ผลตอบแทนปีนี้เป็นเท่าไหร่กันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ผลตอบแทนปีนี้เป็นเท่าไหร่กันบ้างครับ

ขาดทุน เกิน20% (.. พลาดปีเดียว ศึกษา vi ดีๆฟื้นแน่นอน)
13
6%
ขาดทุนระหว่าง 0-20% (ปีหน้าเอาใหม่ สู้โว๊ย)
24
10%
กำไรระหว่าง 0-3% (สูสีกับเงินฝากเลยแฮะเรา)
13
6%
กำไร 3% - 10% (ชนะดอกเบี้ยแล้ว )
21
9%
กำไร 10- 20% ( อืม เยียมกำไรเท่ากำไรระยะยาวแล้ว)
36
16%
กำไร 20-50% ( ขอยิ้มแป้นหนึ่งปี ปีนี้กำไรเยอะมาก)
61
26%
กำไร 50 -100% ( โฮ่ๆๆๆ ขอหัวเราเป็นภาษาอารบิกและเขมรรวมกัน)
41
18%
กำไร 100 - 200% (เทพครับ เทพ รู้จักเทพเป่า)
19
8%
กำไร 200- 500% (เทพชั้นสูงมากของสวรรค์ ว่ะฮ่ะๆๆ ฮ่า)
1
0%
เกินกว่าข้อข้างบนอีก ( คนทำโพลล์ขอความกรุณาสอนเคล็ดลับเป็นวิทยาทานด้วยอ่ะ)
3
1%

โหวตทั้งหมด: 232

ภาพประจำตัวสมาชิก
zolomon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 61

ถ้ารวมปันผลด้วยก็ 80+ % ครับ  :P
ผลพลอยได้จาก UMS, CPALL, PTT สามตัวก็บวกกระจายแล้ว
ปาหน้ายังเสียว ๆ จะได้ถึง 15 รึเปล่าเนี่ย
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 62

นั่งๆอ่านเพลิน เพิ่งมาสังเกตุดูว่าไม่เก็ตมุขนี้แฮะ

โฮ่ๆๆๆ ขอหัวเราเป็นภาษาอารบิกและเขมรรวมกัน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 63

คุณ BLUEBLOOD ครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ

ว่าทำอย่างไรถึงได้ตั้ง 193 %  ผมว่าน่าจะเป็นประโยชน์

กับคนใน ไทยวีไอ ไม่มากก็น้อยนะครับ :bow:  :bow:

(ขอละเอียด ๆ ก็ดีนะครับ ว่าถืออะไรในปีที่แล้ว กี่ตัว

เปลี่ยนจากตัวไหนไปตัวไหน ยังไง ทำไม

แล้วเล่นมาร์จิ้นกี่เปอร์เซ็นต์) :pray:  :pray:

ปล. จริง ๆ อยาก พีเอ็ม ไปถาม แต่คิดว่าถ้าทุกคนได้อ่าน

น่าจะมีประโยชน์มากกกว่า

ถ้าไม่ได้ ไม่เป็นไรนะครับ เกรงใจ

ขอบคุณครับ
leksmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 64

yoyo เขียน:นั่งๆอ่านเพลิน เพิ่งมาสังเกตุดูว่าไม่เก็ตมุขนี้แฮะ

โฮ่ๆๆๆ ขอหัวเราเป็นภาษาอารบิกและเขมรรวมกัน
ต้องหัวเราะเป็นภาษา german ถึง get เหรอจ๊ะ ฮ่าๆๆ
jarturont
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 65

104.17% ครับ  :D  
ส่วนใหญ่จาก TRC ครับ กับ PHA SYNTEC BROCK นิดหน่อย
ปีแรก +20%
ปีสอง -50%
ปีสาม +104.17%
ปีสี่ ลุ้นหนักครับต้องทำ thesis ก่อนจบเป็น บัณฑิตvi  :lol:  :lol:  :lol:
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 66

leksmile เขียน: ต้องหัวเราะเป็นภาษา german ถึง get เหรอจ๊ะ ฮ่าๆๆ
เพิ่งเก็ตตอนพี่เล็กแซวนี่เอง ... อาเฮียซันพิมพ์ผิดนี่เอง ตกสระอะไปตัวนึง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 67

