คุณ คัดท้าย ครับ ขอทราบมุมมองของคุณ ต่อภาพใหญ่ ของดัชนีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Solo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณ คัดท้าย ครับ ขอทราบมุมมองของคุณ ต่อภาพใหญ่ ของดัชนีครับ

โพสต์ที่ 1

ผมสังเกตุ หุ้น เล็ก ตายเรียบมา นานแล้ว

ส่วนหุ้นใหญ่ ก็ ค่อยค่อย เดิน ลงเขามาบ้างแล้ว

หากมีมุมมองอื่นอื่น ก็ ขอรบกวน วิเคราะห์ วิจารณ์ ให้ อ่านด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 2

มองทางเทคนิค ตอนนี้สถานะการเครียดครับ คือ มันเป็นหัวเลี้ยวหัวต่อจริงๆ
ลองไปอ่านเรื่อง อีเลียตเวฟที่นี่ครับ

http://www.taladhoon.com/taladhoon/yabb ... ;start=175

ตอนแรกนึกว่าจะไม่หลุด 666 ลงมาที่ไหนได้ หลุดลงมาอย่างง่ายดายเลย ไอ้ 666 นี่ผมน่าจะนึกนะ ว่าเลขมันไม่เป็นมงคล :lol:

คงมีหลายท่านอยากรู้ว่าถ้าลงจะลงหนักแค่ไหน ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ไม่อยากพยากรณ์ก้นเหว เพราะถ้าพยากรณ์ มันมักจะผิด ต้องรอให้ก้นเหวมันเกิดก่อน แล้วค่อยตามยังทันครับ

บางคนว่าไว้ว่า 636 น่าจะรับอยู่ .... หรือมีเด้ง ...แนวนี้สำคัญเพราะเป็นแนวเส้นค่าเฉลี่ย 200 วัน ถ้าหลุด คนทุบจะได้แนวร่วมทุบอีกเพียบ
บางคนว่าไว้ว่า 620 +/- น่าจะรับอยู่ ....หรือมีเด้ง
บางคนว่าไว้ว่า 603 น่าจะรับอยู่ .... หรือมีเด้ง
บางคนก็มองไว้ที่ 580 ที่เป็นเส้นค่าเฉลี่ย 75 ในกราฟ Week เข้ามารับ
...

มองตามอารมณ์ตลาด ข่าวดีข่าวร้าย

ข่าวร้ายนอกประเทศ
1. จีนลดอัตราความร้อนแรง
2. FED อาจจะขึ้นดอกเบี้ย
3. โรค SARS จะกลับมาใหม่หรือไม่

ข่าวร้ายในประเทศ
1. ภาคใต้
2. ทักษิณขาลง
3. ดาวหางมา 2 ดวง (คนเชื่อเรื่องนี้เยอะนะเป็นเล่น กลัวมันพุ่งชนตลาดหุ้น)
4. กองทุนน้ำมันเริ่มหมดแรงพยุง
5. ภัยแล้วสาหัสกว่าปีก่อนๆ
6. รัฐวิสาหกิจยังแปรรูปไม่ได้ตามที่คาดหวัง

ข่าวพวกนี้มีทั้งที่รับข่าวไปแล้ว และยังไม่ได้รับข่าว หรือ รับไม่หมด

ข่าวดีละ มีมั้ย?

ข่าวดีนอกประเทศ
1. หุ้นไทยน่าลงทุนติดอันดับต้นๆ

ข่าวดีในประเทศ
1. ผลประกอบการออกมาดีในหลายๆบริษัท
2. หมอดูบอกว่าหลัง 15 พฤษภาคม เรื่องร้ายๆจะลดลง :lol:
3. การลงทุนของภาครัฐยังเยอะอยู่ และคาดว่าจะมีอย่างต่อเนื่อง

