย่างไร เพราะพูดราคาลอยๆ

และกระทู้ที่พูดราคาลอยๆ ก็หายไป

ส่วนกระทู้ที่พูดแล้วมีเหตุผล ก็แย้งกัน ใครคิดว่าถูกเพราะอะไร น่าซื้อเพราะอะไร ใครว่าแพงเพราะอะไร น่าขายเพราะอะไร

ก็เป็นเว็บไซด์ ก็เสรีครับ อายุมาก อายุน้อย มีหรือไม่มีประสบการณ์ในการลงทุน กำไรหรือขาดทุน หญิงหรือชาย เราไม่ได้จำกัด ก็สามารถโพสแย้งได้ครับ

แต่เรื่องการเตือนว่า ห้ามพูดเรื่องราคา เดี่ยวผิดอะไรทำนองนี้ ถึงจะเป็นความหวังดี แต่ก็เสียบรรยากาศครับ

เพราะกฎเกณฑ์ที่ออกมา ว่าต้องนักวิเคราะห์เท่านั้น พูดได้ ในเรื่องราคา ในภาคปฎิบัติจะห้ามไงครับ ไม่ให้คนพูดกันเรื่องราคา

อนาคตรัฐบาลควรออกกฎเกณฑ์ให้ชัดเจน พวกเราจะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกัน
Jeng

SC

Post no. 81

เพื่อรักษา บรรยากาศในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ใครว่า sc ไม่ดีอย่างไร ราคาแพงอย่างไร กรุณาว่ากันที่ตัวหุ้น ดีกว่าหรือไม่ครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 169

SC

Post no. 82

Jeng เขียน:เพื่อรักษา บรรยากาศในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ใครว่า sc ไม่ดีอย่างไร ราคาแพงอย่างไร กรุณาว่ากันที่ตัวหุ้น ดีกว่าหรือไม่ครับ
ดีครับ... เห็นด้วยกับพี่เจ๋งอย่างมาก

ผมว่าเรื่องราคาพูดถึงกันได้ครับ เป้าหมายพูดถึงกันได้ ไม่น่าจะผิดอะไร..
แต่อะไรที่มากไปก็ไม่ดีอะไรที่น้อยไปก็ไม่ดี
อย่าถามผมต่อนะครับว่าจะตัดสินอย่างไรเรียกว่ามากหรือน้อยไป
เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกัน... แต่เข้าใจที่พี่ alastor ออกมาเตือนด้วยความหวังดี เพราะผมก็เห็นคล้ายๆกันว่าคุยเรื่องราคา เรื่องเป้าหมายมากไป ...
กลับมาคุยกันเรื่องพื้นฐานแบบที่พี่เจ๋งบอกดีกว่า
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
qingwen

SC

Post no. 83

หุ้นกำลังขึ้นก็กระดี้กระด้า คุยเรื่องราคากันไป ตามบรรยากาศคนกำลังมีความสุข

แต่ผมว่าไม่มีผลอะไรกับคนที่กำลังคุยกันอยู่ ส่วนคนอื่นที่มาอ่านอันนี้ไม่ทราบจริงๆ

เท่าที่เคยอ่านกระทุ้หุ้นอื่นๆที่พุดเรื่องราคา ก็ไม่เคยมีผลยังไงกับผม คงมีผลกับคนที่ไม่ได้อยู่ในแนว VI มากกว่ามั้ง
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

SC

Post no. 84

บริษัท A กำไร xxx บาท

ก ดีใจ ข ผิดหวัง มันแล้วแต่คน

สรุปก็คุยกันที่ กำไรของบริษัท พื้นฐาน แนวโน้ม บลา บลา...