ผมลงทุนมา 9 เดือน ได้ 5.83% ปีหน้าต้องทำการบ้านให้หนักกว่านี้ แฮะ
สติมา ปัญญาเกิด
investment biker
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 68

:shock: โอ โห.............  เซี่ยน ๆ กันทั้งนั้นเลยครับ ยินดีด้วยครับ

ปีนี้ รวมปันผลได้ 60% กว่า ๆ แต่ไม่นับปันผลบางส่วนที่เอาไปเที่ยวอังกฤษช่วงปีที่ผ่านมา

ไม่ได้ถือหุ้นเทพอย่าง UMS UEC เลยตกรถไฟขบวนใหญ่เลยครับ
In search of super stocks
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 69

[quote="frog2"]คุณ BLUEBLOOD ครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ

ว่าทำอย่างไรถึงได้ตั้ง 193 %
It's earnings that count
vivitawin

โพสต์ที่ 70

newbie_12 เขียน:ได้ speed ช่วงก่อนสิ้นปีไม่กี่วันครับ รอด 20% ไปได้ รวมปันผลแล้วก็ยิ้มแป้นแล้วครับ ปีนี้
เหมือนผมเลยแฮะ น่าจะ เพราะ sc แน่เลย อิอิ
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 71

มีคนได้ระดับเทพแล้ว
ใครหรือที่ได้ระดับนั้น

มาแบ่งความรู้หน่อยครับ
:)
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 72

ปี 50 ผลตอบแทนของ set อยู่ที่เท่าไรครับ จะได้มาเปรียบเทียบกัน
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
nattachai

โพสต์ที่ 73

50+ % ครับ ได้จาก SC,PTT

ปีก่อนๆติดลบตลอดครับ  :(
KB

โพสต์ที่ 74

ได้ 40% ครับ ถือเป็นปีที่ดีที่สุดของผมแล้ว พอใจมากกับปีนี้
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 75

conseto เขียน:ปี 50 ผลตอบแทนของ set อยู่ที่เท่าไรครับ จะได้มาเปรียบเทียบกัน
ราวๆ 26% ไม่นับปันผลครับ
Impossible is Nothing
picatos
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 76

โห... ดู distribution ของ Poll แล้ว เหมือนในหนังสือเลย...

fat tail - log normal distribution แบบที่มีปุ่มเล็กๆ ตรงปลาย  :lol:  :lol:  :lol:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 920

โพสต์ที่ 77

ปีนี้ผลตอบแทนตามดัชนีตลาดหลักทรัพย์เป็น 26.22% รวมกับเงินปันผลเฉลี่ยอีก 3.50 % รวมเป็น 29.72% พอร์ตผมทำผลตอบแทนได้ 237.69% สูงกว่าตลาด 207.97% นับว่าเป็นปีที่โชคดีมากอีกปีหนึ่ง  ปีนี้ครบรอบปีที่ 10 ที่ลงทุนในตลาดหุ้น และเป็นปีที่ 8 ที่เริ่มลงทุนตามแนว vi ทำผลตอบแทนเฉลี่ยทบต้น 8 ปีได้เท่ากับ 53.9% ต่อปี