รับข่าวไปหมดแล้วหรือยัง? ยังเหลืออารมณ์รับข่าวเหล่านี้หรือไม่

แต่ข่าวเหล่านี้จะว่าไปมีทั้งเรื่องจริง และเรื่องที่ยกขึ้นมาเพื่อทำราคา

ดังนั้นเรื่องที่สำคัญกว่าข่าวคือ แล้วหุ้นเรา ตลาดเราดีจริงมั้ย ?
ถ้าดีจริง ... (พาน)ทองแท้ย่อมมิกลัวไฟ ... แต่ถ้าไม่ใช่ ก็น่ากลัว

ผมก็อยากถามท่านที่เป็น Value Investor เหมือนกันว่าตลาดที่ 600 นี่ถูกพอจะเก็บหุ้นหรือยัง? ถ้าถูกพอมันก็คงมีคนเริ่มเข้ามาเก็บ คนที่ขายก็คงเริ่มไม่อยากขาย แล้วหุ้นก็จะหยุดลงเอง

ถูกพอหรือยังครับ แค่ไหนที่ว่าถูก ......................................

P/E, P/BV แค่ไหน ถึงยอมรับได้ว่าถูกครับ ?
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Solo

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ คุณ คัดท้าย
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
/bin/vi

โพสต์ที่ 4

ผมก็อยากถามท่านที่เป็น Value Investor เหมือนกันว่าตลาดที่ 600 นี่ถูกพอจะเก็บหุ้นหรือยัง? ถ้าถูกพอมันก็คงมีคนเริ่มเข้ามาเก็บ คนที่ขายก็คงเริ่มไม่อยากขาย แล้วหุ้นก็จะหยุดลงเอง
บอกไม่ได้ว่าถูกครับ ต้องดูหุ้นรายตัว ตอนนี้มีถูกลงบ้างแต่ไม่ใช่ทุกตัว
คัดท้าย

โพสต์ที่ 5

/bin/vi เขียน: บอกไม่ได้ว่าถูกครับ ต้องดูหุ้นรายตัว ตอนนี้มีถูกลงบ้างแต่ไม่ใช่ทุกตัว
แล้ว BIG CAP ส่วนใหญ่ถูกพอหรือยังครับ เช่น SCC BBL KTB ADVANC SHIN TPI TPIPL KBANK AOT PTT LH.... etc.

เพราะอะไร เพราะถ้าไม่ถูกพอ เราอาจได้ราคาถูกพอในอนาคตอันใกล้นี้ครับ เพราะถ้าไม่ถูกพอ แล้ว SET ไหลลงต่อด้วยแรงของ Big Cap ... แล้วลื่นหลุด 636 ซึ่งเส้น 200 วันอยู่ตรงนั้น แล้วในกราฟ Week เกิด Dead Cross เส้น 10 ตัด 25 .........
แรงขายมหาศาลจากพวกที่เล่นยาวจะมาทันทีครับ .... แล้วหลังจากนั้น Big Cap น่าจะถูกลงอีกหลายละครับ ...(จริงๆผมชอบนะ อิอิ)

ถามอีกหน ... ตอนนี้ BIG CAP แต่ละตัว ถูกพอหรือยัง ?

เดายากนะครับ 2-3 มานี่ดูเหมือนมีคนคิดว่า SCC ไม่ถูกพอ ...
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ปูนบำเหน็จเจ็ดขั่วโคตร... ตำนาน
ใหญ่เพี้ยงนภาพาน........แหล่งหล้า
สิบ่เท่า บำรุง มาร-.........ดาแก่ แม่เฮย
ดียิ่งกว่าแสนล้าน.............นั่นรู้ คุณคน

รอกราบท่านวางวาย........ไร้ค่า
ซื้อดอก ไม้วันทา..............ห่อน รู้
ถูกแท้ แน่นอนนา..............เลี้ยงท่าน ก่อนไกล
ถูกทรัพย์ รับรู้ได้..............เร่งไว้ ปัจจุบัน
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ท่านนักดูดาวแหม เป็นโคลงสี่สุภาพมาเลยคราวนี้ ว่าแต่ ปูนกลางหรือปูนใหญ่ละ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 8

กลอนคุณพี่นักดูดาวนี่ต้องดูแนวตั้งคับ

"ปูนใหญ่สิดี รอซื้อถูกๆ"

พี่ ayethebing ไม่ต้องเดาแล้วครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 9