ราคาก็มีเป็นน้ำจิ้ม เวลา ขึ้น หรือ ลง มันก็ต้องมีกันบ้าง

ให้เป้า เท่านั้นเท่านี้ ไม่ผิด

คนฟังก็ต้องฟังแล้วคิด เพราะ เป้าแต่ละคนไม่เหมือนกัน ราคาเหมาสมแต่ละคนไม่เหมือนกัน

จะมี หรือ จะลบ ไม่เกี่ยวกับผม แต่เตือนให้คนอ่านคิดก่อนด้วย
Jeng

SC

Post no. 85

เอ ถ้า post ของผม จำได้ว่าไม่เคยบอกว่าราคาหุ้นควรเป็นเท่าไหร่นะครับ ส่วนใหญ่จะทำนายพวกกำไร นโยบายผมไม่คุยเรื่องราคาตั้งแต่เคยมีเรื่องปิด web เมื่อก่อน จริงๆผมก็ post มาเยอะ ปกติจะมีสติแต่ก็ไม่ได้มา review ตัวเองเหมือนกันว่า หลุดบ้างหรือเปล่า  

ยังไงถ้าพี่ Jeng สงสัยลองอ่านของ nattsanta กะ Viewtiful Investor ระลึกความหลังด้วยก็ได้ว่า เป็นไงบ้าง  

ขออนุญาติเสริมเพิ่มเติมข้อมูลนิดนึง สมัยก่อนนั้น เท่าที่ผมทราบไม่มีเว็บไหนโดนสั่งปิดนะ แต่เว็บที่ปิดไปก่อน เนื่องจากกลต. ออกกฎว่า หากมีการปั่นหุ้น เจ้าของเว็บผิดด้วย และเป็นคดีอาญา

ซึ่ง ตอนนั้น ผมกะคุณมน ในฐานะเว็บ tvi ไปพบกลต. และมี เว็บอื่นๆด้วยเช่น พันธิบ กระทิงเขียว คุณปีเตอร์ ชาง ก็ไป

สุดท้ายเมื่อเราให้ข้อมูลกลต. ว่าเปงอย่างไร สรุป กลต.ก็เลยเข้าใจ ส่วนเว็บที่ปิดไปก่อน ผมไม่ทราบเจตนา และเรื่องนี้ก็เงียบหายไป ไม่ได้ มีการเตือนอะไรมาอีก จากกลต.

ก็ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติม ในฐานะผู้อยู่ในเหตุการณ์ และต่อสู้ เพื่อให้เว็บ อยู่ได้ ครับ น้องๆรุ่นใหม่ คงยังไม่ทราบ
Jeng

SC

Post no. 86

ขออนุญาติถามว่า อันนี้หมายถึงเรื่องอะไร ??
Alastor

SC

Post no. 87

เอ ถ้า post ของผม จำได้ว่าไม่เคยบอกว่าราคาหุ้นควรเป็นเท่าไหร่นะครับ ส่วนใหญ่จะทำนายพวกกำไร นโยบายผมไม่คุยเรื่องราคาตั้งแต่เคยมีเรื่องปิด web เมื่อก่อน จริงๆผมก็ post มาเยอะ ปกติจะมีสติแต่ก็ไม่ได้มา review ตัวเองเหมือนกันว่า หลุดบ้างหรือเปล่า  

ถามผมหรือเปล่าครับ?

ก็ต้องอ่านประกอบกับข้างบนครับผม
Jeng

SC

Post no. 88

ก็ต้องอ่านประกอบกับข้างบนครับผม
เห็นโยงไปบุคคลอื่นก็เลย ถาม ซิ ว่าโยงไป เรื่องอะไร
picatos
ผู้ติดตาม: 339

SC

Post no. 89

Jeng เขียน:

เห็นโยงไปบุคคลอื่นก็เลย ถาม ซิ ว่าโยงไป เรื่องอะไร
Log-in เก่าของคุณ Alaster ครับพี่...
Jeng

SC

Post no. 90

อ๋อ ครับ แหม เราก็ไม่รู้หรอก ว่าใครเปลี่ยนชื่ออะไร

อิอิ