ผลตอบแทนที่ทำได้ค่อนข้างสูงผิดปกติในปีนี้ เป็นผลจากหลายสาเหตุ อย่างแรกคือฐานเงินลงทุนที่ต่ำ ทำให้มีความยืดหยุ่นในการลงทุน สามารถปรับพอร์ตได้เร็วโดยที่ไม่ทำให้ราคาหุ้นเสียไป สาเหตุที่สอง สภาพตลาดรวมที่ค่อนข้างดี แม้ว่าจะมีหุ้นขนาดใหญ่ไม่กี่ตัวที่ราคาสูงขึ้น แต่อย่างน้อยก็ทำให้อารมณ์ของตลาดรวมพลอยดีไปด้วย สาเหตุที่สาม ปีนี้ผมมีการกู้เงินมาลงทุนหรือที่เรียกว่าใช้มาร์จิน ผมลองคำนวณดูปรากฎว่าจากผลตอบแทนรวม 237% เป็นผลจากการใช้เงินมาร์จินประมาณ 49% หรือส่วนผลตอบแทนจากเงินทุนตัวเอง 188%   ที่ต้องคำนึงถึงประเด็นการกู้เงินแยกกับการไม่กู้เพราะดูไม่แฟร์หากนำไปเปรียบเทียบกับดัชนีตลาดที่คำนวณจากสมมุติฐานที่ไม่มีการใช้เงินกู้ หรือแม้กระทั่งกองทุนรวมต่างๆ ที่ไม่ได้ใช้การกู้เงินมาลงทุนเช่นกัน แต่ถ้ามองอีกด้านการกู้เงินมาลงทุนก็คงเหมือนการทำธุรกิจที่มีการใช้เงินกู้นอกเหนือจากเงินลงทุนของผู้ถือหุ้น โดยกำไรที่ได้ไม่ต้องสนใจว่ามาจากเงินลงทุนส่วนไหน   ปีนี้ผมมีการใช้เงินกู้เฉลี่ยประมาณ 10-15% ของพอร์ตรวมทั้งปี ซึ่งอยู่ในระดับที่ผมสบายใจ ว่ามีโอกาสน้อยที่จะโดนบังคับขายหากตลาดตกหนักๆ ปีต่อๆไปก็คาดว่าจะใช้เงินกู้ในระดับนี้เหมือนเดิม  ประการสุดท้ายที่ทำให้ผลตอบแทนดีผิดปกติในปีนี้คือการเลือกแนวทางการลงทุนถูกทางคือแนวVI  ประกอบกับได้แลกเปลี่ยนความคิดค่อนข้างมากกับเพื่อนสมาชิก TVI หลายท่าน ได้เพื่อนที่คอยให้คำแนะนำอย่างพี่นริศ พี่หมอสามัญชน พี่ ty และน้องๆอีกหลายท่าน yoyo blueblood  kong  casanova-k ต้องขอบคุณมาที่นี้ด้วย :o  :o

หุ้นที่ทำกำไรได้มากที่สุดทั้งจำนวนเงินและเมื่อคิดเป็น % คือ UMS ตอนที่ซื้อคิดว่าตัวนี้เป็นหุ้นเติบโตสูง พีอีต่ำ งบดี แต่อาจจะมีบางประเด็นที่ทำให้นักลงทุนหลายท่านไม่สบายใจที่จะถือ ส่วนตัวที่ให้ผลตอบแทนรองๆก็เช่น SNC SC BSEC CK SVI-W2 CIG DEMCO TNDT BCP-DR1 TEAM BLS TPAC THL  ส่วนที่ขาดทุนก็หลายตัวเช่นกัน เช่น LANNA TASCO PRECHA PTTEP ที่หนักที่สุดคือ CHUO  ส่วน STPI เคยขาดทุนหนักเพราะไม่รู้จักธุรกิจอย่างแท้จริง แต่ตอนหลังกลับมาซื้อใหม่และได้กำไรเพราะได้"ข้อมูลพิเศษ"   ส่วนที่ผิดหวังที่สุดคงเป็น THL  :evil:  :evil:  หลังจากถือมาเกือบๆ 2 ปี ทำผลตอบแทนได้แค่ 30% ซึ่งนับว่าโชคดีมากแล้วที่ไม่ได้ถือมาถึงปัจจุบัน รอดมาได้เพราะว่าความตื่นตัว ความระวังระแวงแท้ๆครับ    ปีที่ผ่านมาผมลงทุนในหุ้นเกือบๆร้อยเปอร์เซนต์ของสินทรัพย์เหมือนเดิมและลงทุนตลอดเวลา ต้นปีเคยถือหุ้นประมาณ 7-8 ตัว แต่เพราะขาดทุนตัว CHUO ทำให้ได้รับรู้บทเรียนว่ามีความเสี่ยงอีกหลายอย่างที่เราไม่สามารถควบคุมได้ เลยตัดสินใจกระจายการถือหุ้นมากขึ้นเป็น 17 ตัวตอนสิ้นปี หลังจากกระจายการถือมากขึ้นรู้สึกว่าลงทุนได้อย่างสบายใจทุกตัว และที่สำคัญก็ไม่ได้ทำให้ผลตอบแทนลดลง เรียกว่าความเสี่ยงลดลง แต่ผลตอบแทนเหมือนเดิมแถมยังยืดหยุ่นมากขึ้นในการปรับพอร์ต ปีนี้ก็คงยึดแนวทางนี้เหมือนเดิม