ทนน้ำทนไฟจริงๆอย่างว่าต้องปูนใหญ่ครับ ผมรอสอยดาวอยู่เหมือนกัน สภาพเช่นนี้รอไปก่อนได้เปรียบครับ

คุณคัดท้ายเริ่มกังวลอย่างเห็นได้ชัด

ผมว่าเราคอยดูอยู่อย่างสงบ

เก็บของดีๆ หลังจากฟ้าฝนหนักดีกว่าครับ

ตอนนี้ปล่อยให้ข่าวร้ายท่วมตลาดให้สุดๆไปเลย

เดี๋ยวสวยเองครับ ใจเย็นๆ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
มือใหม่

โพสต์ที่ 10

scc=195 ตีแตกเลยทุกท่าน :D กำไรเห็นๆ

ถ้าหุ้นมี bv 3-4 เท่า ไม่ว่ากี่ยุคกี่สมัย ยังถือว่าเป็นหุ้นที่แพงอยู่หรือเปล่า เช่น advanc จะมีโอกาสเหลือ bv ต่ำกว่า 2 หรือเปล่า :D
ท้าชนความคิด vi ทุกสถาบัน
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 11

อืม 195 นี่มัน 1950 นะครับ อืม แต่ก็น่าสน
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 12

อย่าเพิ่งมั่นใจเกินไปครับคุณมือใหม่ ปีที่แล้ว (วันนี้) SCC ราคา 100 ต้นๆ
เอง ถ้าเทียบ P/E และ PB/V แบบ conservative ราคาน่าจะลงไปได้ถึง
160 บาท ถ้ามีข่าวร้ายๆ อีกสัก 2-3 ข่าว มาช่วยซ้ำอีกที

ถ้าเจอข่าวร้ายระดับร้ายแรงแดงเดือด (Red Alert) อาจจะลงไป 110 เลย
นะครับ

SCC มีความเสี่ยงที่ทุกคน ignore อยู่นะครับ (จริงๆแล้วทั้งประเทศเลย)
ถึงแม้โอกาสจะน้อย แต่ inevitable ครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 13

Mon money เขียน:ทนน้ำทนไฟจริงๆอย่างว่าต้องปูนใหญ่ครับ ผมรอสอยดาวอยู่เหมือนกัน สภาพเช่นนี้รอไปก่อนได้เปรียบครับ

คุณคัดท้ายเริ่มกังวลอย่างเห็นได้ชัด

ผมว่าเราคอยดูอยู่อย่างสงบ

เก็บของดีๆ หลังจากฟ้าฝนหนักดีกว่าครับ

ตอนนี้ปล่อยให้ข่าวร้ายท่วมตลาดให้สุดๆไปเลย

เดี๋ยวสวยเองครับ ใจเย็นๆ
ไม่กังวลเลยครับ คุณ Mon ผมออกจะดีใจออกนอกหน้าด้วย ถ้า SET จะถล่ม ผมจะได้เป็น VI กับเค้าซะที เพราะผมเงินสดเต็มหน้าตักเลยครับ
8)

คิดยังไงกับเรื่องลอยตัวเบนซินครับ ? GDP จะกระทบมั้ยครับ?
CK

โพสต์ที่ 14

คัดท้าย เขียน:บางคนว่าไว้ว่า 636 น่าจะรับอยู่ .... หรือมีเด้ง ...แนวนี้สำคัญเพราะเป็นแนวเส้นค่าเฉลี่ย 200 วัน ถ้าหลุด คนทุบจะได้แนวร่วมทุบอีกเพียบ
จันกบครับคุณคัดท้าย

หลุด 636 มาแบบนิ่มๆ เลย
คัดท้าย

โพสต์ที่ 15

CK เขียน: จันกบครับคุณคัดท้าย

หลุด 636 มาแบบนิ่มๆ เลย
มีเด้งเหมือนกันครับ หลุด 636 แล้วกลับขึ้นไป แต่ยืนไม่อยู่ ลื่นไถลเหมือนใช้เวลลอยด์ ลงต่อ ...

