พี่ๆคับ ช่วยเปรียบเทียบ ของดีราคาแพง กับ ของเกือบดีราคาถูก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 41

พี่ๆคับ ช่วยเปรียบเทียบ ของดีราคาแพง กับ ของเกือบดีราคาถูก

โพสต์ที่ 1

อยากเป็นเจ้าของ team กับพี่พอใจ พี่นริส กับพี่ตึก และ พี่ๆ vi บ้าง

แต่วาสนาน้อย เข้าตอนถูกๆไม่เป็น

ก้อเลยมานั่งไล่ดูว่า กลุ่ม electronic นั้น มีตัวไหนน่าสนใจอยู่บ้าง

ดูๆไป  ก้อ มี Draco กับ TEAM ที่ราคาแพงมั่กๆ  (ถ้าวัดจาก P/E และ P/B )

ลำดับที่ หลักทรัพย์ ปิด เปลี่ยนแปลง % เปลี่ยนแปลง P/E P/BV Dvd Yield (%) Mkt Cap.
(ล้านบาท)
1 DRACO 31.25 -1.25 -3.85 7.52 0.69 2.40 500.00
2 METCO 200.00 -6.00 -2.91 6.39 0.77 4.50 4,400.00
3 KCE 4.16 +0.00 +0.00 12.41 0.81 0.00 1,923.99
4 SVI 1.47 -0.02 -1.34 6.52 0.96 4.06 2,152.31
5 DELTA 22.60 +0.20 +0.89 12.12 1.98 5.75 28,190.24
6 MPT 2.58 +0.00 +0.00 0.00 2.03 0.00 5,378.94
7 CCET 7.00 +0.00 +0.00 9.75 2.10 5.68 27,434.02
8 SPPT 4.56 -0.02 -0.44 9.16 2.11 7.89 1,140.00
9 HANA 25.50 +0.00 +0.00 10.66 2.19 5.85 21,173.36
10 EIC 4.72 -0.02 -0.42 35.06 2.96 0.85 1,888.00
11 TEAM 9.25 -0.05 -0.54 12.61 5.15 2.88 4,187.76

มีคนมอง  SVI TEAM DRACO KCE อย่างไรบ้างคับ

แอบไปดู เจ้า EIC มา ปรากฏว่า เผลอๆ ราคามันจะขึ้นสูงสุดเลยนะคับ

น่าเสียดาย ไม่มี ชาววีไอ ไปคว้ามาเป็นหุ้นดวงใจอีกคน

ฝากวิจารณ์ ของดีราคาแพง กับของเกือบดีราคาถูกด้วยคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
wattae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

draco ไม่แพงครับ   :!:
b37skp

โพสต์ที่ 3

หุ้นถูกไม่ได้แปลว่าหุ้นดี
หุ้นดีอาจจะไม่ใช่การลงทุนที่ดี
การลงทุนที่ดีไม่จำเป็นต้องเป็นหุ้นถูก
แต่ถ้าถูกหุ้น ก้อถือเป็นหุ้นดีสำหรับเรา

โอ๊ย...งงจัง
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมชอบ 4 ตัวเหมือนกันเลย kce svi team draco

ชอบ team ที่สุด
แต่ไม่มีครับ เพราะคำนวณว่ามันจะกำไรยังไงๆ ก็เดาไม่ถูก
ที่ชอบเพราะโตเร็ว ลงทุนน้อยเทียบกับผลตอบแทนครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: พี่ๆคับ ช่วยเปรียบเทียบ ของดีราคาแพง กับ ของเกือบดีราคาถ

โพสต์ที่ 5

crazyrisk เขียน:อยากเป็นเจ้าของ team กับพี่พอใจ พี่นริส กับพี่ตึก และ พี่ๆ vi บ้าง
8) ถ้าเขียนว่าเจ้าของ Team
    ที่เรียงลำดับมานั้นผิด
    ต้องเรียงอย่างนี้นะครับ พี่naris พี่VI Jr.แล้วจึงจะมาถึงผม
    ถ้าเรียงตามทุน ก็พี่VI Jr. พี่naris แล้วผมก็คุมบ๊วยเหมือนเดิม
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 6

sunrise เขียน:ผมชอบ 4 ตัวเหมือนกันเลย kce svi team draco

ชอบ team ที่สุด
แต่ไม่มีครับ เพราะคำนวณว่ามันจะกำไรยังไงๆ ก็เดาไม่ถูก
ที่ชอบเพราะโตเร็ว ลงทุนน้อยเทียบกับผลตอบแทนครับ
8) น้องกบที่ทุกคนรักและขยาด
    วันไหนซื้อทีม ก็พีเอ็มมาบอกพี่มั่งนะ
    พี่จะได้ short ทัน...แฮ่.......
    ซื้อ100หุ้นก็ต้องบอกนะ
    วีไอในตำนานมา เราก็ต้องเปลี่ยนกลยุทธ ล่ะ....
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

por_jai เขียน:
8) น้องกบที่ทุกคนรักและขยาด
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
plamuek76