การเลือกหุ้นที่จะลงทุนก็คงเป็นแนวคุณค่าคือซื้อหุ้นที่คิดว่าราคาต่ำกว่าราคาที่ควรจะเป็น หุ้นอะไรก็ได้ที่ราคาต่ำกว่ามูลค่า  แต่ปีที่ผ่านมาพยายามประนีประนอมกับตลาดมากขึ้น คือนอกจากเลือกหุ้นที่คิดว่าดีแล้ว ยังต้องคิดว่าหุ้นนั้นมีปัจจัยด้านจิตวิทยาที่ราคาน่าจะสูงขึ้นด้วยหรือเปล่า ส่วนปัจจัยการเลือกหุ้นประเด็นอื่นๆ ผมเคยโพสต์ในกระทู้นี้ กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ   คิดว่าที่เขียนไว้อย่างไรในทางปฏิบัติก็เป็นอย่างนั้น   แต่โดยรวมต้องยอมรับว่ามีการรับความเสี่ยงเพื่อเพิ่มผลตอบแทนบ้าง เพราะปัจจุบันแนวทางการลงทุนแบบ VI ได้รับการยอมรับมากขึ้น มีนักลงทุนแนวนี้มากขึ้น หุ้นที่นิยมหลายๆตัวราคาก็สะท้อนพื้นฐานแล้ว เรียกว่าตลาดมองหุ้นเหล่านี้มีประสิทธิภาพมากขึ้น ดังนั้นการเพิ่มผลตอบแทนคงต้องมองหุ้นที่ VI ไม่มองหรือไม่สนใจ ซึ่งแน่นอนว่าต้องมีข้อด้อยบางประการ ซึ่งคนที่จะลงทุนคงต้องชั่งใจว่ายอมรับได้หรือเปล่า   อีกประเด็นที่อยากพูดถึงคือเรื่องการใช้ข้อมูลภายใน ผมเคยแสดงความเห็นในเชิงไม่เห็นด้วยกับการใช้อินไซเดอร์ และบอกว่าตัวผม ไม่ใช้ ไม่แสวงหา ไม่บอกต่อ  แต่ปีนี้ผมได้ใช้ประโยชน์จากข้อมูลที่ผมเห็นว่าเป็นอินไซเดอร์แบบดิวิชั่น 2 (คนที่2จากแหล่งข่าว)  ถึงสองบริษัท ต้องขอโทษคนที่ผมเคยว่าไว้ด้วย ต่อไปผมคงไม่พูด หรือเสียดสีท่านอีก :?

เริ่มต้นปีใหม่ ก็หวังว่าทุกอย่างน่าจะดีขึ้น ถ้าไม่มีอะไรที่นอกเหนือความคาดหมายมากๆ ปีนี้ก็หวังจะได้ผลตอบแทนตามที่ควรจะเป็นประมาณ 15-20%  หุ้นที่ผมถือหลายตัวเป็นหุ้นที่รอการฟื้นตัว หวังว่าคงฟื้นตัวได้จริงๆ คงไม่ได้หวังลมแล้งๆนะครับ ขอให้พอร์ตทุกท่านโตมากๆกันทุกคนในปีการลงทุนนี้ เพราะอย่างน้อยผ่านไปแต่ละปี เราก็มีบทเรียนการลงทุนเพิ่มขึ้นทุกปีเช่นกัน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Juninho