นี่ผมจะได้เป็น VI กับเค้าจริงหรือครับเนี่ย .... :lol:
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 16

ยินดีต้อนรับ ครับ สำหรับชาว VI ที่ได้สมาชิกใหม่

แต่พี่ยังไม่ยอมกลับใจ ขอเป็น VS เพราะรู้สึกมันส์ดีครับ

หุ้น VI ถือแล้วมันนิ่งๆ ไม่รู้ทำไร
CK

โพสต์ที่ 17

คัดท้าย เขียน:นี่ผมจะได้เป็น VI กับเค้าจริงหรือครับเนี่ย .... :lol:
หุหุ เห็นคนอื่นเค้าเป็น VI จำเป็นกันเยอะ ช่วงนี้ คุณคัดท้ายจะเป็น VI
โดยสมัครใจคนแรกของปีเลยนะครับ :)
Solo

โพสต์ที่ 18

คุณคัดท้าย ครับ

ทำไมลิงตัวนี้ ดุจัง ครับ

ล่าสุด ถ้ามองในแง่ กราฟ ดูดีไหมครัย
คัดท้าย

โพสต์ที่ 19

Solo เขียน:คุณคัดท้าย ครับ

ทำไมลิงตัวนี้ ดุจัง ครับ

ล่าสุด ถ้ามองในแง่ กราฟ ดูดีไหมครัย
วันนี้ก็เด้งที่แนว 620 ตามที่บอกแนวรับหลายๆแนวไว้ตอนแรกนะครับ เป็น Hammer ที่ Over Sold น่ารักเชียว

ระยะสั้นเริ่มดูดีขึ้นครับ แต่ระยะยาวยังไม่ได้แจ่มใสนะครับ ยังไงช่วงนี้ยังต้องระวังครับ
แมงเม่า

โพสต์ที่ 20

แล้วคุณคัดท้ายคิดว่า ดัชนีจะไปได้ประมาณไหนครับ ขอแบบหลาย ๆ แนวเหมือนตอนไหลลงก็ดีครับ ผมซื้อตามน้ำวันนี้เอง แต่ก็ไม่แน่ใจเท่าไรว่าจะไปต่อ คุณคัดท้ายซื้อหรือยังครับ
Solo

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณมากครับ คุณคัดท้าย

จะได้ระวังตัว มากมากครับ
champ

โพสต์ที่ 22

ขอลองวิชาหน่อยนะครับ
ผมว่ามันจะไปได้ประมาณ 660
ถ้าผ่านก็จะไปทดสอบที่ 676 ครับ
แล้วน่าจะลงมาปรับฐานครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องไม่มีข่าวร้ายอะไรมาเพิ่มแล้วนะครับ
แล้ววันจันทร์ต้องปิดบวกโดยต่างชาติกลับมาซื้อนะครับ
ถ้าต่างชาติไม่ยอมกลับมาซื้อคงไปไม่ไหวมั้งครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 23

650 ผ่านไม่ได้ด้วย Volume ก็คงไม่ค่อยดีครับ แนวที่ต้องฝ่าไปให้ได้คือ 650 พร้อม Volume นะครับ

วันนี้ผมก็ซื้อครับ แต่ว่าไม่ได้เยอะนะ เอาแค่ค่าข้าวเดือนนี้พอ ...

เห็นต่างชาติขายแล้วรู้สึกไม่ดีเลยครับ ไม่ใช่จากมุมมองของ Day Trade นะครับ แต่จากความกังวลว่ามันมีอะไรหรือเปล่า ทำไมเค้าขาย Volume ที่เค้าขายมาติดๆกันหลายๆวันนี่ผมว่าไม่ใช่ธรรมดานะครับ ขายเหมือนจะล้าง :?
Vikran

โพสต์ที่ 24

เอ..ผมว่าต่างชาตินี่ให้ออกไปหมดๆก็ดีนะครับ กำไรจะได้ตกอยู่ในประเทศไทยทั้งหมด ไม่งั้นเวียนหัวครับ มันคอยลากขึ้นลากลงให้งงเล่นครับ :lol:
ล็อคหัวข้อ