โพสต์ที่ 8

วอเร็นบอกว่าให้พยายามซื้อกิจการที่มีผลประกอบการดีที่สุดด้วยราคาที่เหมาะสมครับ 8)

แต่ราคาที่เหมาะสมคือเท่าไหร่เนี่ยสิ :?
zen

โพสต์ที่ 9

เรียงตามลำดับของกลุ่ม Electronic เอาตามที่ผมรู้หรือคิดเลยนะครับ

แต่หุ้นที่อยู่ใน แหฟ้าตาข่ายดินของผมมีอยู่ 4 ตัวครับคือ DRACO SVI CCET TEAM 4 ตัวนี้ อาจจะพอมีข้อมูลบ้าง แต่ ตัวอื่นขอ บายไปก่อนครับ

ไม่ได้ชี้นำนะครับ บางตัวผมมี บางตัวไม่มี บางตัวอยากมี บางตัวไม่อยากมีครับ

ใน 4 ตัว  DRACO SVI ราคาไม่แพงหรอก แต่  TEAM เกือบจะแพง แต่ CCET แพง

1 DRACO จุดสังเกตคือ การบริหารต้นทุน ปีนี้ทำได้ดีกว่า 2 ปีก่อนที่ผ่านมา เลยเห็นเป็นกำไรเต็มๆ ในขณะที่ยอดขายยังคงโตไปเรื่อย ๆ ผมว่า เขาขายไม่ค่อยเก่ง บริหารก็เฉยๆ แต่หุ้นราคายังถูกอยู่ ถ้าปีนี้ขายได้ 1400-1500 ล้าน ถือว่า ทำได้ดีมากแล้วในปีนี้ ผู้ถือหุ้นเก่า ๆ ซึมมาตั้งนาน 3ปี ราคาหุ้นไม่ไปไหน เพราะผลงานไม่เข้าตา แต่ก็ยังจ่ายปันผลในอัตรางาม ๆ เป็นกำลังใจให้ทุกปี ราคานี้ตลาดยังสะท้อนมูลค่า DRACO ไม่เท่าไหร่เลย ถ้า EPS 07 = 4.43- 5.73 บาท ล่ะ จะให้ราคาเท่าไหร่

แต่จะทำได้ไหม ผมไม่แน่ใจ DRACO เล่นไม่ promote ตัวเองเลย นักลงทุนอยากรู้ ต้องไปตามเอาเอง ข้อมูลเลยไม่ public เท่าไหร่ นี่แหล่ะ เรีกว่าความเสี่ยง

2 METCO  ผมจะข้ามไป ผมคิดว่าbusiness อย่าง metco ล้าสมัยสำหรับผมไปแล้ว เมื่อเห็นพวก consumer electronics ตัวอื่น ๆ ที่ดีกว่า

3 KCE ผมก็จะข้ามตัวนี้อีก 1 ตัว อดีตเคยทำได้ดี แต่หลังแตกพาร์ กิดอะไรขึ้นหนอ ตัวอื่นดีกว่า ตัวนี้ปล่อยให้คนอื่นลุ้นกัน

4 SVI โตระดับ 12% ใน 2 ปี คือปีนี้กับปีหน้า การบริหาร ถ้าดูตัวเลข ก็สวยกว่า draco น่ะ เพราะ ไม่ผันผวนมากเหมือน draco ที่ปล่อยให้ กำไรตกต่ำ มา 3 ปี  ตัวนี้ มีข่าวขยายกำลังการผลิตด้วย กำไรเขาดี ถ้าปีนี้ EPS ประมาณ0.24 บาท จะให้ราคาเท่าไหร่ดีล่ะ เป็นผม ผมจะให้ P/E ที่สูงกว่าของ DRACO อีก

5 DELTA ตัวนี้ขอข้าม

6 MPT ตัวนี้มี การ take over นิหน่า กับ DDK ใช่ไหม จำไม่ได้ ตัวนี้ขอข้ามอีกตัว แต่ก่อนเป็น KRP เน่าสนิท

7 CCET ดูดีจัง แต่ผู้บริหาร ไม่ได้ปรับยอดขาย เพิ่มเติม จาก เป้า 10 % จากปีที่แล้ว แม้จะได้ order เพิ่มจากอินเดีย ผมเลยมองแพงไปก่อน
ตัวนี้ ค่าเงินมีผล น่ะ ไม่แน่ใจเขาตั้งเป้ายอดขายเป็น US หรือเป่านะ
ESP 07 เอาสัก 70 ตังพอเนาะ จะตีราคากี่บาทดีล่ะ
วันนี้เห็น ccet-w2 เข้ามาอีก หุหุ กำไรเพิ่ม ตัวหารก็เพิ่ม

8 SPPT เกือบจะชอบเสียแล้ว แต่ ดันไปเสียหลักตอน Q207 ไม่รู้ทำอะไรเข้าไป ขายของก็ยังดีอยู่ แต่กำไรออกมา เนี่ย ไม่แจ่มเอาเสียเลย
ไม่รู้ผมลงถูกเป่านะ ใครลอไป check ดูอีกที เกียวกับ ค่าตอบแทนกำมะกาน ใน Q1 กับ Q207 ไมมันต่างกันเยอะนะ 0.185 กับ 1.83 ล้าน อันนี้ผมจำไม่ได้ว่าผมลงใน file ผมผิดหรือเป่า q2 sppt จ่ายภาษีลดลงด้วยนะ กำไรก็ลดลงด้วย ถ้าดู svi draco ccet team อยู่ จะไปดู sppt ด้วยเหรอ เป็นผม ผมก็ข้ามไป

9 HANA  ถ้าทำ IC เยอะๆ ผมจะชอบมากเลย ยิ่งพวก SO8 ด้วยนะ ดีเลย
เขามี SOT เยอะอยู่ ก็ดีเหมือนกัน ของพวกนี้ขายดี คนบริโภคเยอะ ของยิ่งเล็ก ยิ่งดี คนยิ่งชอบ หมายถึงตัว packgage ของ SOT

ถ้า PCBA เยอะอยู่ ก็ดี แต่ IC เยอะอีก จะดีกว่า เพราะกำไรมันต่างชั้นกันเอามั่ก ๆ

10 EIC ไม่รู้จัก ขอ ข้าม

11 TEAM คงยังไม่แพงมากมั้ง ขายของเยอะขึ้น ต้นทุนลดตลอด ถ้าได้ราคาดี ๆ ทำไมไม่ซื้อล่ะ เดี๋ยวงงๆ หน่อย เขาก็แจกหุ้นปันผลล่ะ มีหุ้นปันผลมาแจกบ่อยๆ ล่าสุดผมก็ได้มา EPS07 สัก 1 บาท เอาตัวหาร 445 ล้านหุ้นเลยนะ
ราคานี้ จะยังมีคนชอบอยู่หรือเป่า
zen

โพสต์ที่ 10

เออ แต่ว่าปีหน้า ของ DRACO จะเป็นอย่างไร นี่สิ ถ้ากลับไปเหมือนเก่าอีก
ปีหน้า ค่อยมาว่ากันนะครับ อยากให้ตลาดรับรู้ อะไรดีๆ ของปีนี้ บ้าง
zen

โพสต์ที่ 11

zen เขียน:
6 MPT ตัวนี้มี การ take over นิหน่า กับ DDK ใช่ไหม จำไม่ได้ ตัวนี้ขอข้ามอีกตัว แต่ก่อนเป็น KRP เน่าสนิท
แก้เลยครับ แก้จากผู้ take จาก ที่ผมเขียน DDK เป็น TDK คับ

รู้สึก 2 บริษัทนี้มีอยู่จิงน่ะ ทั้ง DDK และ TDK
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 12

แล้วทำไมเมื่อก่อน draco ถึงกำไรผันผวนล่ะคับ

เข้าข่าย  industrial crash เหมือนของ warren buffet หรือป่าว

และมีโอกาสมากน้อยแค่ไหน ที่จะกลับเป็นเหมือนเดิม
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
por_jai

โพสต์ที่ 13

zen เขียน:แต่หุ้นที่อยู่ใน แหฟ้าตาข่ายดินของผมมีอยู่ 4 ตัวครับคือ DRACO SVI CCET TEAM 4 ตัวนี้ อาจจะพอมีข้อมูลบ้าง แต่ ตัวอื่นขอ บายไปก่อนครับ
8) ละเอียดขนาดนี้ ต้องภูษิตฟ้าไร้ตะเข็บแล้วกระมังคร้าบ.....
โพสต์โพสต์