โพสต์ที่ 78

ขอคารวะคุณลูกอีสานครับ

สุดยอด

แล้วเพื่อน ๆ พี่ ๆ มีความเห็นเกี่ยวกับเปอร์เซ็นต์การใช้

มาร์จิ้นยังไงบ้างครับ

ผมว่า ถ้าเล่นในระดับที่คุณลูกอีสานบอกนี่น่าสนใจมาก

เลยนะครับ
Kaiser
ผู้ติดตาม: 47

โพสต์ที่ 79

เทพชั้นสูง มาปรากฎกายแล้ว  ได้ข้อคิดดีๆ จากพี่ลูกอิสานอีกแล้ว :bow:
Blueblood

โพสต์ที่ 80

พี่ลูกอีสานนี่สิเทพตัวจริง  :bow:
Blueblood

โพสต์ที่ 81

กลับไปอ่านอีกที พี่ลูกอีสานนี่กระจายหุ้นเป็นสิบตัวแต่ทำผลตอบแทนกว่า 200 เปอร์เซ็นต์ได้นี่ถือว่าสุดยอดจริงๆครับ ขอคารวะอีกที ประทับใจมากครับ   :bow:  :bow:  :bow:
leksmile

โพสต์ที่ 82

มีเทพชั้นสูงอีกคนที่ยังไม่ยอมมารายงานตัวซะดีๆ พี่ :wink:
Accidental Hero

โพสต์ที่ 83

:bow: ขอแสดงความนับถือ และขอบคุณอย่างจริงใจครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
leksmile

โพสต์ที่ 84

สำหรับผมปีที่ผ่านมา

เริ่มต้นด้วย seafco ~15%  bay-w1 ~%25% secc ได้ ~25% แต่ weight ไม่ไม่ค่อยเยอะ

แต่ก็ขาดทุน IRC ~10% cut loss ไปเลย weight เยอะ

แล้วมาได้ svi-w2 96% ใน 2 week แต่เสียดายที่ weight แค่ 15% ของ port แต่ก็ภูมิใจสุดของปี เพราะหาข้อมูลดูเอง

demco ได้ ~60% weight ระดับ 20%

ต่อมาด้วย snc ที่เก็บไว้เยอะตั้งแต่ปลายปี 49 เพิ่งมาเริ่มขึ้นก็เกือบกลางปี weight เกิน 30% ของ port แต่ไปขาย 1/3 แถวๆ 9 บาทกกว่า ต้องไปไล่ซื้อกลับ 11-13 บาท แต่ไป 17 คนข้างบน กับเทพอีกหลายคน ขายๆกัน เราก็ไม่ขาย สุดท้ายมาขายเฉลี่ย 13.70-13.90

brock ซื้อเฉลี่ย ~1.2x ขายไป 1.35 weight ~20% เพื่อเอาเงินไปเข้าตัวข้างล่าง

ums ~24 บาท ขาย ~40 บาท weight ~25%

ระหว่างนั้นก็มีเก็งกำไร emc uv trc eason-w1 เจ็บบ้าง กำไรบ้างไม่มีนัยเท่าไหร่

พอขาย ums ก็เอาเงินกลับไปซื้อ brock 1.37 มาขาย cutloss 1.10 โชคดีซื้อกลับมาแค่ 1/3 จากที่ขายไป

ซื้อ samart weight เยอะ ขาดทุน 5% cut loss แล้วก็เก็งกำไร qh lanna กำไรกับเจ็บนิดๆหน่อยๆ

uec ที่ถือมานานหลายเดือน 23.7 ไป 45 ก็ไม่ขาย ขาย 40.75 weight 2% ของ port ฮ่าๆ

pf weight เยอะมาก กำไร 2% ถือราวๆ 2 week

banpu 398 ไป 470 ไม่ขาย ลงไป 340 ก็ไม่ cut วิ่งไป 460 อีกรอบก็ไม่ขาย สุดท้าย ขาดทุน 394 ขายไป

ปิดท้ายปี ถือข้ามปีมา ก็คือ snc ราคาจอง po weight ~45% tr 58 weight ~35% สุดท้าย sis 3.7x ~10% ptl ~6.40 3%

กำไรที่มีผลกับ port มากที่สุด คือ snc -> ums -> tr -> svi-w2 -> demco

โดยส่วนร่วมที่ทำให้ผมมีกำไร (คือไปลอกการบ้านเขาเหล่านี้มานั้นล่ะ) คนที่สำคัญที่สุดคือน้องโย YOYO สำหรับ snc demco tr, ติ LUTY97 สำหรับ ums , พี่นริศ สำหรับ sis eason-w1 ถ้าวันนั้นพี่ไม่โทรมาบอกผมโดนเละแน่ๆ
ขอบคุณ thaivi ที่ทำได้รู้จักเพื่อนดีๆมากมายหลายคน ได้มุมมองใหม่ๆแลกเปลียนประสบการณ์
Juninho

โพสต์ที่ 85

อ่านของคุณ leksmile แล้วเล่นตัวคล้ายกันแต่ผมไม่
ได้เปลี่ยนตัวบ่อยเท่า ผมถือหุ้นครั้งละประมาณ 3-5 ตัว ที่ได้มาเยอะ ๆ ก็ SNC DEMCO TR (ขอบคุณพี่โยโย่)  EWC(อันนี้ขุดหาเอง ภูมิใจ ถือประมาณ5 วัน ซีลลิ่งเฉย แต่ยังไม่ได้มูลค่าที่แอบคิดไว้ ถือต่อ ได้หนึ่งเด้งเฉยเลย ภายใน 2 อาทิตย์ ฟลุ๊กจริง ๆ กะจะถือเป็นปี)

ที่ได้นิดหน่อยก็  TRT (ถือน้อยไปหน่อย) ILINK DRACO

ที่ขาดทุนก็ STPI (เป็นหุ้นหนึ่งใน 3 ตัวแรกของชีวิตการเล่นหุ้นนอกจาก SNC และ ILINK ก็โดนดีเลย ตกใจมากยังมือใหม่ งง ๆแต่ดีหน่อยที่ถือไม่เยอะ และขาดทุนมากจาก BROCK ถือไว้เยอะแต่ยังมั่นใจอยู่

ตอนนี้ที่ถือข้ามปีคล้ายคุณ leksmile เลยครับ
มี SNC TR PTL แต่ผมมีเพิ่ม TPAC BROCK
ว่าแต่คุณ เล็กสไมล์ เล่นมาร์จิ้นหรือไม่ครับ
พอดีตอนนี้กำลังสนใจ
...

โพสต์ที่ 86

ขอบคุณพี่ลูกอิสานมากครับ  :bow:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 87

[quote="sunrise"]มี snc เพิ่มทุน เลยไม่รอด

79.42 % ครับ ไม่ได้เป็นเทพ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 88

8) สุมาอี้เคยเขียนว่า
    ให้เลือกระหว่างถูกหวยรางวัลใหญ่ครั้งเดียว
    กับถูกเลขท้าย แต่ถูกม้นอยู่นั่นแหละ
    แกเลือกอย่างหลังนะครับ
    เหตุผลคือ คนหลังน่าจะมีวิธีการอย่างหนึ่งอย่างใดที่แน่นอน
    ทำให้%ความเสี่ยงลดลงอย่างมีนัยยะ
    ในขณะที่คนแรกน่ะฟลุ๊กแน่นอน
    พอดีปีนี้ผมรู้ตัวว่าเป็นพวกแรก
    แต่จริงๆใจก็อยากเป็นพวกถูกเลขท้ายเหมือนท่านแม่ทัพเขาเหมือนกัน
    เพราะรู้ตัว...จึงไม่อยากมาบอกว่าได้เท่าไหร่
    ถ้าวันไหนผมรู้ว่าผมได้เพราะฝีมือ...ผมจะมาบอก

อย่างพี่ลูกอิสานนี่สิ ถึงแน่จริง
    ให้เลือกสไตล์ได้อยากเป็นอย่างน้องโจนี่แหละคร้าบ....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Luty97
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 89

มาคารวะเทพทักษิน ครับ  :lol:  :lol:  :lol:

อีกหน่อยคุณทักษินมีคู่แข่งแน่ๆ ถ้าผลตอบแทนพี่ยังเป็นแบบนี้  :shock:
หลักของความสมดุล
adi

โพสต์ที่ 90

ผลตอบแทนของผมพอๆกับตลาดครับ  8)
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan